ThíchNhưngKhôngNhích

[Tịch thu bằng lái]
xom tro.jpg

Xóm trọ kiểu này mới sợ cụ ạ. Trong nhà vừa nhỏ, vừa bí nên ra ngoài tám chuyện lây cả xóm.
Khu em gần chợ dân sinh nên cũng có xóm trọ (phòng trọ còn tệ hơn ảnh). Giãn cách nên em ít ra đường do đó không chụp ảnh minh họa được :D

lehahai

Xe buýt
Ít nhất có tác dụng cho các cụ auto mở máy xả stress đỡ bí khi ở nhà nhiều (các cụ khác cho em xin lỗi).

DaDieuchienxu

Xe container
Nhìn thấy ấm lòng quá, người dân được NN quan tâm. Hy vọng người dân nhiều nơi cũng được để nâng đỡ qua thời gian khó khăn này.
Vâng, nhà cháu ở Q4, nơi mà đa số người dân đều có thu nhập rất khiêm tốn nên MTTQ cũng như chính quyền nói chung rất quan tâm.
Họ tặng & đều nói ~ câu rất tình cảm, đại khái như "Đây là chút quà của địa phương, mong cô chú/ anh chị vượt qua đc ~ khó khăn trong cơn đại dịch này ạ"
Đúng là của cho ko bằng cách cho. Rất ấm lòng.

Chĩm111

Xe điện
Tin như nào được gọi là thông tin thật hả cụ? Tin trên fb thì nói k đáng tin, tin theo báo chính thống thì bảo che giấu, tin hàng xóm nói liệu có chính xác? Còn mắt thấy tai nghe thì lại chả có gì để nói hết vì có nhìn thấy gì đâu mà nói.
Em ở giữa tâm dịch, giữa ổ dịch hai tháng nay rồi đây nhưng em chọn cách không nghe hàng xóm kể, không hóng tin trên fb, cũng không tò mò ra đường xem tình hình dịch dã thế nào. Tự mình lo cho bản thân mình là cách tốt nhất đấy ạ chứ để nhiễm bệnh rồi mong chờ vào sự cứu chữa trong lúc này thì e là hên xui lắm.
Chúc mợ Mều, mợ Phương cùng gia đình sức khỏe 💪 và bình an nhé! 💐
Em biết là ai có người thân, bạn bè ở tuyến đầu thì sẽ có nhiều thông tin hơn một chút. Nhưng các bác ko nên đưa trực tiếp hay ảnh chụp đoạn chat, tránh rắc rối cho bản thân, cho người cung cấp thông tin và cho cả 4r nữa.
Chỉ cần nói chung chung để mọi người hiểu và dự đoán tình hình thôi ạ.

DidiLe

Xe container
Người OF
Vâng cụ. Những thông tin đa phần chỉ mang tính chất nghe nói từ nguồn này qua nguồn khác, chỉ có vài trường hợp chứng kiến tận mắt. Bản thân đội ngũ y tế họ cũng tránh nói những điều nhạy cảm hoặc đưa tin từ vùng dịch kể cả với người nhà. Đợt dịch bùng ở Bắc Giang đứa em gái em nó đi hỗ trợ chống dịch và nằm ở tâm dịch gần hai tháng, những khi có thời gian gọi đt hoặc chat trong nhóm gia đình nó không bao giờ đưa hình ảnh bv dã chiến hoặc tình hình dịch bệnh ở đó hết. Người nhà hỏi nó cũng toàn nói qua chuyện khác nên sau này nhà em tự hiểu có những thông tin không nên quá tò mò và mỗi khi gọi đt hay nhắn tin thì chỉ nói chuyện tán gẫu như bình thường chứ không hỏi thăm tình hình dịch bệnh. Em nghĩ SG cũng đang căng thẳng như BG đợt trước, đội ngũ nv y tế họ chỉ làm và làm, có khi họ còn không biết ngoài kia đang xảy ra chuyện gì thì lấy đâu ra thời gian mà up ảnh lên mạng xã hội.
SG đang là đỉnh của đỉnh với covid chủng delta. BG phát hiện tại nhà máy, xóm trọ quy mô nhỏ và mỏng hơn rất nhiều so với SG. rất may là BG và BN đợt vửa rồi bị không trùng với SG chứ trùng với thời điểm này sẽ rất khó được hỗ trợ.
Những kẻ đăng tin,đăng ảnh câu view thực sự là nhóm thừa thời gian. chứ nhóm phòng chống dịch trong BV họ không có thời gian làm việc này đâu. bộ đồ bảo hộ bất tiện hết chỗ nói rồi còn đâu mà chụp với đăng.

