psy

Xe buýt
Em lại nghĩ ngược lại!
Thế hệ trẻ bây giờ nhiều người ảo tưởng hơn các thế hệ trước.
Trừ 1 số người mà phụ huynh có thể "chăm lo" để đến cả cuối đời mà không phá nhiều mà vẫn đủ sống,
Cũng trừ 1 số kiệt suất, không chỉ chăm chỉ học hành tử tế, còn biết nhậy bén, thu nhận thông tin tự làm và phát triển tốt,
Còn lại thì sống trong ảo tưởng, không hề tự biết mình, chẳng thấy được việc gì phù hợp với mình,...
Các thế hệ trước đã qua nghèo khó nên biết chăm lo cho cuộc sống, cho công việc, thường họ cũng biết việc gì mình làm được!
Em thông cảm được với các bạn ảo tưởng, vì em đang thấy hệ thống hỗ trợ định hướng nghề nghiệp đang mạnh về vỏ mà yếu về lõi, thị trường việc làm lại tăng trưởng nóng, nên thậm chí bậc cha mẹ còn ko kịp định hướng giúp con mình.

cuong_trang

Xe hơi
Em cũng đang ra mở cty riêng làm về thương mại và bđs ở thanh xuân, thấy cũng đang chạy tốt phù hợp với thị trường hiện nay, cụ mợ nào đang muốn chuyển hướng hoặc tìm hướng đi lâu dài có thể đồng hành hợp tác cùng em nhé ạ :)

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Mới hôm trước đây thôi, em vừa được cả gia đình cho thổi nến nhân dịp bước sang ngưỡng tuổi 40, cái tuổi mà người đời gọi là trung niên hay tuổi xế chiều rồi…

Em nghĩ thông thường CCCM ở tầm tuổi này chỉ quay cuồng với những mối bận tâm về chuyện học hành, yêu đương, cưới xin của con cái hay sức khỏe của bố mẹ hai bên nội ngoại cùng lắm thì có cụ mợ nào yếu thì bắt đầu chăm lo cho sức khỏe của mình là cùng. Nhưng sau lần vô tình gặp cô bạn ngày xưa học cùng đại học, em lại tự xây cho mình cái lỗi sợ bị đuổi việc. Bạn gái ấy than thở với em rằng cô ấy mới bị công ty cũ cho nghỉ việc sau khi đã cống hiến cả tuổi thanh xuân cho công ty, để rồi ở tuổi 40 họ đã sa thải cô ấy. Bây giờ thu nhập chính của cô ấy là từ nghề bán hàng online và giáo viên dạy tiếng anh. Em nghĩ, chưa chắc đã phải do công ty kia cạn tình, cũng không phải là do cô bạn của em kém cỏi, chỉ là cô ấy không còn phù hợp với công việc đó nữa.

Công ty em nay cũng đang trong quá trình cắt giảm nhân sự + với từ ngày gặp cô bạn em đâm ra hoang mang tột cùng CCCM à. Em cắm đầu rùi mài kinh sử, đăng ký những buổi học nâng cao chuyên môn, em luôn cố gắng tiếp thu cái mới để bắt kịp với các bạn trẻ bây giờ! Càng ngày em càng thấy mình lạc hậu, thụt lùi. 40 tuổi như em mà bị đuổi việc thì chắc tìm việc khó lắm! CCCM ở đây có ai chung nỗi lo kiểu như em không ạ…
Không gì phải sợ nếu rơi vào trạng thái không có lựa chọn, biết đâu nó mở ra cơ hội mới cho cụ thoát ra khỏi vùng an toàn.
Dĩ bất biến ứng vạn biến đi cụ, lo làm gì nhanh già.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mới hôm trước đây thôi, em vừa được cả gia đình cho thổi nến nhân dịp bước sang ngưỡng tuổi 40, cái tuổi mà người đời gọi là trung niên hay tuổi xế chiều rồi…

Em nghĩ thông thường CCCM ở tầm tuổi này chỉ quay cuồng với những mối bận tâm về chuyện học hành, yêu đương, cưới xin của con cái hay sức khỏe của bố mẹ hai bên nội ngoại cùng lắm thì có cụ mợ nào yếu thì bắt đầu chăm lo cho sức khỏe của mình là cùng. Nhưng sau lần vô tình gặp cô bạn ngày xưa học cùng đại học, em lại tự xây cho mình cái lỗi sợ bị đuổi việc. Bạn gái ấy than thở với em rằng cô ấy mới bị công ty cũ cho nghỉ việc sau khi đã cống hiến cả tuổi thanh xuân cho công ty, để rồi ở tuổi 40 họ đã sa thải cô ấy. Bây giờ thu nhập chính của cô ấy là từ nghề bán hàng online và giáo viên dạy tiếng anh. Em nghĩ, chưa chắc đã phải do công ty kia cạn tình, cũng không phải là do cô bạn của em kém cỏi, chỉ là cô ấy không còn phù hợp với công việc đó nữa.

