[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

pandahn

Xe điện
Hằn học ở câu "Này thì kép" ấy cụ ạ. Bởi câu đó làm người đọc hiểu cụ muốn nói "mục tiêu kép" mà chính quyền đưa ra đã thất bại.
Nhiều cụ lạ thật. Không biết chấp nhận thực tế, thích hào quang ảo ảnh. Xong quy chụp cho người khác là hằn học.

Anycar

Xe tăng
Nhiều cụ lạ thật. Không biết chấp nhận thực tế, thích hào quang ảo ảnh. Xong quy chụp cho người khác là hằn học.
Đúng rồi, theo em hiểu thì cụ đâu có hằn học. Cụ chỉ mừng thôi.

Anycar

Xe tăng

A98

Xe container
À vâng, em và một số người khác hiểu lầm cụ. Em có thể giải thích luồng suy nghĩ của em như thế này:
- "Này thì kép + VNA làm ăn thua lỗ": vậy chủ đề "kép" hẳn ám chỉ mục tiêu kép của chính phủ, vừa chống dịch vừa bảo đảm tăng trưởng
- "Này thì kép" nghe có vẻ có thái độ tiêu cực
- VNA cũng như các hãng bay lớn khác, thua lỗ trong điều kiện dịch là chuyện đương nhiên, sao cụ này lại lấy ra để đánh giá mục tiêu kép thất bại nhỉ? Chắc: khả năng 1: có thù với ngành hàng không, khả năng 2: có thù với nhà nước VN, khả năng 3: không phân biệt được ngàng hành không chỉ là một phần rất nhỏ của nền kinh tế, nên lấy mỗi ngành đó ra đánh giá mục tiêu kép thất bại.

Ai nghĩ cụ hằn học hoá ra đã đánh giá quá cao hiểu biết kinh tế của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

coindesar

Xe buýt
Anh dở à mà nói tôi hằn học. Tôi hằn học với ai. Tôi trích dẫn bài báo lên đây thì có gì mà bảo tôi hằn học. Dở à
"Này thì kép" ý gì vậy? Những thằng bẩn tính, hay hằn học với những việc de'll liên quan đến mình rồi cũng sớm rồi bị vạ mồm thôi.
Tôi nói thế chắc cũng chẳng liên quan gì đến anh nhỉ vì anh có hằn học đâu, hê hê.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Căng phết đấy các cụ, ko chỉ mỗi ngành HK đâu.

ngonhubu02

[Tịch thu bằng lái]
Đặc điểm của chủng mới này là lây nhanh, phát tán rộng trong không khí, nồng độ virus trong dịch cổ họng tăng rất nhanh và phát tán rất mạnh ra môi trường xung quanh, Bộ trưởng Bộ Y tế thông tin.

Bộ trưởng Bộ Y tế Nguyễn Thanh Long báo cáo tại hội nghị

"Chúng tôi đã phát hiện ra một chủng mới có sự lai tạo giữa chủng của Ấn Độ và Anh. Nghĩa là trên chủng Ấn Độ xuất hiện đột biến gen của Anh, cái này rất nguy hiểm, tới đây chúng tôi sẽ công bố trên bản đồ gen của thế giới”, ông Long cho hay.

Trên một số diễn đàn khác có các ý kiến như sau, đã khá lâu rồi, nhưng hôm nay có một bài báo của nước ngoài đã đăng về vấn đề này

em copy nguyên bản ý kiến từ diễn đàn khác

1. "làm gì có chủng virus lai",

2. "Virus bản thân nó ko có sự sinh sản, việc sinh sản tự nhân bản như tế bào như nhiều người lầm tưởng là ko đúng; virus chỉ có cơ chế điều khiển tế bào mà nó đang bám vào tự sản sinh ra virus và trong chuỗi sinh sản này có thể tạo ra các đột biến mới.

Do ko có cấu trúc tế bào để được xem là sinh vật sống cơ bản nên bản thân virus ko có việc quan hệ, giao phối, lắp ghép lẫn nhau để tạo ra các chủng lai. Vì vậy nói virus "lai" giữa nhiều loại/biến thể là ko đúng."

