Mr. Pomelo

Xe tải
Ở đâu cũng có anh hùng
Ở đâu cũng có người khùng, người điên.
Ngồi đọc báo mà tức. Có bà kia vô cửa hàng thực phẩm ở bang Pennsylvania rồi ho khạc lên mấy thực phẩm đang trưng bày làm chủ tiệm phải đem bỏ hết hàng hóa trị giá $35000. Còn bà kia bị đi ăn cơm cân. Thiệt khùng hết chỗ nói.

Henry 27

Xe tăng
Em không biết trả lời thế nào để đúng ý cụ muốn hỏi nên em hỏi lại cụ một câu nhé. Tại sao lại đóng cửa trường học, nhà hàng, khách sạn, quán Cafe?
Trường học, vì học sinh còn bé, ý thức bảo vệ sức khỏe kém. Nhà hàng, khách sạn, cafe nó là chỗ chơi, đóng thì chỉ thiệt hại cho ông chủ quán. Còn nhà máy công xưởng nó là phục vụ cho nền kinh tế. Giờ đóng hết nhà máy lấy đâu ra mỳ tôm, trứng,...?

kites1

Xe điện
Ở đâu cũng có anh hùng
Ở đâu cũng có người khùng, người điên.
Ngồi đọc báo mà tức. Có bà kia vô cửa hàng thực phẩm ở bang Pennsylvania rồi ho khạc lên mấy thực phẩm đang trưng bày làm chủ tiệm phải đem bỏ hết hàng hóa trị giá $35000. Còn bà kia bị đi ăn cơm cân. Thiệt khùng hết chỗ nói.
Chắc là lại kiểu câu view điên khùng để đăng lên mạng .

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết trả lời thế nào để đúng ý cụ muốn hỏi nên em hỏi lại cụ một câu nhé. Tại sao lại đóng cửa trường học, nhà hàng, khách sạn, quán Cafe?
Cụ lại chém ẩu ròi. Nó là suy đoán không có căn cứ của cụ. 12 củ và lên phường uống nước chè đấy :D
Tôi mạn phép anh Chung con trả lời bác Lemica nhé:
Những gì không thiết yếu cho cuộc sống hàng ngày, nên đóng, đặc biệt khi nó là chỗ tập trung đông người và / hoặc không gian kín. Phòng Gym là 1 ví dụ, khá cần thiết nhưng không gian cực kỳ kín.

Còn đi làm, còn trên cả Thiết yếu, nó phục vụ các Nhu cầu thiết yếu khác, bao gồm ăn ngủ ụ ị.

Tất nhiên, bác sẽ bảo, nhân sự nhà hàng + caffe sẽ đói + thất nghiệp: Đúng vậy, sẽ có ai đó thiệt thòi.
Và họ sẽ bù đắp, nhưng cái chắc chắn là Chính quyền phải hy sinh vài mạng để cứu / bảo vệ nhiều mạng hơn.

Sáng nay, 27Mar, tôi hứng chí đi ăn sáng (bình thường thì bỏ).
Lượn khắp nơi và đóng cửa khắp nơi, khu Nam và Bắc Thành Công.
Khu Thành Công mà còn phải đóng thì các bác thấy nó serious như thế nào.

Trưa nay nhịn đói là chắc rồi, may là tôi quen với việc bỏ cả bữa sáng + bữa trưa rồi.

Sao Mai

Xe tăng
Em không biết, thông tin chính thức chắc không có, chỉ hóng qua các kênh mạng xh thì chưa thấy gì cả.

Năm sau em qua đó làm việc, hy vọng năm sau là ổn.
Sao lại chưa cụ, sơ sơ 2 cụ người Mỹ gốc Việt ở viện dưỡng lão chết vì Ncov, bệnh nhân Nga Nguyễn ở Anh là chị của bn 17 ở Việt Nam nhiễm. Báo chính thống đăng rồi mà