roboxin

Xe tải
e đọc báo thấy VX chuẩn bị về nhiều theo PTT Mỹ. Các cụ chuản bị bắt phải ch.ích rồi nhé =))

mecucbon

Xe hơi
Sau một thời gian lo các việc khẩn cấp, giãn cách thì giờ MTTQ, Công đoàn các Quận, Phường đã có những hoạt động hỗ trợ đến người dân. Những túi quà hỗ trợ, những túi thuốc đến tay người dân. Mong rằng mọi người dân luôn cẩn thận giữ gìn sức khỏe, rửa tay thường xuyên, luôn được mạnh khỏe và vượt qua dịch.

Còi to 70

Xe buýt
Qui định kiểm soát vùng xanh và giãn cách là giống nhau ( tuỳ nơi có nguồn lực hoặc lãnh đạo ra thêm qui định chặt hơn một tý VD như cấm shipper...). Tâm lý nguy hiểm là vùng xanh an toàn nên có phần lơ là trong nội bộ
Vùng xanh thì ship/xe ôm, khách vãng lai ko có cửa vào cũng tốt mà.
Không có shiper thì khu em đói vỡ mồm. Lại toàn dân nhau ra đường thôi. Em thì ủng hộ quản shiper hơn là cấm.

mmxhung

Xe điện
Các cụ ạ ! Em trộm nghĩ ; chiến tranh biên giới cùng lắm chỉ chết vài chục ngàn người và huỷ hoại vài tỉnh . Còn giặc COVID này có thể chết hàng trăm ngàn người , huỷ hoại lền kinh tế của cả nước . Mong sao nhà nước sớm cho người dân cùng chung tay đánh giặc này . Nếu muốn vậy phải cho người dân hiểu hơn về sự nguy hiểm của nó để toàn dân sẽ thông cảm với các quyết sách và hơn nữa họ sẽ tự ý thức giữ gìn cho mình và cộng đồng . Nếu muốn sẽ tìm cách , nếu không muốn họ sẽ tìm lý do . Những ông già bà cả hay vẫn chạy bộ , vẫn vi phạm . Bởi họ ngày ngày đọc báo thấy toàn tin vui , thấy ca nhiễm đi ngang . Họ chủ quan chứ biết thực tế nhìn những ca chết mà chưa đưa đi được và biết là tầm tuổi họ mà dính thì chỉ có lên thiên đường . Em tin chắc cho tiền họ cũng không ra ngoài . Em mong nhà nước sớm đưa thông tin về những khó khăn , nhưng nghuy hiểm đến với nhân dân ( một phần cũng được ) để bà con có ý thức cùng chung tay diệt giặc COVID này . Bác hồ đã nói “dễ trăm lần không dân cũng chịu , khó vạn lần dân liệu cũng xong” . mong các vị lãnh đạo sớm có những quyết sách hợp với tình hình để nhân dân chung sức cùng chính quyền .
Thưa cụ là người hiểu biết thì đã rõ độ nguy hiểm của con virus này rồi ạ, lãnh đạo cũng biết rõ sự chết chóc tang thương của nó mang đến, còn với dân lao động trình độ hạn chế thì họ chấp nhận chung sống và chiến đấu với virus vì không ra đường đi làm họ sẽ đói khổ, mà lỡ mắc covid thì đã có nhà nước chữa bệnh miễn phí nên họ cũng chẳng sợ hãi lắm đâu. Thế nên chính quyền mới phải mạnh tay hạn chế quyền tự do đi lại của người dân, đồng thời quyết liệt xử phạt xử tù những trường hợp vi phạm phòng chống dịch nhằm hạn chế và đẩy lùi dịch bệnh.
Còn mong chờ ý thức tự giác của toàn dân thì chỉ là hoang tưởng.
Ngay cả nước Mỹ giờ này vẫn còn vài chục triệu người không thèm tiêm vaccine thì đừng mong chờ nhận thức của người dân là thống nhất.