3. Virus không sinh sản nhân đôi như vi khuẩn vì nó không phải tế bào. Virus chỉ là đoạn gen, khi sao chép gen để tạo virus mới, lúc nó chép đoạn này, lúc nó chép đoạn kia, lúc thì chép nguyên đoạn lúc lại chỉ chép một phần.... Nên khi nhân lên không con nào giống con nào, việc biến đổi là chuyện thường ngày của virus. Để bảo vệ mình, virus sẽ chép đoạn gen nào giúp nó tồn tại lâu hơn, lây nhanh hơn...

Không lẽ nào những người tham mưu cứ để xếp nói theo cách của Tạ Biên Cương ?

Sơn thật thà

Xe buýt
Nói thế nghe cho giật mình.
Xem lại hồi đầu dịch bố này phát biểu lăng nhăng vãi.

Kiabuoisang

Xe container
Thằng WHO nó kết luận rồi mà \:D/

pandahn

Xe điện
"Này thì kép" ý gì vậy? Những thằng bẩn tính, hay hằn học với những việc de'll liên quan đến mình rồi cũng sớm rồi bị vạ mồm thôi.
Tôi nói thế chắc cũng chẳng liên quan gì đến anh nhỉ vì anh có hằn học đâu, hê hê.
Nhìn nhận thực tế thôi cụ. Nói thẳng nói thật dễ bị vạ mồm trong XH này thật. Nhưng bẩn tính thì e k nhận nha, trả lại cụ ôm vào cho ấm.

ngonhubu02

[Tịch thu bằng lái]
Nói thế nghe cho giật mình.
Xem lại hồi đầu dịch bố này phát biểu lăng nhăng vãi.
Cụ xem kiến thức của xếp

Thạc sĩ Y khoa chuyên ngành Truyền nhiễm, Trường Đại học Y Hà Nội năm 1995; Tiến sĩ Y khoa năm 2003; Phó Giáo sư y học năm 2009, Phó Giáo sư kiêm nhiệm Trường Đại học Griffith, Úc năm 2011; Giáo sư y học năm 2013

Thằng WHO nó kết luận rồi mà \:D/
Ý em muốn thảo luận là có virus lai hay không ?

congthuong

Xe điện
Em nghĩ hiểu vậy không sai.

Không giao phối không có nghĩa là không lai.

Chủng mới có tính chất của 2 chủng cũ thì gọi là chủng lai cũng được. Cách tạo ra chủng lai có thể ta chưa biết.

5banhxe

Xe điện
Đặc điểm của chủng mới này là lây nhanh, phát tán rộng trong không khí, nồng độ virus trong dịch cổ họng tăng rất nhanh và phát tán rất mạnh ra môi trường xung quanh, Bộ trưởng Bộ Y tế thông tin.

Bộ trưởng Bộ Y tế Nguyễn Thanh Long báo cáo tại hội nghị

"Chúng tôi đã phát hiện ra một chủng mới có sự lai tạo giữa chủng của Ấn Độ và Anh. Nghĩa là trên chủng Ấn Độ xuất hiện đột biến gen của Anh, cái này rất nguy hiểm, tới đây chúng tôi sẽ công bố trên bản đồ gen của thế giới”, ông Long cho hay.

Trên một số diễn đàn khác có các ý kiến như sau, đã khá lâu rồi, nhưng hôm nay có một bài báo của nước ngoài đã đăng về vấn đề này

em copy nguyên bản ý kiến từ diễn đàn khác

1. "làm gì có chủng virus lai",

2. "Virus bản thân nó ko có sự sinh sản, việc sinh sản tự nhân bản như tế bào như nhiều người lầm tưởng là ko đúng; virus chỉ có cơ chế điều khiển tế bào mà nó đang bám vào tự sản sinh ra virus và trong chuỗi sinh sản này có thể tạo ra các đột biến mới.

