[Funland] Tổng hợp tất cả nghiên cứu, sản xuất, mua bán và bình luận về VACCINE điều trị COVID-19

Voi đi bộ

Xe buýt
Hi vọng là vắc xin có hiệu quả, trước là dân Nga được thoát khỏi em Vy, sau là các nước khác trong đó có Việt có cơ hội mua sản phẩm hoặc giấy phép.

Linh Xa

[Tịch thu bằng lái]

Mesocsic

Xe điện
Vâng mời các cụ đọc bài của Gs. Tuấn - từ Úc. Em vốn ko tin bọn Nga trong y tế

Vắc-xin chống virus Vũ Hán đến đâu rồi?

Đọc báo chí hay nghe đài nhiều người có cảm tưởng rằng vắc-xin chống virus Vũ Hán sẽ có trong tháng 10, thậm chí tháng 8! Nhưng sau khi tìm hiểu y văn tôi mới biết sự thật không đơn giản và nhanh như thế. Có lẽ chúng ta phải chờ đến giữa hay cuối năm 2021 mới có vắc-xin.

Số ca nhiễm virus Vũ Hán đến nay (1/8/2020) đã lên đến 9 triệu, và con số vẫn còn gia tăng. Các liệu pháp điều trị vẫn còn đang nghiên cứu, và có rất ít thuốc được 'chứng minh' là có hiệu quả. Vắc-xin là nguồn hi vọng lớn, nhưng vì thời gian nghiên cứu và thử nghiệm kéo dài, nên vaccine không thể có một sớm một chiều. Việt Nam thì tuyên bố sẽ có vaccine vào 10/2021, nhưng không thấy y văn nói gì về vaccine của Việt Nam.

Hiện nay, có hơn 150 nhóm trên thế giới nghiên cứu tìm vaccine cho dịch Vũ Hán. Tuy nhiên, tính đến đầu tháng 8/2020 thì chỉ có 8 'ứng viên' được thử nghiệm lâm sàng trên người. Tám ứng viên đó là mRNA-1273 của Moderna (Mĩ), Inovio (Mĩ), ChAdOx1 nCoV-19 của ĐH Oxford (Anh), ĐH Queensland (Úc), Ad5-nCoV của Tàu, và của các tập đoàn Johnson & Johnson, Sanofi, và Pfizer.

Tại sao vaccine đến bệnh nhân chậm? Lí do là vấn đề an toàn cho bệnh nhân. Mỗi vaccine cũng như thuốc mới phải trải qua 4 giai đoạn thử nghiệm lâm sàng:

• Giai đoạn I: vaccine được tiêm cho một số ít người khoẻ mạnh và một số bệnh nhân. Mục đích là xem xét có phản ứng phụ hay không, và xác định liều lượng thích hợp.

• Giai đoạn II: vaccine được tiêm cho hàng trăm người bị nhiễm. Mục đích của giai đoạn này là đánh giá hiệu quả và an toàn của vaccine.

• Giai đoạn III: đây là giai đoạn quan trọng nhứt, và có hàng ngàn người tham gia. Một số người sẽ được tiêm vaccine, một số được tiêm giả dược hay một loại thuốc hiện hành. Mỗi người phải được theo dõi vài tháng, có khi vài năm. Nghiên cứu giai đoạn này có thể kéo dài từ 1 đến 5 năm. Dữ liệu từ giai đoạn này là chứng cớ khoa học để FDA phê chuẩn hay bác bỏ vaccine.

• Giai đoạn IV: sau khi vaccine đã được phê chuẩn và bán ra thị trường, công ti vẫn phải theo dõi hiệu quả của vaccine để ghi nhận các biến chứng và phản ứng phụ.

Thông thường, từ lúc phát triển, nghiên cứu, thử nghiệm, công bố trên tập san y khoa, đến lúc vaccine ra thị trường thì phải tốn 10-15 năm, hay ngắn nhứt cũng là 4 năm. Nhưng hi vọng lần này, các giới chức sẽ nới lỏng qui định và vaccine sẽ đến bệnh nhanh hơn. Nhanh thì ít nhứt cũng phải 2 năm.

Hiện nay, chỉ có vaccine của Moderna là vào giai đoạn thử nghiệm III, và kết quả phải chờ đến 2021 mới công bố và bình duyệt. Vaccine của Tàu cũng mới được phê duyệt cho giai đoạn III trên quân nhân, chớ cũng chưa có gì chắc chắn.

Vaccine của ĐH Oxford tuy gây ồn ào trên báo chí, nhưng thật ra chỉ mới ở giai đoạn II. Vaccine của ĐH Queensland (Úc) thì mới ở giai đoạn I vào tháng 7 này, do đó phải chờ cả năm nữa mới vào giai đoạn III.

