cmyk77

Xe điện
Sau thời gian dài dân lại chủ quan, Nổ phát này hy vọng dập nhanh để đón tết và nâng cao tinh thần cảnh giác thôi chứ tết nhất đến nơi lại đi lại nhiều mà phong tỏa thì thiệt hại kinh khủng.

3077

Xe container
Các cụ cho hỏi em nên làm thế nào với trường hợp này: Anh vợ em mới từ HQ về ngày 27/11 cách ly đến 12/12 về nhà. Theo quy định sẽ về nhà cách ly tiếp 14 ngày. Cơ mà với kiểu lơ là của dân và chính quyền như em thấy hiện tại thì ông anh khi về nhà sau ngày 12/12 kiểu gì ở nhà cũng làm vài mâm cơm chào mừng + đi thăm họ hàng bạn bè các kiểu. Lúc đó em đi cũng dở mà không đi cũng không dở hic. Em chỉ lo chả may là F1 thì lại ảnh hưởng đến đồng nghiệp trong Công ty thôi hic.
Chưa gì cụ đã nghĩ xấu ng ta, đi nc ngoài về có là gì mà phải cỗ bàn linh đình. Còn cụ lo thì cụ mật báo với chính quyền địa phương là trường hợp này mới từ HQ về đang trong thời gian tự cách ly thì họ sẽ có cách xử lý

funny_men

Xe tải
Phải xử nặng bọn VN airline. Nhân viên của nó mà Cách ly như cái đ.. bòi. Nên cho thằng chủ tịch hay Tổng GĐ ra đi sớm.

Làm ăn như mứt mà yêu cầu CP giải cứu tận 12k tỷ đấy. Nghe Tây đồn là được duyệt dồi!

🗓 14/11: Nam tiếp viên của Vietnam Airlines đi từ vùng dịch (Japan) về, được cách ly tập trung.

🗓 19/11: tức là chỉ sau 5 ngày, anh này được... cho về nhà tự cách ly? Anh này "tự cách ly" bằng cách... tiếp xúc mẹ ruột và 2 người bạn, trong đó một bạn nam ở lại sống chung?

🗓 29/11: anh tiếp viên có kết quả dương tính, trở thành BN1342.

🗓 30/11: anh bạn sống chung cũng có kết quả dương tính, trở thành BN1347. Từ thời điểm "sống chung" với bạn đang "tự cách ly", anh BN1347 đã tạo ra 38 F1 và 154 F2.

Đồng ý không ai mong muốn nhiễm căn bệnh chết người này. Nhưng, tại sao:

🦠 Mới chỉ cách ly 5 ngày đã cho về nhà?

🦠 Tại sao đang "tự cách ly" lại sống chung cùng người khác?

🦠 Tại sao sống chung với người đang "tự cách ly" rồi vẫn đi tiếp xúc lung tung tiếp cả?

Kinh tế thảm hại bết bát lắm rồi. Các ông các bà toàn người học cao hiểu rộng mà sao ý thức lại dưới chuẩn thế này 😳😳😳

Ngẩu Pín

Xe tải
Phải xử nặng bọn VN airline. Nhân viên của nó mà Cách ly như cái đ.. bòi. Nên cho thằng chủ tịch hay Tổng GĐ ra đi sớm.

Làm ăn như mứt mà yêu cầu CP giải cứu tận 12k tỷ đấy. Nghe Tây đồn là được duyệt dồi!

🗓 14/11: Nam tiếp viên của Vietnam Airlines đi từ vùng dịch (Japan) về, được cách ly tập trung.

🗓 19/11: tức là chỉ sau 5 ngày, anh này được... cho về nhà tự cách ly? Anh này "tự cách ly" bằng cách... tiếp xúc mẹ ruột và 2 người bạn, trong đó một bạn nam ở lại sống chung?

🗓 30/11: anh bạn sống chung cũng có kết quả dương tính, trở thành BN1347. Từ thời điểm "sống chung" với bạn đang "tự cách ly", anh BN1347 đã tạo ra 38 F1 và 154 F2.

🦠 Tại sao sống chung với người đang "tự cách ly" rồi vẫn đi tiếp xúc lung tung tiếp cả?

Kinh tế thảm hại bết bát lắm rồi. Các ông các bà toàn người học cao hiểu rộng mà sao ý thức lại dưới chuẩn thế này 😳😳😳
Vừa bị bế hết lên khu cách ly nhà nước rồi, éo tin đc ý thức tự giác của bố con thằng nào đâu, láo thế này cho chết cụ đi, giải cứu cái 3C ấy -_-

cobra77

Xe buýt
Cách ly kiểu nửa ông nửa thằng bảo sao toang phát covid xổng ra cộng động, 4 ngày được về nhà cách lý rủ 1 lũ bạn bè đến chơi -> Cách ly = 0.

Vova

Xe container
Ca mới có nguồn lây rõ ràng thì sợ gì đâu.
Nguồn gốc rõ ràng nhưng tiếp xúc nhiều người ở trung tâm tiếng Anh, đi hàng quán nhiều ... thì truy vết F1, F2 ... mệt phết, sao mà không sợ hả cụ?

melody1

Xe tải
Chưa gì cụ đã nghĩ xấu ng ta, đi nc ngoài về có là gì mà phải cỗ bàn linh đình. Còn cụ lo thì cụ mật báo với chính quyền địa phương là trường hợp này mới từ HQ về đang trong thời gian tự cách ly thì họ sẽ có cách xử lý
Xấu gì, dân VN nhất là nông thôn thích hội hè cỗ bàn lắm, còn lâu mới chịu bỏ.

melody1

Xe tải

Không thể hiệu tại sao chỉ cách ly có 5 ngày.
VNA bán vé bay quốc tế giá cao ngút trời nhẽ lại ko có tiền bao chi phí cách ly tập trung ít nhất 21 ngày cho nhân viên của chúng nó!

bearbie

Xe điện
Nguồn gốc rõ ràng nhưng tiếp xúc nhiều người ở trung tâm tiếng Anh, đi hàng quán nhiều ... thì truy vết F1, F2 ... mệt phết, sao mà không sợ hả cụ?
tui đang ngồi P12, Q.Tân Bình đây. Mệt nhưng không sợ mấy đâu bác. Từ từ người ta khoanh vùng truy vết rồi cũng hết. Đợt nào TPHCM cũng làm ổn hết. Ca này mới bị 10 ngày, lây ra 2 F1 là tóm được rồi, không phải mất dấu như ĐN nên không sợ.

Mainboard o_o

[Tịch thu bằng lái]

Đồng Nai cách ly 2 nhân viên quán cà phê tiếp xúc với giáo viên tiếng Anh nhiễm virus corona - Ảnh 1.
Hai trường hợp F1 của ca bệnh 1347 được đưa vào Bệnh viện phổi Đồng Nai cách ly - Ảnh: A LỘC​

Hai trường hợp được xác định là F1 gồm L.N.Q.N (24 tuổi, ngụ TP Biên Hòa) và L.T.A. (22 tuổi, ngụ huyện Xuân Lộc). Cả hai cùng làm việc tại quán cà phê Highland (Q.10, TP.HCM) và có tiếp xúc với bệnh nhân 1347 khi giáo viên tiếng Anh 32 tuổi này đến uống cà phê.

Theo Sở Y tế Đồng Nai, qua điều tra rà soát xác định L.N.Q.N. có tiếp xúc với bố mẹ (F2), còn L.T.A. tiếp xúc với 5 trường hợp F2 khác.

Ngành y tế Đồng Nai đã yêu cầu 7 trường hợp F2 cách ly tại nhà, tiến hành phun thuốc khử trùng khu vực nơi ở của các các F1. Đồng thời, tiếp tục theo dõi, rà soát để chủ động phòng chống dịch.

Trước đó, tối 30-11, Bộ Y tế thông báo ghi nhận một ca dương tính với COVID-19 là giáo viên tiếng Anh tại TP.HCM. Giáo viên này lây nhiễm từ người cách ly là tiếp viên hàng không (bệnh nhân 1342), từ Nhật Bản về TP.HCM hôm 15-11.

Theo điều tra dịch tễ ban đầu, từ 18 đến 25-11, bệnh nhân 1347 đã đi dạy tại Trung tâm Anh ngữ KEY English (phường 12, quận Tân Bình), tới quán cà phê trong Aeon Mall (quận 10), đi hát karaoke và có nghỉ trưa tại phòng trọ của bệnh nhân 1342.

Đến tối 28-11, sau khi công bố ca bệnh 1342, giáo viên này được đưa đi cách ly tập trung và lấy mẫu xét nghiệm. Hai ngày sau, mẫu xét nghiệm dương tính nên được chuyển vào Bệnh viện dã chiến Củ Chi điều trị.

Theo Sở Y tế TP.HCM, bệnh nhân 1347 đã tiếp xúc gần với 146 người, trong đó 109 người ở quận 10, 21 người ở quận Tân Bình, 9 người ở quận Bình Tân, 7 người ở quận 6.

Tất cả các trường hợp này đều được cách ly tập trung và lấy mẫu xét nghiệm, đang chờ kết quả. Ngoài ra, 52 người tiếp xúc xa được cách ly tại nhà và lấy mẫu xét nghiệm.

A LỘC

hairyscary

Xe điện
Các cụ cho hỏi em nên làm thế nào với trường hợp này: Anh vợ em mới từ HQ về ngày 27/11 cách ly đến 12/12 về nhà. Theo quy định sẽ về nhà cách ly tiếp 14 ngày. Cơ mà với kiểu lơ là của dân và chính quyền như em thấy hiện tại thì ông anh khi về nhà sau ngày 12/12 kiểu gì ở nhà cũng làm vài mâm cơm chào mừng + đi thăm họ hàng bạn bè các kiểu. Lúc đó em đi cũng dở mà không đi cũng không dở hic. Em chỉ lo chả may là F1 thì lại ảnh hưởng đến đồng nghiệp trong Công ty thôi hic.
Cụ thấy có nguy cơ thì cứ nói trước với gia đình thôi: sắp xếp trước phòng ốc và các nhu yếu phẩm cần thiết để cho ông ý cách ly, trong thời gian đó hạn chế tiếp xúc tối đa. Cỗ bàn thì không tổ chức. Bảo với ông anh vợ phải biết nghĩ cho phụ huynh và người nhà. Bọn trẻ trẻ không sao, các cụ dính phát thì ân hận cả đời. Nói vợ bảo với ông anh như thế cho dễ.

Người nhà em về cách ly tập trung trong Cần Giờ 14 ngày, sau đó book ksan ở tiếp mạn dưới đó 2 tuần nữa mới về.

Đợt trước khi nổ dịch ở Đà Nẵng tầm 1-2 tuần, nhà em có giỗ, các cậu ở quê gọi. Em bảo luôn là không nên tụ họp. Các cậu cũng đồng ý luôn. Tầm này thế hệ các cậu toàn U70 U80 huyết áp xương khớp tim mạch đủ các thứ, có chuyện gì thì cả họ ôm nhau. Rồi thì mỗi nhà tự thắp hương. Tới mấy tuần sau nổ ở Đà Nẵng thì ai cũng thở phào, mà không ai xầm xì gì nữa.

Alex.N

Xe buýt
tui đang ngồi P12, Q.Tân Bình đây. Mệt nhưng không sợ mấy đâu bác. Từ từ người ta khoanh vùng truy vết rồi cũng hết. Đợt nào TPHCM cũng làm ổn hết. Ca này mới bị 10 ngày, lây ra 2 F1 là tóm được rồi, không phải mất dấu như ĐN nên không sợ.
Không sợ bác ạ, SG làm chắc, pha kinh nhất là pha hồi giáo Malay và bar Q2 còn khoanh được, ca TVHK này độ phức tạp không bằng thì sợ gì đâu.
Nhưng vẫn bực mình ạ. Ca này lẽ ra phải gọn gàng trong nhà cách ly thì vì ý thức kém mà lại xổng ra cộng đồng, làm phiền mọi người nên phải mắng cho đỡ tức chứ. Giống như xe đang tăng tốc tự nhiên bị mấy ng vô ý thức làm cho phải thắng gấp mất gia tốc thì bực bội thôi :D

Buratino12

Xe tải
Vn Air tổ chức tự cách ly, nhưng lần trước thì cô tv trước khi đi cách ly còn đi lung tung, lần này nâng cấp hơn, đang cách ly vẫn gặp bạn bè, tiếp xúc với mẹ làm phát sinh một loạt f. Bác nào có theo dõi thì nhắc hộ em xem VNA còn vụ nào nữa không?
Em đoán là sau vố này thì tvhk với phi công lên khu cách ly tập trung nhà nước để cách ly đủ 14 ngày thôi, tiền hãng bay trả. Tiền đấy vẫn ít hơn 2 pha truy vết xét nghiệm f1 f2 f3 của cả xã hội. Lại còn chứng khoán giảm điểm, kinh tế bị chặn đà tăng trưởng ít nhất trong tháng khoanh vùng dập dịch, còn bao nhiêu chi phí cơ hội khác?
tết nhất đến nơi rồi mà mấy thanh niên đó cứ vô tư đi chơi khắp nơi, ảnh hưởng đến nồi bánh chưng của bao nhiêu nguời.

Vova

Xe container
Chỉ mong như thế cụ ạ. Nhìn bạn bè từ Bắc Mỹ, đến mấy nước bên EU rồi Đông Âu thì mới thấy mình đang thoải mái đến mức nào. Giờ mà Covid lây lan ra ngoài cộng đồng thì mọi người lại khổ, các hoạt động kinh tế, giáo dục lại gián đoạn. Nói chung là mệt lắm. Tết thì sắp đến nơi rồi.

Alex.N

Xe buýt
Cho nên chúng ta đừng chửi bn17.
Em 17 bị chửi k phải vì bị nhiễm covid bác ạ. Em ấy dùng 2 hộ chiếu để che giấu hành trình đi lại, giấu thông tin đi qua vùng dịch để nhập cảnh tại cửa khẩu, sau đó về nhà cũng k khai báo và cách ly, để lây lan bệnh ra khu vực và cộng đồng. Em ấy bị mắng vì vô ý thức chứ k phải vì em ấy giàu hay đi chơi nhiều.
Vì sự vô ý thức của em ấy, mà 1 bà già suýt chết, 1 đống nhân viên và người liên quan nhiễm bệnh, 1 bệnh viện phải cách ly 14 ngày, một đống bác sỹ và nhân viên y tế cũng bị cách ly theo. Vậy đã đáng chửi chưa? Nếu tính đúng tính đủ thì em ấy nên phải bồi thường khá nhiều cho xã hội đấy.

provtc

Xe container
Em đọc được thông tin mà chán quá, đã chơi dài còn chơi dài hơn

caubekeen

Xe đạp
Đà Nẵng cách ly 1 người hát karaoke chung với bệnh nhận TPHCM rồi các cụ, vậy là thêm sân bay và chuyến bay nữa .

Spitu

Xe máy
Không phải em nghĩ xấu mà ở nông thôn có người đi xuất khẩu lao động về cỗ bàn nó là tục lệ rồi cụ ạ. Cũng gọi là làm vài mâm chào mừng (nhất là đợt này hết hạn visa mấy tháng rồi mà mãi mới book được vé bay về). Em chỉ sợ ý thức người thân chưa cao, cách ly ko triệt để nhỡ xảy ra gì thì lại làm khổ xã hội. Khuyên bảo cũng khó vì đó là đằng nhà vợ hic

vitngoc

Xe điện
*** Theo một cuộc khảo sát mới, hơn một nửa số người Na Uy bị cách ly vi phạm các điều khoản về cách ly của họ. Những người từ 50 tuổi trở lên là những người vi phạm nặng nhất, ngay cả khi một làn sóng lây nhiễm mới đã khiến Thủ tướng Erna Solberg từ chối nới lỏng các hạn chế và thậm chí có thể tăng cường chúng.

Cuộc khảo sát được thực hiện bởi viện y tế công cộng FHI và Đại học Bergen. Đài truyền hình nhà nước NRK báo cáo rằng cuộc khảo sát bao gồm 1.704 người đã được cách ly và chỉ 42% tuyên bố đã tuân theo tất cả các quy tắc. ... 76% những người từ 50 đến 69 tuổi thừa nhận đã vi phạm các quy tắc ít nhất một lần.