Không sợ vợ

Xe tăng
Chắc có cả Kiều già về tránh dịch. Vì hôm qua em thấy có tin chuyến vét từ Đức về VN có những hơn trăm người, lại còn đòi được cách ly ở khách sạn, tự trả tiền.
Mấy chuyến trước đấy chỉ 7-80 người, chuyến cuối hơn 200 cụ ạ. Bên Đức thấy số nhiễm tăng mạnh em cũng lo, nhưng e đã chọn để con ở lại nên cũng phải bình tĩnh thôi.

Lemica

Xe tăng
Em quan tâm đến dòng bôi đậm, cụ lấy thông tin đó từ đâu, việc tiên đoán không tốt đâu.
Với tình hình hiện nay như thị trưởng nói là 20 ca lây nhiễm cộng đồng thì việc lên tới ngưỡng đóng cửa như 350 của Ấn, 1.000 của Thái hay 1.500 của Mã là khó tránh khỏi.

Vởi tỉ lệ lây lan giả sử là 3 thì sau 3 vòng lây lan (mỗi vòng 5 ngày; hoặc 2 tuần) thì số người mắc đã là 540 người rồi. Báo cũng nói là sẽ chống dịch quyết liệt đi trước các nước 1 bước nên việc thực hiện hạn chế kinh doanh dần dần là có cơ sở.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Nhà máy, văn phòng đóng cửa thì công nhân, nhân viên sẽ về quê. Như bên Bangkok, dân di tản quá nhiều do quyết định phong tỏa đột ngột. Các nhà ga, bến tàu đông chật người tản cư nguy cơ lây nhiễm rất cao. Do vậy, việc lựa chọn đóng dần dần sẽ hợp lý.
Tại sao phải cần đóng cửa vp, nhà máy?

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Với tình hình hiện nay như thị trưởng nói là 20 ca lây nhiễm cộng đồng thì việc lên tới ngưỡng đóng cửa như 350 của Ấn, 1.000 của Thái hay 1.500 của Mã là khó tránh khỏi.

Vởi tỉ lệ lây lan giả sử là 3 thì sau 3 vòng lây lan (mỗi vòng 5 ngày; hoặc 2 tuần) thì số người mắc đã là 540 người rồi. Báo cũng nói là sẽ chống dịch quyết liệt đi trước các nước 1 bước nên việc thực hiện hạn chế kinh doanh dần dần là có cơ sở.
À à, bên em gọi Thị trưởng là gì ấy nhỉ, hình như là Chủ tịch.
Em chỉ nghe Chủ Tịch và CP nói gì để làm thôi, chứ giờ biết làm gì ngoài việc tuân thủ yêu cầu và hạn chế rủi ro giờ.

Dân Tổ

Xe container
Em không hiểu họ cần nổi tiếng trên mạng Ảo làm gì, phát ngôn chuẩn mực thì có chết gì họ đâu cơ chứ.
2 cậu này em thấy lên FB nhiều hơn làm ở viện, những lúc bình thường không sao, lúc dịch như này mới thể hiện chuyên môn có hạn nhưng fame ảo quan tâm rất nhiều. Những anh chị em y bác sĩ em biết thì đang thầm lặng làm việc đúng trách nhiệm của mình. Nhìn bà xã em và các anh chị em ở viện những ngày qua mới thấy xót xa.

kites1

Xe điện
thế cụ có được 1500$ hỗ trợ tạm thời không vậy?
Em thì chả để ý đến chuyện có được tiền hổ trợ từ chính phủ Mỹ hay không. Chỉ lo chuyện Corona và bảo vệ cho gia đình em bình an là chuyện tối ưu ngay lúc nầy .

