Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Sai hoàn toàn cụ ơi.

Nhiều cụ trong đây nhầm lẫn máy trợ thở (non-invasive ventilator) và máy thở xâm lấn (invasive ventilator).

Nôm na thế này: máy trợ thở là máy dùng trong trường hợp cụ vẫn tự thở được, máy chỉ hỗ trợ thêm không khí hoặc ô-xy. Máy trợ thở giá chỉ vài chục triệu đến hơn trăm triệu.

Còn máy thở xâm lấn thì để dùng trong trường hợp hệ hô hấp đã toang nặng, người không thở được nữa mà máy phải thở thay.

Cái cần trong điều trị Covid (mà các nước đều kêu thiếu) chính là cái máy thở xâm lấn chứ không phải máy trợ thở. Mỗi cái máy thở đó bao gồm rất nhiều công nghệ bí quyết và giá phải cả tỉ đồng.

Không có bất cứ một công ty nào có thể tự nhiên sản xuất được máy thở, kể cả đại gia công nghiệp như Ford hay GM. Để có thể sản xuất được máy thở, họ phải hợp tác với các công ty máy thở gạo cội: Ford với eVent và GM với GE HealthCare.

Việt nam lấy đâu ra hãng nào để hợp tác?
vâng các cụ thấy cứ ventilator là bụp thôi, cái này nó chuyên sâu. Báo nó còn kêu chia ống thở ra được cơ mà cụ!

K_Grab

Xe tải
Em vừa đọc thấy tòa chung cư ở Thanh hà bị phong tỏa, cách ly lúc 3h sáng.

Liên tưởng thấy bao nhiêu bất tiện khi bị cách ly ở chung cư: Vậy nếu lỡ đến chơi ngủ lại nhà ai đó thì phải tiếp tục ngủ ở đó, không được về ạ. Nếu ai đó lỡ bồ bịch dấu diếm thì phải giữ nguyên hiện trường suốt 14 ngày phải không ạ? Lỡ cụ nào đó gọi hàng, giờ "hàng" không về được, phải ở lại đó cả 14 ngày thì cụ đó phải trả bao nhiêu?

tiểu rắt

Xe tải
Cụ nên rút lại câu dân mình ý thức kém, do chính cái suy diễn không căn cứ của cụ.
Ở bm Mỗi bn 01 phích màu đỏ, và chỉ phích đó mới đổi được phích đầy nước nóng.
Sanhpon có cây nước nóng, cụ có thể ra lấy 10 phích để quanh giường cũng ok nếu cụ có phích
Chính vì cái ý nghĩ có thể lấy 10 phích để đầu giường như cụ nói nên e mới cho là đại bộ bận ý thức còn kém. Nếu cứ mỗi người lấy 2-3 phích thì bao lâu mới tới lượt Với số lượng đông như ở BM, và khi lấy được còn đủ nóng không? Mùa đông lạnh người ta lấy tranh thủ để tắm, để gội

[/QUOTE]
Cách đây 2 năm nhà em vào Bạch Mai thì nước nóng miễn phí mà, chỉ đặt cược 100K/phích, ra viện trả phích lấy lại tiền
Vâng cụ thế nên em bảo phích vẫn tiện. Hỏng, mất phích phải đền - có trách nhiệm. Nếu free em nghĩ chỉ 1 phích 1 ngày ai dùng nhiều hơn thì trả thêm . Còn cây nóng lạnh thì đông như BM có lẽ tới lượt mình nước không còn đủ độ nóng nữa mọi người và cũng không tiện bằng phích nước.

mmxhung

Xe điện
Chỉ cần chữa khỏi, mà không cần nằm viện, là dân yên tâm,

Nhiễm cúm, bỏ 300k-500k mua liều thuốc, uống trong 5-7 ngày khỏi.

Vừa nhanh, vừa có kháng thể "miễn dịch cộng đồng" :)):))
Đấy là người khỏe mạnh thôi. Còn người già, người ốm yếu... nếu nhiễm virus mà không được nhập viện điều trị thì toi mạng ngay.

hako

Xe tăng

General Motors
General Motors cho biết họ sẽ hợp tác với công ty Ventec Life Systems có trụ sở tại Washington để sản xuất máy thở tại chính nhà máy sản xuất linh kiện điện tử, với công suất 10.000 chiếc, thậm chí là 200.000 chiến mỗi tháng. GM cũng sẽ chế tạo mặt nạ phẫu thuật tại cơ sở Warren, Michigan, bắt đầu từ đầu tháng 4 với sản lượng 50.000 mặt nạ mỗi ngày.

