[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em không rõ HN tiêm được bao nhiêu liều trên tổng số đã được phân. Nhưng như em ở Cầu Giấy mà 1 phường chỉ được có 690 liều thì quá ít ạ. Phường em rất đông dân, có khoảng 20 tòa chung cư ạ.
Mục tiêu là mỗi hộ gia đình có ít nhất 1 ngưòi đc tiêm. Nếu trường hợp xấu nhất có xảy ra thì mỗi hộ vẫn còn 1 người khỏe mạnh để chăm sóc các thành viên còn lại !

Hooks

Xe tăng
Ai cũng mong muốn cụ ạ. Nhưng nếu cụ tinh ý chỉ cần xem số ca nhiễm ngoài cộng đồng không xác định được gốc ( đây là do vô tình khám sàng lọc phát hiện ra ) thì cụ sẽ hiểu, nguyên nhân phát hiện giảm do chiến lược chống dịch hiện giờ đã thay đổi. Không còn tăng cường xét nghiệm diện rộng và truy vết như trước nữa. Hiện vẫn chưa thấy tín hiệu lạc quan không chỉ riêng với Sài Gòn. Em vẫn hết sức quan ngại Hà Nội dù đã triển khai cách ly, giãn cách, làm nghiêm ngặt ngay từ những ngày đầu. Tuy nhiên em e là chưa đủ.
Nhà cháu thấy vẫn vậy mà nhỉ?

Mới cách đây vài hôm, một cậu gần nhà cháu đi mua thuốc ở hiệu thuốc có F0 nên thành F1. Mặc dù ngồi trong xe, chỉ thò tay trao tiền và lấy thuốc thôi, nhưng khi biết mình dạng F1 thì chủ động đóng chặt cửa rồi thông báo với y tế phường. Họ đến xét nghiệm, bế đi cách ly, đặt trạm gác trước cửa nhà... Đến khi có kết quả xét nghiệm - tính lần 1 thì mới bỏ trạm gác. Nhà cháu thấy làm vậy OK mà!

Giờ cứ dãn cách, ở đâu bùng dịch thì phong tỏa, xét nghiệm, làm chặt đó. Chắc khoảng 2 tuần là các ổ dịch sẽ lộ diện. dãn cách thêm 10 ngày nữa chắc là HN sẽ ổn thôi. Còn những chỗ chưa bùng phát thì cũng chưa cần làm quá khi đang cần nhân lực cho tiêm chủng và nhân lực chi viện cho miền Nam.

k4mjkaze2

Xe buýt
mà em nói thật tùy các cụ nghĩ Hán nô hay bợ tàu
nếu chọn giữa vacxin astra hay của Tàu mới nhập thì e chọn Tàu
Astra tiêm tỉ lệ chết khá cao, còn của tàu hậu quả sau này chưa biết, nhưng trước mắt ít nhất khó chết hơn nhiều.
Còn có hàng Mỹ thì quá tốt, nhưng ko đến lượt dân đen như e rồi

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ai cũng mong muốn cụ ạ. Nhưng nếu cụ tinh ý chỉ cần xem số ca nhiễm ngoài cộng đồng không xác định được gốc ( đây là do vô tình khám sàng lọc phát hiện ra ) thì cụ sẽ hiểu, nguyên nhân phát hiện giảm do chiến lược chống dịch hiện giờ đã thay đổi. Không còn tăng cường xét nghiệm diện rộng và truy vết như trước nữa. Hiện vẫn chưa thấy tín hiệu lạc quan không chỉ riêng với Sài Gòn. Em vẫn hết sức quan ngại Hà Nội dù đã triển khai cách ly, giãn cách, làm nghiêm ngặt ngay từ những ngày đầu. Tuy nhiên em e là chưa đủ.
Em vẫn cho rằng siêu thị là ổ phát tán virus tại các tp lớn. Phát phiếu đi chợ như bây giờ khả quan hơn.
Giờ như to HCM việc truy vết là thừa, dã tràng cụ ạ.
Chỉ giãn cách quyết liệt, bùng đâu khoanh đấy mới có cơ hội.
Nhìn sang Thái thấy số liệu của mình vẫn còn niềm tin. Thái nay ghi nhận kỷ lục ngày.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
Các ca ngoài cộng đồng vẫn đều như vắt chanh mà cụ
Tình hình này mấy ngày nữa là quá 200k áp lực càng lớn cho yte

Hôm nay, Việt Nam ghi nhận 8.597 ca (↓23 ca so với ngày hôm qua), nâng tổng số ca nhiễm trong nước từ ngày 27/4 đến nay lên 150.423 tại 62 tỉnh thành.

Trong số này, 2.007 ca đang điều tra dịch tễ (↓38 ca), 6.590 ca được phát hiện ở khu cách ly hoặc khu đã được phong tỏa (↑15 ca).
Còn nước còn tát cụ ạ.
So với Thái mình vẫn chưa mất kiểm soát . Thái nay ghi nhận hơn kỷ lục ngày.

Chỉnh sửa cuối:

bencau

Xe tải
Nhà cháu thấy vẫn vậy mà nhỉ?

