slaz8

Xe ba gác
Đây mới là chỉ số thể hiện mức độ và quy mô test.
VN xử lý xong các ổ dịch, đợi 3 tuần không có ca mới là yên tâm. Sẽ mất khoảng 2 tháng nữa. Chứ bọn Tây giờ quơ trái ra dương tính, quơ phải ra dương tính thì còn lâu mới xong!
Tây nó làm cái gì là Auto đúng, cụ không biết thì đừng cãi.
Cách làm của Lào là kiểu nghèo, kiểu nông dân, phong kiến 500 năm trước. Cách này tiêu tốn rất nhiều thời gian, công sức, nhân lực và đặc biệt là tiền bạc. Bào mòn tinh thần, sức lực, tiền bạc toàn xh. Nhiều người nghĩ là cách này tiết kiệm tiền nhưng thực chất là tốn nhiều nhất trong các cách. Dùng cái sợ để vượt qua dịch bệnh.
Các nước nghèo do hạn chế về tiền bạc, năng lực, sức lực, khoa học, nhận thức nên khi nhân loại đi vào khúc quanh thì các nước nghèo bị tụt lại.
Nước mạnh thì họ vượt qua khúc quanh nhanh chóng và bứt tốc. Họ dùng sự can đảm để đi qua dịch.
cụ thông não hộ em, thế nào là "can đảm để đi qua dịch"? EM thấy châu Âu và Mỹ bây h đều "social distance" học theo VN, có chỗ còn ísolation.. Nhưng nó làm muộn nên lây lan tùm lum. và sô người chết quá nhiều rồi mới làm.
Ý cụ là Tây can đảm xông vào ôm "cô vi" như ôm "cô gái" à?;))

Da bắt nắng

Xe điện
Đợt này đa số các cụ các mợ chắc đều làm việc remote lại nhà, cccm hãy chia sẻ góc làm việc của mình đi để cùng chém gió cho vui nào :D

91092842_3143170339041138_6640259957784576_o (1).jpg
Góc làm việc của em đây :)
Góc làm việc từ 31/3 đến 15/4. Sau 15/4 cty tiếp tục cho WFH nữa đủ 30 ngày úp mặt vào tường...

Góc làm việc hàng ngày của em đây ạ

em vừa đi vừa làm :))
Của em.

Em úp mặt vào nó sau khi e 17 xuất hiện mấy ngày. Đen thế nào đi uống bia cùng quán với f0, tự cách ly. Xong thì giãn cách.
Cụ muốn biết góc làm việc của em ạ? :D

Góc của em đây ạ

Em làm việc ngại đứng lên nên trên bàn bày đủ thứ hay dùng..
Em cũng khoe góc tự kỷ New Me, Discover
Đội dùng laptop rất đông và nguy hiểm. Em mời đủ và đã đếm. Các cụ trả choén em đi. :))
Góc làm việc của em đây:

Các cụ cứ bảo cần xét nghiệm rộng chứ hiện tại chưa nước nào xét nghiệm rộng như ở VN đâu, bằng chứng là tỉ lệ xét nghiệm / ca dương tính là 110k / 257 là khoảng 400 đấy. So sánh với mấy nước top đầu nhé:
+ Mỹ: 2.5tr / 500k = 5
+ TBN: 355k / 158k = 2.x
+ Đức: 1.3tr / 122k = 10.x
+ Nga: 1tr / 11k = 9x
+ Hàn: 500k / 10k = 50

VN lúc thấy cần thiết cũng sẵn sàng xét nghiệm cả loạt không phân biệt triệu chứng, như ở BM và ở Hạ Lôi vửa rồi
Không đúng, cụ ơi,
Phải tính tỷ lệ giữa số được xét nghiệm trên tổng số dân chứ!
Hay cụ thể là số được xét nghiệm trên 1 triệu dân:
Thống kê mới nhất:
VN là 1121 người
Mỹ là 7670, TBN xấp xỉ Mỹ, Ý và Đức khoảng 15000. Canada 10000
Pháp, Anh khoảng 5000,
Nếu mình xét nghiệm rộng như mấy thằng kia, thì rất tốn kém, nhưng có thể phát hiện thêm một cơ số ca đang lang thang khác. Nghèo thì bù lại bằng cách khác, mình chơi lối bao vây, cách ly khu vực.

minh0075

Xe điện
Thằng HP mà dính 1 ca F0 trong đám này thì đúng là tìm ốm, chia nhánh còn hơn chùm nho vì đây là dân ở rải rác.
Cán bộ tư duy hời hợt, đánh cờ 1 nước...