Lemica

Xe tăng
Cụ lại chém ẩu ròi. Nó là suy đoán không có căn cứ của cụ. 12 củ và lên phường uống nước chè đấy :D
Hic, giờ lại kỳ thị cả nhận định / quan điểm cá nhân cơ ạ? Lý do nhận định em đã cung cấp rồi, cụ có thể không đồng ý hoặc có quan điểm khác thì mời phản biện. Đây là diễn đàn cần có nhiều quan điểm và tranh luận.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Mỹ thì vượt Tàu về tổng số ca mắc. Ý thì ngang Tàu, TBN và Đức sẽ đuổi kịp Tàu chỉ còn là đơn vị ngày.
Số người chết vì covid 19 thì Ý đã hơn gấp đôi Tàu, TBN vượt xa Tàu. Anh, Thụy Sĩ đang trên dốc.
Không cãi được, hệ thống chống dịch của Phương Tây có vấn đề nghiêm trọng. Hệ thống tuyên truyền kém? Ý thức dân chúng kém? Hay trình độ y bác sĩ? Năng lực chính quyền kém?
Nạn dịch này không ngờ ảnh hưởng lớn đến thế giới ghê gớm thế, không chỉ về sức khỏe, kinh tế mà cả hệ thống chính trị. Các nước PT phải soi lại mình và chắc chắn, sẽ có một cuộc cải tổ.

selfer

Xe buýt

kites1

Xe điện
Các cụ / mợ mang khẩu trang vải thấy có dễ thở hơn khi mang khẩu trang y tế không?

Dark Man

Xe buýt
Ý tử vong trung bình 700 ca 1 ngày à :(
Tây Bán Nhà đạt độ tử trung bình bằng Ý
US tốc độ lây lan bỏ xa bằng hữu, tương lai chẳng biết tốc độ tử có cạnh tranh với ông Ý ko ?
Em nghĩ cạnh tranh tốt, dân số US ko già bằng Ý nhưng béo phì kèm theo bệnh lý nền chắc là nhiều hơn + số ca nhiễm nhiều hơn hẳn Ý nên tầm 10 ngày nữa chắc số ca tử vong hàng ngày sẽ vượt Ý vì người bệnh sẽ rơi vào tình trạng nặng sau 7-10 ngày nhiễm bệnh.

Mr. Pomelo

Xe tải
Cụ cho em xin cái link bệnh viện ở Vancouver WA kêu gọi may khẩu trang với. Cụ có biết lấy nguyên vật liệu ở khu vực nào không? Nếu gần thì để em đi mua máy may về để chung tay cùng mọi người.
Đây Cụ, Nhưng hôm nay lại bảo không cần nữa do các nhà máy đã tăng cường sản xuất nên đáp ứng đủ nhu cầu.
Cụ ở Vancouver?
Còn cái này là ở Salem-Oregon

Chỉnh sửa cuối:

Lemica

Xe tăng
Trường học, vì học sinh còn bé, ý thức bảo vệ sức khỏe kém. Nhà hàng, khách sạn, cafe nó là chỗ chơi, đóng thì chỉ thiệt hại cho ông chủ quán. Còn nhà máy công xưởng nó là phục vụ cho nền kinh tế. Giờ đóng hết nhà máy lấy đâu ra mỳ tôm, trứng,...?
Tất nhiên là các lĩnh vực thiết yếu vẫn hoạt động. Như ở bên Ấn độ có 10 lĩnh vực được loại trừ được coi là thiết yếu. Samsung Ấn Độ, nhà máy sản xuất điện thoại lớn nhất thế giới đã đóng cửa từ đầu tuần rồi, khi đó Ấn độ có 350 ca trên 1,3 tỉ dân.

edc

Xe lăn
Hic, giờ lại kỳ thị cả nhận định / quan điểm cá nhân cơ ạ? Lý do nhận định em đã cung cấp rồi, cụ có thể không đồng ý hoặc có quan điểm khác thì mời phản biện. Đây là diễn đàn cần có nhiều quan điểm và tranh luận.
Cụ đưa ra quan điểm hay nhận định thì phải có Căn cứ. Vậy cụ dựa trên căn cứ hay báo cáo nào nào để đưa ra Nhận định? :D

vietpq75hanes

Xe container
Xin chia sẻ tâm trạng với các cụ, các mợ bị ảnh hưởng nặng nề mùa dịch, E thì vẫn giữ được việc, nhưng thu nhập giảm, gấu nhà E làm ở bệnh viện nên giờ này đang căng sức chuẩn bị cho tình huống xấu nhất (hy vọng nó đừng diễn ra).
Năm nay kinh tế buồn, gia trong gia đình ko có người mắc covid là dầy phúc rồi.
Cố gắng hết sức giữ mình qua mùa dịch dã này thôi!!!
😭😭😭

