[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

congthuong

Xe điện
Thế cụ giải thích như nào về việc nhiều người bị triệu chứng sau khi test âm tính? Em cũng đang là 1 điển hình đây. Cụ nếu không tin thì có thể không cho bản thân, con cái, người nhà vào theard này nhưng ở đây mọi người cũng có kiến thức riêng họ để tự đánh giá 1 vấn đề. Cụ có vẻ như 1 mình chống lại cả theard.
Test âm tính là liều lượng virus giảm dưới mức phát hiện (trên đường khỏi bệnh) nhưng chưa hết bệnh thôi, cụ tìm hiểu đi. Bệnh ốm virus nào cũng để lại hậu hết, phải đợi thời gian cho cơ thể hồi phục hoàn toàn.

Chỉ khi các triệu chứng kéo dài trên 3 tháng không hết thì mới là long covid.

Phần tô đậm: Tôi thấy kỹ năng chụp mũ của cụ cao hơn kỹ năng đánh giá :))

trantrongphung

Xe tải
Test âm tính nhưng chưa hết bệnh thôi, cụ tìm hiểu đi. Bệnh ốm virus nào cũng để lại hậu hết, phải đợi thời gian cho cơ thể hồi phục.

Chỉ khi các triệu chứng kéo dài trên 3 tháng không hết thì mới là long covid.

Phần tô đậm: Tôi thấy kỹ năng chụp mũ của cụ cao hơn kỹ năng đánh giá :))
Xin thưa test âm tính nhưng chưa hết bệnh không biết là khái niệm ở đâu ạ? Hiện nay người đã khỏi bệnh được cho là có kết quả test nhanh âm tính với Covid - Theo hướng dẫn của BYT cụ nhé.

Cụ phản đối thuật ngữ hậu Covid nhưng lại bổ sung thêm 1 định nghĩa "Âm tính nhưng chưa hết bệnh" :)).

Xin hỏi cụ hậu covid người ta có các triệu chứng kia và khuyên nên bổ sung các vitamin, bồi bổ cơ thể vậy thế "Âm tính nhưng chưa hết bệnh" thì cần làm gì ạ. Có giống nhau không ạ.

congthuong

Xe điện
Xin thưa test âm tính nhưng chưa hết bệnh không biết là khái niệm ở đâu ạ? Hiện nay người đã khỏi bệnh được cho là có kết quả test nhanh âm tính với Covid - Theo hướng dẫn của BYT cụ nhé.

Cụ phản đối thuật ngữ hậu Covid nhưng lại bổ sung thêm 1 định nghĩa "Âm tính nhưng chưa hết bệnh" :)).

Xin hỏi cụ hậu covid người ta có các triệu chứng kia và khuyên nên bổ sung các vitamin, bồi bổ cơ thể vậy thế "Âm tính nhưng chưa hết bệnh" thì cần làm gì ạ. Có giống nhau không ạ.
Vậy cụ cứ đọc hướng dẫn của bộ y tế. Đừng quote em nữa nhé.

PS: Hậu covid cũng là bệnh đấy cụ :)) Cụ coi là hết bệnh nhưng lại cho rằng có hậu covid :))

mitungo

Xe máy
Em bị dị ứng sau khi tiêm mũi 1 Astra tầm tháng 7 năm ngoái, nhập viện để theo dõi phản vệ, ngoài dị ứng nặng ra thì ngày đầu chỉ bị gai gai người chứ ko vấn đề gì. Nhưng sau đó bị rối loạn nhịp tim, mất ngủ nặng, chân tay bủn rủn hoa mắt chóng mặt thỉnh thoảng lên cơn nằm vật ra không rõ lý do dù vẫn thở được. Đi khám đủ kiểu vẫn không biết bị sao cuối cùng bác sĩ kết luận bị rối loạn lo âu. (Mà em khẳng định mình ko có vấn đề gì về tâm lý hết). Sau vài tháng nó cũng tự hết. Nhưng từ đấy cơ thể như bị rối loạn, tăng cân không kiểm soát, tê tay không rõ nguyên nhân, đi khám sức khỏe thì rối loạn lipit mỡ máu đủ kiểu. Nhưng về cơ bản sức khỏe sinh hoạt bình thường không có vấn đề gì.

