harman_kardon

Xe điện
Thứ trưởng Bộ Y tế Trương Quốc Cường cho biết, hiện Việt Nam đang có kết quả gần nhất với công ty của Anh để mua vaccine AstraZenec: "Chúng ta đã ký với họ đảm bảo vaccine cho 15 triệu dân, nghĩa là khoảng 30 triệu liều. Theo lộ trình quý I đến quý IV đều có vaccine". Phía công ty Pfizer cũng đặt ra lộ trình đến quý IV này sẽ giao vaccine cho Việt Nam. Với vaccine của Nga, Việt Nam đang đàm phán theo hướng chuyển giao công nghệ sản xuất cho một công ty trực thuộc của Bộ Y tế
Loại vc này không đc EU thông qua vì hiệu quả quá thấp kém. Vậy mà nỡ mang về cho người dân dùng. Ko hiểu những người có quyền hành , họ có biết suy nghĩ hay là gì đây ??????

nissantiida

Xe điện
Loại vc này không đc EU thông qua vì hiệu quả quá thấp kém. Vậy mà nỡ mang về cho người dân dùng. Ko hiểu những người có quyền hành , họ có biết suy nghĩ hay là gì đây ??????
Hiệu quả thấp nhưng rẻ và dễ lưu trữ. Kết quả nghiên cứu hợp tác với Oxford đó cụ, đâu phải hàng chợ tào lao. Anh thông qua rồi.
Còn để có miễn dịch cộng đồng thì chưa có vaccine nào có đủ dữ liệu để đánh giá. 15 triệu người tiêm cái này thì vẫn có thể hoạch định tầm 50 triệu người khác tiêm loại khác để có miễn dịch cộng đồng (sau khi có dữ liệu đầy đủ về các vaccine kia).
Giờ bỏ đống tiền ra mua Moderna rồi nó lại không có tác dụng giảm lây nhiễm thì vẫn toang.
95% tác dụng của vaccine (Moderna, Pfizer) là tác dụng chống bệnh chứ không phải chống lây nhiễm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Gcar

Xe container
Hiệu quả thấp chứ có chết ai đâu, vẫn kháng được, và còn tốt hơn là không có gì. Ai chả biết nên mua cái khác nhưng giờ chưa mua được ở đâu cả.

windy1

Xe điện
Chờ tiếp đi, sẽ có thêm thông tin về tác dụng phụ lâu dài, phải ít nhất là 1 năm sau.

harman_kardon

Xe điện
Hiệu quả thấp nhưng rẻ và dễ lưu trữ. Kết quả nghiên cứu hợp tác với Oxford đó cụ, đâu phải hàng chợ tào lao. Anh thông qua rồi.
Còn để có miễn dịch cộng đồng thì chưa có vaccine nào có đủ dữ liệu để đánh giá. 15 triệu người tiêm cái này thì vẫn có thể hoạch định tầm 50 triệu người khác tiêm loại khác để có miễn dịch cộng đồng (sau khi có dữ liệu đầy đủ về các vaccine kia).
Giờ bỏ đống tiền ra mua Moderna rồi nó lại không có tác dụng giảm lây nhiễm thì vẫn toang.
95% tác dụng của vaccine (Moderna, Pfizer) là tác dụng chống bệnh chứ không phải chống lây nhiễm nhé.
Giá tuy rê hơn ko nhiều, nhưng nguy cơ nhiễm bệnh cao. Như vậy rẻ ko đc bao nhiêu, nhưng hậu họa thì vô biên, không thể lường hết đc. Thà mua của Nga còn hơn. Giá cả ko đắt, bảo quản cũng dễ dàng. Các loại kia chỉ có 4..5% bị nhiễm bệnh. Nhưng loại của Anh thì mấy chục % đó. Cho cụ chọn , thì cụ sẽ chọn loại nào đây ? Đừng nói với em là sẽ chọn loại của Anh nhé :. Cụ nghĩ cứ của Anh là tốt sao ? Nghĩ em cứu khoa học có thể thành công, cũng có thể thất bại. Eu không cho phép thương mại tại Eu thì cụ tự hiểu về chất lượng rồi. Đó chính là nguy cơ lây nhiễm cực cao cho XH.

