[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sazi

Xe điện
Em nghĩ đây là mục tiêu chiến lược được thông qua cấp Ban bí thư, Bộ chính trị, không phải mục tiêu chiến thuật của từng thời điểm, từng giai đoạn diễn biến của dịch cụ ạ. Nước mình kinh tế còn kém, nếu có ở đâu có ca lại phong tỏa toàn diện mọi ngả để dập dịch thì kinh tế khó cầm cự được lâu, không có nguồn lực kinh tế, dễ sinh bất ổn do không đảm bảo an sinh xã hội. Em hiểu là nên vận dụng linh hoạt, chỗ nào an toàn hoặc dịch ít thì vẫn cố gắng làm ăn, chỗ nào dịch nguy cơ cao thì phải làm chặt để hạn chế để chỗ nọ bù chỗ kia, kiểu lấy miền xuôi, nuôi miền ngược. Và ai cũng biết đây là nhiệm vụ rất khó khi dịch còn mới, biến chủng liên tục. Có lẽ tp. HCM đã không dự báo, lường được nguy cơ khiến nó lây lan quá nhanh và trên diện rộng hoặc khi có các ca đợt trước thì chưa làm triệt để được nên để lọt và nó bùng mạnh cho đến khi số ca xuất hiện nhiều và trên diện rộng. Cho nên bài đi dây vừa cái nọ vừa cai kia, (mục tiêu kép) rất khó, hệ thống phải rất ăn khớp, nhịp nhàng, chính xác mới đi nổi. Giờ bùng rồi, mong các cụ mợ trong đó cùng các lực lượng địa phương khác hỗ trợ thì sớm kiểm soát lại.
Lão này không bao giờ hiểu 3 0 5 thật là gì nên còm luyên thuyên.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vk em bầu 5 tháng
Hqua em bắt xin cty cho làm việc ở nhà , hưởng lương 1/3 .
Ngày mai là bắt đầu ở nhà làm rồi .
Nhà còn mỗi em chạy đi chạy lại thôi . Nhưng cũng ko gián tiếp xúc nhiều . Tránh đám đông
Căng ghê cụ nhỉ :(

sieurua

Xe tăng
Hà nội bắt đầu nổ các ca chỉ điểm
Mỗi ca này là 1 quả bom
Quả nào nổ muộn nhất chính là quả nguy hiểm nhất
Ko có cách nào khác , người dân phải tự nảo vệ mình , thực hiện 5K
Người nhà cháu về quê dần để tránh dịch
Thỉnh thoảng nổ ca ko rõ nguồn như này mà lại là chủng Delta thì tương lai Hà nội u ám quá. Nếu ko dùng nhiểu biện pháp sàng lọc phát hiện và ngăn chặn sớm e nghĩ sẽ ko khác Sài gòn là mấy. Chủng này khoanh vùng khu vực xét nghiệm đại diện gia đình thì mới sớm ngăn chặn đại hoạ được.

trinhhunghb

Xe lăn
Tối nào em cũng vào thớt để xem tình hình dịch bệnh . Lo lo là

Thanhvuóng71

Xe điện
Sân vận động, nhà thi đấu, khách sạn ... bỏ trống cả đống ko dùng mà đổ một đống tiền đi xây một loạt bv dã chiến ngoài đồng, có phải tranh thủ giải ngân ko đấu thầu ko các bác? Bớt covid rồi chắc phải có thêm dự án phá bỏ mấy công trình đấy nữa
Cũng đang định có ý kiến như cụ. Sân vận động, nhà thi đấu , doanh trại , trươnhf học ... thiếu gì đâu nhỉ

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Tình cảnh khó khăn vẫn tìm cách ăn thịt uống máu đồng bào, chán cho dân ta

vodanhtk

Xe tải
Thì chính bác ấy chọn cách khó nhất cho ngành Y mà , cách đây 2 tháng bác ấy đã nói thế
Giờ thì ko chỉ khó cho ngành Y mà khó cho cả Xã hội
Đấy là cụ nghĩ thế thôi ạ. Nếu bác ấy được chọn thì đã không có đoạn em đã trích dẫn.

