[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

lamien

Xe buýt
Năng lực có vậy thôi. Chơi trò hú hoạ và cầu may. Chả muốn thì cũng vẫn phải chơi kiểu này ợ.
Chỉ mong nó ko đột biến nữa, chứ nó mà đột biến đục thủng vắc xin và gia tăng tỷ lệ tử vong cùng time phát bệnh là chúng ta... hết thuốc.
Vâng cụ, cứ nín thở cầu may kiểu này cháu camorun lắm.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Mình nghĩ là nó sẽ dưới thôi bạn ạ. Ở Nhật tiêm chủng ít mà vẫn kiểm soát được dịch. Bạn ở đó có biết lý do vì sao ko?
Kiểm soát gì đâu, nhẹ thì ở nhà tự khỏi, nặng thì vào viện. Được cái nếp sống dân Nhật bình thường, cũng tương đương Việt Nam áp dụng Chỉ thị 16. Tỷ lệ của Nhật ~ 1,75%.

qddt

Xe tăng
Cụ rà thử đi ! :)) thù trong...... ! Không thể không phòng bị. Là em đoán mò !
Bắt trình ký nhận và ds tiêm là ra ngay cụ ạ. Vì ai tiêm cũng có giấy đóng dấu.
Nhưng nếu họ hết thật thì nên mừng vì đã có nhiều ng được bảo vệ. Còn thất thoát sang cháu ngoại thì xét lỗi sau. Chứ vaccin cũng ko bò qua biên giới như khẩu trang năm ngoái được.
Các cụ trên giúp em rồi ạ. Ra là khâu kho vận có vấn đề, quy trình chưa hoàn thiện. Thế mà cứ lèo nhèo mắng các địa phương tiêm chậm.

Ladieubong8x

Xe hơi
Em ở SG khu em bị phong toả 2 lần thì như thế này. Họ XN lần 1 xong cũng khoảng 6,7 ngày mới lấy lần 2 các hộ cùng lầu với Fo. Còn các hộ khác thì sau âm tính lần 1 sẽ XN lần 2 sau khoảng 13,14 ngày. Âm hết thì thả.
Hai lần phong toả tự các hộ dân lo đồ ăn thức uống đặt onl hay nhờ ai ở ngoài mua hộ gì đó. thỉnh thoảng có MTQ họ tặng đồ gì thì chia ra cho hộ khó khăn nếu ít, nhiều thì chia đều. Anh em trong khu tự đóng quỹ hỗ trợ hộ khó khăn và hỗ trợ anh em TNXK.
Khu em là ngõ ngoài rộng 2m5, đi vào sâu trong thì nhỏ hơn, nhà F0 nằm ở chỗ rộng đó. Thế nên em không biết họ xem các nhà xung quanh nguy cơ như nhau hay là thế nào. Nhưng khổ nhất là mấy nhà thiếu ý thức bên ngoài, em đã chọn tầm tối vắng để ra lấy đồ người nhà gửi mà ra đến giữa lại gặp 1 ông đứng ngay ở cửa không khẩu trang. Buộc phải đi nhanh qua.

uhthisao

Xe máy
Kiểm soát gì đâu, nhẹ thì ở nhà tự khỏi, nặng thì vào viện. Được cái nếp sống dân Nhật bình thường, cũng tương đương Việt Nam áp dụng Chỉ thị 16. Tỷ lệ của Nhật ~ 1,75%.
Nhật làm gì có chỉ thị 15-16 gì đâu
Chỉ kêu gọi hàng quán đóng cửa sớm thì đc hỗ trợ. K hề hạn chế đi lại

Masha123

Xe buýt
Khu em là ngõ ngoài rộng 2m5, đi vào sâu trong thì nhỏ hơn, nhà F0 nằm ở chỗ rộng đó. Thế nên em không biết họ xem các nhà xung quanh nguy cơ như nhau hay là thế nào. Nhưng khổ nhất là mấy nhà thiếu ý thức bên ngoài, em đã chọn tầm tối vắng để ra lấy đồ người nhà gửi mà ra đến giữa lại gặp 1 ông đứng ngay ở cửa không khẩu trang. Buộc phải đi nhanh qua.
Vậy cũng ghê răng. Thôi cụ nhờ mua thật nhiều một lần rồi cố thủ trong nhà vậy. Bên khu em là cc nên tầng có Fo bị cấm đi ra khỏi tầng nên đỡ hơn xíu.

Dancingwiththewind

Xe điện
E cũng không hiểu tại sao chậm thế. Tiêm thì y tá tiêm rất nhanh, tầm 1 p là xong 1 người. Chắc khâu kiểm soát ban đầu còn lâu
Hôm qua em đi khám ở Bạch Mai thì chứng kiến người đến tiêm khám sàng lọc xong xuôi hết nhưng vacxin chưa đến (buổi chiều). Sáng em đến thì thấy bắt đầu tiêm rồi nên chắc không phải là sẵn nhiều vacxin đâu, y bác sĩ cũng sốt hết ruột

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ trên giúp em rồi ạ. Ra là khâu kho vận có vấn đề, quy trình chưa hoàn thiện. Thế mà cứ lèo nhèo mắng các địa phương tiêm chậm.
Vậy là Chu Chủ tịch nói đúng rồi, cổng thông tin tiêm chủng covid 19 Bộ Y tế chưa chính xác

