[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

coquay

Xe container
Mỗi nhà mỗi cảnh cụ ạ, bà dì em nhờ thằng con giai cầm thẻ ra cây rút tiền hưu, nó rút 4tr về đưa bà có 2tr. Nhiều nhà còn tệ hơn, gấu nhà em làm Bưu điện đi trả lương cho các cụ chứng kiến nhiều cảnh lắm
đúng là chả nhà nào giống nhà nào, cũng nhiều cụ chỉ sống bằng sổ hưu thôi như bác họ em cũng thế mà.
nhưng thằng con kia thì kể cả bà cụ cầm sổ ra phường rút thì về nó cũng moi bằng đc thôi, ăn vào máu rồi ko lấy tiền cách này thì lại tìm cách khác thôi, mà có khi để sổ ở nhà nó lại đem đi cầm thì khổ

mecucbon

Xe hơi
Em cũng rất băn khoăn về đường lây nhiễm, về cách thức mà biến chủng Delta lây nhiễm.

Search tài liệu đều ko rõ ràng. Không hiểu virus thì không thể chống lây nhiễm.
Thiệt tình là hiểu biết về dịch bệnh Covid rất khó để hiểu rõ.

Nhà người nhà em, Bà cụ 87t, chỉ ở trong nhà suốt. Con cái thì cũng ở nhà, có mua hàng thì nhận online. Khu đó đang xanh, cả tổ DP test 2 lần, lần 1 ra 2 nhà, khác hẻm cách đó cũng70-80 met. Lần test thứ 2 (sau 7 ngày), Bà bị nhiễm, 3 người chung nhà không sao. Test PCR thì cho chỉ số lây thấp. Y tế cho cách ly tại nhà, phát thuốc cho uống và nhờ BS tư vấn online.

Bà chưa được tiêm vaccine vì đk vào nhà tiêm và ngày hẹn vào tiêm thì bị (+). Giờ chăm Bà và cho thở O2 khi chỉ số SpO2 xuống dưới 94. Nhà dự trữ sẵn 2 bình 40 lít, 2 bình 8 lít để luân phiên. Hiện 3 người ở chung vẫn (-). Y tế hẹn nay vào test lại.

Dịch bệnh Covid này gây nhiều đau thương, nhói lòng khi hay tin người quen, họ hàng hay đọc về những hoàn cảnh mất mát.

Mong có vaccine để tiêm cho bớt tử vong, mọi người đều vượt qua được bệnh.

Chỉnh sửa cuối:

congchi

Xe điện
Cụ dùng cam của điện thoại hoặc app QRCode quét thử mã trên CMT sẽ thấy khác biệt ngay, nó là cái mã nhưng phải chứa thông tin chứ ra toàn ký tự lằng nhằng mà mỗi lần quét ra 1 dãy ký tự thì có tác dụng gì đâu, lòe nhau
Bác nhầm QR Code rồi.
QR Code sẽ trả ra 1 đoạn text. Có thể tường minh, hoặc chỉ là một đoạn text đã được mã hóa theo quy luật nào đó.
Ví dụ bác dùng cam điện thoại quét QR, nếu trả ra 1 đoạn text cấu trúc giống như 1 trang web, thì có thể nó sẽ tự nhảy ra trang web cho bác xem (tùy app hoặc cài đặt).
Còn nếu QR nó trả ra đoạn text linh tinh nào đó, thì app không hiểu và có action gì, ngoài viêc show cái đoạn text cho bác xem.

Do đó, với mấy cái QR check di chuyển (ví dụ), thì họ sẽ mã hóa theo quy tắc nào đó, và cần có phần mềm chuyên dụng để quét cái QR và dịch nó sang dạng cần kiểm tra (chuyên dụng là dịch cái đoạn text linh tinh, chứ quét QR thì không cần).