cocsku

Xe cút kít
Kết luận là người vn bao giờ mới được tiêm vacxin?

vieteuro

Xe container
Chuột bạch mất 20 mạng rồi ai dám nữa cụ ơi

Dream 100

Xe ngựa
82% doanh nghiệp được khảo sát không nhận được gói hỗ trợ từ Chính phủ.

Lý do chính yếu là các doanh nghiệp không đáp ứng được điều kiện để nhận hỗ trợ, quy trình thủ tục tiếp cận quá khó khăn, không đáp ứng được điều kiện để nhận hỗ trợ và đã nộp hồ sơ xin hỗ trợ nhưng vẫn chưa được nhận.

Hai đợt khảo sát diện rộng với trên 130 nghìn doanh nghiệp của Tổng cục thống kê (tháng 4 và tháng 9/2020) đều cho thấy có tới trên 83% số doanh nghiệp khẳng định bị ảnh hưởng tiêu cực. Lao động và doanh thu của hầu hết các ngành đều giảm từ 8-15%. Doanh nghiệp gặp khó khăn cả đầu vào và thị trường tiêu thụ, trong khi vẫn tiếp tục đối mặt với khó khăn trong tiếp cận nguồn lực tài chính. Doanh nghiệp ngoài nhà nước có tỷ lệ đang hoạt động thấp nhất và giảm doanh thu cao nhất.

Dù vậy, chỉ có số ít doanh nghiệp nhận được gói hỗ trợ của Chính phủ.

Trong năm 2020, các biện pháp tài khóa được đưa ra gồm gói hỗ trợ tín dụng 250 nghìn tỷ đồng; Các biện pháp miễn, giảm, giãn, hoãn thuế cho doanh nghiệp; Gói hỗ trợ an sinh xã hội 62 nghìn tỷ đồng (gần 1% GDP) cho người lao động và hộ gia đình bị ảnh hưởng.

Anhnv3

Xe buýt
Trước sau gì cũng phải mở cửa cho người đi lại bình thường. Tiêm sớm ngày nào thì kinh tế được nhờ ngày ấy.
Nhưng cần chú ý là vaccine cũng chưa chắc ngăn được dịch, chỉ biết chắc là sẽ giảm tải y tế và hạn chế thiệt hại về người nếu tiêm diện rộng. Chưa có đủ thông tin về khả năng miễn nhiễm của vaccine nên chưa biết vaccine có tạo được miễn dịch cộng đồng không.
Lượnh người tiêm phải hơn 70% mới có miễn dịch côngj đôngf đc giờ lác đác vài nc tiêm chắc ko ăn thua. Việc mở cửa tự do như trc đây chaức còn xa, giờ thì phải xiết chặt nhập cảnh thôi. BK giờ đang lung lay vì Hà bắc bị rồi. VN mh ko cẩn thận lại mất tết với con vi rut tàu này.

nissantiida

Xe điện
Giá tuy rê hơn ko nhiều, nhưng nguy cơ nhiễm bệnh cao. Như vậy rẻ ko đc bao nhiêu, nhưng hậu họa thì vô biên, không thể lường hết đc. Thà mua của Nga còn hơn. Giá cả ko đắt, bảo quản cũng dễ dàng. Các loại kia chỉ có 4..5% bị nhiễm bệnh. Nhưng loại của Anh thì mấy chục % đó. Cho cụ chọn , thì cụ sẽ chọn loại nào đây ? Đừng nói với em là sẽ chọn loại của Anh nhé :. Cụ nghĩ cứ của Anh là tốt sao ? Nghĩ em cứu khoa học có thể thành công, cũng có thể thất bại. Eu không cho phép thương mại tại Eu thì cụ tự hiểu về chất lượng rồi. Đó chính là nguy cơ lây nhiễm cực cao cho XH.
$3-4 1 liều mà ko rẻ hơn nhiều? Cái % bị nhiễm mà cụ nói phải nói chính xác là % phát bệnh, còn nhiều khả năng là vẫn dính virus (đi lây lan tiếp được) và bị triệu chứng nhẹ hoặc không triệu chứng nhé. Khả năng giảm dính virus của vaccine là chưa đo được.