Đang mùa dịch lại đẻ thêm cái thủ tục hành là chính như thế này đây. Bó tay Hải Phòng. @-)

View attachment 4525737

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cái đồ bảo hộ y tế kia là công ty của Mỹ, cụ ạ. Trump nó cảm ơn trực tiếp tới 2 doanh nghiệp Mỹ và cảm ơn 1 số người bạn VN đã tạo điều kiện để thủ tục hành chính nhanh hơn giúp bốc hàng về Mỹ nhanh hơn. Nó cũng tranh thủ chở thêm nguyên vật liệu tới công ty của nó đặt tại VN, 2 tuần nữa dự kiến làm xong hết chỗ vật liệu mới chở tới nó lại tới VN bốc về Mỹ. Mình không tự làm được nguyên vật liệu cũng không tự chủ về công nghệ gì cụ ạ.
Kệ đi, được chút nào hay chút đó! Thời buổi cả thế giới lockdown VN ta vẫn sản xuất được hàng tạo điều kiện làm việc cho người lao động như vậy là tốt rôi!
Cứ tập trung vào lương thực thực phẩm, thiết bị y tế tận dụng lúc thế giới đang toang cung cấp hàng cho chúng nó vừa được tiền vừa được tiếng!
Hiện tại thiết bị y tế và bộ test kit bị bơn giàu ( Âu, Mỹ ) nó gom hết rồi. Dự là sau khi bon Âu , Mẽo khống chế được dịch thì đến bọn châu Phi , bọn Nam Á( Ấn, Pakistant, Bangladesh) bọn châu Phi, bọn Nam Mỹ sẽ toang mạnh. Hiện tại bọn này số lượng được test rất ít và tỷ lệ test/tỷ lệ mắc rất cao.
Khi có đủ test kit cho bọn này dùng thì lượng mặc rất khủng, VN sợ sản xuất không đủ mà bán.
Cái quan trọng là đừng đẻ cho VN toang!

LienPhuong

Xe điện
Mỗi loại virus có một kiểu tấn công khác nhau, mỗi cơ thể phản ứng với virus khác nhau, khi hết dịch ngồi thống kê mới ra đc các con số, nhưng đó cũng chỉ là % thôi chứ ko có chuyện tuyệt đối. Chẳng hạn nói người trẻ khỏe tỉ lệ tử vong thấp ko có nghĩa là ko có người trẻ khỏe nào chết vì ncovi.
Vấn đề tỷ lệ thấp là bao nhiêu? Quan điểm thấp cao mỗi người một khác. Cả trăm ngàn người chết rồi mà em chưa thấy update tỷ lệ chết theo nhóm tuổi.

Angrycock

Xe tải
Cái đồ bảo hộ y tế kia là công ty của Mỹ, cụ ạ. Trump nó cảm ơn trực tiếp tới 2 doanh nghiệp Mỹ và cảm ơn 1 số người bạn VN đã tạo điều kiện để thủ tục hành chính nhanh hơn giúp bốc hàng về Mỹ nhanh hơn. Nó cũng tranh thủ chở thêm nguyên vật liệu tới công ty của nó đặt tại VN, 2 tuần nữa dự kiến làm xong hết chỗ vật liệu mới chở tới nó lại tới VN bốc về Mỹ. Mình không tự làm được nguyên vật liệu cũng không tự chủ về công nghệ gì cụ ạ.
Mình vẫn có thể xuất khẩu khẩu trang, đồ bảo hộ cơ bản, mũ chắn giọt bắn,.... Còn vụ DuPont thì rõ là chỉ có công nhân VN làm, chính quyền tăng tốc thủ tục để đồ về Mỹ thôi chứ có phải cty VN đâu.

