[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Tâm lý dễ hiểu thôi mà cụ.
Sau khi tai qua nạn khỏi thì việc đầu tiên là về nhà thăm thầy u, cho vợ con chơi thoải mái đôi tuần, 1 tháng, bản thân mình cũng tranh thủ nghỉ ngơi.
Lại tâm trí rồi lúc ấy mới xem kiếm việc mà làm. Những người phía Bắc lao động phổ thông chắc sẽ ít đi vào Nam mà sẽ ưu tiên lựa chọn những khu CN ở miền Bắc.
Cụ nói đúng trọng điểm rồi đấy.
Giờ làm xa có lẽ chỉ đi theo doanh nghiệp, dạng công trình làm đâu đi đấy.
Những người bám trụ được ở các tỉnh nói chung, cũng thuộc diện đã bén rễ, có cơ sở để phát triển lại sau đại dịch.

motthoidongbim

Xe điện
SG bùng dịch nghiêm trọng là do không làm mạnh tay ngay từ đầu để mất kiểm soát rồi mới cuống lên phong tỏa.
Lào nó cũng chỉ nới lỏng cho các vùng nguy cơ thấp thôi vùng nguy cơ cao nó cũng cấm tiệt !
HN cũng đông dân, cũng có dịch từ cuối tháng 4, đến tháng 5 HN còn nhiều ca nhiễm và nhiều ổ dịch phức tạp hơn SG, HN lại ở ngay cạnh điểm nóng BN, BG sao không bùng dịch như SG ?
Khi Lào, Cam bung. Bđbp dồn vào Nam để ngăm nhập cảnh lậu. Nhưng...

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Khả năng là vậy, khoảng 16h30 có đoàn xe máy bà con mệt nhọc, bụi bặm tốc độ chậm ~30km/h có ô tô CSGT đi kèm, em bắt gặp đoạn Văn Điển Ngọc Hồi. Tội quá!
Vậy thì thời điểm em gặp cỡ gần 5h, em không xem đồng hồ, có lẽ cùng đoàn với cụ nhìn thấy.

quanggialai

Xe điện
Sao họ lại về các cụ nhỉ , người quen em trong đó bảo các công ty bắt đầu mở lại , công nhân cũng bắt đầu rục rịch đi làm .Về có khi lại lây cho cả nhà , rồi làng xóm ...
Nhiều người về vì .. Tâm lý. Em có theo dõi một số nhóm zalo kêu gọi nhau về. Có người thấy ai cũng về thế là về theo. Có người về vì lý do ở lại dịch bùng tiếp thì sao,... Muôn vàn lý do.
Ban đầu là các nhóm nhỏ lẻ. Rồi dần dần hình thành lên một nhóm lớn để thông được chốt.

Có trường hợp Fo - dã chiến mới về buổi sáng buổi chiều về luôn chưa kịp cách ly 14 ngày. (Những trường hợp này đa phần là test PCR dương tính nhưng chỉ số CT trên 30 thì được xuất viện.)

Rondo68034

Xe tải
Trong đó thì hơn 90% dân số trên 18 tuổi đã tiêm ít nhất 1 mũi vaccin , với tỉ lệ tiêm nv thì xác định sống chung với covid . Tỉ lệ tử vong cũng giảm rất nhiều . Còn xác định zero covid thì chờ vài năm nữa
Cái cụ nói thì ai cũng biết, cái mà NLD, ĐN cần biết thì không thấy ai nói rõ: dân sinh, mở cửa HD sản xuất, ổn định....
Chịu.
Té.

TieuFu

Xe container
Tỉnh BD đang có các chính sách hỗ trợ và giữ chân công nhân , hiên 85% các doanh nghiệp trong khu cn đã hoạt động trở lại ...
Giá sinh hoạt bây giờ cũng trở lại gần như bình thường rồi . Họ về quê liệu có nhiều tiền hơn hay lại mất 1 mớ cho hành trình vừa rồi , sau đó lại tiền cách ly , xét nghiệm
Tính được hết cụ ạ, người cần về sẽ về, người ở được sẽ ở ! Chính sách ngày nào chả có !

TieuFu

Xe container
Mở là mở bao nhiêu? Mở rồi có case FO có đóng lại không?
Cái mà NLD và nhà đầu tư, Doanh nghiệp...cần là sự ổn định.
Mà cái đó giờ ở đâu?
Chịu.
Té.
Nói đúng rồi, sao lại té hả cụ ! Thi thoảng thấy có cụ of cay cú mấy ông shopee mí ladaza mua hàng mà chậm, không rõ ngày nhận kêu um xùm !

nguyenx

Xe điện
Tối nay cũng có đoàn trường chinh xuyên việt qua Giải phóng. Cháu nghe kể có dẫn đoàn rất nghiêm túc. Dịch dã đúng là không có tiền lệ, mong mọi người an lành.

