harman_kardon

Xe điện
Như ảnh em đưa là ở Đan Mạch (không chính thức vì nó chỉ là từ fb).
Ai dám đưa thông tin chính thức cái này hả cụ.
Những hình ảnh đó là sự giả dối hoàn toàn. kiểu như VN ý, tiếc là bên này họ chưa có chế tài kiều như ở VN.

Rong rêu

Xe điện
không bh có chuyện đó sảy ra đâu cụ, họ chỉ test khi mình có dấu hiệu chính xác. bên em thuốc và đồ ăn 3 bữa mang tận cửa, nếu là người bị nhiễm. chỉ khi nặng họ mới cho xe cứu thương đến chở vào viện thôi.
Cụ nhầm lẫn hoàn toàn. nếu ở mỹ thì em ko rõ, chứ EU bảo hiểm ý tế là bắt buộc toàn dân. ai cũng có hết nếu sống hợp pháp.
Bảo hiểm thì đương nhiên là có, nhưng với tình hình EU hiện nay thì có như ngồi trên đống lửa không cụ?

Havo

Xe điện
Theo thống kê của Ý (ngày 21/3): tỷ lệ tử vong khoảng 7.8%, tập trung chủ yếu ở người trung cao tuổi (số người trên 50 tuổi tử vong chiếm gần 99% tổng số ca):

coindesar

Xe buýt
Cách duy nhất là cách ly tuyệt đối thôi.
Hiện tại Ý đang thực hiện theo cách TQ thực hiện ở Hồ Bắc:
- Thời điểm Ý lockdown có vẻ đã bị trầm trọng hơn thời điểm các thành phố ở Hồ Bắc bị lockdown
- Nhược điểm lây nhiễm trong gia đình ở Vũ Hán sẽ lặp lại ở Ý
- Cách ly nhưng vẫn phải dập dịch, Ý hiện tại không có khả năng vì đội ngũ y tế quá tải và các nước xung quanh đều dặt dẹo. TQ mà tất cả các nơi đều bị như EU hiện tại chắc cũng khó mà dập được gọn gàng như đợt vừa rồi.
Giờ chắc chỉ hy vọng giảm thiểu thiệt hại câu giờ đến mùa hè xem sự thể nó ra làm sao thôi.

harman_kardon

Xe điện
Bảo hiểm thì đương nhiên là có, nhưng với tình hình EU hiện nay thì có như ngồi trên đống lửa không cụ?
Em vẫn đi làm bình thường cụ ah. tình hình lúc này ở khắp nơi đâu đâu cũng vậy. cố gắng hạn chế tối đa ra đường nếu không cần thiết. CP nói nếu muốn nghỉ cứ vc nghỉ, CP lo hết, nhưng thiết nghĩ, mình là người đang sinh sống ở đây, lúc này là lúc đất nước đang cần mọi người chung sức vượt qua giai đoạn khó khăn này, mình khỏe mạnh thì nên đi làm, góp chút sức lực vận hành đất nc . Hãng em là tập đoàn đa quốc gia. nếu ai cũng nghỉ thì không chỉ đất nước mình đang sinh sống mà các nước khác cũng ách tắc hết. nhất là các nhà kho bến cảng rất cần vận chuyển hàng hóa. thiếu vật tư bên em thì không thể tiếp tục đc. nó cũng là 1 mạch máu đang lưu thông trong cơ thể vậy thôi.

Rong rêu

Xe điện
Em vẫn đi làm bình thường cụ ah. tình hình lúc này ở khắp nơi đâu đâu cũng vậy. cố gắng hạn chế tối đa ra đường nếu không cần thiết. CP nói nếu muốn nghỉ cứ vc nghỉ, CP lo hết, nhưng thiết nghĩ, mình là người đang sinh sống ở đây, lúc này là lúc đất nước đang cần mọi người chung sức vượt qua giai đoạn khó khăn này, mình khỏe mạnh thì nên đi làm, góp chút sức lực vận hành đất nc . Hãng em là tập đoàn đa quốc gia. nếu ai cũng nghỉ thì không chỉ đất nước mình đang sinh sống mà các nước khác cũng ách tắc hết. nhất là các nhà kho bến cảng rất cần vận chuyển hàng hóa. thiếu vật tư bên em thì không thể tiếp tục đc. nó cũng là 1 mạch máu đang lưu thông trong cơ thể vậy thôi.
Em ở Úc thì vẫn làm bình thường, mỗi tội siêu thị thì luôn trong tình trạng cháy các mặt hàng thực phẩm.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Cụ nhầm lẫn hoàn toàn. nếu ở mỹ thì em ko rõ, chứ EU bảo hiểm ý tế là bắt buộc toàn dân. ai cũng có hết nếu sống hợp pháp.
Cụ cũng nhầm vì bảo hiểm có nhiều loại, các bạn dhs đa phần bảo hiểm sẽ chỉ được sử dụng khi bị tai nạn. Còn một loại bảo hiểm hàng năm khác có bác sỹ riêng tuy nhiên việc xếp lịch hẹn là cả một câu chuyện rất dài. Và mới chỉ nói đến việc xếp lịch chứ chưa nói đến khám chữa bệnh :)

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Ở châu Âu, mức độ rủi ro không tiếp cận đi dịch vụ y tế của dhs cũng ko khác gì so với dân bản địa đâu.