Do ko có cấu trúc tế bào để được xem là sinh vật sống cơ bản nên bản thân virus ko có việc quan hệ, giao phối, lắp ghép lẫn nhau để tạo ra các chủng lai. Vì vậy nói virus "lai" giữa nhiều loại/biến thể là ko đúng."

3. Virus không sinh sản nhân đôi như vi khuẩn vì nó không phải tế bào. Virus chỉ là đoạn gen, khi sao chép gen để tạo virus mới, lúc nó chép đoạn này, lúc nó chép đoạn kia, lúc thì chép nguyên đoạn lúc lại chỉ chép một phần.... Nên khi nhân lên không con nào giống con nào, việc biến đổi là chuyện thường ngày của virus. Để bảo vệ mình, virus sẽ chép đoạn gen nào giúp nó tồn tại lâu hơn, lây nhanh hơn...

Không lẽ nào những người tham mưu cứ để xếp nói theo cách của Tạ Biên Cương ?
Y Thái Bình

coindesar

Xe buýt
Nhìn nhận thực tế thôi cụ. Nói thẳng nói thật dễ bị vạ mồm trong XH này thật. Nhưng bẩn tính thì e k nhận nha, trả lại cụ ôm vào cho ấm.
Đang kêu bẩn tính hằn học lại chuyển sang nói thẳng nói thật, bó tay với anh.
Tôi dừng ở đây không lại loãng topic, mắng thành phần bẩn bựa hằn học thế là đủ rồi :P.

pandahn

Xe điện
À vâng, em và một số người khác hiểu lầm cụ. Em có thể giải thích luồng suy nghĩ của em như thế này:
- "Này thì kép + VNA làm ăn thua lỗ": vậy chủ đề "kép" hẳn ám chỉ mục tiêu kép của chính phủ, vừa chống dịch vừa bảo đảm tăng trưởng
- "Này thì kép" nghe có vẻ có thái độ tiêu cực
- VNA cũng như các hãng bay lớn khác, thua lỗ trong điều kiện dịch là chuyện đương nhiên, sao cụ này lại lấy ra để đánh giá mục tiêu kép thất bại nhỉ? Chắc: khả năng 1: có thù với ngành hàng không, khả năng 2: có thù với nhà nước VN, khả năng 3: không phân biệt được ngàng hành không chỉ là một phần rất nhỏ của nền kinh tế, nên lấy mỗi ngành đó ra đánh giá mục tiêu kép thất bại.

Ai nghĩ cụ hằn học hoá ra đã đánh giá quá cao hiểu biết kinh tế của cụ.
Càng nói càng quy chụp cụ ơi. Thù ghét gì ở đây, nghe chối quá.

ngonhubu02

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ hiểu vậy không sai.

Không giao phối không có nghĩa là không lai.

Chủng mới có tính chất của 2 chủng cũ thì gọi là chủng lai cũng được. Cách tạo ra chủng lai có thể ta chưa biết.
Bài báo tiếng Anh em vừa trích

In virology, the scientific name for a hybrid is “recombinant.” Recombination is when two strains infect a person at the same time and combine to make a new strain.

Emerging evidence suggests coronaviruses can undergo recombination, which may have contributed to the origins of SARS-CoV-2, the virus that causes Covid-19. There’s moderate evidence SARS-CoV-2 itself has undergone some recent recombination, with early reports suggesting a possible recombination event between an Alpha (B.1.1.7) and Epsilon (B.1.429) variant.

It’s important to note these reports are early and some of the science is not yet peer-reviewed. So, the role of recombination in the evolution of SARS-CoV-2 still needs to be confirmed.

Vẫn chưa có bằng chứng khoa học vững chắc

pandahn

Xe điện
Đang kêu bẩn tính hằn học lại chuyển sang nói thẳng nói thật, bó tay với anh.
Tôi dừng ở đây không lại loãng topic, mắng thành phần bẩn bựa hằn học thế là đủ rồi :P.
Kinh quá, mắng người khác cơ đấy. Tầm cụ cao quá cơ. Cụ là thành phần nào trong Xh mà kinh thế. Tiếp viên HK hả.

Trạng thái
Thớt đang đóng