Trai_Nam

Xe tải
Có cụ đưa cái link kèm ảnh mà toàn chữ Ả rập nên em đọc không được. Nhưng nhìn sơ qua thì dùng mạch Arduino. Em không chê sự cố gắng cụ các cụ ấy mà em còn muốn các SV hãy làm những sản phẩm demo như vậy để tăng kiến thức của mình.

Trở lại phần linh kiện dùng để sx máy thở thì có cụ nói : tại sao bên này tốn có 100$ để mua nguyen liệu, tại sao mình phải bỏ ra 50K$ để mua 1 cái máy thở nhập từ USA hay EU. Thì nếu như vậy thì quá đơn giản, ai cũng có thể mua cái board Arduino xong gắn mấy thứ khác vào thì chẳng mấy chốc ta thành triệu phú :D. Nhưng nếu các cụ có chút kiến thức về linh kiện điện tử thì các cụ sẽ nghĩ khác đi. Thí dụ 1 con chip dân dụng giá 100$ thì con chip dùng trong quân đội nó đội giá ít nhất 10 lần. Các linh kiện dùng cho máy thở nó càng khắc nghiệt hơn về tiêu chuẩn hơn đồ dân dụng rất nhiều lần để có được biên độ sai số rất thấp.

Đến đây sẽ có các cụ đưa ý kiến vậy tai sao ta không đặt mua board Arduino với các linh kiện với biên độ sai số thấp. Như thế ai cũng nghĩ ra được, nhưng vấn đề board cho dân dụng khác với TBYT đó là độ trễ, nhiễu. Các hãng trả tiền nghiên cứu cho phần này rất nhiều để khắc phục được các nhược điểm trên.

vnposh

Xe điện
Khả năng lây lan không kiểm soát trong cộng đồng chưa các cụ?
Nếu ai trả lời cụ "Chưa" thì là người chủ quan, nóng vội. Nếu ai trả lời "Rồi" thì lên công an phường ủng hộ cho chống dịch bao nhiêu cũng được, mức sàn là 7 - 15 triệu đồng. :D

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ không hiểu máy thở và máy trợ thở là hai cái khác hẳn nhau rồi.

Máy trợ thở đơn giản (kiểu hỗ trợ 1 phần hô hấp) thi đơn giản, VN gắng cũng SX được.

Nhưng cái cần cho điều trị Covid là máy thở xâm lấn (invasive ventilator) thì VN không thể SX được, nói vậy cho nhanh.

Đừng chê bai tiến sĩ, sinh viên... VN vì cả thế giới chỉ có 4 nước SX máy thở xâm lấn là Đức, Mỹ, Anh và Thụy sĩ.
Em giả sử giờ cụ bị covid + và cần máy thở , mà ko có vì các nc khác ko bán , số lg thì có hạn .. vậy cụ sẽ chấp chết đúng ko ? Hoặc anh hùng hơn , cụ sẽ nhường máy thở cho ông bên cạnh và cụ ra đi thanh thản . Lúc đó cụ cần máy trợ thở hay máy thở ???

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Chỉ khi không thở được mới cho nhập viện, người thân sống bên cạnh vẫn sinh hoạt bình thường, mắc bệnh cho thuốc uống về nhà sống chung với gia đình như bình thường, với đà này chắc chắn họ sẽ không kiểm soát được, và rất nhiều nhân mạng phải ra đi oan uổng. Bậy nhất bọn bài người Á nhất là TQ, dưới tàu điện ngầm chúng đạp vào lưng, ông lão bỏ khảu trang thì bị đấm vào mặt, các đảng phái thì đổ lỗi cho nhau. Nước mỹ của lão Trăm Toang thật rồi.

Trai_Nam

Xe tải
Làm sao để làm ra cái máy thở em thấy quá khó, thông khí cho 4 bệnh nhân viêm phổi trên cùng 1 máy thở em cũng k làm được, tuy nhiên 2 bệnh nhân thì có vẻ khả thi hơn, việc bây giờ là sản xuất là có cái ống chữ T và cái filter bé hơn kích thước hay dùng bây giờ
Ơ mợ chưa bỏ ý định chia à. Theo em chia 2 thì còn có thể chứ chia 4 hay 9 thì thật bó tay, nhưng em cũng mong học hỏi từ cách chia 4 ,9

thandieuvh

Xe hơi
Tốt nhất là ko nên tranh cãi và làm to chuyện lên cc ạ. Ta nên thông cảm vs đội ngũ bs và phục vụ cách ly (qđ).