Đến tháng 2 vừa rồi dính con delta (Chắc vậy vì em bị mất mùi mất vị). 2 ngày đầu đau đầu, nghẹt mũi, hơi đau họng thoáng qua, người không sốt nhưng lúc nóng lúc lạnh, nhưng cũng không mệt lắm. Nghĩ cũng bình thường như cúm thôi không có gì đặc biệt. Nhưng sau 10 ngày test mới âm tính hoàn toàn và triệu chứng nhẹ nhưng cứ lây rây không hết hẳn. Đến khi test âm xong bắt đầu gặp hiện tượng y như lần tiêm vắc xin trước, nhịp tim tăng bất thường, thỉnh thoảng lên cơn mệt run lẩy bẩy không rõ nguyên nhân, vào viện kiểm tra cũng toàn những bệnh thông thường như trước đó khám , tim phổi chụp chiếu ok. Nằm viện 1 tuần thấy không vấn đề gì lại xin ra viện. Từ lúc ra viện thấy người vẫn yếu yếu, dù ăn uống rất thanh đạm nhưng vẫn bị tăng cân không kiểm soát và vận động mạnh là người mệt hoa mắt chóng mặt, tay thì cảm giác bị tê tay nặng kể cả lúc bình thường, lúc mới ngủ dậy tê nhiều hơn chút nên thường xuyên phải tự massager tay. Tuần trước em đi bộ tầm 30-45p, đi rất nhẹ nhàng kiểu chỉ vận động cho có, lúc về không sao tầm 1 tiếng sau tự dưng lại vật ra cả tiếng sau mới đỡ. Sau đó em không dám đi bộ chỉ chăm chỉ cử động tránh để cơ thể ì trệ. Tối hôm qua vừa đi bộ thử 30-45p thì thấy ổn hơn lần trước, tuy nhiên giờ vẫn vừa đi vừa nghe ngóng cơ thể chưa không dám làm gì mạnh.

P/s: Từ lúc tiêm vắc xin t7 năm ngoái đến giờ em tăng 10kg, cứ sau mỗi lần bị là tăng kg không kiểm soát dù ăn uống vẫn bth, nếu có chỉ bổ sung vitamin các thứ.

trantrongphung

Xe tải
Vậy cụ cứ đọc hướng dẫn của bộ y tế. Đừng quote em nữa nhé.

PS: Hậu covid cũng là bệnh đấy cụ :)) Cụ coi là hết bệnh nhưng lại cho rằng có hậu covid :))
Xin thưa, bản thân em hiểu rằng Hậu covid là các hệ quả để lại sau khi covid.
Còn cụ thì không tin có hậu covid nhưng lại có "Khỏi Covid nhưng chưa hết bệnh".
Đôi khi thiếu hiểu biết nhưng lại bảo thủ thì nguy hiểm hơn Covid cụ ạ :).
Chào cụ.

congthuong

Xe điện
Xin thưa, bản thân em hiểu rằng Hậu covid là các hệ quả để lại sau khi covid.
Còn cụ thì không tin có hậu covid nhưng lại có "Khỏi Covid nhưng chưa hết bệnh".
Đôi khi thiếu hiểu biết nhưng lại bảo thủ thì nguy hiểm hơn Covid cụ ạ :).
Chào cụ.
Cụ đừng nhét chữ mồm người khác nữa ạ. Âm tính khác với khỏi covid

PS: Đọc hiểu có vấn đề thật, chắc do hậu covid rồi =))

thinhtd

Xe container

Sáng hôm qua em bị rát họng ho ít. Test nhanh chưa có gì. Nên cũng hi vọng là do sáng hôm kia đi cafe có làm cốc sinh tố macha trà xanh nhiều đá nên bị thế.
Sáng nay test lại 2 vạch luôn. :))
Giờ đang ở nhà, em vừa súc họng 2 lần nên giờ không ho hay rát họng gì cả. Chỉ có người gai gai đúng kiểu bị sốt cúm, mỏi nhừ cả tay chân.
Em nghi khả năng bị là do thứ 7 tuần trước bị thổi nồng độ cồn ở chỗ trạm trên đường 5, đối diện chỗ may 10. :-w

trantrongphung

Xe tải

Em tưởng cụ thôi rồi, hóa ra lại vẫn muốn chứng tỏ bản thân mình kém người khác à?

Xin phép trả lời nốt cụ và hy vọng không gặp lại.