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
2 cậu này em thấy lên FB nhiều hơn làm ở viện, những lúc bình thường không sao, lúc dịch như này mới thể hiện chuyên môn có hạn nhưng fame ảo quan tâm rất nhiều. Những anh chị em y bác sĩ em biết thì đang thầm lặng làm việc đúng trách nhiệm của mình. Nhìn bà xã em và các anh chị em ở viện những ngày qua mới thấy xót xa.
Thì đợt 16 ca đầu tiên, có những chiến sĩ áo trắng không được ăn Tết ở nhà, ở BV mấy tháng mà Cụ.
Đợt này nghe vẻ còn mệt hơn đợt 1 vì lượng người dương tính nhiều hơn, khó kiểm soát hơn.

Shadow381

Xe điện
Xin các cụ đừng nghĩ “tình hình chưa đến mức căng” hay “virus chắc chừa mình ra”, bởi vì thảm hoạ đến là điều không pai không thể khi mà cả thế giới đang gồng mình. Chỉ 2 tuần thôi quyết định cả sinh mạng của biết bao nhiêu người. Nước mình còn nghèo, nếu để rơi vào thảm hoạ như ở các nước thì hậu quả rất kinh hoàng, lúc đó câu “giá mà...” không còn ý nghĩa gì hết! Hãy chấp nhận 2 tuần để yên ấm lâu dài, hãy nghe theo chỉ đạo của Chính phủ, hãy nghĩ đến những người đang vất vả ngoài mặt trận, họ muốn ở nhà mà không được đó 😭
Em cũng thấy lo vì 1 bộ phận dân mình ý thức còn kém, đúng là nguy cơ còn tiềm ẩn rất lớn khi mà ý thức trong dân chưa cao. Sáng nay em đi làm, dọc đường Trần Khát Chân rẽ ra Phố Huế, vẫn các nhóm 5-7 người tụ tập bên các quán trà đá nói cười, các quán trà đá vẫn mở là nguy cơ lây lan, những người này sau đó sẽ tỏa đi các khu vực khác.. Rẽ ra phố Huế, quán phở gà bé lụp xụp vẫn chen chúc những người đang xì xụp, rồi bánh mì phố Huế vẫn hàng người xếp hàng chờ đến lượt... Lên bờ hồ em thấy có vẻ xxx Hoàn Kiếm làm tốt hơn, tuyến phố hàng ngang, hàng đào cơ bản đóng cửa các hàng ăn uống, ko thiết yếu. Mong rằng các cấp chính quyền làm quyết liệt để an toàn cho dân sau 14 ngày tới.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Sự tung hô mô hình chống dịch Hàn Nhật đã khai sinh tư tưởng miễn dịch cộng đồng.

TRIHON

Xe tải
Em xin lỗi, nhưng hướng suy nghĩ của cụ thế này hơi gần quá, lại gợi nhớ cho em gần đây (mấy hôm gần đây thôi) có một số bạn Mẽo bênh Trump, đòi mở cửa cho Mỹ hoạt động bình thường trở lại vì "cổ phiếu, kinh tế của tooiiiiii". Các chuyên gia - cả kinh tế và y học đều chỉ trích cách suy nghĩ này, vì việc chống dịch không phải chỉ nhìn vào 1-2 tuần trước mắt được.

Thứ nhất, giải thích tại sao đa phần những người nhiễm hiện nay là người khá giả (hoặc theo lời cụ là giàu): vì VN đã làm rất tốt trong việc ngăn chặn virus thời kì đầu (hồi tháng 1, tháng 2) nên hạn chế (hoặc hoàn toàn chặn) được virus lây lan trong nước. Tuy nhiên, khi tình hình thế giới bắt đầu căng thẳng, nhiều người ở nước ngoài - là những người không được bảo vệ hiệu quả do đất nước họ ở chủ quan (hay nhiều lí do khác) - quay về nước, điều này dẫn đến dịch bệnh bắt đầu có đường mới để xâm phạm vào VN. CP nhà ta đang cố gắng tìm và cách ly họ để tránh không cho em SARS-CoV-2 có cơ hội lây từ họ sang cộng đồng (hay như cụ nói, 90% những người chưa giàu).