Thanhvuóng71

Xe điện
Em cũng ko hiểu. Nhưng thấy bọn Tàu nó cũng ủi đất làm BV dã chiến đấy chứ?
Mỗi quốc gia thì đk và khả năng khác nhau. Với cách làm bị động và chuyên môn xây dựng như vậy thì đợi các ông xong cái bệnh viện thì cũng chết ối.
Tận dụng tối đa czcs khu chung cư , mặt bằng hiện có dựng nhà khung , nhà bạt thì mới nhanh được , như bên Thái họ lấy luôn một sân bay để triển khai.

Donxa

Xe buýt
Hỏi các cụ. Chủng Ấn nó lây qua kk. Cái này BYT đã xác nhận. Vậy đi chung thang máy thì khả năng lây nhiễm cao, do không gian hẹp, bí. Chỉ yên tâm chút là time tiếp xúc ngắn. Em đã thấy lo lo rồi.

vandatAT

Xe container
Hỏi các cụ. Chủng Ấn nó lây qua kk. Cái này BYT đã xác nhận. Vậy đi chung thang máy thì khả năng lây nhiễm cao, do không gian hẹp, bí. Chỉ yên tâm chút là time tiếp xúc ngắn. Em đã thấy lo lo rồi.
Chủng này lướt qua đời nhau còn có khả năng lây. Nay em xem tivi thấy bọn nước ngoài bảo thế :)

kienvinh

Tháo bánh

Vulcan V70

Xe trâu
Em cũng tự hỏi mấy hôm nay. Chả hiểu sao, đầy nhà thi đấu, sân vận động sao ko tận dụng làm nơi cách ly giống BG, Đà Nẵng đợt trước. Đi lấy khu chung cư bỏ hoang, thiếu nước sinh hoạt làm nơi tập trung. Chắc ko kịp mua đủ giường, lều, trại. Hy vọng tận dụng các nơi thoáng khí, ko trong phòng kín.
Có đấy bác. Các quận được giao nhiệm vụ chuẩn bị khoảng ngàn giường bệnh ngoài BV, TTYT quận. Mỗi quận tùy điều kiện sẽ chủ động trưng dụng các khu ngà, trường , hội trườn trên địa bàn để thực hiện

tasx

Xe tăng
Em mò mẫm được ít số liệu và rất lạ cho tốc độ tiêm chủng ở ta.
theo link này, hiên đang có gần 9 tr liều

Thế nhưng cho đến nay mới tiêm được 3,89tr liều. Thậm chí từ đầu tháng 7 đến giờ bất chấp dịch bệnh căng thẳng mỗi ngày cũng chỉ tiêm vài nghìn liều.
Tại sao không nỗ lực triển khai tiêm nhanh, thời gian tới vắc xin còn về nhiều nữa, không tiêm định để hết hạn à.
Về đến đâu là phải có kế hoạch tiêm từ trước cho nó nóng. Hàng về là phân bổ tiêm luôn. Đúng ý nghĩa của việc tiêm vắc xin chống dịch. Ai đã đăng ký rồi thì cho tiêm luôn đi, phân với cả chia, lọc với cả lạch ... hoặc lên kế hoạch quá kém, hoặc lại tật làm ăn cứ thấy có "của quý, giá trị" tí là nhì nhằng ... chẳng nhẽ việc sắp xếp để tiêm lại khó thế... các nào có nghề cho xin chút ý kiến ạ.

WC2022

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng ko hiểu. Nhưng thấy bọn Tàu nó cũng ủi đất làm BV dã chiến đấy chứ?
Đơn giản thôi, những cái kia để dự phòng cho trường hợp khẩn cấp, ví dụ cần 60 phút để dựng 01 bệnh viện dã chiến 1000 giường chẳng hạn. Hiện tại vẫn còn thời gian nên chọn những cái khó khăn hơn để làm trước.