mihkun

Xe tăng
Mỹ thì vượt Tàu về tổng số ca mắc. Ý thì ngang Tàu, TBN và Đức sẽ đuổi kịp Tàu chỉ còn là đơn vị ngày.
Số người chết vì covid 19 thì Ý đã hơn gấp đôi Tàu, TBN vượt xa Tàu. Anh, Thụy Sĩ đang trên dốc.
Không cãi được, hệ thống chống dịch của Phương Tây có vấn đề nghiêm trọng. Hệ thống tuyên truyền kém? Ý thức dân chúng kém? Hay trình độ y bác sĩ? Năng lực chính quyền kém?
Nạn dịch này không ngờ ảnh hưởng lớn đến thế giới ghê gớm thế, không chỉ về sức khỏe, kinh tế mà cả hệ thống chính trị. Các nước PT phải soi lại mình và chắc chắn, sẽ có một cuộc cải tổ.
Hỏi nhiều nhưng rất quan trọng thì không thấy cụ thắc mắc:
Dân châu Âu tuổi thọ trung bình là bao nhiêu?
Họ đã bị động ra sao trong việc cách ly?

Nhạc

Xe container
Thằng Anh vẫn quá bảo thủ. Số người từ Anh về Việt Nam bị nhiễm đang nhiều nhất; số người nhiễm tại Việt nam, tỉ lệ có liên quan đến Anh cũng nhiều nhất nhì. Số người chết của thằng Anh, đến ngày 27.3 đang đứng thứ 7.
Người Anh vốn phớt đời, bảo thủ.

kites1

Xe điện
Xin chia sẻ tâm trạng với các cụ, các mợ bị ảnh hưởng nặng nề mùa dịch, E thì vẫn giữ được việc, nhưng thu nhập giảm, gấu nhà E làm ở bệnh viện nên giờ này đang căng sức chuẩn bị cho tình huống xấu nhất (hy vọng nó đừng diễn ra).
Năm nay kinh tế buồn, gia trong gia đình ko có người mắc covid là dầy phúc rồi.
Cố gắng hết sức giữ mình qua mùa dịch dã này thôi!!!
😭😭😭
Cụ cứ chuẩn bị tư tưởng sống cùng con Corona nầy đi. Chuẩn bị đầy đủ thức ăn cho gia đình, tránh ra đường nếu không cần thiết.

Mợ ấy làm trong ngành y tế thì đã hiểu cách phòng bệnh cho mình .

Cơn dịch nầy rồi sẽ phải đi qua cụ ạ . Chúng ta cùng nhau cố gắng lên. Hy vọng VN vẫn có thể khống chế tốt được con số người lây nhiễm . nếu được thế thì em mừng cho các người dân bên VN.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Ko tèo đc đâu vì làm gì có ai dám động vào 1 đống kít của chum ...kkk
Dân nó lật thật đấy cụ à.
Một người bạn em là y tá ở Mỹ, ngay sát DC, cho biết hôm qua bạn ấy phải chăm 3 ca dương tính mà chỉ có duy nhất 1 khẩu trang y tế. Đeo từ sáng đến tối rão hết cả chun nhưng không có để thay, đang phải kêu gọi cộng đồng ai có thì quyên góp để bạn ấy và đồng nghiệp sử dụng. Nếu không có thì sẽ đành xin nghỉ vì đang phải nuôi con nhỏ :((
Trump nó đã cố tình hạ mức độ nghiêm trọng vì lý do bầu cử và kinh tế khiến Mỹ hoàn toàn bị động.

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
QD VN sẽ k làm thế cụ ạ. Nhiệm vụ này giao BTL CSCD kết hợp với CS địa phương phù hợp hơn.
E tưởng chống dịch như chống giặc, mà chiến đấu với giặc dịch thì phải là các đc bộ đội chứ, nhìn thấy các chú bộ đội có khi dân mình chấp hành tốt hơn ấy cụ ạ.