[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

congchi

Xe điện
Giờ dùng oxy thay gạo cụ nhỉ.
Bác sống lạc quan lên đi, cứ hậm hực mãi thế.
ATM gạo, chính quyền phối hợp với Mạnh thường quân. Đúng ý bác chưa?

Rong Ruổi

Xe container
Em nghĩ đề xuất thành phố nên ra quy định cụ thể 1 vài ngành nghề đc ra đường trong 2 tuần này, chặt hơn đồng nghĩa với thời gian cách ly của cụ cháu ta ít hơn. Chứ giờ thiết yếu với không thiết yếu loạn cả lên, giấy thì cty tự cấp, nội cái việc cty tự nhận thiết yếu hay không đủ mệt rồi.
Giờ quy định các đơn vị được ra đường: y tế, dược phẩm, chuỗi cung cấp và cung ứng thực phẩm ngân hàng (50%), công an, quân đội...bla..bla, các ngành nghề còn lại ko đc ra đường dưới mọi hình thức, cụ thể hẳn ra trong 2 tuần cho dứt điểm, có khi khắc nghiệt mới có kết quả tốt đc.
Đúng vậy cụ ạ. Còn nhiều trường hợp ko thực sự cần thiết nhưng vẫn lông nhông ngoài đường lắm.
E cũng có thể tự làm cho mình giấy đi đường. Nhưng nhận thấy mình ko thực sự cần thiết. Nên tự ở nhà hơn nửa tháng nay rồi. E nghĩ ai cũng tự ý thức được như mình thì tốt quá. Tự bảo vệ mình và người khác

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
Thấy Hà Nội xếp hàng chen lấn đi làm..giống SG tháng 5.... cứ kiểu này thì cũng toang nữa...

TieuFu

Xe container
Đúng vậy cụ ạ. Còn nhiều trường hợp ko thực sự cần thiết nhưng vẫn lông nhông ngoài đường lắm.
E cũng có thể tự làm cho mình giấy đi đường. Nhưng nhận thấy mình ko thực sự cần thiết. Nên tự ở nhà hơn nửa tháng nay rồi. E nghĩ ai cũng tự ý thức được như mình thì tốt quá. Tự bảo vệ mình và người khác
Cấp giấy đi làm, nếu vp thì chơi kiểu ngày chẵn, ngày lẻ, hoăc tuần đi làm 3 ngày so le, giảm 1/2 số người đi làm trong vp. Công nhân thì ăn, làm tại chỗ, giảm 50% !

The Silent

Xe buýt
HN tiêm xong là phát cho người dân tờ giấy. SG nghe nói có nơi chả phát giấy, tên thì không lưu phần mềm thế thì truy vết kiểu gì. Nói chung là cứ phải tra ra nhập cho đủ csdl, thiếu, dư vứt bỏ hay ỉm đâu cũng phải rõ ràng. 1.7 triệu liều không phải là con số bé để mà nhập nhằng.
Chết chết, cụ đừng nghe nói. Ở đây tiêm xong, ai cũng được cấp 1 tờ giấy ghi rõ thông tin, ngày giờ và loại vắc xin được tiêm. Mũi 1, mũi 2 khá rõ ràng ạ. Còn update thông tin số lượng từng người tiêm thì em nghĩ là tốc độ quá chậm. Chưa kể các app theo dõi công nghệ của ta thế nào thì các cụ biết rồi. Nhiều app quá giờ chẳng biết app nào vào app nào. Còn chẳng hoạt động cho ấy chứ.

vingraux

Xe tăng
Lô AZ của VNVC thì đẩy lại cho BYT rồi BYT phân phối cho các tỉnh , còn hai lô Moderna của cụ nói là đặt mua bao giờ ? Đó vẫn là Mỹ viện trợ cho Việt Nam chứ chưa có lô nào là nằm trong hợp đồng ta mua cả .
Bác đọc kỹ post của em hộ cái. Không trả lời thì sao sao ấy mà trả lời thì chỉ sợ các bác khác mắng làm loãng topic.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thay bằng giấy đi đg. HN nên có 1 cái app cấp phép bằng mã QR.
Các DN dùng token hay ký hs thuế để đk. Rồi cấp mã nv kích hoạt mã app, tạo mã QR.
Đi qua chốt giơ đt để quét mã, nhanh, đỡ giao tiếp nhiều.

tomo21311

Xe tăng
Với kiểu tuyên truyền ngược như báo đài hiện giờ thì ngày nào cũng vẫn bài ca ct16 mà đường vẫn đông, dân vẫn tập thể dục.
Giờ cứ đưa thực trạng các khu cách ly bv nhà xác lên đảm bảo trong vòng ko quá 3 ngày là sẽ ko phải ca bài ca muôn thủa.
Thực sự giờ ko hiểu bệnh sĩ hão và thành tích có nhai được để sống qua ngày nữa ko nếu tình hình này kéo dài thêm 1 2 tháng. HN mà ko trụ đc nữa thì cha biết sẽ đi đến đâu.

Hn07

Xe tăng
Bác đọc kỹ post của em hộ cái. Không trả lời thì sao sao ấy mà trả lời thì chỉ sợ các bác khác mắng làm loãng topic.
Em mới ngủ dậy mắt lèm nhèm . Cụ đừng cả nghĩ . Dịch đủ mệt rồi chấp gì câu nói . Ý em đại loại là lượng vaccine bỏ tiền mua về đc hiện nay ko thấm vào đâu so với số hàng nhận viện trợ . Nghĩ thoáng đi cho nhẹ đầu cụ

vingraux

Xe tăng
Em không ra đường tập thể dục trong những ngày này, nhưng em chả lo những ông bà tập thể dục làm lây nhiễm. Các bác chỉ được cái đanh đá, mắng mỏ những ông bà đấy là tài!