Công ty em nay cũng đang trong quá trình cắt giảm nhân sự + với từ ngày gặp cô bạn em đâm ra hoang mang tột cùng CCCM à. Em cắm đầu rùi mài kinh sử, đăng ký những buổi học nâng cao chuyên môn, em luôn cố gắng tiếp thu cái mới để bắt kịp với các bạn trẻ bây giờ! Càng ngày em càng thấy mình lạc hậu, thụt lùi. 40 tuổi như em mà bị đuổi việc thì chắc tìm việc khó lắm! CCCM ở đây có ai chung nỗi lo kiểu như em không ạ…
Em công nghệ được update như tuổi 20 của giới trẻ.
Chả lo gì, em chỉ lo già thôi.
Một ofer đã đang ở độ tuổi tứ tuần chia sẻ. ;))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
"Sóng Biển Đông sóng sau đè sóng trước" - các bạn trẻ hơn chúng ta ở: nhiệt huyết, trình độ công nghệ và sức khỏe.
"Gừng càng già càng cay" - nếu chúng ta hơn họ được điểm này, thì chúng ta không sợ.

=))

tom_bach

Xe đạp
Tích cóp mua cái nhà cho thuê để qua ngày đoạn tháng.

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Không có tiền tỷ đâu, toàn đặt cọc thôi cụ. Người xuống tiền cuối cùng có khi lại là dân quê :D.
Xong dùng mảnh đất đấy đi cắm ngân hàng, mà tiền của ngân hàng bơm ra lại chính là tiền tiết kiểm của nhân dân cần lao chứ ở đâu.

Chắc cụ đọc báo nhiều quá nên ko biết thực tế gd đất quê đất vườn ntn, toàn tiền tươi dân phố về gom của dân rồi xào giữa các NDT thôi cụ ạ, loại đất này hầu như ko thể cắm NH được, vì là tiền tươi nên ko thể vỡ, ko thể giảm được, lên dân mới bán ko thì vứt đấy còn hơn gửi TK giờ 3-4%/năm, đóng băng thì để 4-5 năm sau bán có khi ăn 50-100% chứ mang tiền gửi NH chỉ được 20-25% sau 4-5 năm. Vừa rồi hàng vạn NDT trúng chứng khoán X2 X3 tài khoản nên chốt lãi rút ra vứt vào đất cũng nhiều. Gía giờ có thể đã sốt cao, ko tăng tiếp, nhưng mua để đó vẫn tốt vì với tốc độ tăng GDP 8-9%/năm và nhà nước đang đầu tư hạ tầng mạnh các vùng ven, tỉnh và dân số VN tăng trung bình 1.2% khoảng 1.1 triệu n/năm thì sau 4-5 năm nữa bds lại X2 X3, kt tăng mạnh dân số tăng mạnh đất ko nở ra thì ko sốt mới lạ.

Chỉnh sửa cuối:

IQ Man

Xe tải
Chắc cụ đọc báo nhiều quá nên ko biết thực tế gd đất quê đất vườn ntn, toàn tiền tươi dân phố về gom của dân rồi xào giữa các NDT thôi cụ ạ, loại đất này hầu như ko thể cắm NH được, vì là tiền tươi nên ko thể vỡ, ko thể giảm được, lên dân mới bán ko thì vứt đấy còn hơn gửi TK giờ 3-4%/năm, đóng băng thì để 4-5 năm sau bán có khi ăn 50-100% chứ mang tiền gửi NH chỉ được 20-25% sau 4-5 năm. Vừa rồi hàng vạn NDT trúng chứng khoán X2 X3 tài khoản nên chốt lãi rút ra vứt vào đất cũng nhiều. Gía giờ có thể đã sốt cao, ko tăng tiếp, nhưng mua để đó vẫn tốt vì với tốc độ tăng GDP 8-9%/năm và nhà nước đang đầu tư hạ tầng mạnh các vùng ven, tỉnh và dân số VN tăng trung bình 1.2% khoảng 1.1 triệu n/năm thì sau 4-5 năm nữa bds lại X2 X3, kt tăng mạnh dân số tăng mạnh đất ko nở ra thì ko sốt mới lạ.
Vâng, mỡ đấy, mời cụ húp ;))
Cụ viết rõ dài nhưng em đọc mỗi chữ GDP tăng 8-9% là em deck muốn đọc tiếp ;))

