A98

Xe container
quái lạ. xứ việt chữa sạch bệnh, tống tiễn nó về. còn phải gởi quà cáp, nhận lại ng bệnh đưa về nước chữa trị??? cái nước phát triển khác người
-----------------------------
ngày 13.4, các cơ quan chức năng Việt Nam đã phối hợp với Đại sứ quán Anh tại Hà Nội đưa khoảng 100 công dân Anh đi du lịch “mắc kẹt” tại Việt Nam và Campuchia do ảnh hưởng của dịch Covid-19 về nước trên chuyến bay của Hãng hàng không quốc gia Việt Nam (Vietnam Airlines).
Trên chuyến bay trở lại, các cơ quan liên quan của Việt Nam, Đại sứ quán Việt Nam tại Anh và Vietnam Airlines cũng đã đưa một số công dân Việt Nam từ Anh, bao gồm học sinh dưới 18 tuổi, người cao tuổi và những người có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn về nước và hạ cánh tại sân bay quốc tế Vân Đồn (Quảng Ninh) vào sáng 15.4.
Đây là chuyến bay có trả tiền mà. DSQ Anh thông báo cho dân Anh cả tuần rồi, giá vé cỡ 1200 đô. VN chở người Anh về, rồi đón dân mình, không biết có mất tiền không?
Hợp tác hai bên thôi. Ngoại giao cả.

itsmylife

Xe tải
Em dự là sẽ:
- Tiếp tục cách ly toàn xã hội đến 30/4.
- Từ 15/4-22/4 nếu không xuất hiện ổ dịch mới sẽ gỡ bỏ một số biện pháp cách ly xã hội tuy nhiên các dịch vụ nguy cơ cao như bar, sàn, cafe, nhà hàng ăn uống, rạp chiếu phim, karaok, các khu vực công cộng vẫn sẽ phải tạm đóng cửa.

metalins

Xe tăng
Nhiều cụ cứ thắc mắc việc xét nghiệm với công bố trễ 1 vài tuần nhỉ? Em thấy chả sao miễn là đã đc cách ly. Ngại nhất là thời điểm ủ bệnh cho đến khi cách ly họ tung tăng ngoài xã hội thôi.

up_and_down

Xe tải
Em đọc số liệu trên Worldmeters thì thấy thế này. Nên hiểu thế nào cho đúng vậy cccm?

Mỹ: Tổng số tests: 3,036,007 & Số tests/mỗi triệu dân: 9,172
Nga: Tổng số tests: 1,400,000 & Số tests/mỗi triệu dân: 9,593
Vietnam: Tổng số tests: 121,821 & Số tests/mỗi triệu dân: 1,252
Cái tỷ lệ cụ đưa ra rất phù hợp, nhưng ý của em muốn đề cập đến tình trạng dịch bệnh và test: Nếu số ca nhiễm trên 1000 test càng lớn, chứng tỏ dịch bệnh ở đó là quá khủng so với số test. Ở My, dù số test/dân số là lớn, nhưng số ca dương tính/số test lại cực lớn, do đó, số lượng test vẫn chưa đủ. Việt Nam mình khoang vùng, xác định đối tượng nghi nhiễm rồi test mà số phát hiện nhiễm/1000 test là nhỏ. Do đó, tương lai thì chưa nói được, nhưng hiện tại, em rất ưng việc chống dịch ở Việt Nam.

Nhiều cụ sẽ nói, phải đánh đổi giữa dập dịch và kinh tế. Nhưng em hoàn toàn đồng ý ngồi nhà 1 tháng, không ai chết còn hơn hệ thống y tế quá tải, số người chết tính bằng nghìn người -> con số quá đau để có thể chấp nhận.

Lemica

Xe tăng
Đã có người giải thích rồi cụ, thường là trước khi công bố tử vong thì bao giờ cũng phải báo cho người nhà trước, sau đó làm các thủ tục hành chính đưa vào thống kê. Nếu bệnh nhân cuối tuần tử vong thì ko báo được cho người nhà, và làm thủ tục nó cũng mất thời gian hơn, nên bị dồn lại vào ngày thứ 2 mới thu xếp xong, thứ 2 xong thứ 3 công bố nên cuối cùng thứ 3 bị dồn mấy ngày lại nên lúc nào cũng tăng đột biến. Giờ họ tính số liệu ko tính theo điểm (point) từng ngày nữa mà tính trung bình (smooth) 3 ngày để có tính chính xác cao hơn. Quan trọng là nhìn vào diễn biến xu hướng (trend) chứ ko phải nhìn vào số thực tế (number)
Dịch bên thống kê hay bên bệnh viện họ nghỉ cuối tuần hả cụ?