Chỉnh sửa cuối:

itnd

Xe hơi
Em đang ở Nhà Bè, khu em ở là 1 khu chung cư tầm trung nên hiện mới chỉ có chưa tới 5 ca nhiễm/hơn 2000 căn hộ. Nhưng bên kia đường, chỉ cách vài trăm mét là khu tập trung nhiều nhà trọ công nhân thì tang thương lắm các cụ ạ. Có con hẻm số lượng nhiễm đã lên tới vài trăm và số lượng người mất cũng không ít rồi. Những khu này người dân thường không có tiền tích lũy, giờ giãn cách thì áp lực về nhu cầu tiền nhà, tiền thực phẩm nên buộc họ phải tìm cách ra ngoài. Mật độ người đông, tủ lạnh nếu có thì cũng bé nên họ phải ra ngoài thường xuyên hơn, nguy cơ lây nhiễm cao - rất khó trách các cụ ạ. Từ góc nhìn của em, để tránh lây nhiễm mạnh như ở Tp HCM thì chính quyền cần tổ chức tốt hơn vấn đề phân phối thực phẩm cho các khu nghèo. Hầu hết trong SG ai cũng tự hiểu là mọi lực lượng đều quá tải nặng rồi nên cũng hiểu và thông cảm với chính quyền. Tốc độ vaccine đang được triển khai nhanh nên hy vọng mọi thứ sẽ sớm được kiểm soát, mong các cụ ở HN và các vùng chưa bị nặng cố gắng hạn chế ra ngoài để giữ cho mình và mọi người xung quanh.

Thanhz

Xe tăng
HCM họ toàn vùng đỏ. Xanh còn được vài chỗ. Nên mới sinh ra cái vùng xanh để không bị nuốt nốt. Mục tiêu là giảm tăng F0.
Hà Nội lốm đốm đỏ. Hình như là cũng chưa có vùng gọi là đỏ nữa. Lại học HCM. KQ là tốn kém, phiền hà, mất sức và đẩy cơ số các cụ dân phố vào nguy cơ suy giảm sức khỏe.
HCM lập 5 tầng điều trị. Việc phải làm thôi, không thể trì hoãn nữa. Mục tiêu là giảm thiểu nhất số lượng phải điều trị ở tầng 4, 5. Sâu xa là nhân lực, vật lực chính qui không thể đủ phục vụ thậm chí một phần tầng 3 nên lâu dài phải rút về tầng 4, 5 và cần giải phóng tầng 3 cho nhân dân.
Hà Nội chưa thấy ... thực sự chuẩn bị gì ... gần đây nhất có bệnh viện 500 giường của Đại học Y (nếu nhớ không nhầm)
Việc cần làm:
- tuyên truyền liên tục và sâu rộng 5K, áp dụng tuyệt đối, lâu lâu mới thành ý thức được.
- nhanh chóng tiêm vắc xin phủ kín từng phần (địa lý hoặc ngành nghề hoặc kết hợp), tiêm kiểu phân bổ nó lỗ chỗ lắm, không xây được lô cốt xanh
- tổ chức thành lập và huấn luyện các nhóm y tế cơ sở, y tế cộng đồng và/hoặc trung tâm 247 không phải để chữa mà để hỗ trợ, tư vấn người dân, gồm nhóm không triệu chứng, nhẹ, có thể tự khỏi. Mục tiêu giúp dân tự xử ít nhất 50% ca nhiễm, hướng tới 80% số ca
- tổ chức và thiết lập các cơ sở điều trị mức 3, huy động tình nguyện viên, lực lượng địa phương, sẵn sàng hỗ trợ chữa trị số lượng lớn ca nhiễm có triệu chứng, nặng vừa. Mục tiêu xử lý tới 50% ca bệnh không thể tự chữa trị tại nhà và hỗ trợ ca bệnh tại nhà khi có biểu hiện tăng nặng. Tỷ lệ quay vòng ở tuyến này phải cao thì mới có tính sẵn sàng.
- tuyến 4, 5: nặng và nguy kịch, tuyến chữa trị chính qui thiết lập tối đa theo năng lực của các bệnh viện lớn với mục tiêu người bệnh vào đây phải khỏi và điều phối hỗ trợ tuyến 3 giảm ca bệnh tăng nặng, chuyển tuyến. Tuyến này cứ xác định là 5k giường bất biết dịch lớn nhỏ, tỷ lệ lây lan.
- cộng đồng chung tay tài lực, vật lực tốt nhất là 3 sẵn sàng ngay và luôn, dư để đó cũng được, nước đến chân mới nhảy thì lại chạy theo và hiệu quả chắc chắn không bằng đón trước.
Cùng với tiêm chủng, nâng cao đề kháng, nâng cao nhận thức, nâng cao năng lực hỗ trợ và chữa trị, mong rằng Hà Nội có thể cùng lúc vừa đảm bảo chống dịch, vừa đảm bảo sản xuất duy trì liền mạch kinh tế xã hội của thủ đô.
Chúc các cụ mợ và gia đình an lành.