Mời cụ đọc:
Quyết định Số: 250/QĐ-BYT

Trường hợp bệnh xác định

a) Là người có kết quả xét nghiệm dương tính với vi rút SARS-CoV-2 bằng phương pháp phát hiện vật liệu di truyền của vi rút (PCR).

b) Là người tiếp xúc gần và có kết quả xét nghiệm nhanh kháng nguyên dương tính với vi rút SARS-CoV-2.

c) Là người có yếu tố dịch tễ, có biểu hiện lâm sàng nghi mắc COVID-19 và có kết quả xét nghiệm nhanh kháng nguyên dương tính với vi rút SARS-CoV-2.

d) Là người có yếu tố dịch tễ và có kết quả xét nghiệm nhanh kháng nguyên dương tính 2 lần liên tiếp (xét nghiệm lần 2 trong vòng 8 giờ kể từ khi có kết quả xét nghiệm lần 1) với vi rút SARS-CoV-2. Trong trường hợp xét nghiệm nhanh kháng nguyên lần thứ 2 âm tính thì cần phải có xét nghiệm Real-time RT-PCR để khẳng định

-> Vậy ta hiểu là bệnh được xác định khi test dương tính (PCR hoặc test nhanh).

Đối với người bệnh COVID-19 không triệu chứng hoặc triệu chứng nhẹ đủ điều kiện cách ly, điều trị tại nhà theo quy định sẽ được dỡ bỏ cách ly, điều trị tại nhà khi:

- Thời gian cách ly, điều trị đủ 7 ngày và kết quả xét nghiệm nhanh kháng nguyên âm tính vi rút SARS-CoV-2 do NVYT thực hiện hoặc người bệnh tự thực hiện dưới sự giám sát của NVYT bằng ít nhất một trong các hình thức trực tiếp hoặc gián tiếp qua các phương tiện từ xa.

- Trong trường hợp sau 7 ngày kết quả xét nghiệm còn dương tính thì tiếp tục cách ly đủ 10 ngày đối với người đã tiêm đủ liều vắc xin theo quy định; và 14 ngày đối với người chưa tiêm đủ liều vắc xin theo quy định.

- Trạm Y tế nơi quản lý người bệnh chịu trách nhiệm xác nhận khỏi bệnh cho người bệnh

-> Vậy sau khi cách ly 7 ngày và test nhanh âm tính thì trạm y tế có trách nhiệm xác nhận khỏi bênh

Trên đây là các hướng dẫn cụ thể của Bộ Y tế, cơ quan được cho là uy tín hơn so với tờ báo laodong cụ trích dẫn.

Google thì không thu phí. Nhưng nhiều người tay lại nhanh hơn não quá nhiều, bài báo đề cập đến những người test nhanh 2-3 ngày đã âm tính thì họ đã chủ quan và coi là hết bệnh. Comment trên tôi có đề cập tới việc test nhanh âm tính và thiếu sót là chưa nhắc tới việc cách lý ít nhất đủ 7 ngày. Tuy nhiên nó không hề làm ảnh hưởng tới việc bắt lỗi câu chữ của cụ :). Mời cụ rà lại comment để xem mọi người trải qua đã bao nhiêu ngày kể từ ngày test dương tính mới lên đây nói về hậu covid.

Chào cụ, hy vọng không phải comment thêm lời nào với cụ.
Xin phép vodka cho cụ vì tinh thần trao đổi và cảm ơn cụ vì chén vang cụ rót cho tôi. Rất thơm.

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Em tưởng cụ thôi rồi, hóa ra lại vẫn muốn chứng tỏ bản thân mình kém người khác à?

Xin phép trả lời nốt cụ và hy vọng không gặp lại.

Mời cụ đọc:
Quyết định Số: 250/QĐ-BYT

Trường hợp bệnh xác định

a) Là người có kết quả xét nghiệm dương tính với vi rút SARS-CoV-2 bằng phương pháp phát hiện vật liệu di truyền của vi rút (PCR).

b) Là người tiếp xúc gần và có kết quả xét nghiệm nhanh kháng nguyên dương tính với vi rút SARS-CoV-2.

c) Là người có yếu tố dịch tễ, có biểu hiện lâm sàng nghi mắc COVID-19 và có kết quả xét nghiệm nhanh kháng nguyên dương tính với vi rút SARS-CoV-2.

d) Là người có yếu tố dịch tễ và có kết quả xét nghiệm nhanh kháng nguyên dương tính 2 lần liên tiếp (xét nghiệm lần 2 trong vòng 8 giờ kể từ khi có kết quả xét nghiệm lần 1) với vi rút SARS-CoV-2. Trong trường hợp xét nghiệm nhanh kháng nguyên lần thứ 2 âm tính thì cần phải có xét nghiệm Real-time RT-PCR để khẳng định

-> Vậy ta hiểu là bệnh được xác định khi test dương tính (PCR hoặc test nhanh).