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Nhật làm gì có chỉ thị 15-16 gì đâu
Chỉ kêu gọi hàng quán đóng cửa sớm thì đc hỗ trợ. K hề hạn chế đi lại
Ý cháu muốn nói cách sống từ xưa đến giờ của người Nhật ~ người Việt sống theo Chỉ thị 16.

tomo21311

Xe tăng
Ý cháu muốn nói cách sống từ xưa đến giờ của người Nhật ~ người Việt sống theo Chỉ thị 16.
Nhiều khi nói cũng khá khó hiểu với người chưa từng sống ở Nhật, thêm nữa lên phương tiện công cộng người Nhật rất ít nói chuyện. Ngày xưa lên tầu mà cứ thấy oang oang là chỉ VN hoặc TQ.

uhthisao

Xe máy
Làm gì có. Mình cũng ở Nhật ra đường, thể dục thể thao, ăn uống, mua sắm vẫn đông lắm. Có đóng cửa một vài thứ và wfh nhưng k nhiều đâu

Chỉnh sửa cuối:

Ladieubong8x

Xe hơi
Vậy cũng ghê răng. Thôi cụ nhờ mua thật nhiều một lần rồi cố thủ trong nhà vậy. Bên khu em là cc nên tầng có Fo bị cấm đi ra khỏi tầng nên đỡ hơn xíu.
Vâng. Phường thì họ cứ nhốt vào, chả nhắc nhở gì, như nhốt chung chuồng rồi thì ai dính kệ ấy ạ, đằng nào cũng nhốt rồi.

TONGIA

Xe lừa
E nghi ngờ cái món 5 tầng này.
Chia nhỏ cơ sở chữa trị nhưng vẫn đảm bảo 5 tầng điều trị xem có khác hơn ko.
Chứ hệ ko triệu chứng trở nặng trong vài giờ thì ko kịp khởi động xe cứu thương mà vận chuyển đi tầng 3 chứ đừng nói 4-5
Cụ nào lầu 6 là chả còn nghi ngờ gì

LienPhuong

Xe điện
Làm gì có. Mình ở Nhật ra đường, thể dục thể thao, ăn uống, mua sắm vẫn đông lắm. Có đóng cửa một vài thứ và wfh nhưng k nhiều đâu
Nhật bình thường ở phố đi lại đông mà, có thể dân Nhật họ kỷ luật, sống chết chấp nhận chả kêu ca gì. Tinh thần samurai mà lại, tự rạch bụng.

Nhạc

Xe container
Cháu cũng thấy thế! Ủng hộ F1 cách ly tại nhà, có khi cả F0 không triêij chứng nữa.
ps: cháu thừa thắng xông lên tý! Các cụ mợ nghĩ sao?
Cách gì thì cũng phải tránh quá tải cụ ạ.
Và tránh quá tải thì chỉ mong vào kiềm chế tốc độ bung. Bung từ từ thưa thớt thì còn mong dập phát một. Chứ bung đều lại nhanh thì cứ nhân % như cháu gì bên Nhật tính đấy.

coquay

Xe container
Thông tin thực tế như này có clip cuộc họp của cp từ mấy hôm trc khi ptt Đam phát biểu.
Ptt Đam khi khảo sát ở tp HCM thấy tình hình nguy cấp số người chết tăng cao thêm với cả dân ngoại tỉnh về bỏ quê về khá nhiều, bác Đam mới bày kế là bây h cả nước có bao nhiêu triệu liều vacxin thì tập trung nhường vacxin cho tp HCM, để người dân sống trong tp đc tiêm trc để đảm bảo bất kể ai hiện đang sống làm vc ở tp HCM cũng đc tiêm hết như vậy mới hạn chế đc người lao động bỏ về quê và tạo miễn dich cồng đồng sớm nhất có thể
sau bài phát biểu đấy chắc đc nhất trí cao, chính quyền tp mới lên tiếng đẩy mạnh chiến dịch tiêm cho người dân

tiếp sau là thông tin 5trieu liều vacxin của tập đoàn vtp mua của tàu tặng vẫn trong kho tp HCM chưa tiêm vẫn đang tiêm vacxin đc cp phân bổ
Dự kiến đem ra tiêm vào đợt 6 này và trc khi tiêm nv sẽ thông báo cho người dân đc biết sẽ tiêm loại gì, họ có quyền từ chối ko thích thì về đợt sau mà có thì tiêm sau ( với đk chưa nhiễm virus trong mấy tháng gì đấy )

Không tiêm thì nói thẳng đi rồi đem cho bình dương, long an với đồng nai. Rồi mấy anh em tự giải thích với nhau.
Còn cái vụ thả dân ngoại tỉnh về hết rồi thì mới thông báo tiêm không phân biệt có hộ khẩu ở sg hay không mới làm em choáng. Hóa ra kế hoạch ban đầu của các anh là thằng nào không hộ khẩu ở sg thì kệ mẹ nó à?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Làm gì có. Mình ở Nhật ra đường, thể dục thể thao, ăn uống, mua sắm vẫn đông lắm. Có đóng cửa một vài thứ và wfh nhưng k nhiều đâu
Cháu muốn nói về vấn đề ý thức của mỗi cá nhân và cộng đồng. Người Việt sau khi quen với Chỉ thị 16, ý thức trách nhiệm cá nhân với cộng đồng, tăng lên nhiều.

Trạng thái
Thớt đang đóng