cuongtelecoms

Xe buýt
E nghĩ sẽ vẫn cách ly đến hết 30/4, bài học từ ông bán hoa ở Mê Linh là ví dụ nhãn tiền, bg thả ra dễ toang lắm
Giờ chính phủ phải xác định bài toán đánh đổi. Nếu muốn tuyệt đối về sức khỏe, tiến tới không còn ca nhiễm mới thì phải xác định luôn là tiếp tục cách ly, thậm chí làm mạnh hơn, quyết liệt hơn hiện tại ít nhất tầm 1 tháng nữa, sau đó thì chưa biết. Nếu xác định là kinh tế cũng quan trọng, thì phải xác định năng lực của hệ thống y tế. Ví dụ, 20-50 người nhiễm mới mỗi ngày chẳng hạn thì hệ thống y tế lo nổi. Khi đó, sẽ nới dần biện pháp cách ly xã hội để còn làm ăn. Tất nhiên, vừa nới, vừa quan trắc tình hình. Đi trước đó sẽ phải có bài truyền thông định hướng (cái này dễ vì VN chỉ có một lề). Thời sự hôm nay đã nói tới điểm khó khăn về kinh tế nhưng chưa thấy nói/dám nói bài đánh đổi. Dự sẽ cách ly thêm tầm tuần nữa là ít.

banmotnucuoi

Xe lăn
Sợ thì làm gì? Và ko sợ thì như thế nào?
Liệu kinh tế mình trụ đc đến tháng mấy? Liệu có chết vì đói trc khi chết vì dịch ko?
Liệu có sảy ra loạn lạc xã hội khi người người đói do ko có việc làm ko?
Chưa thấy hô hào tiết kiệm từ CP tới người dân nên cũng chưa biết thế nào

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Chào các Cụ!

Các thread về covid dạo gần đây em chỉ thấy bàn về vấn đề ảnh hưởng kinh tế do dịch, sau hơn là sau dịch. Nhưng thực sự em cảm nhận các cụ và ngay cả bản thân em đây vẫn chưa sợ dịch chút nào. Hiện nay ngoài đơn vị trực tiếp nơi tuyến đầu hầu hết dân ta vẫn còn thờ ơ coi thường dịch. Nói chung tâm lý vẫn rất chủ quan.

Đầu tiên khi chúng ta nghe về nó ở vũ hán, thấy nó xa quá; sau thấy mấy ca ở vĩnh phúc và thanh hóa thấy nó cũng xa quá. Rồi đến ca thứ 17 thấy cũng xa xa cho dù ngay quận bên cạnh, đến nay bị hạn chế đi lại thấy dân vẫn lượn lờ đông lắm và cái chúng ta đang thảo luận là kinh tế.

Thực sự chúng ta rất may mắn vì nước ta dịch nó chưa bùng phát, nhưng sợ nhất mấy ca như Bạch Mai, rồi bây giờ là Hà Nam. Cái này chưa xác định được nguồn lây nhiễm, vì vậy dịch có thể âm ỉ lây lan rồi bùng lên bất kỳ khi nào. Thực sự nếu mình bị đến con số nghìn ca thì em không giám chắc là không có người tử vong và đến lúc đó viễn cảnh nó sẽ tồi tệ thế nào, đến lúc đó chắc dân mình mới bắt đầu sợ thực sự.

Vì vậy, em nghĩ các cụ ngưng nghĩ đến việc giữ tiền và làm giàu, mà trước tiên giữ gìn sk cho bản thân và những người xung quanh.
Hy vọng nhân loại sớm vượt qua đại dịch và đất nước chúng ta thoát được kiếp nạn này.
Em chỉ sợ cái bọn sợ Covid thôi. Sợ quá mất tỉnh táo phá nát cmn một số thứ để dồi bốc mứt cả đám.

fiatalbea

Xe buýt
Website
haname.vn
trước cứ nghĩ nó như cúm thôi. Giờ khi biết nó lây như cúm, tấn công cả hmd như hiv nhân mạnh hơn sarv ẩn mình kỹ thì em cũng kinh dần rồi.

chichbong08

Xe buýt
Cũng chưa nên quá căng thẳng tranh cãi vội. Chủ quan khinh địch thì không nên, nhưng cứ kéo dài ngồi nhà mãi cũng không ổn. Ngay cả TQ đã bị nặng như thế và giờ vẫn chưa ổn hoàn toàn mà cũng phải bảo nhau rón rén rời nhà đi làm. Giờ là lúc các chuyên gia y tế và các nhà kinh tế phải vắt óc suy nghĩ và hiến kế đây.
Để bùng phát như Ý, TBN, Mỹ, Anh, Pháp, Đức... thì mình không chống đỡ được. Nhưng nếu làm quá lên về quy mô khiến kinh tế đình đốn kéo dài quá thì cũng nhiều người chết dở và và kha khá người chết thật (do tội phạm, bạo lực...). Cá nhân em đang làm ăn với mấy ông đối tác Nhật, Hàn và Đức thấy việc vẫn khá trôi.
Em nghĩ sắp tới có thể cho phép nhiều hơn nữa các hoạt động ktxh, đi đôi với giám sát chặt việc đeo khẩu trang, xử phạt nặng, và dứt khoát cách ly cục bộ các ổ dịch. Có vẻ Đài Loan đang theo chiến thuật này và khá ổn.
PS: Em từng gặp nhiều thằng Tàu, Hàn, Nhật thà chết chứ không chịu bị khinh rẻ vì thất nghiệp kéo dài hay bị chê lười biếng.

Chỉnh sửa cuối:

Chĩm111

Xe điện
Em chỉ sợ cái bọn sợ Covid thôi. Sợ quá mất tỉnh táo phá nát cmn một số thứ để dồi bốc mứt cả đám.
Cả thế giới này, từ Âu, Mỹ, Á đến Phi, từ nước nghèo đến giàu đều đang sợ nó đấy cụ. Chắc cụ duy nhất dũng cảm rồi.

LienPhuong

Xe điện
Xà phòng và cồn (trên 60 độ) diệt virus bằng cách nào? Lúc trước có tranh cãi xà phòng không diệt mà chỉ rửa trôi là không đúng. Cồn diệt nhưng sẽ bị giảm hiệu quả khi tay bẩn, vì khi tay bẩn, cồn không thể tiếp xúc trực tiếp với virus:

vitngoc

Xe điện
Cũng chưa nên quá căng thẳng tranh cãi vội. Chủ quan khinh địch thì không nên, nhưng cứ kéo dài ngồi nhà mãi cũng không ổn. Ngay cả TQ đã bị nặng như thế và giờ vẫn chưa ổn hoàn toàn mà cũng phải bảo nhau rón rén rời nhà đi làm. Giờ là lúc các chuyên gia y tế và các nhà kinh tế phải vắt óc suy nghĩ và hiến kế đây.
Để bùng phát như Ý, TBN, Mỹ, Anh, Pháp, Đức... thì mình không chống đỡ được. Nhưng nếu làm quá lên về quy mô khiến kinh tế đình đốn kéo dài quá thì cũng nhiều người chết dở và và kha khá người chết thật (do tội phạm, bạo lực...). Cá nhân em đang làm ăn với mấy ông đối tác Nhật, Hàn và Đức thấy việc vẫn khá trôi.
Em nghĩ sắp tới có thể cho phép nhiều hơn nữa các hoạt động ktxh, đi đôi với giám sát chặt việc đeo khẩu trang, xử phạt nặng, và dứt khoát cách ly cục các ổ dịch. Có vẻ Đài Loan đang theo chiến thuật này và khá ổn.
Ông Đài Loan tự tin thái quá khéo lại đi như Singapore!

VIỆT ANH

Xe điện
Sợ bỏ mịa ,són ra cuần ấy chứ cụ.
Cơ mà cũng đói,chả có gì ăn nên mới phải bò ra đường đi kiếm cháo đặng sống đã.

formula_one

Xe tăng
Nhiều thánh còn đòi thả ra miễn dịch tự nhiên kia kìa, thằng nào khỏe thì sống yếu thì chết, sợ éo gì đâu.

DidiLe

Xe container
Người OF
Chào các Cụ!

Các thread về covid dạo gần đây em chỉ thấy bàn về vấn đề ảnh hưởng kinh tế do dịch, sau hơn là sau dịch. Nhưng thực sự em cảm nhận các cụ và ngay cả bản thân em đây vẫn chưa sợ dịch chút nào. Hiện nay ngoài đơn vị trực tiếp nơi tuyến đầu hầu hết dân ta vẫn còn thờ ơ coi thường dịch. Nói chung tâm lý vẫn rất chủ quan.

