[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

MINHKD

Xe điện
Test PCR mẫu gộp bọn em vẫn làm ở viện đa khoa Hà Đông.

Xe xích đu

Xe tải

Vừa thấy thằng cu em nó đang kêu khóc trên Face đây cc :))

RosemaryCherry

Xe container
Một bệnh nhân F0 rất "chuyên nghiệp" 🤣
Em đọc vài còm của bác thì được biết bác làm tình nguyện viên trong đội cấp cứu F0 trong Sài Gòn trong đợt dịch này. Rất cảm ơn bác vì đã góp phần chung tay trên tuyến đầu chống dịch.

Bác có phải là bác sĩ hay có chuyên môn về y khoa ko ạ??? Trong lúc làm việc bác thấy nếu gặp bệnh nhân đã có kiến thức hiểu biết và chuẩn bị tốt về các loại máy móc và thuốc men trong điều trị covid với người ko có sự chuẩn bị nào thì đội ngũ y bác sỹ sẽ phải vất vả hơn với bệnh nhân nào trong 2 bệnh nhân trên (nếu tình trạng bệnh như nhau)??? Tâm lý người ngoài chứng kiến sự việc xảy ra với người trải qua cửa tử nó có khác nhau ko bác???
Về video bác chủ chia sẻ, ví dụ em thích dùng hàng của Apple vì nó thao tác đơn giản, bảo mật cao thì em có được phép chia sẻ suy nghĩ và cảm nhận của em cho những người khác ko??? Những người muốn tìm hiểu thêm về sản phẩm Apple này họ sẽ đọc các nhận xét nhiều nơi và lựa chọn sản phẩm phù hợp với yêu cầu sử dụng của mình và khả năng tài chính của chính họ.

Chúc mừng Bác chủ thớt khongthuphi và gia đình đã vượt qua cửa tử. Mới bệnh dậy mong bác nghỉ ngơi thêm và giữ tâm trạng tốt để cơ thể nhanh bình phục ạ! 🌻🌻🌻🍀🍀

Skoda_Favorit

Xe container
Cô ca sĩ gì đó có clip đi dỡ rào chắn vì phản đối phong toả giờ tính mạng như đèn cạn dầu treo trước gió:
Delta nó không chừa ai cả nên dù có vẻ tình hình tốt hơn nhưng vẫn phải cảnh giác phòng ngừa!

minhmo

Xe cút kít
Vầng, dự án Kụ triển khai được bao lâu ròi? nhìn có vẻ vẫn đồi trọc quá nhỉ :P
Đã GPMB xong cụ ạ. Ảnh chụp từ tháng 11/2019.
Cái chăn nuôi này là phụ thôi. Chủ yếu là cái hồ nước, nó mới xay ra tiền nhanh. :D

filmonline

Xe điện
Em cũng thích có cái mảnh đất rừng, đồi hay kết hợp cũng được, dăm 3 ha là ngon, thả dăm chục con dê, vài chục con lợn mán hay lợn rừng, dăm ba con trâu bò thả rông, nuôi thêm đàn Bắc Hà hay Mông Cộc giữ đất là ngon.

Belat Missan

Xe điện
Cụ chủ và cụ F0 gì trên VTV1 thuộc diện có điều kiện, nhìn đống đồ của các cụ là biết.
Em thấy hiệu quả và kinh tế nhất là đi lùng Vắc Xin để tiêm sớm: ông ngoại, bà ngoại, Tây Tàu ... đều dc hết!

mecucbon

Xe hơi
Mất ở nhà nhiều không Cụ.
Truyền thông hạn chế đưa tin tử vong.
Cụ The Silent trực tiếp hỗ trợ ở đây sẽ biết khu vực Q8 nhiều F0 không được Cấp cứu kịp và mất.

Thông tin của em biết tại P6, Q8 do có người quen và trao đổi trong Group đoàn thể, là nhiều người mất. Số người mất 70 người là trong gx Bình An (thông tin này có trong Thư gửi gia đình Tổng giáo phận - TPHCM).

congthuong

Xe điện
Em đọc vài còm của bác thì được biết bác làm tình nguyện viên trong đội cấp cứu F0 trong Sài Gòn trong đợt dịch này. Rất cảm ơn bác vì đã góp phần chung tay trên tuyến đầu chống dịch.