Nguy cơ từ đó rất thấp. Nguy cơ lây ngoài đường cũng rất thấp, < 1%. Có thống kê của bọn Mỹ đấy.

Nguy cơ từ các ông bà không chịu nằm nhà, cứ đến cơ quan làm việc dù công việc không thiết yếu, mới cao. Nhiều ông bạn em tâm sự ở nhà gò bó, cứ đến cơ quan cho thoải mái.

Em chỉ đơn cử, một ông nhà Mỹ Đình, một ông ở Tân Mai, là đồng nghiệp với nhau, đi làm ở Cầu Giấy. Lại hai bà vợ, bà đi làm ở Thanh Xuân, bà đi làm ở Hoàn Kiếm. Một trong 4 người này mà dính F0 thì cả 5 quận có chuỗi lây nhiễm mới đấy nhé.

nowhereland

Xe điện
Thay bằng giấy đi đg. HN nên có 1 cái app cấp phép bằng mã QR.
Các DN dùng token hay ký hs thuế để đk. Rồi cấp mã nv kích hoạt mã app, tạo mã QR.
Đi qua chốt giơ đt để quét mã, nhanh, đỡ giao tiếp nhiều.
Thấy nhiều cty phần mềm đao to búa lớn lắm, nổ toàn blockchain, đám mây......giờ nước sôi lửa bỏng trốn sạch rồi.

Hn07

Xe tăng
Với kiểu tuyên truyền ngược như báo đài hiện giờ thì ngày nào cũng vẫn bài ca ct16 mà đường vẫn đông, dân vẫn tập thể dục.
Giờ cứ đưa thực trạng các khu cách ly bv nhà xác lên đảm bảo trong vòng ko quá 3 ngày là sẽ ko phải ca bài ca muôn thủa.
Thực sự giờ ko hiểu bệnh sĩ hão và thành tích có nhai được để sống qua ngày nữa ko nếu tình hình này kéo dài thêm 1 2 tháng. HN mà ko trụ đc nữa thì cha biết sẽ đi đến đâu.
Nó đã thành bệnh và thói quen như cụ nói rồi nên 1-2 tháng thì sửa kiểu gì .
Đến OF này ngày hôm qua các Chã còn thả lỏng nguyên 1 ngày cho cái thớt "số lượng ca tử vong" để cho các cụ/mợ vào kiểm chứng để biết tính nghiêm trọng của dịch bệnh đã là mừng rồi .
Thông tin ở ta cái gì nó cũng kiểu lan truyền tí một như vậy nửa ngờ nửa thật ( mặc dù biết trước cả tuần rồi nhưng phải chờ đến giờ G nó mới là chính thức - còn trước đó nó là fake news)

Ngoc Que

Xe tải
Em không ra đường tập thể dục trong những ngày này, nhưng em chả lo những ông bà tập thể dục làm lây nhiễm. Các bác chỉ được cái đanh đá, mắng mỏ những ông bà đấy là tài!

Nguy cơ từ đó rất thấp. Nguy cơ lây ngoài đường cũng rất thấp, < 1%. Có thống kê của bọn Mỹ đấy.

Nguy cơ từ các ông bà không chịu nằm nhà, cứ đến cơ quan làm việc dù công việc không thiết yếu, mới cao. Nhiều ông bạn em tâm sự ở nhà gò bó, cứ đến cơ quan cho thoải mái.

Em chỉ đơn cử, một ông nhà Mỹ Đình, một ông ở Tân Mai, là đồng nghiệp đi làm ở Cầu Giấy. Lại hai bà vợ, bà đi làm ở Thanh Xuân, bà đi làm ở Hoàn Kiếm. Một trong 4 người này mà dính F0 thì cả 5 quận có chuỗi lây nhiễm mới đấy nhé.
Vấn đề là ko cấm thể dục thì lại túm năm tụm ba, kéo nhau hàng đàn chổng mông đạp xe đầy đường, đầy phố, mà nhiễm thì ko truy vết đc.

LuckyCar

Xe container
Ùn ứ tại chốt rồi xả trạm y như SG. Cụ nào mắng lđ SG kém giờ mắng tiếp lđ HN kém đi này =))

View attachment 6428333
Chả hiểu chặn ngoài đường này làm cái gì, cứ làm vài lượt các tòa nhà văn phòng vừa an toàn vừa hiệu quả.

LienPhuong

Xe điện

Em chỉ đơn cử, một ông nhà Mỹ Đình, một ông ở Tân Mai, là đồng nghiệp với nhau, đi làm ở Cầu Giấy. Lại hai bà vợ, bà đi làm ở Thanh Xuân, bà đi làm ở Hoàn Kiếm. Một trong 4 người này mà dính F0 thì cả 5 quận có chuỗi lây nhiễm mới đấy nhé.
Vấn đề nằm ở chỗ 1 ông đi được thì trăm ngàn ông cũng đòi đi thể dục, thế mới chết.
Cho em xin link nghiên cứu thống kê của Mỹ (chủng delta) nhé?

Xe thả hình

Xe tăng
Tình huống đấy khả năng là an nguy tới đất nước đấy cụ ạ, hệ lụy khôn lường, mới 1-2 tháng trước đây còn mkt, tấn công giờ đã khác hoàn toàn rồi. Mong nó đừng xảy ra chứ không thì dân khổ trước.

Chỉnh sửa cuối:

vingraux

Xe tăng
Đây, bài viết có nhắc đến tỷ lệ lây nhiễm trong nhà vs. ngoài trời:

Trạng thái
Thớt đang đóng