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng vừa được 1 người bạn gửi cho cái link, đại học MIT của Mỹ đã sáng kiến ra cách tạo máy thở bán tự động bằng cách thêm một số vật tư phụ cùng với ống bóp truyền thống. Giá chỉ 100usd thay vì mua máy 30,000usd. MIT nói sẵn sàng chia sẻ kiến thức này cho tất cả mọi người. Đây là 1 tin vui, hi vọng VN ko bao giờ cần phải dùng đến phương pháp này.
Rất hay, em sẽ chia sẻ nó lên các diễn đàn điện tử để mấy chiên za họ làm. Gì chứ mấy cái này vn làm đc.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Có cụ đưa cái link kèm ảnh mà toàn chữ Ả rập nên em đọc không được. Nhưng nhìn sơ qua thì dùng mạch Arduino. Em không chê sự cố gắng cụ các cụ ấy mà em còn muốn các SV hãy làm những sản phẩm demo như vậy để tăng kiến thức của mình.

Trở lại phần linh kiện dùng để sx máy thở thì có cụ nói : tại sao bên này tốn có 100$ để mua nguyen liệu, tại sao mình phải bỏ ra 50K$ để mua 1 cái máy thở nhập từ USA hay EU. Thì nếu như vậy thì quá đơn giản, ai cũng có thể mua cái board Arduino xong gắn mấy thứ khác vào thì chẳng mấy chốc ta thành triệu phú :D. Nhưng nếu các cụ có chút kiến thức về linh kiện điện tử thì các cụ sẽ nghĩ khác đi. Thí dụ 1 con chip dân dụng giá 100$ thì con chip dùng trong quân đội nó đội giá ít nhất 10 lần. Các linh kiện dùng cho máy thở nó càng khắc nghiệt hơn về tiêu chuẩn hơn đồ dân dụng rất nhiều lần để có được biên độ sai số rất thấp.

Đến đây sẽ có các cụ đưa ý kiến vậy tai sao ta không đặt mua board Arduino với các linh kiện với biên độ sai số thấp. Như thế ai cũng nghĩ ra được, nhưng vấn đề board cho dân dụng khác với TBYT đó là độ trễ, nhiễu. Các hãng trả tiền nghiên cứu cho phần này rất nhiều để khắc phục được các nhược điểm trên.
cụ còn biết thế thì nhân tài vn chắc cũng biết . Giờ phút nguy cấp thế này mà ko dốc sức chế tạo thì coi như đến cụ phải sài máy thở thì cụ nên nhường cho ông bên cạnh

Smart sama

[Tịch thu bằng lái]
VN nghèo nên chưa đến 200 ca nhiễm và chưa chết ai nhưng cả nước sốt xình xịch rồi, còn nước người ta hàng chục, hàng trăm nghìn ca nhưng họ giàu nên lấy tiền bù lại thiệt hại về người thôi (riêng gói cứu trợ của Mỹ = GDP Viêt Nam 2019 * 9 rồi)
Hiện nay vẫn khá nhiều nước chưa chết mạng nào. Top 1 - 3 vẫn đang là Latvia, Slovakia, Kuwait đều từ 360-250 ca nhiễm. Campuchia trước đây hay bị chê là bệnh viện còn không có Hunsen phải cầu Việt Nam chữa ấy thế mà hơn 100 ca khỏi 2 3 chục. Chưa chết mạng nào. Ảo. Hình như được bác sĩ TQ buff hồi phục

Hutapu

Xe buýt
Ơ mợ chưa bỏ ý định chia à. Theo em chia 2 thì còn có thể chứ chia 4 hay 9 thì thật bó tay, nhưng em cũng mong học hỏi từ cách chia 4 ,9
chuẩn bị để nếu khi rơi vào khủng hoảng ít nhất cũng có thứ để dựa vào chứ cụ, cách chia 4 em sẽ k bao giờ áp dụng cả, cách chia 2 này thì khả thi hơn nếu đúng tình huống e sẽ áp dụng, cái em cần là mấy mẩu nhựa kia sao cho kín , dễ thao tác, có thể hấp tiệt trùng được

