[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Còn giữ suy nghĩ này trong đầu cụ khó kiếm lắm.
Em nói đơn giản cho cụ. Nước chảy chỗ trũng. Từ trên cao chảy xuống ko bao giờ chảy ngược thì thấp lên cao. Đi cứ thế áp dụng sang đi buôn. Buôn vào cái nào mình mạnh.
Đừng tham gia bán đội thực phẩm trên f tiếp tay cho thực phẩm bẩn là OK.
Như em gom trứng gà ý. Nông dân họ bỏ gà loại. Về lên f em thấy toàn 150k2 con gà ri.
Cụ làm thực phẩm bán hà nội. Nên nghĩ khi nào hà nội hết ta ngừng bán. Nhưng tạo đc bản sắc của mình. Thì sẽ tồn tại được.
Em kể cụ câu chuyện em năm ngoái.
Em chỉ còn 1 tr. Với lại cũng gần tết rồi ko thể không có tiền.
Hôm 11/12 âm lịch em tìm mối bán cá chép đỏ giá cá chép lúc này đang 80k/kg giá lên dần đỉnh điểm 300k/kg. Rơi vào khoảng hơn 40 con 1 kg. Em mua đc 12 kg vào khoảng 500 con. Đến lúc bán em bán con. Từ 11_ 21 em chưa kiếm đc đồng nào. Khoảng thời gian này em đi tìm lợn rừng. May mắn tìm được trại. Họ chỉ còn 7 con. May cho em họ ko bắt em đặt cọc. Chứ ko em gì có tiền.
Và tiếp tục tìm mối cá bán vào ngày tết từ mìng 2 trở đi.
Đến sáng 21 lại một cái may cháy hàng cá chép. Em bán một buổi sáng hết luôn 12 kg. Mà em bán con nhà. Cứ 12_ 15k/ con. Cả tháng lương em làm nhà nước ko bằng buổi sáng đi buôn. Mặc dù cầm tiền đi mua cả nhà đã đôi lần. Nhưng ko thấy hân hoan bằng mình cầm 4 triệu. Đến chiều phi lên luôn lấy 1 con lợn rừng về.
Giá cá chép thường hôm 21 còn rẻ. Trong người còn 1.8 tr. Đêm hôm đó đi bắt toàn bộ số cá chép. Về thả bể.
Hôm sau lại tiếp tục bán lợn rừng. Từ 21. Đến 26. Ngày nào cũng bán đc con. Con đầu bán lãi 400k.
6 con sau tổ chức mổ xong bán. Nhận cả đánh tiết canh. Mặc dù em chưa đánh bao giờ trong đời. Quả đầu tiên đánh 8 bát đông 4 ko đông 4. Xoay nhanh nc luộc lòng rồi đổ 4 bát ko đông vào đi mua rau cần và cải cúc nhúng ăn để khách ăn rồi. Gan. Nhúng vào ăn với. Em nín thở chờ phản hồi khách. (May khách phản hồi rất OK). Các con sau OK rồi em đc mỗi con hơn củ.
Đến ngày 27 nhà chưa có gà ăn tết gần nhà ông có lợn có nhà dân có gà ngon. Em làm luôn 15 con.
Thì về nhà đến ngày 30 em bán sạch. Đến nỗi. Năm nay nhà em ko có gà ăn tết.
Đến mùng 2 bắt đầu bán cá. Cá bán trong mấy ngày tết lãi một gấp đôi.
Đến mùng 6_20/01 âm em chạy taxi. Do giá thực phẩm sau tết cao quá. Mới làm ko dám nhập.
Mấy hôm nay giá thực phẩm xuống em lại nhập hàng bán.
Còn đến giờ vợ em ko ý kiến gì. Em bảo đăng bài bán cho em lẻ cũng đăng rồi.
Để em đi chào truyền thống mà em giờ còn đang chào cả các bà bán cá ở chợ vào nhà em lấy cá hoặc hoặc em giao cho họ. Đi chào các siêu thị nhỏ.
(Ước mơ nho nhỏ có tem mác TRAI CÁ NGƯ NHI) đúng sản phẩm em khởi nghiệp từ con cá nhỏ. Lại trùng tên trên off được vào siêu thị nhỏ giá đình. Và các trường học mầm non. Các bếp ăn. Đó là ước mơ và em đang xây dựng. Còn kênh bán lẻ vẫn đang chiến OK ở quanh khu em ở.
Em đang tiến hành các đăng ký hộ kinh doanh. Và cấp chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm.
. Bây giờ cũng đang rất gập kềnh.
Nói cụ là để xây dựng ý tưởng khởi nghiệp không đêm nào em ngủ được TRC 3 giờ sáng trong 6 tháng ko giao lưu bất kỳ ai. Tự biết ra giấy 3 kế hoạch ngắn hạn. Trung hạn. Và dài hạn. Lại có nhứng kế hoạch nhỏ.
Cô đơn lắm cụ ạ kể cả vợ em ko biết được.
Dự tính thất bại thì đành bán 2 xe đi trc. Hi vọng cả đời ko phải bóc túi ni lông trong ảnh mà vứt nó vào xó nhà
Giỏi đấy!

OTheAh

Xe tăng
Gớm, cụ biết có 4 người mà tinh tướng. Em còn biết hơn 30,000 người dẹo kia kìa =))
Cụ biết là vc của cụ, e biết là vc của e e cũng có hô hào mọi ng ko tiêm đâu, f1 nhà e nhất quyết là ko tiêm còn cụ thích tiêm cho f1 nhà cụ là vc nhà cụ ko ai có quyền quyết định thay cả. Stop ạ

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết là vc của cụ, e biết là vc của e e cũng có hô hào mọi ng ko tiêm đâu, f1 nhà e nhất quyết là ko tiêm còn cụ thích tiêm cho f1 nhà cụ là vc nhà cụ ko ai có quyền quyết định thay cả. Stop ạ
Cụ tiêm là việc của cụ, nhân tiện, em cũng không tiêm cho con.
Nhưng cụ đang tuyên truyền không tiêm bằng cách đổ 100% cho cơ địa, trong khi số liệu có hết rồi.
Bỏ cái kiểu ngụy biện ấy đi. :)

Do cơ địa cụ hết chẳng phải do tiêm hay chưa tiêm

nicktrongsang

Xe buýt
nay check lại mới phát hiện ra trước viêm xoang là e uống cefixim chứ k phải zinnat, zinnat là lúc nhổ răng xong :D

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E nghĩ các cụ làm full thời gian rồi thì còn lại nên nghỉ ngơi,giữ sức khỏe,chăm lo gia đình,làm thêm hạn chế thời gian,ảnh hưởng bản thân,hiệu quả ko cao,cái này phù hợp cụ nào thời gian linh hoạt được,có tay nghề hay kỹ năng làm việc công việc cụ thể nào đó sẽ dễ hơn.

Sam_Q

Xe hơi
Hậu covid là cái gì thế cụ, cụ xem facebook ít đi, đừng đọc báo lá cải nữa, sống cho vui vẻ có ý nghĩa lên, hãy lo cho cái hậu (môn) của cụ thì hơn, nó mà táo thì sau vài tháng là trĩ đó =))
https://benhvien108.vn/tinh-trang-hau-covid.htm

https://hcdc.vn/category/van-de-suc-khoe/covid19/tai-lieu-truyen-thong/hieu-them-ve-di-chung-hau-covid19-cung-tim-cach-vuot-qua

Em mời cụ tham khảo

Đại tướng Alo

Xe điện
Chủ thớt bị sao vậy nhỉ, em không hiểu ý chủ thớt muốn nói lên điều gì.
Xã hội có nhiều lĩnh vực, mỗi lĩnh vực như Thể thao, Âm nhạc, Phim ảnh, Nghệ thuật, Văn học, Khoa học& Công nghệ, Y tế, Bóng đá, Bóng rổ, Bơi, Tennis, Xe hơi, Vaccine, Hàng không vũ trụ, Chính trị, Kinh tế, Nông nghiệp, Lâm nghiệp, Du lịch....đều có vai trò của nó đối với đời sống con người. So sánh kiểu như chủ thớt nó có gì sai sai.

Matizcoi

Xe cút kít
Không ạ, em ko đọc báo kiểu định hướng đó, nếu cụ mà dẫn đọc kiểu í thì có khi trái đất diệt vong hồi những năm 2k cơ ;))
Để em nói cái này cho cụ tỏ thêm tí khỏi đọc báo: bệnh thủy đậu đi qua là sẹo lỗ chằng chịt, thế nhể :D

trancannam

Xe điện
E 50t bị tối chủ nhật, họng đau rát e phải uống paracetamol để giảm đau. 3 ngày 3 đêm k ngủ và k có cảm giác buồn ngủ. Ngày thứ tư mới ngủ được. Sang ngày thứ 5 thấy bình thường em để 7 ngày mới test lại. Mỗi tội thằng cụ chưa ngỏng lên được cụ ạ.
Đúng ra nếu phát hiện sớm thì phải xử lý mũi và cổ họng để giảm lượng virus. Mục đích là để họng ko bị sưng rát làm khó thở và làm tụt SPo2. Xử lý mũi họng nhưng ko được sử dụng kháng sinh vì sẽ làm giảm sinh kháng thể. Khi sốt trên 38 mới dùng Paracetamol.
Khi mà SPo2 tụt xuống 92-94 lúc ấy mới giá trị của việc cổ họng ko bị đau rát.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em dính cả nhà, ơn giời sau 3 hôm lại khỏe rồi. Chúc các cụ vững tay chèo, cũng ko đến nỗi đáng sợ lắm đâu.