Chỉnh sửa cuối:

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Mô hình này kết hợp với việc miễn phí chuyển khoản của hệ thống ngân hàng có vẻ ổn. Người già thì ưu tiên tiền mặt hoặc nhờ ng thân mua hộ.

bencau

Xe tải
mấy hôm trước thấy trên tivi và báo chí về các con ngõ 1 khu vực lập lên chốt chặn ở các của ra vào khu dân cư ko cho shipper hay người lạ vào khu vực đấy, e thấy cũng hay cũng là một ý tưởng hay khi mà các vùng xanh đấy đc kiểm soát tốt cho cư dân sống trong vùng xanh đấy đc đi lại trong vùng xanh 1 cách thoải mái.
hôm qua em khu nhà e bắt đầu tao lập vùng xanh, bác tổ trưởng có nói là chính người của khu phố cắt cử người trong ngõ luân phiên ra đứng canh chốt, nhưng có điều băn khoăn là những con người đấy chưa ai đc tiêm phòng cả ngày nào cũng phải tiếp xúc với rất nhiều shipper liệu như thế quá nguy hiểm cho các tình nguyên viên ra chốt canh hay ko mà các tình nguyện hầu như là các bác lớn tuổi trong khu phố.
chư kể em cứ nghĩ khi lập lên vùng xanh là những con người trong khu đấy đều đc xn âm tính với covid trước thì đấy mới đúng là vùng xanh, đây chỉ thấy thông báo lập chốt kiểm tra ra vào thế là xong, chẳng xn cho người dân gì cả
chốt thì cứ chốt ngày nào cũng có người trong con ngõ đấy đi làm ở đâu đấy trong thành phố này rồi chiều tối lại về nhà, liệu có chắc từng đấy con người đi làm họ có an toàn khi về nhà hay không.
ko có chốt thì họ đi về có tiếp xúc thì cũng chỉ trong phạm vi gd thôi chả may có lây nhiễm virus thì cũng ko phát tán đc ra cộng đồng
còn khi có chốt là người trong con ngõ tiếp xúc nói chuyện với nhau nhiều hơn tạo ra nguy cơ cao hơn
Chỗ em mới được gắn mác vùng xanh. Thấy chả có gì khác trước cả, có cái barie nhỏ đặt đầu ngõ chính để chắn đủ cho 1 xe máy ra/vào chỉ tổ gây tắc ngõ. Mà 1 ngày 24h chắc có người đứng đấy khoảng 30 phút gọi là, vẫn ra không ai hỏi, vào ko ai quan tâm, shipper vẫn vào trong các ngõ ngách bình thường. Chưa kể khu e có đến chục cái ngõ ra vào, móc đâu ra người canh/ trực.
Tóm lại toàn hình thức vớ vẩn!

Phuongraudo

Xe hơi
Nghiện mà không thừa nhận mình nghiện. Chửi không ăn thua nên mới cần những cái chốt vùng xanh này. Nhà người thân em trong SG đang ở vùng xanh xịn (xn 100% dân cư âm tính). Cảm giác an toàn hơn hẳn.
Xét nghiệm 100% xong họ có đi làm không cụ?

Kính các bác,

Từ đầu thớt đến giờ nhiều bác đề nghị BĐH giữ thớt, nhiều bác đề nghị khóa thớt, nhiều bác hoài nghi thớt bao lâu thì xóa.
Về góc độ cá nhân em hay các thành viên BĐH khác. Cũng giống các bác, cũng muốn biết thêm về tình hình dịch bệnh một cách "khách quan" nhất. Nhất là thông tin đến từ chính những thành viên diễn đàn đang sống ở tâm dịch Sài Gòn - Bình Dương và các tỉnh xung quanh. Nên các bác có thể yên tâm, thớt này sẽ không bị xóa, và sẽ được dọn dẹp trông nom của nhiều thành viên BĐH.

Để BĐH không phải liên tục xóa còm, rút thẻ, cũng như để các thành viên khác không khó chịu khi đọc những còm không liên quan.
BĐH đề nghị các bác vào thớt không đưa các vấn đề, không liên quan đến thớt, đưa những thông tin về chính quyền, về dịch bệnh các nơi khác, về chữa trị, về vaccine vvv... Và đặc biệt không đưa tin ảnh từ các hội nhóm, FB, Zalo hay kể cả các tin, ảnh từ báo chí chính thống. Các bác muốn đưa, bàn luận các vấn đề đấy thì mời các bác vào các thớt đã có sẵn, để đưa tin, để bàn., để tránh bị thẻ phạt.

BĐH mong muốn đây là thớt đưa tin, ảnh chân thật nhất, người thật, việc thật về cuộc sống, con người, về tình hình dịch bệnh trong tâm dịch.

Ngoài tin, bài, ảnh của bác chủ thớt. BĐH đề nghị, mong muốn các bác đang ở trong tâm dịch cố gắng đưa những tin, bài, ảnh chân thật nhất do chính các bác thấy, chứng kiến, chụp. Để các thành viên ở diễn đàn được rõ hơn về dịch bệnh. Xin trân trọng cảm ơn các bác!

hstm

Xe tải
Xét nghiệm 100% xong họ có đi làm không cụ?
Ít nhất người dân cũng nâng cao ý thức giữ gìn hơn khi đi ra ngoài.
Dân mình cứ phải kt thì mới tốt lên đc. Không thể kêu gọi chung chung.
Nói chung là cũng có tác dụng.

vitbau

Xe tải
Chúng ta đang làm theo kiểu có bệnh thì vái tứ phương.

chandai.toinack

Xe điện
Tình hình là chỗ e e thấy ko hiệu quả:
Nay e đi vườn bứt sung, thấy có chốt, nãy đi vòng sau nhà để mua thuốc cũng có chốt vùng xanh. Tuy nhiên:
- Cả 2 chốt vùng xanh này, cỡ 5 ông ngồi tụ tập nc với nhau, và khổ nhất, là 3/5 ông tụt khẩu trang ra nói chuyện.
- Phía mặt trc nhà em nhà e thì dân đi ít, nhưng chỗ vòng sau nhà, là khu dân đi rất nhiều. Mỗi lần dân đi qua laik tạt vào hỏi han, lại đúng nói chuyện, lại tụt khẩu trang.
- Thuốc: Như e đi mua, nhà thuốc đóng cửa, chỉ đứng ở ngoài tường nói với vào, ko dc vào trong, đưa tiền và hàng qua khe. Tuy nhiên. E đi mua mấy thuosoc phòng thì e mua theo đơn và là phòng ngừa chứ ko phải mua uống liền, chủ yếu mua mấy vitamin và C.

Còn nay gặp 1 chị, mua hẳn thuốc cảm ho, khạc có đờm cho chồng ( vì ch bán thuốc có hỏi triệu chứng), mà mẹ ui, cái đoạn bên này đi vào trong, htrc vừa có 3 ca f0. Lần trc e đia mua thuốc quay đầu xe ra là gặp xe cấp cứu áo bảo hộ đi vào, tối đó báo 3 ca. Rứa mà dân chán ko buồn nói.
- Nha trang ( ko kể Diên khánh) phong toả 16 phường xã, mà ca f0 từ sáng tới trưa nay là 99 ca trong khu dân bị phong toả. Ko hiểu nếu ko ptoa và nhong nhong ra ngoài nữa thì ko biết ntn.

coquay

Xe container
Chỗ em mới được gắn mác vùng xanh. Thấy chả có gì khác trước cả, có cái barie nhỏ đặt đầu ngõ chính để chắn đủ cho 1 xe máy ra/vào chỉ tổ gây tắc ngõ. Mà 1 ngày 24h chắc có người đứng đấy khoảng 30 phút gọi là, vẫn ra không ai hỏi, vào ko ai quan tâm, shipper vẫn vào trong các ngõ ngách bình thường. Chưa kể khu e có đến chục cái ngõ ra vào, móc đâu ra người canh/ trực.
Tóm lại toàn hình thức vớ vẩn!
Khu nhà e có 4 cổng họ khoá 2 cổng vào, thế là chỉ còn 2 cổng có người ngồi trực
Lên vùng xanh đc 2 hôm thì thi thoảng trong ngõ lại có người đi bộ ra ngó xem chốt như nào
các cụ thì trc hút thuốc trong nhà từ khi có chốt là mở cửa đứng hút ở ngoài cho thoáng.

Matizcoi

Xe cút kít
Chốt ngõ ngách vùng xanh là tự phát hay của chính quyền thế các cụ, em hỏi vậy vì nhỡ đâu mấy bác canh ngõ ngách của "blue zone" mà dính covid thì còn biết chỗ mà chửi ;))