SƠN CƯỚC

Xe điện
Rất hay, em sẽ chia sẻ nó lên các diễn đàn điện tử để mấy chiên za họ làm. Gì chứ mấy cái này vn làm đc.
Hoan hô cụ . Đây mới là nỗ lực vì sự sống còn của dân vn . Còn các ông bảo phải sài máy đức , mỹ , nhật ... thì nếu các ông ý bị covidc+ phải dùng máy thở thì cho các ông ý nằm chờ bao giờ tới lượt .... hít oxy từ máy ngoại

XSim

Xe container
Mọi người đang nói nhiều đến khẩu trang, mặt nạ. Thế còn lây qua các bề mặt thì sao ah? Ví dụ virus dính vào hàng hoá (gồm cả thực phẩm tươi), quần áo, tiền?
Giờ mua hàng làm sao để đảm bảo virus không từ hàng hoá phát tán vào mình?
Cụ làm trong ngành y tế mà còn hỏi thì bọn em biết hỏi ai :D Em thì đơn giản đi mua các thứ về là rửa tay chân mặt sạch sẽ, rau thịt cho vào tủ lạnh không nói, còn các gói bánh kẹo mua về đều phải lau bằng khăn ướt cho sạch rồi cất đi, bánh mì thì nước lại trước khi ăn. Thế không biết đã đủ an toàn chưa nhỉ :)

xda0306

Xe tải
Mọi người đang nói nhiều đến khẩu trang, mặt nạ. Thế còn lây qua các bề mặt thì sao ah? Ví dụ virus dính vào hàng hoá (gồm cả thực phẩm tươi), quần áo, tiền?
Giờ mua hàng làm sao để đảm bảo virus không từ hàng hoá phát tán vào mình?
Giờ cash dùng hàng ngày là mối nguy tiềm ẩn lớn. Em thì sợ em Vi này lâu rồi nên hơi hâm tý là luôn đeo kính bảo hộ và vó chai cồn pha khoảng 60° luôn trong túi. Ko an toàn cái là móc ra xịt xịt. Để 1 chai xịt xịt trước cửa và ai đi về cũng làm ơn xịt xịt rồi vào nhà thay quần áo luôn... hèn tý giữ gôn đc lâu phút nào tốt phút ấy.

rachfan

Xe điện
Em giả sử giờ cụ bị covid + và cần máy thở , mà ko có vì các nc khác ko bán , số lg thì có hạn .. vậy cụ sẽ chấp chết đúng ko ? Hoặc anh hùng hơn , cụ sẽ nhường máy thở cho ông bên cạnh và cụ ra đi thanh thản . Lúc đó cụ cần máy trợ thở hay máy thở ???
Hình như cụ vẫn không hiểu.

Nếu bị covid đến mức cần máy thở thì máy trợ thở là vô ích, đừng đặt vấn đề này ra.

Nhưng máy thở (invasive ventilator) thì hết sức phức tạp, VN và hơn 190 nước khác trên thế giới đều không sản xuất được. Ngay cả Pháp cũng không SX được mà phải trông vào trợ giúp của Đức.

Nếu Pháp còn không SX được trong khi người Pháp đang chết hàng loạt thì VN nên quên đi cụ ợ, tập trung vào phòng dịch.

Em chả biết trình khoa học của cụ thế nào. Nhưng chính tả cơ bản cụ còn nhầm thì chịu cụ : “tạo lên” chứ k phải “tạo nên”nhé.Mà thường người ta dùng “tạo ra” chứ k ai dùng “tạo nên” đâu cụ.
Ko ai nói từ “ tạo lên” cả. Nghĩa của “tạo lên” là gì cụ? “Tạo ra” đồng nghiac với “tạo nên” . Người ta viết đúng rồi cụ còn hạch, lại còn còn sai nữa. Bó tay

GoogleGoogle

Xe hơi
an toàn hay ko an toàn, công tội thuộc về ai thì cũng ko phải phán xét bởi cụ OFFER ạ.
Phán xét là quyền của mỗi người, riêng vụ này bộ y tế và bạch mai quá chủ quan nên để te tua thế này, ông gđ và phó ggd bạch mai chuyên ngành tim mạch, uh thì là bàn tay vàng đấy, nhưng ko giỏi về về sinh dịch tễ thì đừng tinh vi, tinh vi rồi như thế này đây. Mấy ông này phải cách chức ngay và luôn