Tint

Đi bộ
Em có một thắc mắc là một số nước coi con này chả có gì ghê gớm và không làm rầm rộ thì vẫn ổn như kiểu Lào... Giải thích thế nào được những trường hợp này các cụ nhỉ. Liệu các chiến dịch như cách ly, xét nghiệm hàng loạt....có tiềm ẩn nguy cơ không khác gì để nó diễn biến từ từ không. Rất khó nói. Ví dụ Úc em thấy thành phố mà người nhà em sống họ chỉ lock thôi chứ không xét nghiệm hàng loạt....
Tôi ở SG, theo dõi tình hình mấy tháng vừa qua thì đánh giá chủ quan của tôi là: cách ly tập trung F0 F1- lock + chốt kiểm tra + giấy đi đường - xét nghiệm ô ạt để di chuyển / hoạt động - xét nghiệm tầm soát F0 mà trong tổ chức và thực hiện không bảo đảm được 5K cộng với đứt gãy chuỗi cung ứng hàng hóa cho sinh hoạt thiết yếu đã góp phần lớn gây ra kết quả dịch của SG và những khó khăn đã cũng như sắp đến đó cc.

tunglam28062009

Xe tăng
Sao họ lại về các cụ nhỉ , người quen em trong đó bảo các công ty bắt đầu mở lại , công nhân cũng bắt đầu rục rịch đi làm .Về có khi lại lây cho cả nhà , rồi làng xóm ...
Tính từ hôm sg & các tỉnh xung quanh nới lỏng có đến 500.000 người di chuyển về quê ko cụ? E nghĩ nếu dn mở lại thì sao số lượng lao động về quê nhiều thế? Nguyễn nhân thế nào chắc chỉ những người thực tế ở địa phương đó mới biết dc. E là tình hình dn, việc làm ko khả quan rồi.

TieuFu

Xe container
Tính từ hôm sg & các tỉnh xung quanh nới lỏng có đến 500.000 người di chuyển về quê ko cụ? E nghĩ nếu dn mở lại thì sao số lượng lao động về quê nhiều thế? Nguyễn nhân thế nào chắc chỉ những người thực tế ở địa phương đó mới biết dc. E là tình hình dn, việc làm ko khả quan rồi.
Không! Nhiều thì cũng khoảng 1/10 chỗ cụ nói ở trên thôi chứ 500.000 thì khủng khiếp lắm ! Bằng 1/3 dân số tỉnh vừa vừa !

tunglam28062009

Xe tăng
Không! Nhiều thì cũng khoảng 1/10 chỗ cụ nói ở trên thôi chứ 500.000 thì khủng khiếp lắm ! Bằng 1/3 dân số tỉnh vừa vừa !
Tính từ lúc bỏ phong tỏa, số lượng người sg, bd, đn di chuyển về quê e nghĩ cũng rất nhiều đấy. Mỗi tỉnh thông báo đón 10k, 20k lao động về quê x lên số tỉnh thì tổng nhiều đó cụ ạ.

TieuFu

Xe container
TB mỗi tỉnh 5k, 60 tỉnh, thành chắc 300k, báo cáo nhiều lúc để kiếm chác không tin được !

Dr Thanh Bùi

Xe container
E vừa gọi cho người quen em trong đó cụ ạ , ngày mai công ty bắt đầu đi làm . Người quen em vừa tiêm vaccin mũi 2 cách đây 2 hôm nên xin tuần sau đi làm .

Dr Thanh Bùi

Xe container
Số liệu 500000 cụ lấy ở đâu vậy

Đại Ba

Xe điện
Đêm qua em vừa đưa mẹ em cấp cứu ở Trung tâm đột quỵ Bạch Mai sát khoa A9. Vào đấy mới thấy là 5k ở bệnh viện không thể thực hiện được. Người bệnh vào cấp cứu, người nhà ra ngồi ghế chờ. Đêm òn giãn cách được chứ sáng ra là đầy người khẩu trang ai cũng đeo nghiêm chỉnh nhưng không đủ khoảng cách. Rồi thêm ăn uống tại chỗ thì phải tụt ra. Có người nằm ghế đá trông người nhà 2-3 tuần rồi.
Cám ơn cụ cho thông tin.

Tình hình này, không nên tới thăm hỏi những bệnh nhân và người nhà bệnh nhân mới từ các cơ sở y tế trở về. Họ cũng nên tự cách ly tại nhà 7 hoặc 14 ngày, dù ko có quy định như vậy.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Lí do người dân trốn chạy về quê theo em là do họ hoảng sợ vì những gì chứng kiến trong thời gian qua , họ cảm thấy không an toàn . Nhưng chính trong thời gian sắp tới thì BD và Tp HCM lại có thể là nơi an toàn hơn các nơi khác do tỉ lệ tiêm vaccin rất cao , tỉ lệ người nhiễm khỏi bệnh nhiều

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Họ về vì họ không trụ lại được vậy thôi.
Sinh hoạt đắt đỏ, khó tiếp cận nguồn cung, khó tiếp cận y tế...
Quan trọng là tiền đã cạn kiệt, đói thì xin ăn ở đâu giờ.
Rồi thứ nữa, dn mở cửa, nhưng họ vẫn ưu tiên cho lực lượng trọng yếu, thâm thủy,... số mất việc khó xin lại việc lắm.

Như em, em không tăng người mà giữ nguyên đội hình từ 2018 đến nay.
1 phần không nhỏ lực lượng lao động và DN sẽ chuyển dịch từ Nam ra Bắc trong năm tới. Sự hấp dẫn của Tp HCM đã bị giảm đáng kể sau trận thảm bại này ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng