A98

Xe container
Vâng, em cho là sẽ ko giữ được lâu như lần trước, cứ vài ngày lại có ca nổ. Tuy nhiên thì sẽ nổ đâu dập đấy chứ không cách ly diện rộng nữa.
Cụ có đồng ý với em đâu. Vài ngày lại có ca nghĩa là virus vẫn trong cộng đồng. Em khẳng định chúng ta sẽ chiến thắng hiệp này, và sẽ lại có vài chục ngày trở lên không có ca mới trong cộng đồng.

A98

Xe container
Chỉ hết hoàn toàn các ca bệnh khi virus nó tự nhiên biến mất như MERS với SARS thôi.
SARS tự nhiên biến mất? Cụ đang phủ nhận nỗ lực của WHO, của ngành y tế và chính quyền các nước, trong đó có CP VN đấy.
SARS-1 bị tiêu diệt do thế giới phát hoảng trước độc lực khủng kiếp của virus và dồn sức vào các hoạt động dập dịch.
SARS-2 không độc bằng, nên thế giới không sợ hãi, và để nó thoát, tạo thành dịch toàn cầu.

Alexanderrr

[Tịch thu bằng lái]
Kiểm soát: under control - có bệnh nhân nhưng không lây lan cộng đồng
Dâp tắt: eliminated - không có bệnh nhân, virus tuyệt chủng trong nội địa.
Chúng ta không thể dập hoàn toàn, vì vẫn liên tục có người Việt trở về, và chuyên gia các nước sang, nên luôn có bệnh nhân mới. Mục tiêu của chúng ta là không có virus trong cộng đồng, tức là chúng ta kiểm soát virus, nó chỉ có thể ở chỗ chúng ta bắt nó ở.
Nếu có virus trong cộng đồng thì nó kiểm soát chúng ta, nó lây sang hướng Tây thì ta phải chạy sang Tây để dập.
E ko nói về chuyện dập tắt dc, ai cũng hiểu tình trạng cụ nói hiện nay.
Nhưng cách nói "đang kiểm soát" mà đại diện cq chống dịch nói thì e chưa từng nghe thấy ở đâu cả.

Ennho88

Xe tăng
Sáng nay em vừa được lấy mẫu PCR lần 3 và chụp XQuang ạ. Còn cuộc sống trong này thì hôm nào cũng như hôm nào thôi ạ. Phòng 3 người mỗi người 1 giường. Quanh quẩn cái giường - nhà vệ sinh :(
Cụ có biểu hiện gì của bệnh không?

DMAM

[Tịch thu bằng lái]
SARS tự nhiên biến mất? Cụ đang phủ nhận nỗ lực của WHO, của ngành y tế và chính quyền các nước, trong đó có CP VN đấy.
SARS-1 bị tiêu diệt do thế giới phát hoảng trước độc lực khủng kiếp của virus và dồn sức vào các hoạt động dập dịch.
SARS-2 không độc bằng, nên thế giới không sợ hãi, và để nó thoát, tạo thành dịch toàn cầu.
Thế ý cụ là con người đã tiêu diệt được virus SARS và nó sẽ không bao giờ quay trở lại nữa?
Con người chỉ khống chế được dịch bệnh chứ chưa hề tìm được thuốc điều trị và vắc-xin phòng SARS nhé.

123 Uốn

Xe điện
Gạch thứ 2. Mục 2 điều 1 cụ.
Thế này thì cách ly hết à cụ, không riêng gì Hà Nội, Hải Dương, Bắc Giang ...? vì BYT công bố địa phương có ca là bao gồm cả nơi có ca đang điều trị khi nhập cảnh về, có phân biệt lây nhiễm cộng đồng hay ko đâu.

Cao_Xanh

Xe tăng
Sáng nay em vừa được lấy mẫu PCR lần 3 và chụp XQuang ạ. Còn cuộc sống trong này thì hôm nào cũng như hôm nào thôi ạ. Phòng 3 người mỗi người 1 giường. Quanh quẩn cái giường - nhà vệ sinh :(
Giai đoạn 1 thì CQ HN hỗ trợ mỗi người thuộc diện cách ly bắt buộc 100000 Đ/ngày...Không biết đợt này (HN thay trưởng ban chỉ đạo) có biến động gì không nhỉ??? :-?

bubu08

Xe tăng
SARS 1 lây lan thua xa con này.

DMAM

[Tịch thu bằng lái]
Thế ý cụ là con người đã tiêu diệt được virus SARS và nó sẽ không bao giờ quay trở lại nữa?
Con người chỉ khống chế được dịch bệnh chứ chưa hề tìm được thuốc điều trị và vắc-xin phòng SARS nhé.

DMAM

[Tịch thu bằng lái]
E ko nói về chuyện dập tắt dc, ai cũng hiểu tình trạng cụ nói hiện nay.
Nhưng cách nói "đang kiểm soát" mà đại diện cq chống dịch nói thì e chưa từng nghe thấy ở đâu cả.
Tất cả các nước đều “đang kiểm soát” dịch bệnh hết, có nước nào bỏ không đâu.

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
WHO cảnh báo về 1 số thay đổi của dịch Covid-19 : Cô-Vy giờ khoái người 'trẻ ' hơn giai đoạn trước (đối tượng lây nhiễm hiện giờ đa số <50t) và thích che giấu quan hệ 'dan díu' (ít & không có triệu chứng)...?! :-s
https://vnexpress.net/who-canh-bao-dich-da-thay-doi-4148802.html

sonsodaco

Xe buýt
Nếu là lây chéo thì giữ em lại chỉ tăng thêm nguy cơ chứ, nên em không hiểu?
Họ đề phòng cụ bị lây chéo mấy ca kia trong bệnh viện, giờ thả cụ ra để cụ tự giác cách ly thì họ không yên tâm, chẳng may cụ dính thì lại lây ra cộng đồng. Chung quy là họ chưa tin tưởng 100/100 vào sự tự giác của cụ cũng như vào kết quả xét nghiệm 2 lần vừa rồi của cụ

ttlt

Xe máy
Giờ có 2 trạng thái: chưa kiểm soát được và đã kiểm soát được, thế thì phải có 2 trạng thái trung gian: đang (dần) kiểm soát được, và đang mất (dần) kiểm soát chứ? Em chả thấy có gì khó hiểu ở đây.
"Kiểm soát" là động từ chỉ kết quả, nói "đang kiểm soát" gây khó hiểu. Thường nói là "đã kiểm soát", "sắp kiểm soát", hoặc "đang nỗ lực kiểm soát"