Đầu tiên khi chúng ta nghe về nó ở vũ hán, thấy nó xa quá; sau thấy mấy ca ở vĩnh phúc và thanh hóa thấy nó cũng xa quá. Rồi đến ca thứ 17 thấy cũng xa xa cho dù ngay quận bên cạnh, đến nay bị hạn chế đi lại thấy dân vẫn lượn lờ đông lắm và cái chúng ta đang thảo luận là kinh tế.

Thực sự chúng ta rất may mắn vì nước ta dịch nó chưa bùng phát, nhưng sợ nhất mấy ca như Bạch Mai, rồi bây giờ là Hà Nam. Cái này chưa xác định được nguồn lây nhiễm, vì vậy dịch có thể âm ỉ lây lan rồi bùng lên bất kỳ khi nào. Thực sự nếu mình bị đến con số nghìn ca thì em không giám chắc là không có người tử vong và đến lúc đó viễn cảnh nó sẽ tồi tệ thế nào, đến lúc đó chắc dân mình mới bắt đầu sợ thực sự.

Vì vậy, em nghĩ các cụ ngưng nghĩ đến việc giữ tiền và làm giàu, mà trước tiên giữ gìn sk cho bản thân và những người xung quanh.
Hy vọng nhân loại sớm vượt qua đại dịch và đất nước chúng ta thoát được kiếp nạn này.
Hy vọng. Cháu chẳng tin vào hy vọng.

hieupv16

Xe tải
Nhiều người vẫn bảo cp hy sinh kinh tế để dập dịch quá sớm, không nên cho học sinh nghỉ sớm và các hoạt động kinh tế từ đầu năm, giá như đợt này mới bắt đầu cho học sinh nghỉ học và hạn chế giao thương thì hợp lý hơn.
Nói thật có ai biết đỉnh dịch nó ở đâu đâu, Các cụ nhà ta có câu CHƯA THẤY QUAN TÀI CHƯA ĐỔ LỆ quả không sai

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Em vào hóng xem tình hình ntn? Nhà nước ra biện pháp phù hợp vực dậy kinh tế. Tin tưởng và hoàn toàn theo sự chỉ đạo của Đảng với Nhà nước mình

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Quê e mấy công ty may lớn đồng loạt cho lao động nghỉ việc rồi, nguyên liệu, đơn hàng k có lấy gì ra mà đạp máy may, hàng vạn lao động đó cụ còn ở nhà đạp ra tiền chắc đc vài người. Nói chung là căng nhưng giờ thả ra dính vài phát rồi nó nhân lên sợ chết k kịp chôn. Cũng khó cho người điều hành.
Đơn hàng gia công ngành may vẫn nhiều lắm Cụ, chỉ sợ làm không hết việc, nhưng cái khó là vấn đề của người đi nhận nguyên liệu và trả hàng.
Khó khăn chung, việc bất khả kháng phải khắc phục thôi Cụ.
Em không dám ôm đơn hàng về, sợ chất lượng gia công không đồng đều, việc mang về chủ yếu là để giữ thợ thôi Cụ, chứ lời lãi gì tầm này.
Cụ trục lại ngoi lên rồi 😍😍😍😍 dạo này chả ghé em nhá
Hi hi, chắc khi đến lúc cp hết lệnh cách ly xã hội, nhân sự ổn và công việc ổn thì em lại vào chơi of đều thôi ạ.

hoangdang2002

Xe tăng
Làm vừa lòng các thánh ALAMIT trên of này có mà tài bố thánh! Giọng nào cũng nói đc!

hieupv16

Xe tải
Các cụ bảo nhiều người sợ Covid 1 cách thái quá, cái này là do:
1. Cụ không sợ thật, vì chưa mắt thấy tai nghe
2. Cụ có nỗi sợ khác lớn hơn cả sợ covid
3. Cụ nghe nhiều quá nên nó nhờn, không còn sợ nữa

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Cả thế giới này, từ Âu, Mỹ, Á đến Phi, từ nước nghèo đến giàu đều đang sợ nó đấy cụ. Chắc cụ duy nhất dũng cảm rồi.
Cụ là ai mà đại diện phát ngôn cho cả thế giới ?
Thế giới nó ko vận hành xh bằng nỗi sợ hãi, thưa cụ.