Đối với người bệnh COVID-19 không triệu chứng hoặc triệu chứng nhẹ đủ điều kiện cách ly, điều trị tại nhà theo quy định sẽ được dỡ bỏ cách ly, điều trị tại nhà khi:

- Thời gian cách ly, điều trị đủ 7 ngày và kết quả xét nghiệm nhanh kháng nguyên âm tính vi rút SARS-CoV-2 do NVYT thực hiện hoặc người bệnh tự thực hiện dưới sự giám sát của NVYT bằng ít nhất một trong các hình thức trực tiếp hoặc gián tiếp qua các phương tiện từ xa.

- Trong trường hợp sau 7 ngày kết quả xét nghiệm còn dương tính thì tiếp tục cách ly đủ 10 ngày đối với người đã tiêm đủ liều vắc xin theo quy định; và 14 ngày đối với người chưa tiêm đủ liều vắc xin theo quy định.

- Trạm Y tế nơi quản lý người bệnh chịu trách nhiệm xác nhận khỏi bệnh cho người bệnh

-> Vậy sau khi cách ly 7 ngày và test nhanh âm tính thì trạm y tế có trách nhiệm xác nhận khỏi bênh

Trên đây là các hướng dẫn cụ thể của Bộ Y tế, cơ quan được cho là uy tín hơn so với tờ báo laodong cụ trích dẫn.

Google thì không thu phí. Nhưng nhiều người tay lại nhanh hơn não quá nhiều, bài báo đề cập đến những người test nhanh 2-3 ngày đã âm tính thì họ đã chủ quan và coi là hết bệnh. Comment trên tôi có đề cập tới việc test nhanh âm tính và thiếu sót là chưa nhắc tới việc cách lý ít nhất đủ 7 ngày. Tuy nhiên nó không hề làm ảnh hưởng tới việc bắt lỗi câu chữ của cụ :)

Chào cụ, hy vọng không phải comment thêm lời nào với cụ.
Xin phép vodka cho cụ vì tinh thần trao đổi và cảm ơn cụ vì chén vang cụ rót cho tôi. Rất thơm.

Ban đầu cụ hỏi test âm tính, giờ nói lái sang khỏi bệnh ? Hãy đọc cho kỹ trước khi post 1 rừng chữ.

Thế cụ giải thích như nào về việc nhiều người bị triệu chứng sau khi test âm tính? Em cũng đang là 1 điển hình đây. Cụ nếu không tin thì có thể không cho bản thân, con cái, người nhà vào theard này nhưng ở đây mọi người cũng có kiến thức riêng họ để tự đánh giá 1 vấn đề. Cụ có vẻ như 1 mình chống lại cả theard.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Đây cụ:
- Kháng sinh
- Kháng viêm
- Thuốc ho
- Thuốc giải cảm
- Vitamin 2 loại

Em uống 5 ngày hết sáng nay rồi, sức khỏe bình thường, chỉ ho khan hơi khó chịu.

Khiếp uống lắm thuốc thế. Chả phải uống gì đâu trừ khi có triệu chứng gì nặng vào viện khám và đc chỉ định. Lại kiểu khám qua Internet thế này ko ổn.

trantrongphung

Xe tải
Ban đầu cụ hỏi test âm tính, giờ nói lái sang khỏi bệnh ? Hãy đọc cho kỹ trước khi post 1 rừng chữ.
Thưa cụ, tôi có vẻ đã nhanh tay. Tuy nhiên nếu câu đó thay bằng "tôi test nhanh âm tính sau 8 ngày cách ly và đến giờ đã 15 ngày" thì liệu quan điểm về hậu covid của cụ có thay đổi?

Và hàm ý của cụ về việc "âm tính nhưng chưa khỏi bệnh" chỉ nói đến những người "chưa cách ly đủ 7 ngày mà đã âm tính" hay nói về toàn bộ những người đã từng bị covid nhưng tới giờ vẫn đang có những triệu chứng mệt mỏi, ho, sốt,...

Còn "hậu covid" theo tôi đang dùng để chỉ ý thứ 2. Và tôi nghĩ nếu 3 ngày đã âm tính mà 4 ngày sau vẫn còn triệu chứng mọi người sẽ không lên đây để nói về hậu covid cụ ạ :).

