[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Amager

Xe hơi
Vừa thấy dân FB đòi report một em Start-up con nhà nòi trong thành vì phát ngôn gây sốc về vụ VX cho Sài Gòn mà buồn quá. Tầm con nhà có điều kiện, học Tây về, cực kỳ active trong công việc và công tác xã hội mà vẫn đưa bài phân biệt Nam Bắc, Tàu Mỹ trong chuyện VX chứng tỏ trình độ phân tích, xử lý thông tin chính trị xã hội... thật sự có vấn đề.
Em cực kì shocked khi rất nhiều người có học trên FB của em phản ứng là BYT tại sao lại phân bổ cho TPHCM vaccine của Tàu. Giới trí thức còn phát biểu như vậy làm em rất bất ngờ.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Em cực kì shocked khi rất nhiều người có học trên FB của em phản ứng là BYT tại sao lại phân bổ cho TPHCM vaccine của Tàu. Giới trí thức còn phát biểu như vậy làm em rất bất ngờ.
Có bằng cấp không chắc đã có học.

bungbvt

Xe tăng
Giờ mới thấm thía vì để dân " mù luật". Thiên tai, địch hoạ là cấp báo động hàng đầu của quốc gia. Giờ là " thiên tai" mà chả thấy quyết sách " luật" gì cả. Sự lúng túng trong giải pháp cho thấy không hề có sự tính toán, tiên lượng, các tình huống xảy ra. Giờ nên bình tĩnh, tính toán các khả năng, lên phương án giải quyết cụ thể. Việc này phải thống nhất " một đầu mối" là chính quyền tổ chức. Đẽo cày giữa đường trong báo động đỏ là hỏng. HN rút KN từ SG đang tổ chức rất tốt.

Amager

Xe hơi
Có bằng cấp không chắc đã có học.
Chắc có lẽ đúng là như vậy cụ nhỉ. Họ chỉ tin những gì họ muốn tin.
Sau những vụ như thế này BYT nên trả lời họp báo 1 lần khẳng định cho các bạn trong ý biết là lô vaccine không phải của BYT. Và sau những vụ thế này em ủng hộ BYT chia đều vaccine cho cả nước đến cùng, kệ anh Đ anh ý tha thiết. Không đều sau này các bạn trong ý tị nạnh sợ lắm. Không ưu tiên gì sất, cứ bổ đầu người trên tỉnh ra chia. Giả sử sau này có thêm sinopharm về quá BYT cũng bổ ra.

starview

Xe tăng
E thấy có mà Cụ. Bố chồng em ( 70) đang ở Nha trang. Hôm 27/7 thấy mọi ng gọi điện hỏi có về ko vì chuẩn bị đi tiêm.
E thâyd mọi ng nói cả vụ ko có kt3 thì ko đc phát phiếu. Trong khi e xuống Nha trang chơi.
Nên cũng chưa có kt3 ở đây. E vẫn đc phát phiếu đi siêu thị gà đc vào tận nhà gọi đi test như thường ạ.
Khu em chưa được như vậy cụ ạ.

TONGIA

Xe lừa
Nhận thức là hữu hạn thế giới là vô cùng
Chuyện người này người kia chưa biết chuyện này chuyện nọ là bình thường.

Quan trọng là đưa được thông tin muốn và cần đưa đến quần chúng, làm tốt thì số người nắm được thông tin đủ lớn để át được dư luận trái chiều.

Trần Tuệ Quang

Tháo bánh
Website
kenhtaichinh.com.vn
Sau mấy ngày cách ly, Hà Nội bắt đầu bục ra nhiều ổ F0. Tình hình này em dự Hà Nội - Sài Gòn sẽ căng thêm 10 ngày nữa là qua đỉnh dịch và sẽ giảm dần.
Chắc chắn 2 tuần tới vẫn căng, nhiều ca tử vong nhưng nếu chúng ta kiểm soát như hiện nay thì 14 ngày nữa dịch sẽ giảm xuống rất nhanh.
Lần dịch này mất mát, thiệt hại là rất lớn. Nhưng cũng giúp chính phủ nhìn rõ mục tiêu ưu tiên đầu tiên, thách thức, tang thương, căng thẳng xã hội tối đa, để chúng ta tiến nhanh hơn tới phổ biến vắc xin và thiết lập trang bị dự trù y tế an sinh tương lai.
Để sau này có kinh nghiệm, nguồn lực, sức mạnh tiếp cận xử lý thảm họa mới lớn hơn cả covid lần này.