TPS

Xe điện
Mình vẫn có thể xuất khẩu khẩu trang, đồ bảo hộ cơ bản, mũ chắn giọt bắn,.... Còn vụ DuPont thì rõ là chỉ có công nhân VN làm, chính quyền tăng tốc thủ tục để đồ về Mỹ thôi chứ có phải cty VN đâu.
Khẩu trang của mình cũng nhập khẩu nguyên liệu, cũng không khác gì vụ DuPont, ở ta cũng có chi nhánh 3M của Mỹ :D

isak

Xe tăng
Không đúng, cụ ơi,
Thống kê mới nhất:
VN là 1121 người
Pháp, Anh khoảng 5000,
Nếu mình xét nghiệm rộng như mấy thằng kia, thì rất tốn kém, nhưng có thể phát hiện thêm một cơ số ca đang lang thang khác. Nghèo thì bù lại bằng cách khác, mình chơi lối bao vây, cách ly khu vực.
Đúng là phải tính theo số dân, nhưng vì mỗi nước chiến thuật đánh virus khác nhau nên cũng ko thể so sánh được, Ở các nước khác là dịch nó vào cộng đồng rộng rồi nên test càng nhiều càng tốt để lọc ra số bị nhiễm, của mình là đánh chặn cô lập nên có khi test nhiều diện rộng lại không hiệu quả bằng test khoanh vùng, điển hình như vụ HN test nhanh. Nhưng nói chung là mình test như thế là rất cao rồi, em không ngờ năng lực test của mình cao hơn so với Sing, Thái Lan, Indo,, trong ĐNA thua mỗi thằng Mã, thằng này thì rất mạnh về Sinh học

bagac_fun

Xe tăng
Đang bị cách ly bệnh viện BM vânx cứu đc sản phụ ngay từ cổng BV. Ngừng tim 120phut vẫ cứu đc, thật tự hào

Thật hồi hộp, nếu bt chỉ 10-15 phút ko cứu được khả năng lắc đầu rồi, đàng này cứa trong 120p đúng là tuyệt vời.

hp78

Xe điện
Em điểm báo:D

Trung Quốc thiếu linh kiện làm máy thở

Trung Quốc đã phải nhờ cậy Thuỵ Sĩ cung cấp thêm linh kiện sản xuất máy thở để mở rộng quy mô chế tạo nhằm đáp ứng nhu cầu tăng vọt trên toàn cầu.

Theo SCMP, Trung Quốc đã nhờ cậy phía Thuỵ Sĩ cung cấp thêm một số linh kiện sản xuất máy thở. Việc thiếu thành phần thiết yếu đang khiến các nhà máy Trung Quốc gặp khó khăn trong quá trình mở rộng quy mô chế tạo nhằm đáp ứng nhu cầu tăng vọt trên toàn cầu.
Dịch Covid-19 gây ra hội chứng suy hô hấp cấp tính cho người nhiễm, khiến họ ngày càng khó thở hơn. Ở hầu hết bệnh viện trên toàn cầu hiện nay, máy thở gần như là thiết bị mang tính sống còn đối với những bệnh nhân nhiễm virus.
Tuy nhu cầu tăng cao nhưng việc sản xuất máy thở vẫn còn nhiều khó khăn. Tình hình dịch bệnh đã khiến các công ty chế tạo thiết bị y tế buộc phải cho công nhân nghỉ làm để giảm thiếu tối đa sự lây lan của virus corona. Điều này dẫn đến thời gian tạo ra một chiếc máy thở lâu hơn bình thường.

Trung Quoc thieu linh kien lam may tho hinh anh 1 71de6102_7a31_11ea_9b24_e7152d1bf921_image_hires_175203.jpg
Máy thở gần như là thiết bị mang tính sống còn đối với những bệnh nhân nhiễm virus. Ảnh: Xinhua.