Việc dịch QR có thể là dịch chết (ví dụ trả luôn tên tuổi, số CMND...theo quy luật), app không cần kết nối internet. Cái này có thể làm giả, nếu hiểu được cách mã hóa.
Hoặc app sẽ phải kết nối với Data, khi đó, bác có thể làm giả code, nhưng so với Data không có thì cũng chịu.

tunglam28062009

Xe tăng
Lại " lỗi kỹ thuật " à? 😂
Dịch dã mà cứ để những việc kiểu " lỗi kỹ thuật " ntn thì " liềm tin " của người dân " nung nay " mất thôi.

myob

Xe tăng
Thấy xếp hàng mua cứ mang thước ra đo. Không đủ 2m thịt ông mua. Kiểm tra tất. Ông nào không có phiếu đi chợ phạt luôn.
Sáng nay đi làm em có qua đây...thấy đoàn người xếp hàng mà thấy quá ngạc nhiên..chỗ này cách công an phường có một đoạn thôi.

uman

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi cái QR code chứng nhận tiêm chủng sao nó không có thông tin gì vậy, mà mỗi lần refresh nó lại ra 1 mã khác nhau @@. Làm cho vui để báo cáo à?
Cụ ấn ngón tay vào cái mã QR đó thì thông tin của cụ, lô, ngày, điểm tiêm vaccine sẽ hiện ra bên dưới.

uman

Xe tăng
Hôm nay đi khám bệnh đi một đoạn dọc phố Huế, thấy nhiều cửa hàng phụ tùng xe máy đã 'hé" cửa. :)
Dân tình kê ghế ngồi vỉa hè không sợ "3 củ" nữa rồi hay sao ấy.

newmtc

Xe tăng
Hoàng Mai cứ phải làm mạnh cả quận. Bóc tách hết Fo như TXT. Ổ dịch ở đây lây nhây mãi ko hết.
Sau đợt này cho cả thành phố nới, riêng ông Hoàng Mai áp 16 được không cụ nhỉ? Kiểu quýt làm cam chịu này tức thật^^

coquay

Xe container
Hôm nay đi khám bệnh đi một đoạn dọc phố Huế, thấy nhiều cửa hàng phụ tùng xe máy đã 'hé" cửa. :)
Dân tình kê ghế ngồi vỉa hè không sợ "3 củ" nữa rồi hay sao ấy.
đấy là biểu hiện của vắc xin đó mà ;;) , giống 1 khu xanh e vừa đinh vào mua đồ trong đấy, ở khu xanh đấy có st vin+ mấy lần trc e vào mua thì chả có ai cả vắng vẻ thế mà hôm trc vào thì người lớn kê ghế ngồi ngoài cửa trẻ con đi xe đạp loanh quanh luôn nhìn vậy e rẽ hướng khác luôn

BMZ_Z4

Xe điện
Thế mà hồi trước có ông nào đề xuất dạy xác suất thống kê cho học sinh tiểu học, cả làng cả tổng xô vào chửi.
Em thì nhiệt liệt ủng hộ dạy thống kê sớm cho học sinh, nên áp dụng từ cấp 2 và cho hs tập làm các dự án điều tra nhỏ ở địa phương. Vì thống kê là cơ sở của suy nghĩ logic.
Thêm cái này thì phải bớt cái khác đi cụ.
Rồi sau này lúc ra đi làm nó có suy nghĩ logic mà sếp không được học, làm việc khó lắm.
Em chỉ fun thôi nhé

BMZ_Z4

Xe điện
Hi hi, em đọc còm cụ Payroll mà thấy cụ vui tính quá đi. Chúc cụ Payroll mãi giữ được sự "Vô tư trong sáng" như trẻ sơ sinh thế nhé. :))=))

Khi nào hết phong tỏa, mời cụ quá bộ ghé thăm đất nước bé bằng lỗ mũi Singapore xem nó làm ăn thế nào mà lo sợ Việt Nam đến thế ;;)
Không biết lãnh đạo họ thế nào chứ nhân viên vp Sing coi NB với HQ cũng bt mà, chứ chưa nói VN.

Trạng thái
Thớt đang đóng