Vậy tại sao, trích cụ, "Nếu có cũng chưa nhiều nhưng vì sao cả nước phải khổ ntn"? Cụ nghĩ thử xem, SARS-CoV-2 là con virus, nó không có tư duy phân biệt giàu nghèo gì hết. Một khi đã lây lan được thì cả giàu lẫn nghèo nó cũng sẽ lây. Covid bùng phát rất nhanh, mỗi người nhiễm bệnh nếu không kiểm soát thì trung bình có thể lây cho khoảng 2-4 người khác (một số trường hợp cá biệt còn lây cho nhiều hơn, cả chục người chẳng hạn). Nếu nới lỏng các hình thức quản lý và chờ đến khi, như cụ nói, đại đa số người bệnh là người chưa giàu thì lúc ấy chắc phải cả trăm, cả nghìn ca bệnh rồi. Lúc ấy có muốn kiểm soát cũng không còn kiểm soát nổi nữa (nhìn Ý và Anh). Và nếu đi đến hoàn cảnh ấy thì cũng dân vẫn phải khổ, thậm chí sẽ còn khổ hơn hiện giờ rất nhiều (khả năng là sẽ phải áp dụng tình trạng khẩn cấp, huy động quân đội vào giúp sức phong tỏa, và phong tỏa lâu hơn 1-2 tuần rất nhiều do virus đa lan tràn khắp hang cùng ngõ hẻm, đấy là chưa tính chuyện dân nghèo cũng sẽ nhiễm bệnh và lăn quay ra nằm một cục). Đây là lựa chọn giữa chịu khổ 2-3 tuần, rồi tương lai hi vọng nhẹ nhàng hơn, và nhẹ nhàng thêm 2-3 tuần, rồi tương lai 2-4 tháng sau tha hồ khóc lóc - em nghĩ cụ cũng trả lời được lựa chọn nào hơn.

Mà em nói thẳng luôn là nếu đến trường hợp toang thì người nghèo sẽ vẫn khổ nhất, vì người giàu họ có tiền, có quan hệ, có đủ khả năng mua thuốc ngoại đưa bác sĩ, có điều kiện cách ly tại nhà tốt. Kể cả nhà nước chi trả như nhau thì khả năng cao vẫn là người giàu cũng sẽ được trong hoàn cảnh tốt hơn. Cụ đoán xem, nếu thiếu giường bệnh, kể cả chi phí nhà nước chịu tất thì giữa một anh lái Grab xe ôm và một tỉ phú (tỉ phú VND thôi, chưa cần $), bạn của trưởng khoa abcxyz, ai sẽ được nằm giường kế tiếp? Thế nên tóm lại vì tương lai cộng đồng, giàu nghèo gì cũng nên chịu hi sinh một chút lúc này.
Bác QUANG1970 chỉ giỏi làm thơ thôi, tranh luận mấy vấn đề này thì không thuyết phục đâu.

hoanganhhn83

Xe tải
Em thì chả để ý đến chuyện có được tiền hổ trợ từ chính phủ Mỹ hay không. Chỉ lo chuyện Corona và bảo vệ cho gia đình em bình an là chuyện tối ưu ngay lúc nầy .
Vâng giờ mới thấy sau dịch này các thứ xa hoa, đồ độc và các thứ chứng tỏ cá nhân... là vô nghĩa cụ nhỉ. Giá trị đích thực của thế giới là đủ ăn đủ dùng và tĩnh tâm không loạn điên đảo

Lemica

Xe tăng
Tại sao phải cần đóng cửa vp, nhà máy?
Em không biết trả lời thế nào để đúng ý cụ muốn hỏi nên em hỏi lại cụ một câu nhé. Tại sao lại đóng cửa trường học, nhà hàng, khách sạn, quán Cafe?

