[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

tpsbh

Xe hơi
SG bắt đầu tiêm cho người già vì đẫ tiêm gần đủ cho người trẻ rồi cụ nhé.
Cụ lấy đâu con số gần đủ thế? SG vừa bị tuýt còi và đang lập danh sách để tiêm cho đúng thứ tự. Qua cái giai đoạn dùng kiểu anh hai SG, xách 1000 liều vaccine tới khu chung cư có 1000 nhân khẩu già trẻ lớn bé tiêm cho bằng sạch mà vẫn dư vaccine rồi (Đương nhiên dư, trẻ em dưới 18 đâu có tiêm được mà xách vaccine!).
Chung cư chỗ bạn em đang lập danh sách tiêm cho người già xong đợt 1, giờ là người từ năm 79 trở lên thì phải. Tiêm hết rồi mới tới bọn trẻ hơn. Nói thật chứ tiêm cho đám 18-25 trong khi cả nước đang thiếu vaccine thì là 1 chiến lược không tốt. BYT không nên cấp cho SG quota vaccine để tiêm cả cho đối tượng này.

The Silent

[Tịch thu bằng lái]
Chán quá, em có mỗi cái tivi để ăn cơm và bầu bạn buổi tối. Hôm nay nó ngủm củ tỏi mất rồi. Chán thật sự :D

raspberry

Xe tăng
Nói mãi cụ không hiểu nhỉ, tiêm già và có bệnh nền trước sẽ giảm tải bệnh viện và nhờ thế cứu được nhiều người trẻ hơn. Nhiều người trẻ được sống hơn thì còn chả may gì nữa?
Cụ không có đủ vaccine và nhân lực để phủ hết toàn bộ dân số thì tiêm cho đối tượng rủi ro cao nhất trước chính là giảm tải lượng virus trong cộng đồng và giảm quá tải y tế.
Em hiểu chứ, nhưng ta đang ở VN an sinh XH chưa tốt, chăm sóc y tế chưa tốt, gánh nặng cơm áo gạo tiền đổ lên vai ngưởi trẻ.
Người gia có tiên nếu nhiễm vẫn phải nằm viện, vẫn phải can thiệp máy móc nên saving k đc bao nhiêu.

khoainuongchip

Xe buýt
Em hiểu chứ, nhưng ta đang ở VN an sinh XH chưa tốt, chăm sóc y tế chưa tốt, gánh nặng con áo gạo tiền đổ lên vai ngưởi trẻ.
Người gia có tiên nếu nhiễm vẫn phải nằm viện, vẫn phải can thiệp máy móc nên saving k đc bao nhiêu.
Cụ nói thế này nghĩa là vẫn chưa hiểu rồi. Nên đọc lại các con số chứ đừng nghĩ cảm tính

formen

Xe lăn
Tiêm già và người có bệnh nền là để cứu trẻ đấy. Bệnh viện giảm tải 90% thì mới có xe cấp cứu, có giường bệnh để chở người trẻ lỡ may bị mắc covid trở nặng tới bv.
Toàn TG nó đều tiêm theo cùng 1 cách, còn mình đi ngược lại và đang gánh hậu quả.
chuẩn cụ, nhìn cái biểu đồ tỷ lệ tử vong theo độ tuổi trình độ lớp 4 - lớp đc dạy vẽ biểu đồ- cũng biết phải làm gì: tiêm già để có tài nguyên cứu trẻ.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em không biết ngoại ngữ ạ.
Tức là tỉ lệ bảo vệ khỏi nhiễm là 0% ạ?
Ngưòi được tiêm vẫn bị nhiễm virus và phát tán virus như người chưa đc tiêm.

95% người đc tiêm sẽ sinh ra kháng thể và kháng thể này sẽ tiêu diệt virus trước khi bệnh tình phát triển tới mức có triệu chứng nặng (giống như người chưa tiêm bị nhiễm virus mà không có triệu chứng rồi tự khỏi)

NoBored

Xe tải
Em thấy tiêm vaccine khá phết rồi ấy cụ. Cũng được 40-50% người trưởng thành được tiêm rồi. Ít ra nó cũng giảm tỉ lệ tử vong đi chứ. Còn bây giờ bảo giảm nhiễm là rất khó. Tỉ lệ nhiễm ở SG giờ chắc cũng không thấp tẹo nào
Vx tiêm phải 12-15 ngày mới tạo kháng thể. Mà phải tiêm 2 mũi mới đủ hiệu quả. Hôm trước bác Đam phát biểu xin nhường vx cho SG suýt khóc đó cụ. Mũi 2 sau mũi 1 từ 1-2 tháng. SG xác định êm dẫn phải hết năm nay

billyjone

Xe tăng
Hiện giờ thì không chỉ nhóm 5,6,7 mà ngay cả nhóm 9 người trong vùng có dịch cũng nhảy lên đầu người già cả nước đấy cụ ạ.
Mỹ họ cũng dẹp bỏ mọi bất đồng giúp Vn, nên em nghĩ, ta nên hy vọng vào sự thích ứng nhanh chóng của tủ lạnh. Số lượng lớn Vacxin Pfizer, là loại tốt nhất hiện giờ đã có đường về VN rồi thì việc vận động thay đổi cách nghĩ nên nhìn theo hướng tích cực, kiên trì và bền bỉ

Chỉnh sửa cuối:

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Ngưòi được tiêm vẫn bị nhiễm virus và phát tán virus như người chưa đc tiêm.