Chỉnh sửa cuối:

Donxa

Xe buýt
Đơn giản thôi, những cái kia để dự phòng cho trường hợp khẩn cấp, ví dụ cần 60 phút để dựng 01 bệnh viện dã chiến 1000 giường chẳng hạn. Hiện tại vẫn còn thời gian nên chọn những cái khó khăn hơn để làm trước.
TPHCM đã làm rồi. Cũng ủi đất san nền.

Mieumieu

Xe đạp
Về đến đâu là phải có kế hoạch tiêm từ trước cho nó nóng. Hàng về là phân bổ tiêm luôn. Đúng ý nghĩa của việc tiêm vắc xin chống dịch. Ai đã đăng ký rồi thì cho tiêm luôn đi, phân với cả chia, lọc với cả lạch ... hoặc lên kế hoạch quá kém, hoặc lại tật làm ăn cứ thấy có "của quý, giá trị" tí là nhì nhằng ... chẳng nhẽ việc sắp xếp để tiêm lại khó thế... các nào có nghề cho xin chút ý kiến ạ.
Vì vấn đề này mà tôi bay nick ở diễn đàn khác, cách đây hơn 1 tháng khi cảnh báo chưa có kế hoạch tiêm phòng, thua xa Cam. Các con giời nhao vào chửi và tôi bay nick.
Tới bây giờ thì hậu quả sờ sờ. Đáng lý là từ đầu năm phải tham khảo học hỏi chiến lược tiêm vắc xin các nước, lên kế hoạch, tập huấn... rồi. Từ lúc Bắc Giang bùng mà tiêm thì vẫn lề mề cả nước như đi bộ, sau này lại còn lòi ra mấy triệu liều vẫn cất kho vì "cơ chế".

raspberry

Xe tăng
Vì vấn đề này mà tôi bay nick ở diễn đàn khác, cách đây hơn 1 tháng khi cảnh báo chưa có kế hoạch tiêm phòng, thua xa Cam. Các con giời nhao vào chửi và tôi bay nick.
Tới bây giờ thì hậu quả sờ sờ. Đáng lý là từ đầu năm phải tham khảo học hỏi chiến lược tiêm vắc xin các nước, lên kế hoạch, tập huấn... rồi. Từ lúc Bắc Giang bùng mà tiêm thì vẫn lề mề cả nước như đi bộ, sau này lại còn lòi ra mấy triệu liều vẫn cất kho vì "cơ chế".
Nếu Việt Nam mua vắc xin tàu giống Cam ông có dám tiêm không?

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Được thế thì tuyệt Cụ nhỉ. Mong không còn lúng túng trong việc phân loại, tiếp nhânn, điều trị nũa để giảm thiểu thiệt hại về người.
Cháu tin dịch sớm xịt thôi, các tỉnh quen chống dịch chủng Anh lây chậm và ít ca nên cả năm trước làm ngon, nay chủng India lây nhanh quá vèo cái vọt lên 2-3000 c/ng nên hệ thống lúng túng khi huy động cả các lượng khác trong CQuyen vào làm phong tỏa, test, cách ly, truy vết...sau mấy ngày đầu sai sót lúng túng thì 2 hôm nay bắt đầu ngon rồi. MNam sẽ sớm ổn thôi cụ.

Mieumieu

Xe đạp
Theo tôi để giải quyết tạm thời tình trạng thiếu rau củ quả các vùng cách ly, siêu thị và nhà nước nên phát/bán hạt giống, cây giống cho người dân.
Vd: tự làm giá, trồng rau mầm ở nhà tương đối đơn giản, ko cần dụng cụ phức tạp.
Ngoài ra nhiều người dân có điều kiện trồng rau tại chỗ (vd như tôi) mà giờ ko kiếm được hạt giống để trồng (do đang mùa mưa nên hạn chế trồng, giờ muốn trồng ko mua được hạt giống). Thường thì các lọai cải nhanh nhất, gieo 7 ngày là bắt đầu thu hoạch dần rồi.
Dịch này phong tỏa chắc ko 1 lần 16 mà xong được.

Trạng thái
Thớt đang đóng