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, mỡ đấy, mời cụ húp ;))
Cụ viết rõ dài nhưng em đọc mỗi chữ GDP tăng 8-9% là em deck muốn đọc tiếp ;))

Thực tế là covid chỉ làm ảnh hưởng đến hàng quán và du lịch chút ít thôi cụ, loanh quanh trong phố cụ thấy thế nên cho là KT ảm đạm, nhưng thực tế đi ra các vùng ngoài, các tỉnh thì giờ hạ tầng máy móc thi công rầm rầm, khắp nơi là đại công trường đó cụ, nhà xưởng dựng ầm ầm đường xá cầu cống làm khắp cả nước, các NM sản xuất XNK cũng ghê lắm tăng trưởng 20-25%, năm ngoái covid nặng thế GDP còn tăng 3%, năm nay hết covid thì tăng 8-9% là chắc chắn.

Linh_Chi

Xe buýt
Thực tế là covid chỉ làm ảnh hưởng đến hàng quán và du lịch chút ít thôi cụ, loanh quanh trong phố cụ thấy thế nên cho là KT ảm đạm, nhưng thực tế đi ra các vùng ngoài, các tỉnh thì giờ hạ tầng máy móc thi công rầm rầm, khắp nơi là đại công trường đó cụ, nhà xưởng dựng ầm ầm đường xá cầu cống làm khắp cả nước, các NM sản xuất
cụ cứ đùa =))

UFA

Xe điện
Thực tế là covid chỉ làm ảnh hưởng đến hàng quán và du lịch chút ít thôi cụ, loanh quanh trong phố cụ thấy thế nên cho là KT ảm đạm, nhưng thực tế đi ra các vùng ngoài, các tỉnh thì giờ hạ tầng máy móc thi công rầm rầm, khắp nơi là đại công trường đó cụ, nhà xưởng dựng ầm ầm đường xá cầu cống làm khắp cả nước, các NM sản xuất XNK cũng ghê lắm tăng trưởng 20-25%, năm ngoái covid nặng thế GDP còn tăng 3%, năm nay hết covid thì tăng 8-9% là chắc chắn.
Cụ lạc quan quá

Hung Phuc

Xe điện
Cụ lạc quan quá !!! Em cũng rất mong tình hình được như cụ nói😂

tobe11

Xe tăng

IQ Man

Xe tải
Cụ messi làm em buồn cười quá. Ngăn sông cấm chợ suốt, ở đấy mà 8 với 9%. 10 năm qua Việt Nam làm gì đã có năm nào đến 8%.
Vâng, cụ messi đến từ đất nước Ác-hen-ti-na mới có 9 lần vỡ nợ nên tư duy kinh tế nó cũng khác người ;))

berryfun

Xe điện
Khổ laporte lên nhưng vẫn nợ đìa ra thôi mình messi ấm là được rồi cụ nhể

hailuatn

Xe container
Cụ lạc quan quá !!! Em cũng rất mong tình hình được như cụ nói😂
Đúng là cũng có nơi/lĩnh vực bị ảnh hưởng nhưng ngược lại cũng có nơi/lĩnh vực miễn dịch cụ ạ. Thằng em trước làm cùng em về mở làm riêng, chuyên lĩnh vực nhà xưởng công nghiệp. Thường dự án nó làm không to, vừa thôi, khoảng vài nghìn m2, thi công nhanh chóng, khoảng 1,5~2 tháng là dứt điểm toàn bộ. Nó nói với em khách của nó gần như toàn bộ là tiền tươi (tức là tiền tích lũy, không phải tiền vay ngân hàng) nên nó bảo riêng khoản nợ xấu em không lo, chỉ lo không có sức mà làm. Đúng là ba, bốn năm nay nó làm không lúc nào hết việc, kể cả năm ngoái là đỉnh dịch. Đấy là phần làm mới, chưa kể phần bảo dưỡng bảo trì thường xuyên với các khách hàng cũ. Tất nhiên trong nhóm chơi cùng nó mà em biết, không phải ai cũng được như nó.

Chimkhongteo

Xe máy
Vào thớt này đọc mới biết chứ cứ xem ti vi thì "đất nước ta thật giàu và đẹp"! :D
Đọc cho vui thôi bác ơi, đừng để nó ngấm vào não _ bác sẽ mất niềm tin, mất động lực để làm việc và kiếm tiền đấy.

Chỉnh sửa cuối:

greenkar

Xe tăng
Cụ tính hơi khiêm tốn rồi, tầm 5 năm nữa đất nền chắc chắn X8, X9 ấy chứ vì nó là chủ trương phát triển nền kinh tế phân lô bán nền của oẳng và NN.