Tran Dinh Son

Xe tải
Sau mấy ngày cách ly, Hà Nội bắt đầu bục ra nhiều ổ F0. Tình hình này em dự Hà Nội - Sài Gòn sẽ căng thêm 10 ngày nữa là qua đỉnh dịch và sẽ giảm dần.
Chắc chắn 2 tuần tới vẫn căng, nhiều ca tử vong nhưng nếu chúng ta kiểm soát như hiện nay thì 14 ngày nữa dịch sẽ giảm xuống rất nhanh.
Lần dịch này mất mát, thiệt hại là rất lớn. Nhưng cũng giúp chính phủ nhìn rõ mục tiêu ưu tiên đầu tiên, thách thức, tang thương, căng thẳng xã hội tối đa, để chúng ta tiến nhanh hơn tới phổ biến vắc xin và thiết lập trang bị dự trù y tế an sinh tương lai.
Để sau này có kinh nghiệm, nguồn lực, sức mạnh tiếp cận xử lý thảm họa mới lớn hơn cả covid lần này.
Còn mấy tỉnh miền tây , Đnb , Khánh Hòa , Đà Nẵng đang trên đà lên .Vẫn không hề ổn đâu bác

Amager

Xe hơi
Nhận thức là hữu hạn thế giới là vô cùng
Chuyện người này người kia chưa biết chuyện này chuyện nọ là bình thường.

Quan trọng là đưa được thông tin muốn và cần đưa đến quần chúng, làm tốt thì số người nắm được thông tin đủ lớn để át được dư luận trái chiều.
Báo rùm beng doanh nghiệp tặng TPHCM rồi còn gì hả cụ, hay phải dán thông cáo trước cửa từng nhà nữa. Có thể quần chúng lao động không biết, cái đó em không trách. Nhưng những người từng theo học trong nước lẫn nước ngoài có thời gian thắc mắc, nhưng không có thời gian đọc 1 trong hàng ngàn bài báo, thậm chí google, thì mới làm em bất ngờ.

Trần Tuệ Quang

Tháo bánh
Website
kenhtaichinh.com.vn
Còn mấy tỉnh miền tây , Đnb , Khánh Hòa , Đà Nẵng đang trên đà lên .Vẫn không hề ổn đâu bác
Vâng bác, chưa ổn ngay được. Nhưng Sài Gòn và Hà Nội ổn thì tất cả khó khăn dần dần sẽ tháo gỡ
Em dự mất thêm 3 tháng nữa sẽ dập dịch bên cạnh đó vắc xin phổ biến được 40% trở lên

Meoxuxi

Xe hơi
Vừa thấy dân FB đòi report một em Start-up con nhà nòi trong thành vì phát ngôn gây sốc về vụ VX cho Sài Gòn mà buồn quá. Tầm con nhà có điều kiện, học Tây về, cực kỳ active trong công việc và công tác xã hội mà vẫn đưa bài phân biệt Nam Bắc, Tàu Mỹ trong chuyện VX chứng tỏ trình độ phân tích, xử lý thông tin chính trị xã hội... thật sự có vấn đề.
Fb của em cũng thế, khách nhà em đi du học về mà lên fb nói tiêu cực lắm. Vẫn phân biệt Nam Băcs kêu miền Bắc đc tiêm vx xịn rồi đẩy hết vx đểu cho HCM. Nghe mà buồn, trong khi nhà em ng già nhiều mà đã đc tiêm mũi nào

Tran Dinh Son

Xe tải
Vâng bác, chưa ổn ngay được. Nhưng Sài Gòn và Hà Nội ổn thì tất cả khó khăn dần dần sẽ tháo gỡ
Em dự mất thêm 3 tháng nữa sẽ dập dịch bên cạnh đó vắc xin phổ biến được 40% trở lên
Em không nghĩ là 3 tháng đâu , các tỉnh mầm bệnh đã cao mà giờ chích còn rất chậm .Nhiều tỉnh Tây Nguyên có đoàn người di cư mang mầm bệnh lây cho dân mà tỷ lệ chích vẫn rất thấp. Tiêm được full cho Hà Nội và Tphcm là đã mừng lắm rồi .

hoangtuananh69

Xe tăng
Muốn giãn cách xã hội có hiệu quả thì tối thiểu phải đảm bảo cho người dân có cơm ăn và chỗ ở. Cái này bọn giãy chết làm hơn năm nay rồi, VN chỉ cần bắt chước những chính sách của họ, tất nhiên phải điều chỉnh cho phù hợp với tình hình thực tế
- Cấm chủ nhà trọ đuổi người thuê trong vòng 3/6 tháng
- Bắt ngân hàng phải ngừng truy thu nợ trong thời gian giãn cách nếu người vay không có khả năng chi trả
- Yêu cầu các nhà cung cấp điện/nước/gas ngừng thu tiền các hộ có hoàn cảnh khó khăn
- Chính phủ giúp doanh nghiệp vừa/nhỏ trả một phần lương cho người lao động để họ ở nhà

Tất nhiên là sẽ tốn kém (các nước Âu Mỹ mất khoảng 0.5 - 2% GDP / tháng nếu lockdown cả nước) nhưng vẫn rẻ hơn nhiều so với việc để hệ thống y tế quá tải do dịch lan ra toàn quốc
Phương án này cũng được đưa ra bàn nhiều rồi nhưng hoàn cảnh thực tại của mình không thể áp dụng được , nghèo nó khổ thế đấy ..

wishman2

Xe tải

bungbvt

Xe tăng
QH chưa ban hành 1 cái gì liên quan Covid luôn.
đâu cần cụ thể " Covid". Áp dụng tình trạng " thiên tai" là được rồi. HN cử người vào điều hành là giải pháp chuẩn nhất bây giờ rồi. Để các bác ld HCM là còn nát nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng