[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Trong 1 tuần em tiếp xúc gần với 6F0, em F1 chắc xin k thể xịn hơn...
K rõ bao nhiêu em Vy vào người rồi mà chưa thấy e quậy tấm thân nhỏ bé

TrongHN

Xe tải
Vụ dính F0 cũng may rủi và tùy sức khỏe từng đợt. Em va vài F0, lần nào cũng nghĩ dễ dính rồi nhưng vẫn qua. Bên em từ tháng 12 đến giờ F1 cũng phân ra mấy trường hợp nguy cơ cao, TB, thấp để bố trí mấy F1 TB - thấp đi làm, chứ không lẽ 1 cuộc họp xong cho nghỉ hết người tham gia, còn nếu F1 nguy cơ cao mà có phòng làm việc riêng vẫn đi làm nhưng bị test liên tục 7 ngày.
Tuần trước nữa sau khi làm việc với 1 em - hôm sau em ấy báo F0, tối đó em bị cảm lạnh, cơ thể yếu nên kháng thể bị thua con virut tấn công - thất thủ.
Em hầu như không triệu chứng gì, chỉ cảm giác lạnh hơn so với bình thường nên chỉ mặc thêm áo ấm, thỉnh thoảng bị sổ mũi 1 chút và họng chỉ hơi gai gai (chứ ko bị đau),...Ngày đầu tiên cũng lo lắng đủ kiểu, nhưng em vẫn làm việc online bình thường, họp hành liên miên nên thường quên luôn mình đang là F0, nói chung em thấy nhẹ hơn so với những đợt em bị cảm cúm nhưng em vẫn xúc họng, xịt mũi, uống C, bổ sung sắt, xuyên tâm liên, đo SpO2 1-2 lần/ngày. Giờ đọc lại triệu chứng báo chí mô tả - dễ bị dính Omicron.

Đến ngày thứ 6 em âm, báo phường không thấy phản hồi, gọi pcr test để quay lại VP làm việc thì 2 hôm sau phường cũng gọi ra cấp giấy hết hạn cách ly. May các thành viên còn lại trong nhà vẫn bình yên.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Chia sẻ thêm chút là gấu nhà em cũng có nghề tay trái làm thực thẩm, cũng là nhặt đồng lẻ qua ngày thôi nhưng tháng cũng thêm thắt được tiền sữa cho con.
Tuy nhiên cái ngành thực phẩm này khó nói lắm.
Nguồn hàng nhập rẻ thì mình không đảm bảo chất lượng được.
Mà hàng chất lượng thì lại không có giá rẻ.
Bán hàng onl thì khách so kè từng đồng của shop này với shop kia.
Ship free thì mình không có sức, tính phí ship thì khách không ưng.
Nói chung cũng khoai. Tiền thiên hạ tuy nhiều nhưng khó nhặt.
Lúc căng thẳng quá chỉ mong quay về quê hương, có mảnh vườn ao cá, thanh đạm là sướng nhất.
Còn giữ suy nghĩ này trong đầu cụ khó kiếm lắm.
Em nói đơn giản cho cụ. Nước chảy chỗ trũng. Từ trên cao chảy xuống ko bao giờ chảy ngược thì thấp lên cao. Đi cứ thế áp dụng sang đi buôn. Buôn vào cái nào mình mạnh.
Đừng tham gia bán đội thực phẩm trên f tiếp tay cho thực phẩm bẩn là OK.
Như em gom trứng gà ý. Nông dân họ bỏ gà loại. Về lên f em thấy toàn 150k2 con gà ri.
Cụ làm thực phẩm bán hà nội. Nên nghĩ khi nào hà nội hết ta ngừng bán. Nhưng tạo đc bản sắc của mình. Thì sẽ tồn tại được.
Em kể cụ câu chuyện em năm ngoái.
Em chỉ còn 1 tr. Với lại cũng gần tết rồi ko thể không có tiền.
Hôm 11/12 âm lịch em tìm mối bán cá chép đỏ giá cá chép lúc này đang 80k/kg giá lên dần đỉnh điểm 300k/kg. Rơi vào khoảng hơn 40 con 1 kg. Em mua đc 12 kg vào khoảng 500 con. Đến lúc bán em bán con. Từ 11_ 21 em chưa kiếm đc đồng nào. Khoảng thời gian này em đi tìm lợn rừng. May mắn tìm được trại. Họ chỉ còn 7 con. May cho em họ ko bắt em đặt cọc. Chứ ko em gì có tiền.
Và tiếp tục tìm mối cá bán vào ngày tết từ mìng 2 trở đi.
Đến sáng 21 lại một cái may cháy hàng cá chép. Em bán một buổi sáng hết luôn 12 kg. Mà em bán con nhà. Cứ 12_ 15k/ con. Cả tháng lương em làm nhà nước ko bằng buổi sáng đi buôn. Mặc dù cầm tiền đi mua cả nhà đã đôi lần. Nhưng ko thấy hân hoan bằng mình cầm 4 triệu. Đến chiều phi lên luôn lấy 1 con lợn rừng về.
Giá cá chép thường hôm 21 còn rẻ. Trong người còn 1.8 tr. Đêm hôm đó đi bắt toàn bộ số cá chép. Về thả bể.
Hôm sau lại tiếp tục bán lợn rừng. Từ 21. Đến 26. Ngày nào cũng bán đc con. Con đầu bán lãi 400k.
6 con sau tổ chức mổ xong bán. Nhận cả đánh tiết canh. Mặc dù em chưa đánh bao giờ trong đời. Quả đầu tiên đánh 8 bát đông 4 ko đông 4. Xoay nhanh nc luộc lòng rồi đổ 4 bát ko đông vào đi mua rau cần và cải cúc nhúng ăn để khách ăn rồi. Gan. Nhúng vào ăn với. Em nín thở chờ phản hồi khách. (May khách phản hồi rất OK). Các con sau OK rồi em đc mỗi con hơn củ.
Đến ngày 27 nhà chưa có gà ăn tết gần nhà ông có lợn có nhà dân có gà ngon. Em làm luôn 15 con.
Thì về nhà đến ngày 30 em bán sạch. Đến nỗi. Năm nay nhà em ko có gà ăn tết.
Đến mùng 2 bắt đầu bán cá. Cá bán trong mấy ngày tết lãi một gấp đôi.
Đến mùng 6_20/01 âm em chạy taxi. Do giá thực phẩm sau tết cao quá. Mới làm ko dám nhập.
Mấy hôm nay giá thực phẩm xuống em lại nhập hàng bán.
Còn đến giờ vợ em ko ý kiến gì. Em bảo đăng bài bán cho em lẻ cũng đăng rồi.
Để em đi chào truyền thống mà em giờ còn đang chào cả các bà bán cá ở chợ vào nhà em lấy cá hoặc hoặc em giao cho họ. Đi chào các siêu thị nhỏ.
(Ước mơ nho nhỏ có tem mác TRAI CÁ NGƯ NHI) đúng sản phẩm em khởi nghiệp từ con cá nhỏ. Lại trùng tên trên off được vào siêu thị nhỏ giá đình. Và các trường học mầm non. Các bếp ăn. Đó là ước mơ và em đang xây dựng. Còn kênh bán lẻ vẫn đang chiến OK ở quanh khu em ở.
Em đang tiến hành các đăng ký hộ kinh doanh. Và cấp chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm.
. Bây giờ cũng đang rất gập kềnh.
Nói cụ là để xây dựng ý tưởng khởi nghiệp không đêm nào em ngủ được TRC 3 giờ sáng trong 6 tháng ko giao lưu bất kỳ ai. Tự biết ra giấy 3 kế hoạch ngắn hạn. Trung hạn. Và dài hạn. Lại có nhứng kế hoạch nhỏ.
Cô đơn lắm cụ ạ kể cả vợ em ko biết được.
Dự tính thất bại thì đành bán 2 xe đi trc. Hi vọng cả đời ko phải bóc túi ni lông trong ảnh mà vứt nó vào xó nhà

cokimi

Xe điện
Đâu cũng y chang vậy, kể cả các bệnh viện cũng vậy...

Em ngày thứ 2 đây, kể từ lúc thử lên 2 vạch.
Vừa tắm xong bình thường. Chưa dùng bất cứ thuốc gì ngoại trừ cái xịt thông mũi. Đến lúc này mới chỉ khó thở, khó chịu và hơi rát họng. Em sợ mùi thức ăn quá. Chưa bao giờ bị cái kiểu bệnh thế này...

Mày cố lên Kuu ơi... :|
Ăn thế này thì sao có sức chiến với em Vy được :D

Bokap

Xe điện
Giờ ngồi đâu cũng thấy nói chuyện F0,F1. Con bé cùng phòng cứ đến cty câu đầu tiên nó thốt ra là "em sợ lắm rồi, ông chồng em sáng nào cũng lôi em ra tét, lão chọc sâu rồi còn ngoáy đau lắm"

cokimi

Xe điện
Ki thức muộn thế, Kuu ngạt mũi chẳng ngủ được, hixxx :D

Đang sợ mùi thức ăn lắm Ki ạh :)
Em cũng ngạt mũi, phải ngồi dậy, mà ngồi dậy thì lại đang thò lò, phải làm hộp giấy bên cạnh :D

Voi coi HN

Xe tăng
Sáng em ngồi xe cùng mấy ae đi công việc, nửa đêm 2 ông báo dính.
Em cũng bắt đầu thấy rát họng, sáng mai mua que test, nhưng cũng xđ là dính rồi :-s:-s

DaDieuchienxu

Xe container
Theo nhân tướng học, bạn này có cặp zú nhỏ trung bình - có thiên hướng bạo lực trong chuyện chắn gối.
Cặp đùi thon, hông to, bạn ấy là người thích chủ động trong việc ân ái.
Trong lúc Chã thọc sâu vào ngoáy, mắt nàng nhắm nghiền, môi mím lại chứng tỏ cũng thích kiểu khẩu dâm.
Với ưu điểm mông bự, bạn này khi quan hệ thích tư thế ngồi trên và quay lưng về phía mặt đối phương, mục đích tạo điểm nhấn khi nhấp nhìn cặp mông phủng phỉnh đập vào mắt bạn tềnh.
Khi chã đang ngoáy tay nàng bám vào bàn, chân hơi kiễng lên chứng tỏ nàng là người nắm tâm lý bạn tềnh rất tốt, luôn chủ động dẫn dắt người ta theo bạn leo đỉnh.
Bạn này mà ngoáy với vua chúa thời xưa thì ngoáy xong có thể thay đổi cả giang sơn!
Ùi, đọc xong còm này của cụ, nhà cháu hốt hoảng nhìn lại xem có đúng mình đang có mặt ở quán cafe OF hay lỡ chân lạc vào cõi Trời Đất mênh mang.... >:)

Ki thức muộn thế, Kuu ngạt mũi chẳng ngủ được, hixxx :D

Đang sợ mùi thức ăn lắm Ki ạh :)

Nhiều năm rồi em hạn chế Panadol khi cảm sốt, mà hay dùng dầu tỏi, cụ thử ngâm cứu, tỏi là 1 thứ tự nhiên rất hay ý! :D

• Vodka
Reactions: Kuu

nicholas1618

Xe điện
Cháu F0 đau rát họng suốt từ hôm bị đến nay. Khả năng phù nề họng, sốt râm ran 37. Xin các cụ đơn thuốc phù hợp chứ khó chịu quá.

Combo tự nhiên này hay ạ, nước muối biển và dầu tỏi!

minhhai_police

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cháu F0 đau rát họng suốt từ hôm bị đến nay. Khả năng phù nề họng, sốt râm ran 37. Xin các cụ đơn thuốc phù hợp chứ khó chịu quá.
ra bác sĩ kê đơn cụ ơi, bắt bệnh online khéo tuần sau lại được lên báo.

.Xukthal

Xe container
Zinat 500mg và Alphatroay thôi cụ .
Sốt thì dùng thêm Effenegan hay Panadol sủi.

.Xukthal

Xe container

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
bác biến chứng hơi nặng nhỉ . em kg phải là bs lên em chỉ dám share trên tinh thần em đã là FO và hôm nay sưc khỏe đã khá ổn rồi
- thuốc hạ sốt + chống sưng ( alphatroay ) + ngậm thêm kẹo bạc hà cho dịu mát họng . nếu điều kiện có thể bác xông hộng và mũi 30p/ lần