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Lượnh người tiêm phải hơn 70% mới có miễn dịch côngj đôngf đc giờ lác đác vài nc tiêm chắc ko ăn thua. Việc mở cửa tự do như trc đây chaức còn xa, giờ thì phải xiết chặt nhập cảnh thôi. BK giờ đang lung lay vì Hà bắc bị rồi. VN mh ko cẩn thận lại mất tết với con vi rut tàu này.
Mình lo miễn dịch cộng đồng cho VN chứ đợi cả thế giới sao được. Dĩ nhiên VN còn phải sau nhiều nước.
Còn cái 70% người tiêm là không chính xác đâu cụ. Còn chờ khả năng kháng nhiễm virus của vaccine đã, chưa ai đo được cái này.
Nhưng nếu kéo tỉ lệ chết từ 2-5% xuống 0.1-0.2% nhờ vaccine thì cũng có thể coi như thả cửa được. Tỉ lệ chết này đúng bằng tỉ lệ tử vong của cúm virus thông thường.

harman_kardon

Xe điện
$3-4 1 liều mà ko rẻ hơn nhiều? Cái % bị nhiễm mà cụ nói phải nói chính xác là % phát bệnh, còn nhiều khả năng là vẫn dính virus (đi lây lan tiếp được) và bị triệu chứng nhẹ hoặc không triệu chứng nhé. Khả năng giảm dính virus của vaccine là chưa đo được.
Cá nhân em thì nếu mọi người cần hơn thì em tiêm sau cùng cũng được.
Hơn 30% khả năng và 5% khả năng thì cụ so ra cái nào lợi hơn đây? . Tất nhiên có thể đây chỉ là tình thế tạm thời trc mắt. Cp chỉ mua 15 triệu liều. Tức đủ cho 7.5 triệu người. Hơn 30% trong số này là có nguy cơ tái lây nhiễm và phải tiêm ngừa 1 lần nữa. Số tiền sẽ là hơn gấp 2 lần. Chưa nói về tình trạng sức khỏe là khi tiêm ngừa 2 lần. Con số này có khả năng là hậu họa tiềm ẩn không lường trc đc. 3,4 đô liệu có là quá ít so với khả năng khi mà hơn 30% số người bị nguy cơ tái lây nhiễm không ? Thiết nghĩ 1 bài toán nho nhỏ cũng tính ra hơn kém là bao nhiêu. Đó là lý do tại sao đến tận bây giờ Mỹ và Eu ko cho phép lưu hành . Họ cần chờ thêm thời gian để đánh giá khả năng ngừa bệnh của loại VC này. Nên tính đắt hơn 3..4 đồ là không đáng kể. Loại vc này CP mua chỉ là giải pháp tình thế trc mắt. Khi mà các loại VC khác phải chờ đợi xếp hàng rất lâu.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Vaccine được cấp phép rồi, hóa ra vẫn thử nghiệm hay sao mà cần tình nguyện hả cụ, lấy dân chúng làm chuột bạch luôn à.
Các nước Anh, Đức, Đan Mạch quá kinh hãi với Vaccine đểu, nên đã thay đổi quy trình tiêm ( hoãn tiêm mũi thứ 02), để nghe ngóng tình hình. Mịa nhưng sẽ có lý do gì đấy rất hợp lý cho việc hoãn này, he he.
Vậy hả cụ, em ở Châu Âu đây và chiến dịch tiêm Vaccin đang hết sức khẩn trương nhưng chưa đủ đáp ứng nhu cầu do khó khăn trong việc triển khai trên diện rộng và nguồn thuốc.
Giờ vẫn chỉ ưu tiên cho người trên 75 tuổi và nhân viên y tế.
Từ tháng 2 sẽ tiêm cho người từ 65-75 sau đó mới đến toàn dân.

Phang

Xe máy
Thằng em đang sống bên Anh nói hiện giờ nước Anh mới thêm 1 chủng từ Brazil cũng khủng ko kém chủng Anh. Thành ra bên đó cùng lúc 3 chủng khủng nhất hoành hành. Người Việt dính cũng nhiều

Huthasa

Xe container
Bằng mọi giá chúng ta phải giữ đc tới tháng 6 đã, lúc ý các vacxin được các nước tiêm cũng đã xác định được hiệu quả hay không, Liệu loại vacxin nào có thể gây đc miễn dịch cộng đồng, và lúc ý nhu cầu vacxin ở các điểm nóng bớt căng thì mới đến lượt mình.
Chúng ta đang ở thế cửa trên nên ko có gì phải vội, chịu đựng cả năm rồi chịu thêm 6 tháng nữa ko sao cả. Nhìn các nước lockdown đến tận hết tháng 4 mà hãi
Chuẩn cụ. Em kiến nghị lập một khu bảo tồn ngoài đảo nào đó. Bắt tất cả bọn vượt biên, vận chuyển, dẫn mối, ta cũng như tầu nhốt hết lại 1 năm cho tự sinh tự diệt.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Vậy hả cụ, em ở Châu Âu đây và chiến dịch tiêm Vaccin đang hết sức khẩn trương nhưng chưa đủ đáp ứng nhu cầu do khó khăn trong việc triển khai trên diện rộng và nguồn thuốc.
Giờ vẫn chỉ ưu tiên cho người trên 75 tuổi và nhân viên y tế.
Từ tháng 2 sẽ tiêm cho người từ 65-75 sau đó mới đến toàn dân.
Chúc mừng cụ được hưởng thụ vaccine tây. Giờ mua chỗ ngồi trên máy bay cứu trợ đắt lắm, em nghe đồn 1 vé 30k cơ.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ được hưởng thụ vaccine tây. Giờ mua chỗ ngồi trên máy bay cứu trợ đắt lắm, em nghe đồn 1 vé 30k cơ.
Thưa cụ em định cư bên này 20 năm rồi và không có nhu cầu máy bay cứu trợ và cũng không có ý định quay lại VN ạ .
Em không có duyên sống ở thiên đàng lắm, cụ đang trên thiên đàng thì em chúc mừng cụ.

hoangthuywalla

Xe tải

Mod min cho phép chửi bọn hại dân hại nước 1 phát. To shi ba tụi mày. Dù có chửi cũng chả làm gì được tụi nó.
Bọn nhà xe, bọn đưa người nhập lậu tụi nó dùng facebook / zalo tiếp thị móc nối đưa người vượt biên. Thế ta không biết dùng facebook / zalo "tiếp thị" hướng dẫn bà con về đường chính ngạch à !!!

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Việt Nam top 5 thế giới về năng lực chuẩn bị vaccine covid, cả lượng đã thống nhất và tiềm năng tăng lên là 1,5 liều/ đầu người.

dr.anthony

Xe buýt
Việt Nam top 5 thế giới về năng lực chuẩn bị vaccine covid, cả lượng đã thống nhất và tiềm năng tăng lên là 1,5 liều/ đầu người.

Và trên cõi OF này thì vẫn có mấy anh ko chuyên môn nhưng thích lấy mấy con số bự bự chả liên quan gì của thằng Tàu để khè mọi người cụ ạ.
Giờ mình sợ nhất là đường vượt biên, tội mấy cụ biên phòng ko yên ổn đc với lũ này. Ráng đến cuối năm nay là VN thương mại hóa được vaccine rồi.