Nhưng trong thời gian này nghỉ học ko phải lên lớp mấy tháng. Hàng quán cũng đóng cửa, mà đây nơi làm việc kiếm tiền ngoài giờ chủ yếu của các bạn. Sức ép kinh tế, gò bó ở ký túc hay nhà trọ cả tháng trời thì làm sao mà chịu đc. Cho nên giải pháp về vn của đội dhs nhiều khi là bắt buộc và hiểu đc.
Dhs châu âu rất nhiều bạn đi học theo chương trình bằng tiếng anh, nên khi đơn thương độc mã, ngôn ngữ bản địa không sõi, đầu hỗ trợ thì không dùng tiếng anh chưa kể phải chờ đợi rất lâu trước khi có người nhấc máy thì mọi sự khó khăn khi cần trợ giúp mới chỉ bắt đầu.

Rất nhiều dhs ngày được đi học nhìn trời tây cái gì cũng hay, cái gì cũng tốt, qua vụ dịch này thì vỡ mộng toàn tập

harman_kardon

Xe điện
Cụ cũng nhầm vì bảo hiểm có nhiều loại, các bạn dhs đa phần bảo hiểm sẽ chỉ được sử dụng khi bị tai nạn. Còn một loại bảo hiểm hàng năm khác có bác sỹ riêng tuy nhiên việc xếp lịch hẹn là cả một câu chuyện rất dài. Và mới chỉ nói đến việc xếp lịch chứ chưa nói đến khám chữa bệnh :)
Đức, Pháp Bỉ Hà lan.. là bắt buộc phải có BH y tế . chứ ko phải bh tai nạn cụ ạ. em chưa bh phải xếp hàng dài cả. nhất là ở đức. phòng mạch bs tư đầy rẫy. Hà lan sáng gọi trua đi. Pháp Bỉ cũng như nhau cả cụ ạ. duy có ông Anh quốc thì cũng miễn phí, nhưng chớ bệnh vào cuối tuần :D

hocsinhc

Xe tăng
Ý gần 800 người chết ngày hôm qua, thật kinh khủng

harman_kardon

Xe điện
Dhs châu âu rất nhiều bạn đi học theo chương trình bằng tiếng anh, nên khi đơn thương độc mã, ngôn ngữ bản địa không sõi, đầu hỗ trợ thì không dùng tiếng anh chưa kể phải chờ đợi rất lâu trước khi có người nhấc máy thì mọi sự khó khăn khi cần trợ giúp mới chỉ bắt đầu.

Rất nhiều dhs ngày được đi học nhìn trời tây cái gì cũng hay, cái gì cũng tốt, qua vụ dịch này thì vỡ mộng toàn tập
Mời cụ quà Hà lan , Anh , Đức món nào cũng làu nhàu như cháo ạ Pháp thì hơi hạn chế thôi. tiếng Anh bên Đức giờ cũng cực tốt rồi cụ ạ. Bỉ cũng vậy. Anh Đức Pháp thích chơi gì cũng chiều hết.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Dạ, cám ơn bác, em bàn về bảo hiểm y tế ạ vì các bạn dhs để có thể làm được thẻ cư trú bắt buộc phải có bảo hiểm y tế. Em cũng qua Đức rồi, tỷ lệ người Đức nói tiếng Anh là cao đặc biệt các bạn sinh viên nhưng đa phần là ở thành phố lớn.

Bác hãy ra một cái bưu điện nào đó ở Ý, TBN và thử nói tiếng anh đi ạ (2 tâm dịch lớn ở châu âu) và thêm các bạn Pháp với niềm tự hào ngôn ngữ, nghe tiếng anh trả lời bằng tiếng pháp.

Và đó là câu chuyện đời thường chứ không phải là qua tổng đài điện thoại thời bệnh dịch.

Có thể những gì bác nói là đúng với cái nhìn của một người định cư, một người đi làm ở nước ngoài nhưng chưa chắc đúng với các bạn dhs đâu.

lookyoung

Xe tăng
EU là universal health care nên ai cư trú hợp pháp cũng đều được đảm bảo quyền lợi cơ bản trong hệ thống bảo hiểm sức khỏe. Theo tôi biết không có loại bảo hiểm nào chỉ được sử dụng khi tai nạn cả. Nếu cụ có thông tin về loại đó, cụ có thể chia sẻ đc ko?

Khám bệnh gọi điện hẹn bác sỹ gia đình thông thường là trong ngày, chậm lắm là đến hôm sau. Nếu bs gia đình thấy tình hình xấu có thể chuyển vào viện luôn.

Không biết tiếng, ko giao tiếp đc trước hết là lỗi của các bạn dhs, ko thể đổ cho nước sở tại được. Trừ tỉnh lẻ, các thành phố lớn ở EU tiếng Anh dùng được hết, nhất là với đội bác sỹ.

Tây không phải cái gì cũng màu hồng, nhiều cái chuối cả nải nhưng cụ chửi thì phải cho chuẩn.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Mà bác mời em qua Anh làm gì, em biết là Anh thì họ nói tiếng Anh rồi