Đúng là cúm vặt vãnh, còn không bằng cúm mùa
Cú lừa thế kỷ, làm nhân loại xôn xao gần 3 năm trời bố tiên sư.

fundraiser

Xe container
Con em tối qua sốt, rồi cũng sốt nhẹ nó vẫn chạy nhảy tưng bừng 2 chị em. Đều là mầm non và chưa tiêm. Coi như đã có kháng thể.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Tháng 12 năm 2021, xã hội điêu đứng vì Covid-19; báo chí vẫn nhan nhản các bài báo nịnh nọt BTS cực sến như: 7 nam thần BTS tương ứng với các loài hoa nào, Các chàng trai BTS giống với những loài hoa nào, Các chàng trai BTS giống với những hoàng tử cổ tích nào. Nhưng thực tế thì đóng góp của bọn này cho nhân loại có gì ngoài mấy bài hát K pop thương mại mà loài người chẳng nghe cũng chẳng vấn đề gì. Nhưng nhân loại mà không có vắc xin covid thì mọi thứ sẽ như thế nào, thêm vài chục triệu người sẽ tử vong, số ca nhiễm có thể lên tới vài tỷ.Thiết nghĩ báo chí nên bớt dung lượng đi nịnh nọt bọn BTS này để dành dung lượng ca ngợi cho đóng góp to lớn của các nhà khoa học đã nghiên cứu thành công vắc-xin covid thì hơn.

Các nhà khoa học đã nghiên cứu thành công vắc-xin covid:

Thiết nghĩ báo chí nên bớt dung lượng đi nịnh nọt bọn BTS này để dành dung lượng ca ngợi cho đóng góp to lớn của các nhà khoa học đã nghiên cứu thành công vắc-xin covid thì hơn.

Đời vẫn thế mà, hoa thường hay héo, cỏ thường tươi.

fundraiser

Xe container

Đợt này chủ yếu Omicron. Nó lan mạnh. Giờ mà trẻ con chưa tiêm bị rồi thì tự dưng có kháng thể luôn, chả cần phải tiêm. Lúc đó vắc xin nhập về, que tesf nhập về khéo ế cả mớ.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em ko gỏi gì cả.
Em chịu khổ và vất vả đc.
Là thằng đàn ông bị cuộc sống dồn vào thế chân tường chả còn gì trong tay.Đã có lúc nằm suy nghĩ. Bán dừ đất cả nhà đi lấy tiền gửi ngân hàng tiền lãi cho vợ con tiêu cho đỡ đau đầu. Bản thân đi tu. Nhưng chả ai chăm mẹ già.mới thấy thấm dầu có đi hết cuộc đời mặc dù giờ mới 33 vẫn ko hiểu nỗi những lời mẹ Ru. Bình yên nhất trong cuộc đời chỉ có thể về bên mẹ. Em quay về ở mới mẹ em
Em bắt đầu làm lại.

C0c0

Xe tải
Nói về kiếm tiền thì giới trẻ hiện nay nhiều người kiếm tiền cực giỏi.
Nhiều bạn làm các công việc remote trên upwork, fiverr, các group trên fb cũng cực kỳ sôi động.
Nhưng muốn làm những công việc này đầu tiên phải có trình độ ngoại ngữ tốt, mà việc làm trên này cũng phải cạnh tranh cực gắt với người Ấn Độ, Pakistan, Philippines... nhưng nước có nền tảng tiếng Anh tốt lại sẵn sàng nhận mức lương thấp.
Ở thị trường Việt Nam thì những công việc liên quan đến Social media cũng rất phát triển.
Nói chung việc thì nhiều nhưng khó và cạnh tranh, nên mình làm không nổi.

vandinh

Xe container
Sáng qua e ngủ dạy cũng thấy rát rát đau họng.sau khi đi giải quyết hết công việc thì gần trưa e đi test kết quả dương tính.gọi điện ngay về bắt vợ đi taxi về ngoại cách ly.đến chiều vợ gọi anh ơi sang đón e,e 2 vạch rồi :)) ông ngoại e cũng vừa test cũng dương tính rồi :D
Nhà cụ làm e buồn cười quá. E bị là gấu e nó chả cách ly gì hết chỉ ngày sau là đến lượt gấu. Đến hôm nay nhà e 4/4 rồi giờ k hoà ca cả nhà rồi cụ nhé. Thằng cu 11t nhà em hôm qua sốt 39,5 độ hạ sốt hôm nay như bình thường còn hỏi: covid có thế thôi hả bố.:))

Số Hưởng

Xe tải
Em bị 2 hôm nằm bẹp,test nhanh 2 vạch,tự mua thuốc uống, hôm nay thì ngon rồi.

LongLH

Xe điện
Zinat 500mg và Alphatroay thôi cụ .
Sốt thì dùng thêm Effenegan hay Panadol sủi.
Như này là chuẩn rồi, vk em và chị dâu cũng dùng như này 2 hôm là giảm hẳn, 5 hôm là hết.