GM đang đẩy mạnh "dự án V" để sản xuất thiết bị y tế.
Ford
Ford Motor sẽ hợp tác với GE Health để mở rộng sản xuất máy thở của GE. Ford cũng sẽ hợp tác với 3M Co để tăng cường sản xuất mặt nạ phòng độc của 3M, đồng thời phát triển một mẫu đơn giản hơn sẽ được chế tạo trong nhà máy của Ford. Nhà sản xuất ô tô này cho biết họ cũng có thể chế tạo tấm chắn mặt tại một nhà máy ở Michigan với tốc độ lên tới 100.000 sản phẩm mỗi tuần.

Nếu với 200.000 chiếc mỗi tháng mà mình kiềm chế để dịch chậm lại thì cũng không phải là vấn đề lớn. Bệnh nhân bị thở máy chỉ tầm 10%

xichlo3banh

Xe tăng
Em đã từng ăn chờ ở chực trong khoa hô hấp và ICU bạch mai gần một tuần chỉ để đánh giá việc dùng máy thở nên em nói thế này các cụ cứ bình tĩnh. Nếu lãnh đạo nào bảo mình đang có 4000 máy thở thì em cam đoan luôn là không đến 2000 cái có thể sử dụng được. Em đã từng vào một khoa có 10 máy thì 5 máy đang đi sửa, 2 máy vừa hỏng và chỉ còn 3 máy dùng được. Còn về sản xuất thêm máy thì trừ khi các công ty sx họ chuyển giao công nghệ thì may ra làm được mấy cái cpap bipap, chứ mấy cái invasive thì chắc dân ta phải tiến hoá lên thêm nấc nữa mới làm được ạ.
Cụ có tài liệu nào về máy thở không cụ ơi? Cháu xin cho sinh viên học tập ạ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Có đầu tư cho nội lực trong nước nghiên cứu chế tạo đâu. Toàn các gói mua sắm thầu bè, buôn bán là nhanh gọn. Muốn nghiên cứu sx thì bị gạt ngay vì thế giới nó làm rồi. Nghiên cứu làm gì nữa. Giờ chỉ đợi thằng hàng xóm nó cho và đổi trác lại cái gì cho nó thôi (giá thì chắc là sẽ đắng lòng). Bs nhìn thấy đồ do ae Việt nam làm thì chế lên chê xuống, thích dùng hàng G7 cơ.
Ae nghiên cứu bỏ công làm xin kinh phí thì khó hơn lên trên giời đó bác.
Nghiên cứu chế tạo thì làm từ cái nhỏ trước, cái máy thở này nhiều nước công nghiệp phát triển còn chưa làm nổi. Việt Nam đừng có mơ vội.
Đồ Việt Nam nói thật đến cái giường bệnh nhân làm cũng như mứt nên bác sỹ chê không có gì lạ.
Dùng hàng G7 vì độ chính xác cao, ít tai nạn nghề nghiệp. Mạng người chứ có phải cỏ rác đâu.

chachipheo

Xe buýt

Liên tưởng thấy bao nhiêu bất tiện khi bị cách ly ở chung cư: Vậy nếu lỡ đến chơi ngủ lại nhà ai đó thì phải tiếp tục ngủ ở đó, không được về ạ. Nếu ai đó lỡ bồ bịch dấu diếm thì phải giữ nguyên hiện trường suốt 14 ngày phải không ạ? Lỡ cụ nào đó gọi hàng, giờ "hàng" không về được, phải ở lại đó cả 14 ngày thì cụ đó phải trả bao nhiêu?

Đây cũng là vấn đề nan giải cụ nhỉ ? Cách hay nhất là ko gọi hàng trong thời điểm này :D

Cụ đừng dạy người 30 Làm ngành Y.
Đây chưa lẫn đâu.
Nên đọc kỹ những điều người khác viết sẽ có lợi hơn việc nhanh tay :D
Em có được trả phí đâu mà đi dạy cụ.
Thớt đang nói về máy thở nên em mới còm về sự khác nhau giữa thở oxy và thở máy cụ ạ, để mọi người thấy rằng không phải mọi trường hợp đều cần thở máy.
Giọng điệu của cụ thì không rõ cụ làm lĩnh vực gì nhưng chắc chắn không phải là bác sỹ trên 50 tuổi, nghe giống với buôn bán vật tư y tế hơn. Có gì không phải cụ bỏ quá cho.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cha

Có sao, CP nói ai ở yên đó rồi còn gì, không nghe theo thì phải chịu, kêu ca gì.