Mới cách đây vài hôm, một cậu gần nhà cháu đi mua thuốc ở hiệu thuốc có F0 nên thành F1. Mặc dù ngồi trong xe, chỉ thò tay trao tiền và lấy thuốc thôi, nhưng khi biết mình dạng F1 thì chủ động đóng chặt cửa rồi thông báo với y tế phường. Họ đến xét nghiệm, bế đi cách ly, đặt trạm gác trước cửa nhà... Đến khi có kết quả xét nghiệm - tính lần 1 thì mới bỏ trạm gác. Nhà cháu thấy làm vậy OK mà!

Giờ cứ dãn cách, ở đâu bùng dịch thì phong tỏa, xét nghiệm, làm chặt đó. Chắc khoảng 2 tuần là các ổ dịch sẽ lộ diện. dãn cách thêm 10 ngày nữa chắc là HN sẽ ổn thôi. Còn những chỗ chưa bùng phát thì cũng chưa cần làm quá khi đang cần nhân lực cho tiêm chủng và nhân lực chi viện cho miền Nam.
Giờ toàn ngồi trong nhà, báo thì ko nói rõ địa chỉ, làm sao mà biết dc hiệu thuốc hoặc chỗ nào mình từng đến đã thành F0 vậy cụ.

taplai2012

Xe ngựa
Em vừa nghe VTV...FDA nhấn mạnh, vaccine vẫn có hiệu quả với thể Delta. Nhưng người tiêm chủng 2 liều, nếu bị mắc vẫn có lượng virus như người chưa tiêm và vẫn lây cho người khác (số người mắc này là nhỏ). Quan trọng nhất tiêm vaccine đến giờ giảm biến chứng nặng và giảm tử vong. Người tiêm đủ 2 mũi, đủ thời gian vẫn cần đeo khẩu trang nơi đông người và không gian kín.

A98

Xe container
đâu cần cụ thể " Covid". Áp dụng tình trạng " thiên tai" là được rồi. HN cử người vào điều hành là giải pháp chuẩn nhất bây giờ rồi. Để các bác ld HCM là còn nát nữa.
Là Trung Ương cử vào điều hành. Chứ HN cũng như HCM, là đô thị đặc biệt thôi cụ. Quan HCM sướng hơn quan HN, TW ở xa, một mình làm vua. Quan HN bị TW nhìn chằm chằm.

Loitran

Xe tăng
Còn nước còn tát cụ ạ.
So với Thái mình vẫn chưa mất kiểm soát . Thái nay ghi nhận hơn 100k/ngày.
Cụ có viết lộn không vậy?
Vẫn biết dù có thế nào vẫn phải chiến đấu, làm sao có thể dừng lại được?
Nhưng kỳ vọng thì em không được như cụ, vì khả năng kiểm soát ra sao thì chỉ ở vùng lõi mới đánh giá mới đầy đủ cho được

taplai2012

Xe ngựa
Nhưng kỳ vọng thì em không được như cụ, vì khả năng kiểm soát ra sao thì chỉ ở vùng lõi mới đánh giá mới đầy đủ cho được
Để em tìm link. Nãy nghe vtv cụ ạ. Kỷ lục

taplai2012

Xe ngựa
Em xem thống kê hơn 18k cụ ạ. Chắc nghe nhầm :(

The Silent

Xe buýt
Còn nước còn tát cụ ạ.
So với Thái mình vẫn chưa mất kiểm soát . Thái nay ghi nhận hơn 100k/ngày.
Em nghĩ em cũng như nhiều cụ ở đây chưa hiểu lắm định nghĩa "kiểm soát" và "mất kiểm soát" của cụ nó như thế nào. Đương nhiên ở trong này, hay ở đâu cũng thế, anh chị em tuyến đầu đặc biệt là các y, bác sĩ, điều dưỡng,ai cũng trong trong tâm thế còn nước là còn tát rồi. Có ở đâu buông đâu.

starview

Xe tăng
Mục tiêu là mỗi hộ gia đình có ít nhất 1 ngưòi đc tiêm. Nếu trường hợp xấu nhất có xảy ra thì mỗi hộ vẫn còn 1 người khỏe mạnh để chăm sóc các thành viên còn lại !
Có đúng thế không cụ? Toà em chừng gần 200 hộ, bà phó TDP nói được phân 34 suất. Như vậy còn lâu lắm mới tới lượt em.

Loitran

Xe tăng
Em xem thống kê hơn 18k cụ ạ. Chắc nghe nhầm :(
Thái lan loanh quanh mấy hôm tầm đó thôi
Với VN thì kỳ vọng như cụ em e là sớm thất vọng đó, vùng phía Nam có ổn định thì vớ vẩn là tới Ăn tết nguyên đán cũng chưa biết chừng đâu cụ

dong_fun

Xe hơi
Các ca ngoài cộng đồng vẫn đều như vắt chanh mà cụ
Tình hình này mấy ngày nữa là quá 200k áp lực càng lớn cho yte

Hôm nay, Việt Nam ghi nhận 8.597 ca (↓23 ca so với ngày hôm qua), nâng tổng số ca nhiễm trong nước từ ngày 27/4 đến nay lên 150.423 tại 62 tỉnh thành.

Trong số này, 2.007 ca đang điều tra dịch tễ (↓38 ca), 6.590 ca được phát hiện ở khu cách ly hoặc khu đã được phong tỏa (↑15 ca).
Ca ngoài cộng đồng vẫn nhiều thế này biết đến khi nào mới giảm. Mức từ 100k ca lên 200k ca k đến 2 tuần.

Trạng thái
Thớt đang đóng