95% người đc tiêm sẽ sinh ra kháng thể và kháng thể này sẽ tiêu diệt virus trước khi bệnh tình phát triển tới mức có triệu chứng nặng (giống như người chưa tiêm bị nhiễm virus mà không có triệu chứng rồi tự khỏi)
Là vẫn dương tính như chưa tiêm đúng không ạ? Tỉ lệ bảo vệ khỏi nhiễm (dương tính) là 0%?
Thế cái giai đoạn 3 thử nghiệm nó tính % bảo vệ theo số người có triệu chứng hay số dương tính?

Và cứ coi như theo ý cụ đi: "95% người đc tiêm sẽ sinh ra kháng thể và kháng thể này sẽ tiêu diệt virus trước khi bệnh tình phát triển tới mức có triệu chứng nặng": thì bọn đấy có giảm lây cho người khác so với bọn ho sốt khó thở cả chục ngày không?

Chỉnh sửa cuối:
Thôi nào các bác, các bác tập chung chính vào chủ đề của thớt này đi. Về vấn đề Vaccine các bác sang thớt về Vaccine bình luận cho đúng chủ đề. Bình luận bên này lúc sau lại như một bác trên bảo "rơi phịch xuống mấy tầng" tự nhiên lãng phí công các bác ngồi gõ bài!

dacchung

Xe tải
Tình hình tại tp HCM, Binh Dương đang rất nghiêm trọng. Em không thể thông tin được phía đầu Hà Nội vì hiện vẫn đang giằng co lắm. Dữ liệu tính toán cũng chưa chính xác, các mốc dự báo đều quá chông chênh vì tình hình phức tạp. Nhưng em chỉ muốn gửi lời nhắn nhủ đến các cụ ở quê em ngoài đó HẾT SỨC THẬN TRỌNG VÀ CHUẨN BỊ TINH THẦN TRONG MỌI TRƯỜNG HỢP CÓ THỂ.
Cảm ơn cụ the silent. Các thông tin của cụ đều chính xác kịp thời và vừa đủ để cảnh báo mọi người.

vingraux

Xe tăng
Hôm qua em đưa mẹ em đi tiêm theo ds địa phương. Có 1 cô bị từ chối vì lí do đang điều trị ung thư phải tiêm tại cơ sở y tế chính quy. Con gái cô ấy đưa mẹ đi vào tiêm thay luôn. Mẹ em cũng bị từ chối vì lí do trên 75 tuổi, bs tiêm còn hỏi em có tiêm thay không. Em vừa tiêm Az theo ds tham gia chống dịch hôm rồi. Suất tiêm của mẹ em chắc sẽ chuyển sang diện ngoại giao thôi chứ chả vứt đi đâu :)
Cảm ơn câu chuyện của cụ. Em nghĩ đó là câu chuyện chân thực. Tuy nhiên ý kiến của em vẫn thế. Việc tiêm thay không thể sắp xếp trước mà nó phụ thuộc vào tình huống và con người cụ thể.

Khanhnho

Xe buýt
Khả năng mắc bệnh và lây nhiễm cho người khác của người đã tiêm và người chưa tiêm là như nhau. Chỉ có khả năng bệnh nặng và chết thay đổi thôi !
Hóng hớt chữ được chữ không từ mấy cái báo giật gân xong phán như thánh.

Nguyễn Trung Nam

Xe đạp
Hề hề...
Hậu kiểm kiểu gì ?
Giữ lại giấy tờ của người đi đường để đối chiếu lại với danh sách đăng ký ở phường à ?
Đấy là nội dung văn bản. Đã trót yêu cầu xác nhận giờ chả lẽ bảo em suy nghĩ chưa thấu đáo, giờ bỏ. Nên lách như thế cho đỡ ê. Sau này có hậu hay ko tính tiếp.

Hp007hp

Xe buýt
Để đánh giá thì hết dịch mới chuẩn, hiện tại đều tương đối.
Vd người trẻ nhiễm 10 ông 1 ông nặng nhưng 10 ông lây cho 100 ông khác( theo tỉ lệ ví dụ thì 10 ông nặng); người già 10 cụ 3 cụ nặng, nhuwng 10 cụ lây cho 20 cụ khác (20 cụ có 6 cụ nặng). Tỉ lệ khác đi con số khác đi.
Nhưng bọn sắp chết nó có nc nên mình chưa nc thì cứ tạm học nó đi thôi. Chứ lao động chính với phụ cũng mới là góc nhìn của 1 gd thôi.

NoBored

Xe tải
Ngôn ngữ không phù hợp - Quy chụp, chửi bới chính quyền
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 10/9/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

LienPhuong

Xe điện
Thôi nào các bác, các bác tập chung chính vào chủ đề của thớt này đi. Về vấn đề Vaccine các bác sang thớt về Vaccine bình luận cho đúng chủ đề. Bình luận bên này lúc sau lại như một bác trên bảo "rơi phịch xuống mấy tầng" tự nhiên lãng phí công các bác ngồi gõ bài!
Cho em hỏi, sao thread Tổng hợp này thì ghim còn thread vaccin lại không ghim lên vậy ah?

Cho em hỏi, sao thread Tổng hợp này thì ghim còn thread vaccin lại không ghim lên vậy ah?
Chào bác

Thứ nhất thớt Tổng hợp này lúc đầu bao gồm cả thớt về Vaccin, sau này để đỡ loãng những tin thời sự về Covid nhiều thành viên đã đề nghị được mở một thớt Vaccine. Nên mới có thớt về Vaccine kia.

Thứ nhất thớt ghim chỉ bao gồm các thớt Thông báo và những thớt đặc biệt sau khi được BĐH xem xét sẽ được đính lên. BĐH xét thấy khộng thiết phải đính cả hai thớt vì vậy thớt kia không đính thôi bác!

Trạng thái
Thớt đang đóng