Bác có phải là bác sĩ hay có chuyên môn về y khoa ko ạ??? Trong lúc làm việc bác thấy nếu gặp bệnh nhân đã có kiến thức hiểu biết và chuẩn bị tốt về các loại máy móc và thuốc men trong điều trị covid với người ko có sự chuẩn bị nào thì đội ngũ y bác sỹ sẽ phải vất vả hơn với bệnh nhân nào trong 2 bệnh nhân trên (nếu tình trạng bệnh như nhau)??? Tâm lý người ngoài chứng kiến sự việc xảy ra với người trải qua cửa tử nó có khác nhau ko bác???
Về video bác chủ chia sẻ, ví dụ em thích dùng hàng của Apple vì nó thao tác đơn giản, bảo mật cao thì em có được phép chia sẻ suy nghĩ và cảm nhận của em cho những người khác ko??? Những người muốn tìm hiểu thêm về sản phẩm Apple này họ sẽ đọc các nhận xét nhiều nơi và lựa chọn sản phẩm phù hợp với yêu cầu sử dụng của mình và khả năng tài chính của chính họ.

Chúc mừng Bác chủ thớt khongthuphi và gia đình đã vượt qua cửa tử. Mới bệnh dậy mong bác nghỉ ngơi thêm và giữ tâm trạng tốt để cơ thể nhanh bình phục ạ! 🌻🌻🌻🍀🍀
Mợ so sánh đồ y khoa với hàng gia dụng nó chả khớp gì.

Dù sao thì bệnh nhân khỏi bệnh cũng chỉ ở 1 góc nhìn , 1 ca bệnh thôi. Không thể bao quát được hết các thể của bệnh.

Nếu bệnh nhân nào khỏi cũng đi tư vấn thì ai cũng thành bác sĩ hết.

Nên lẽ ra tiêu đề bài viết chỉ nên dừng ở "Nhật ký bệnh nhân" thì được, chứ thành bs tư vấn đồ này tốt, đồ kia tốt cộng với cái tiêu đề như 1 kết luận khoa học thì không khỏi khiến người khác nghi ngờ .

Chỉnh sửa cuối:

cuhaifus

Xe container
Tình hình dịch bệnh kéo dài như này ở phố em nản quá rồi :( em có mảnh vườn đất RSX khoảng 2ha, trồng bạch đàn và cây mọc tự nhiên, em tính về đó thả vài trăm con dê nuôi thịt vừa là để tránh dịch cho đỡ chán vừa kiếm thêm thu nhập :P biết đâu hết dịch ae đi ăn nhậu nhiều, thịt dê lại được giá ;)
Em cũng thích món thịt dê, cơm à em thật em chả tin dê một số nơi như NB, HN... kể cả HB là dê thả tự nhiên dê núi đâu, mà là dê nuối cám, dê nuôi nhốt chuồng xong bán cho các nhà hàng mà các Kụ mợ thỉnh thoảng vẫn chén :)
Em tính nuôi dê thả tự nhiên, năng suất có thể thấp nhưng mà mang lại chất lượng chuẩn!
Các Kụ cho em ý kiến với 2ha em nên thả khoảng bao nhiêu con? cần thuê mấy người chăn :) chắc vẫn phải thuê vì em ở vài hôm em lại phải về phố đi thu bảng :P
Mong các Kụ có kinh nghiệm lĩnh vực này chia sẻ, em rất biết lắng nghe và học hỏi ạ!
View attachment 6525434
Trên em có khu nghĩa trang rộng bao năm nay lần nào vào cũng gặp dê, bọn đấy xơi hoa trên mộ, xơi vòng hoa mộ mới chôn, dọn nhanh lắm

hoangdang2002

Xe tăng
Cụ có 2 comment này cách nhau 1h .
Còm trước thì cụ kể là " người bạn " . Còm sau cụ lại kể là " bố của người quen " .
Người quen của cụ ở Q8 có vẻ hay bị " khó thở " ?
Kẻ cơ hội, kiếm tiền trên sinh mạng người khác thì luật nhân quả nặng lắm!