Vova

Xe container
Cập nhật con số luôn đi sau đấy làm gì, ở Anh giờ cả triệu ca nhiễm nhưng nó không thèm test thì lấy đâu ra để cập nhật.
Dạo đầu đợt dịch em còn quan tâm đến thống kê, chứ sau đó em nghĩ là chẳng có ý nghĩa. Đơn giản là do có quá nhiều sai số. Lý do bởi một số nước thì mập mờ, toàn đưa số liệu dựng (tiêu biểu là Trung Quốc), nhiều nước thì không thèm xét nghiệm, hoặc chỉ xét nghiệm người có triệu chứng rõ ràng, còn vô số nước nghèo thì có muốn xét nghiệm cũng không làm được. Thế nên giờ chắc chỉ có giới làm nghiên cứu về Y tế cộng đồng là còn nỗ lực đi tìm số liệu thực để nghiên cứu, chứ dân thường gọi là biết cho có thôi.

Nhân tiện em lấy cái ví dụ tiêu biểu luôn:

Dân Vũ Hán tin 42.000 người chết vì Covid-19

phamhungbs

Xe điện
Em góp mấy ảnh khu nhà em, phố Mùa Đông buồn thật, mong mọi thứ sẽ sáng rõ hơn.

nhatld

Xe tăng
Các Cụ có nghe ngóng tin gì về hạn chế họp chợ ko ạ? mấy bà bán hàng xung quanh khu em đang kháo nhau.

Hooks

Xe tăng
CƯ DÂN "XÓM CHẠY THẬN" VÀ NHỮNG BỆNH NHÂN PHẢI CHẠY THẬN NHÂN TẠO ĐÃ CÓ THỂ YÊN TÂM ĐIỀU TRỊ

Hiện nay trung bình 1 ngày có khoảng 400 ca chạy thận tại BV Bạch Mai. Để phân luồng kiểm soát đảm bảo công tác cách ly y tế, tránh lây nhiễm chéo, Công an Quận Đống Đa đã bố trí lối đi riêng cho các bệnh nhân chạy thận:

* Mở thêm cổng số 2 cùng trên mặt đường giải phóng cách cổng chính 150m ( gần gầm cầu vượt)

*Tổ chức các chốt trực cả ngày, thiết lập hàng rào barie cả bên ngoài và trong bệnh viện, tách lối đi riêng, giãn cách 2m, tránh tiếp xúc gần.

*Bố trí ghế ngồi chờ cho bệnh nhân già yếu. Ưu tiên bệnh nhân phải ngồi xe lăn.

*Quy định qua chốt phải kiểm tra giấy tờ, ghi lại thông tin cá nhân mới được vào viện.

*Tất cả các trường hợp sau khi chạy thận ra về phải khử khuẩn, và phải được bệnh viện lấy mẫu xét nghiệm covid 19 trước đó.
Đồng thời Bệnh viện Bạch Mai cũng đã điều chỉnh, dãn cách các ca chạy thận để giảm tải việc vào viện cùng lúc gây ùn ứ trước cổng.

Cảm ơn Quận Đống Đa

Ghi nhận của pv Thời sự -Hanoitv tại hiện trường

mocmit

Xe tải

“Trao đổi với PV về trường hợp trên, một vị lãnh đạo chi nhánh dịch vụ nhà ở Thanh Hà cho biết, cô gái trên đến nhà bạn chơi ngày hôm qua (29/3) và nghỉ qua đêm tại đây.”
Vấn đề cụ lo báo đã nêu

HPTA

Xe tải
Em có thắc mắc về ca nhà báo trong công bố hôm qua. Người này bị nhiễm do phỏng vấn bệnh nhân. Báo không viết rõ phỏng vấn khi bệnh nhân đã bị cách ly hay lúc đang ủ bệnh (chưa phát hiện ra). Nếu phỏng vấn người đã biết bị mà đồ bảo hộ thế nào sao để bị nhiễm.
Vì phỏng vấn không cần tiếp xúc gần hoặc trực tiếp như các bác sỹ, y tá.
Cụ nào có thông tin về ca này không.