MinhLe153

Xe buýt
Em ko nghĩ là đã đc test hôm 8/4, nếu có thì chắc chắn được nhắc lại trong thông báo như của các ca trước đây. Đọc thông tin byt đưa thì có thể hiểu là khi có triệu chứng ngày 13/4 mới lấy mẫu để test.
Con gái f0 thì ông bố f1. Cách ly luôn. Xét nghiện lần 1 âm tính thì cứ để đó đã còn phải ưu tiên các f1 f2 khác còn đang chạy lông nhông chưa gom đươcj chứ. Đang trong khu cách ly nếu dương tính thì còn yên tâm là ko lan ra cộng đồng. Ông bố em trên sơn lôi cũng thế. Cả nhà dương tính ông ấy dương tính sau cùng. Khi có triệu chứng thì đc lấy luôn cho đi nhiệt đới. Thế thôi mà cứ soi với mói.

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
HN thì xâc suất cacha ly tiếp là lớn; vì uỷ ban làm căng lắm

Lemica

Xe tăng
Nhiều cụ cứ thắc mắc việc xét nghiệm với công bố trễ 1 vài tuần nhỉ? Em thấy chả sao miễn là đã đc cách ly. Ngại nhất là thời điểm ủ bệnh cho đến khi cách ly họ tung tăng ngoài xã hội thôi.
Người ta lo ngại vấn đề thiếu minh bạch sẽ dẫn tới đánh giá sai mức độ dịch bệnh hay hiệu quả của phương pháp chống dịch. Về công bố thông tin có những chỗ chưa logic: Ví dụ cụ có thể cho em biết BN 249 công bố nhiễm bệnh và ra viện khi nào không?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bác đang dùng hình tượng, nhưng thực tế ở các phòng thí nghiệm VN đang đếm sao như vậy đấy.
Dụng cụ khi mua sắm trang bị có cả các tấm kính kẻ ô để việc đếm không như số sao cả 1 khoảng trời, mà đếm trong từng ô rồi cộng lại.
Họ phải nuôi cấy, dùng loại canh trùng đặc trưng để chủ yếu loại nấm-vi khuẩn ấy mọc được. Mỗi loại trùng lại mọc để tạo thành 1 quần thể có hình dáng rất đặc trưng và người ta chỉ lấy trong cái cục lạc ấy để pha ra rồi đếm. Nhưng dù như vậy vẫn không tránh được có lẫn, nên người ta chỉ đếm những con có hình dáng đặc trưng của loại khuẩn ấy. Chắc chắn sẽ có loại máy biết phân biệt và chỉ đếm đúng được như nhân viên phòng thí nghiệm, nhưng giá chắc không rẻ!
Đấy là ngày xưa thôi cụ ơi. Giờ nó tự động hóa bằng mồi sinh hóa rồi. Xn như cụ mà 1 ngày làm được mấy nghìn mẫu thì người đâu đếm cho hết.

metalins

Xe tăng
Người ta lo ngại vấn đề thiếu minh bạch sẽ dẫn tới đánh giá sai mức độ dịch bệnh hay hiệu quả của phương pháp chống dịch. Về công bố thông tin có những chỗ chưa logic: Ví dụ cụ có thể cho em biết BN 249 công bố nhiễm bệnh và ra viện khi nào không?
Em cũng chỉ biết thông tin qua báo chí như các cụ thôi nhg quan trọng là thực tế nó đã diễn ra thế nào. Chuyện quá khứ xảy ra rồi cụ có biết thông tin đúng sai thì cũng ko quay lại quá khứ đc. Hiệu quả phương pháp đến giờ em thấy ổn, nhiều cái ko nhìn thấy đc thì ko thể đề phòng 100% mà phải chấp nhận để đến khi nó xảy ra với triệu chứng rõ ràng mới biết và chuyển sang vấn đề xử lý sau khi phát hiện có tốt hay ko.

coolpix8700

Xe ngựa
Đấy là ngày xưa thôi cụ ơi. Giờ nó tự động hóa bằng mồi sinh hóa rồi. Xn như cụ mà 1 ngày làm được mấy nghìn mẫu thì người đâu đếm cho hết.
Nếu bác thích, đến mấy cái viện, kể cả viện VSDT TW chiêm ngưỡng.
XN tụi em ít nhất 1 năm 4 lần được họ đến lấy mẫu!!!

metalins

Xe tăng
Hà nội ổ dich lớn nhất cả nước, đứa trẻ 3 tuổi thì mới ko biết
Hehe, con bé nhà em 3 tuổi đây. Chỉ thỉnh thoảng xem mấy kênh trẻ con trên youtube mà giờ cứ kêu covid, covid... "cẩn thận ko con covid nó bay vào mồm", "ra đg phải đeo khẩu trang ko con covid nó bay vào đấy". Rồi còn làm động tác rửa tay để sạch covid rất ngộ. Hôm đầu tiên cả nhà nghe nó nói từ covid mà giật cả mình, nhà em chắc chắn ko ai nói về covid với nó mà chỉ nhắc rửa tay, đeo khẩu trang nếu đi ra ngoài. Em nghĩ truyền thông khắp các kênh, tần suất mọi ng trong nhà nói chuyện về dịch bệnh nhiều nên tự bọn trẻ cũng cảm nhận đc bằng cách này hay cách khác.

bomon

Xe tăng
Cụ đọc về kỹ thuật pooling ở đây:

Cụ hỏi nguồn từ mấy cụ hồi vừa block bạch mai nói năng lực xét nghiệm của Vn là 1 ngày 8.000 mẫu với 3.000 mẫu trên of này nhé. Ví dụ cụ dưới nói xn 1 lần là 96 mẫu, có nơi em đọc là 64 mẫu. Còn em đã đọc tiếng anh, 1 chuyên gia nói về việc xn gộp mẫu này chỉ ok nếu tỷ lệ âm tính là thấp. Khi nhiều ca dương thì gộp k còn hiệu quả. Gộp mà nhiều tới nỗi 96 mẫu trên 1 lần chạy máy thì em cũng không dám nhận xét gì
VN xét nghiệm một ngày 8,000 - 10,000 mẫu, và gần đây nâng được năng suất lên 27,000 mẫu một ngày thì em nghĩ là các cụ ấy lấy nguồn từ thông tin bộ Y Tế trên báo chí, í dụ như

Em nghĩ nếu 96 mẫu là pooling, gộp dồn vào thì việc khoe không có cơ sở lắm, vì ai chẳng pooling được, và tại sao bộ kit của US lại bị giới hạn chỉ gộp được 24 mẫu vào một? Xem qua trên gúc và youtube thì, dựa trên con số 24 mẫu của Mỹ, em nghĩ là máy có khả năng xét nghiệm 24 (Mỹ lúc ấy, giờ không biết thế nào) và 96 (Vietnam) mẫu riêng biệt cùng một lúc, chứ không phải gộp dồn vào cụ ạ. Nhất là trên clip youtube thấy các bạn có cái khay cắm 1 loạt mẫu trong ống nghiệm con con để vào máy rồi đóng nắp mà.
Em cũng ngoại đạo nhưng chịu khó đọc kỹ. Tất cả các bài nói về cải tiến giảm thời gian đều chỉ nói là đã thực hiện song song 4 giai đoạn phải test của 1 mẫu nhờ vậy thời gian giảm. Chứ không có chỗ nào nói trộn nhiều mẫu với nhau để test chung.
Mấy con giời google rồi đọc kiểu à uôm, nghe thấy xử lý cùng lúc bao nhiêu mẫu lại nghe thấy có cái pooling trộn nhiều mẫu vào 1 nên chém VN trộn mẫu như đúng rồi.
Nghiên cứu về pool test thì đầy, nhưng chưa ai dám làm thật, vì còn phải tính toán đặc tính khi trộn nó thay đổi thế nào, ảnh hưởng độ nhạy, đặc hiệu thế nào nữa. Nếu có làm thật thì bọn Đức mới dám làm đầu tiên, còn lâu VN dám.

beomap2

Xe container
Đong đếm khi mục đích xem mức độ hoạt động mạnh hay yếu, xem phát triển của virus, còn mục đích chỉ để biết âm tính hay dương tính thì chỉ cần xem trong tiêu bản yes or no, soi tiêu bản lên kính hiển vi xem có hay không có virus là xong cho nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

Pink Pink

Xe hơi
Hehe, con bé nhà em 3 tuổi đây. Chỉ thỉnh thoảng xem mấy kênh trẻ con trên youtube mà giờ cứ kêu covid, covid... "cẩn thận ko con covid nó bay vào mồm", "ra đg phải đeo khẩu trang ko con covid nó bay vào đấy". Rồi còn làm động tác rửa tay để sạch covid rất ngộ. Hôm đầu tiên cả nhà nghe nó nói từ covid mà giật cả mình, nhà em chắc chắn ko ai nói về covid với nó mà chỉ nhắc rửa tay, đeo khẩu trang nếu đi ra ngoài. Em nghĩ truyền thông khắp các kênh, tần suất mọi ng trong nhà nói chuyện về dịch bệnh nhiều nên tự bọn trẻ cũng cảm nhận đc bằng cách này hay cách khác.
Con nhà em 4 tuổi cũng suốt ngày covid ý, xem tivi thấy ai k đeo khẩu trang là hỏi mẹ sao lại thế? Rồi bảo mẹ phải rửa tay, nghe bài Ghen covy xong cũng rửa tay giống. Đứa trẻ con nó còn biết phòng tránh bệnh mà người lớn vẫn nhiều người vô ý thức để làm khổ bao nhiêu người xung quanh.

The Tank

Xe điện
Đúng là vụ này truyền thông VN làm tốt thật, tất cả báo, đài, internet, đt, loa phường, tuyên truyền trực tiếp.... Hầu như già trẻ gái trai... ai cũng biết và có nhận thức về dịch này. (Còn đội phá game thì bao giờ và ở đâu cũng có).

LienPhuong

Xe điện
Bác sỹ khoẻ mạnh, không bệnh nền mới 45 tuổi đã thập tử nhất sinh với covid như thế nào:
Hay nói cách khác, dự đoán phản ứng của cơ thể một người với covid là không thể chắc chắn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đến chịu cụ. Kỹ thuật nó phát triển từng ngày. Giờ tự động hóa hết rồi chứ ai ngồi đếm thủ công. Năm nào em chẳng lấy máu xét nghiệm vài lần.
Cụ có thể đọc về Realtime PCR