7vienngocrong

Xe tăng
Ôi nhắc đến mấy phường 5, 6,7,8 tại quận 8, đặc biệt p5 p6 thì kinh khủng.
Lính của chồng e ở Q8 phường nào e k hỏi nhưng hôm SG tiêm Astra đợt đầu vc nó gần KCN mà xưởng chồng e làm nên tiêm luôn lúc đó tháng 6. Cả mùa dịch hẻm nó ở 25 người ra đi bạn nhậu nó 4 người quy tiên. Nó tiêm vx rồi nên ok. Còn F0 giai đoạn tháng 7 tháng 8 k đi viện được mà trang bị đầy đủ có máy tạo oxi hay bình oxi tại nhà thì đỡ nguy hiểm hơn k có gì rồi. Tháng 8 người quen e con nó bị, khóc như mưa. Rồi mua máy đo máy tạo oxi, đăng ký bs khám online chữa bệnh, thèng nhỏ cũng qua khỏi, mừng hết lớn. Cụ đi nhiều thấy nhiều chắc thấy biết bao cảnh đời k may mắn vì dịch nên thôi cay đắng nhau chi.

khongthuphi

Xe điện
Mọi người đang thắc mắc ở chỗ cụ 3 lần bị " spo2 tụt nhanh xuống dưới 89 " . Có cụ có kinh nghiệm cấp cứu nói rằng : khi spo2 xuống dưới 90 thì máy tạo oxy không đủ để cấp cứu .
Cụ nên trung thực hơn ở chỗ này .
Cụ có vấn đề gì à? Tôi quay clip và post lên thớt rồi, cụ còn vặn vẹo gì nữa. Nên nhớ không chỉ mình tôi được cứu bởi máy tạo oxy và còn thêm 4 người trong gia đình tôi đều trải qua triệu chứng tuột oxy xuống từ 82-89% và đã vượt qua. Tất cả các còm của tôi hầu như đều kèm hình ảnh, clip, tin nhắn chụp màn hình...để chứng minh, chưa đủ trung thực à? Đừng suy bụng ta ra bụng người, đừng nghĩ ai cũng giống cụ nhé!
Tôi đang rất kiên nhẫn và nhẹ nhàng để còm trong thớt thì cụ đủ biết tâm của tôi.

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Tôi có chụp hình giai đoạn spo2 tụt xuống thấp cực nguy hiểm, nhưng không post vì sẽ có 1 số người lại bắt bẻ là tôi cắt ghép hoặc lấy hình trên mạng. Nên tôi post clip để cho chắc, vậy mà vẫn vài kẻ không tin. Lạ thật! Cũng may tôi ở SG, chứ mà ở HN chắc đám đó còn nghi ngờ và bắt bẻ khốn nạn hơn nữa.

onano69

Xe container
Em cũng thích có cái mảnh đất rừng, đồi hay kết hợp cũng được, dăm 3 ha là ngon, thả dăm chục con dê, vài chục con lợn mán hay lợn rừng, dăm ba con trâu bò thả rông, nuôi thêm đàn Bắc Hà hay Mông Cộc giữ đất là ngon.
Hiện thực hóa ngay và luôn thôi :)

khongthuphi

Xe điện

Em cảm ơn và Chúc gia đình cụ bình an!
Thực ra, em đang chia sẻ rất sâu sát và cụ thể, 5 trường hợp nhiễm covid của gia đình em khi tự cách ly và điều trị tại nhà. Bằng các thông tin, hình ảnh, clip...rất chi tiết. Em không phải tư vấn mà chỉ là chia sẻ. Cụ kia múa may đủ thứ, cũng chẳng có bất hình ảnh tư liệu gì để chứng minh. Chém gió thì dễ lắm!

DaDieuchienxu

Xe container
Tôi có chụp hình giai đoạn spo2 tụt xuống thấp cực nguy hiểm, nhưng không post vì sẽ có 1 số người lại bắt bẻ là tôi cắt ghép hoặc lấy hình trên mạng. Nên tôi post clip để cho chắc, vậy mà vẫn vài kẻ không tin. Lạ thật! Cũng may tôi ở SG, chứ mà ở HN chắc đám đó còn nghi ngờ và bắt bẻ khốn nạn hơn nữa.

Cụ nên giữ gìn sức khỏe, nhất là đảm bảo tinh thần luôn đc thư thái...đừng vì vài thuyết âm mưu rồi cụ phải cong lưng ra để chứng minh.
Trước cũng có 1 thớt để ~ cư dân SG chia sẻ vs nhau về tình hình dịch bệnh quanh khu vực mình ở, có ông cũng nghi ngờ mình....ko ở SG. Mình đọc & cười xòa, cũng chẳng cần phải chứng minh điều đó làm gì. Tin hay ko thì tùy thôi.