Mr. Pomelo

Xe tải
Em có thấy con tịnh nào đi kèm đâu :D

Con tịnh nó thường đi xa xa phía sau đó cụ. Chứ nó đi kế mấy em kia thì ai mà thèm gọi ship đồ. :)
thế cụ có được 1500$ hỗ trợ tạm thời không vậy?
Em cũng không để ý lắm. Nhân tiện bàn về tiền hỗ trợ thì thấy tiểu bang có hỗ trợ cho người thu nhập thấp hình như là $500. Và tăng thêm tiền thất nghiệp thêm $600 một tháng thì phải. Để em kiểm tra lại.

edc

Xe lăn
Tổng hợp từ các báo thôi cụ. Kịch bản đó cũng cách đây vài tuần rồi, có thể họ sẽ điều chỉnh tùy theo tình hình thực tế. Em đoán là sau khi các cửa hàng dịch vụ không thiết yếu vừa đóng cửa thì các nhà máy, văn phòng ở HN, SG và lân cận cũng sẽ được cân nhắc trong 1-2 tuần tới. Việc đóng dần dần này sẽ giảm được nguy cơ xáo trộn xã hội và lây chéo tại nhà ga, bến tàu.
Cụ lại chém ẩu ròi. Nó là suy đoán không có căn cứ của cụ. 12 củ và lên phường uống nước chè đấy :D

DE.VN

Xe tăng
Mấy chuyến trước đấy chỉ 7-80 người, chuyến cuối hơn 200 cụ ạ. Bên Đức thấy số nhiễm tăng mạnh em cũng lo, nhưng e đã chọn để con ở lại nên cũng phải bình tĩnh thôi.
Cụ yên tâm, thứ nhất cháu còn trẻ, sức đề kháng còn tốt. Thứ hai các cháu bên này cũng có ý thức giữ gìn tốt. nên chắc các cháu cũng vượt qua được thôi.

bigbrother

Xe buýt
Sáng đọc bài này thấy cũng hơi nhói lòng:

🌺 ANH NÓI DỐI VỢ CON 🌺

Điện thoại về, anh nói với vợ yêu
Cứ an tâm, đừng lo điều gì cả
Ở ngoài này, anh nào đâu vất vả
Cơm đủ đầy, thịt cá rất là ngon.

Điện thoại về, anh lại dặn đứa con
Chỗ ba ngủ, mùng mền toàn chất lượng
Hãy an tâm, ba ngoài này rất sướng
Đủ hết rồi, con và mẹ chớ lo âu.

Nhưng thật lòng, chị ấy có biết đâu
Anh nói ra, chỉ những lời gian dối
Bát mỳ tôm, anh phải còn húp vội
Thì lấy đâu, thịt cá có đủ đầy.

Nơi anh ngủ, chỉ bạt buộc vào cây
Đêm nằm ngủ, ngắm sao trời rực rỡ
Nệm Kim Đan, nhưng toàn là ván gỗ
Vậy là đủ rồi, người lính tôi ơi.

Lần đầu tiên, anh nói dối trên đời
Nhưng dễ thương và hoàn toàn chấp nhận
Bởi người lính, mỗi khi mà xung trận
Chỉ một lòng, vì đất nước Việt Nam.
Tôi thấy ở ta có cái món văn nghệ kiểu nghèo mà học giỏi, điều kiện khó khăn mà vượt qua, cái đấy đâu cần, cho người ta điều kiện tốt hẳn để người ta làm đi, chính phủ thiếu gì tiền, cứ làm trò văn nghệ phát chán, rồi mấy hội nhóm từ thiện đi lăng quăng, thành ổ dịch thì mệt.

Translator83

Xe buýt
Thủ đô Madrid ngưng sử dụng kit thử của Trung Quốc do không chính xác. Hiện tại em nghe nói que thử của Việt Nam ta tuy mất 2h30’ nhưng độ chính xác đang cao nhất đó ạ!