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em báo cáo thêm tình hình 2 ông con ạ. Ông 4 tuổi rưỡi sốt tầm 38,5 độ cũng mất 2 ngày, nằm lử đử có lúc còn khóc thút thít. Xưa nay ông này ốm chưa bao giờ khóc nên em đoán chắc nó khá khó chịu, tuy nhiên sốt cũng ko phải quá cao nên em ko cho uống hạ sốt. Sáng ngày thứ 3 nó bảo con hết covid rồi, từ đó chơi bình thường dù còn hâm hấp (tầm 38 độ) thêm 2 hôm nữa. Thằng lớn 11 tuổi thì sốt cao gần 40 độ (uống hạ sốt vẫn ~39 độ), đau đầu dữ dội, nôn. 2 hôm sau thì sốt có hạ nhưng vẫn nằm bẹp, ngủ nhiều, li bì. Nó kêu ngồi dậy là đau đầu, buồn nôn. Hôm nay ngày thứ 5 thì đã dậy học online được nhưng vẫn húng hắng ho, chảy nước mũi và vẫn có vẻ mệt mỏi.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Cháu em 10 tuổi cũng đang sốt cao. Chính ra đội 10 11 tuổi bị nặng vì đã sát ngưỡng 12 cơ thể khác trẻ nhỏ mà lại chưa đc tiêm vaccine.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]

Cụ đùa à? Âm tính/dương tính là khỏi hay chưa còn gì? Thế:
1, Những người dương tính nhưng không có triêu chứng gì là khỏi chưa?
2, 2-3 ngày hết sốt, hết ho, nhưng vẫn dương 2 vạch căng đét là khỏi chưa?

bo kent

Xe tăng
Em bị mất khứu giác mấy ngày nay rồi. Mùi nặng kiểu nước hoa thì ngửi được chứ thoang thoảng hoa sữa là chịu!

congthuong

Xe điện
Thưa cụ, tôi có vẻ đã nhanh tay. Tuy nhiên nếu câu đó thay bằng "tôi test nhanh âm tính sau 8 ngày cách ly và đến giờ đã 15 ngày" thì liệu quan điểm về hậu covid của cụ có thay đổi?

Và hàm ý của cụ về việc "âm tính nhưng chưa khỏi bệnh" chỉ nói đến những người "chưa cách ly đủ 7 ngày mà đã âm tính" hay nói về toàn bộ những người đã từng bị covid nhưng tới giờ vẫn đang có những triệu chứng mệt mỏi, ho, sốt,...

Còn "hậu covid" theo tôi đang dùng để chỉ ý thứ 2. Và tôi nghĩ nếu 3 ngày đã âm tính mà 4 ngày sau vẫn còn triệu chứng mọi người sẽ không lên đây để nói về hậu covid cụ ạ :).
Thế cụ hiểu quan điểm của tôi là gì mà bảo tôi thay đổi ?

congthuong

Xe điện
Cụ đùa à? Âm tính/dương tính là khỏi hay chưa còn gì? Thế:
1, Những người dương tính nhưng không có triêu chứng gì là khỏi chưa?
2, 2-3 ngày hết sốt, hết ho, nhưng vẫn dương 2 vạch căng đét là khỏi chưa?
Test có thể sai. Điểm lấy mẫu không có virus nhưng virus tồn tại, hoạt động ở chỗ khác trong cơ thể.

Ấy là chưa nói có những loại virus trốn rất kỹ - nằm ngủ yên, sau 1 thời gian thuận lợi mới sinh sôi nảy nở như Herpes gây mụn ở môi, virus bệnh thủy đậu gây bệnh zona thần kinh... cho dù người bệnh đã khỏi bệnh nhiều năm.

lehoangnam88

Xe hơi
Vẫn xúc đều các cụ ạ.Hôm sau muốn xúc thêm nữa nhưng gấu nó không cho....lại đành Cầm Tay cho đỡ vật ạ =))

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Test có thể sai. Điểm lấy mẫu không có virus nhưng virus tồn tại, hoạt động ở chỗ khác trong cơ thể.

Ấy là chưa nói có những loại virus trốn rất kỹ - nằm ngủ yên, sau 1 thời gian thuận lợi mới sinh sôi nảy nở như Herpes gây mụn ở môi, virus bệnh thủy đậu gây bệnh zona thần kinh...
Cụ lại vẽ linh tinh rồi.

Thứ 1, Cụ chưa thấy ai 2 vạch mà không hề có triệu chứng gì à? Khái niệm của cụ xếp họ vào người có bệnh hay không?
Thứ 2, có những người khỏi xong, âm tính rồi ho cả tháng, thế cụ có cho ra khỏi nhà không? Hay vẫn coi là họ có bệnh và nhốt ở nhà.

BYT đã quy định rồi: PCR âm thì là khỏi, dương thì là bệnh, thế thôi.