Phía Bắc Kinh cho biết vào hôm 9/4, Ngoại trưởng Trung Quốc Vương Nghị đã nhờ cậy Thuỵ Sĩ hỗ trợ một lượng lớn trang thiết bị trong cuộc gọi với người đồng cấp Ignazio Cassis.
“Những quốc gia như Thụy Sĩ là nhà cung cấp thành phần thiết yếu trong máy thở. Chúng tôi hy vọng Thụy Sĩ có thể tăng cường xuất khẩu nguồn cung linh kiện để giúp các doanh nghiệp tăng tốc sản xuất, đáp ứng nhu cầu cấp bách của quốc gia”, Ngoại trưởng Trung Quốc nói.
Bên cạnh Trung Quốc, các nhà sản xuất ôtô tại Mỹ như Ford, Tesla và GM đã cam kết chuyển đổi sản xuất sang vật tư y tế để làm máy thở, mặt nạ và những thiết bị khác, nhưng tình trạng thiếu hụt vẫn còn nan giải.
Hiệp hội Hồi sức Tích cực Mỹ ước tính sẽ có khoảng 960.000 bệnh nhân nhiễm Covid-19 cần đến máy thở. Nhưng nước này chỉ có khoảng 200.000 chiếc. Tại Italy, tình trạng khan hiếm máy thở đã khiến các bác sĩ buộc phải phân loại bệnh nhân.
Theo ước tính của EastMoney - trang tin tức tài chính Trung Quốc đưa ra hôm 8/4, nhu cầu về máy thở của Mỹ, Đức, Anh, Pháp và Italy sẽ đạt mức gần một triệu. Trong đó, chỉ riêng thành phố New York sẽ cần thêm khoảng 30.000 máy thở vào tháng 4.

Thùy link: https://zingnews.vn/trung-quoc-thieu-linh-kien-lam-may-tho-post1071169.html

XSim

Xe container
Đúng là phải tính theo số dân, nhưng vì mỗi nước chiến thuật đánh virus khác nhau nên cũng ko thể so sánh được, Ở các nước khác là dịch nó vào cộng đồng rộng rồi nên test càng nhiều càng tốt để lọc ra số bị nhiễm, của mình là đánh chặn cô lập nên có khi test nhiều diện rộng lại không hiệu quả bằng test khoanh vùng, điển hình như vụ HN test nhanh. Nhưng nói chung là mình test như thế là rất cao rồi, em không ngờ năng lực test của mình cao hơn so với Sing, Thái Lan, Indo,, trong ĐNA thua mỗi thằng Mã, thằng này thì rất mạnh về Sinh học
Mình đã thực hiện 110k test, gần gấp đôi 69k cuat Mã đó cụ.

Bigcat

Xe tải
Mong sao VN tuyên bố hết dịch sớm để còn khuyến khích đầu tư & tiêu dùng, không thì CP xoay đâu ra 1 tỷ $ vào thời điểm này.Căng.....

XSim

Xe container
Không đúng, cụ ơi,
Thống kê mới nhất:
VN là 1121 người
Pháp, Anh khoảng 5000,
Vâng cụ, mình theo chiến thuật khác nên bảo mình test ít hơn bọn Âu Mỹ Hàn là không đúng lắm. Nếu có so sánh thì số test / ca nhiễm mới là số thực chất, tại sao vậy?

Mục đích test nhiều là để tìm ra nhiều ca bệnh, vậy tiêu chuẩn đánh giá chất lượng chính là tương quan số ca tìm thấy (A) với số ca chưa tìm thấy (B) trong cộng đồng. Tất nhiên chúng ta chỉ biết A chứ B không biết, chỉ có thể dự đoán, và một trong các tiêu chuẩn để dự đoán B chính là số test / số ca tìm ra. Ngoài ra, VN chỉ test những nhóm vốn có nguy cơ nhiễm cao (F1 hay Bạch Mai, Hạ Lôi, Buddha) mà còn ra tỉ lệ ca bệnh thấp thế, thì nếu test rộng ra cộng đồng có thể khẳng định tỉ lệ còn thấp hơn rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

smartdragon

Xe buýt
Nếu xuống HP có giấy tờ đi làm việc thì k khó khăn gì đâu cụ, cty e vẫn đi lấy hàng ở cảng thấy giờ giấc vẫn như mọi khi nhưng đi có việc riêng thì k vào đc đâu. Có bài này trên báo để cụ tham khảo ;))

Phét, cty em có nhà máy hp mà gđ còn k đc vào đây