Ngay cả khi vaccine vào đến giai đoạn III của thử nghiệm, vẫn có nguy cơ thất bại. Một phân tích trên 640 thuốc mới cho thấy, 54% trong số này thất bại ở giai đoạn III (1). Ngay cả khi thành công thử nghiệm, đến giai đoạn phê chuẩn cũng gặp khó khăn: chỉ có 50% là được phê chuẩn ngay, số còn lại phải … nghiên cứu tiếp (2). Về vaccine, chúng ta chỉ biết hi vọng mọi chuyện sẽ suôn sẻ.

Do đó, lạc quan lắm thì phải chờ đến giữa năm 2021, chớ rất khó có thể nói vaccine sẽ có trong vòng năm 2020 như nhiều người nghĩ. “

_____

(1) https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/27723879/

(2) https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/24449316/

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Người Mỹ quyết chết vì Cô vít chứ nhất định không dùng vắc xin chống Cô vít của Nga-Tàu :)) :)) :))
Nó gào to lên thế chủ yếu là để kiếm tiền từ mấy thằng chư hầu thôi cụ ơi. Khi Nga-Tàu có vaccine thì đảm bảo anh mẽo đắng ký mua ngay về dùng, đặt luôn OEM để bán giá cao cho bọn rồ Mỹ. đm trong nước thì ~ 5 triệu người mắc, chết như rạ 160k, nhưng vẫn đầy đủ ban bệ CDC sang Việt Nam hỗ trợ chống dịch, dcm.

Dọn vườn

[Tịch thu bằng lái]
Sang nó kể lể chuyện kỷ niệm thời xưa, kiểu gì nó chả mủi lòng mà quẳng cho cái giấy phép free, mang về tha hồ chế cháo.
vãi cụ..cứ nằm mơ mà bắt con tưởng bở... téo tin được bọn nga đâu ..gớm hay ho thì bọn tổ chứ ý tế thế giới chả lu loa tru chéo lên ý..hoan hô đồng chí tin hói à..đcmn toàn tin vịt à

money_talk

Xe tăng
Quan trọng là cụ lấy thông tin thuốc từ đâu, lấy từ mấy anh buôn thuốc từ Nga về thì thôi, mua của các anh đấy cho nhanh, chứ sang Nga có khi đúng là bác sỹ chả biết thuốc đấy thật. Toàn hàng đặt đi buôn về Viêt Nam.
Cụ nói đúng. Đó là hồi 2005. Ông cụ nhà em đọc báo VN ca ngợi thuốc mới của Nga. Sau đó nhờ vả các mối quen biết bên đó tìm hiểu mua hộ nhưng do những người quen cũng dc bác sỹ tư vấn là thuốc cần thời gian kiểm chứng. Lúc đó nhà em ko tin cứ nghĩ họ ko nhiệt tình giúp.
nhân 1 lần đi công tác em đã fai nhờ, thuê phiên dịch đi gặp trực tiếp bác sỹ nghe hoi nói và chính thức bỏ cuộc. Bác sỹ nói có thuốc tên nhw vậy, tác dụng mong muốn là như vậy nhưng tác dụng phụ thì nhiều đến mức ko kiểm soát dc,
tỷ lệ người bị virus phát triển trở lại như chưa uống thuốc là 35-40%.
tý lệ người bị kháng thuốc sau 3 tháng cũng 40%.
em cũng đành nghe bs về báo cáo ống già.
Cụ nhà em đã đi xa, cụ bà cũng sắp đi mà Profetan vẫn chưa đáng tin

D móm

Xe hơi
Về Việt Nam cũng khá xa nên dân mình cứ phòng cho chắc

Linh Xa

[Tịch thu bằng lái]
Nó gào to lên thế chủ yếu là để kiếm tiền từ mấy thằng chư hầu thôi cụ ơi. Khi Nga-Tàu có vaccine thì đảm bảo anh mẽo đắng ký mua ngay về dùng, đặt luôn OEM để bán giá cao cho bọn rồ Mỹ. đm trong nước thì ~ 5 triệu người mắc, chết như rạ 160k, nhưng vẫn đầy đủ ban bệ CDC sang Việt Nam hỗ trợ chống dịch, dcm.
Người ta đang cần Mỹ vàng tung hô nên mới phải làm vậy mà :D
Chết 160 nghìn thì có nhiều kinh nghiệm hơn chết nhõn 6 là cái chắc. Ít nhất về cách xử lý xác chết do nCoV :D

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng. Đó là hồi 2005. Ông cụ nhà em đọc báo VN ca ngợi thuốc mới của Nga. Sau đó nhờ vả các mối quen biết bên đó tìm hiểu mua hộ nhưng do những người quen cũng dc bác sỹ tư vấn là thuốc cần thời gian kiểm chứng. Lúc đó nhà em ko tin cứ nghĩ họ ko nhiệt tình giúp.
nhân 1 lần đi công tác em đã fai nhờ, thuê phiên dịch đi gặp trực tiếp bác sỹ nghe hoi nói và chính thức bỏ cuộc. Bác sỹ nói có thuốc tên nhw vậy, tác dụng mong muốn là như vậy nhưng tác dụng phụ thì nhiều đến mức ko kiểm soát dc,
tỷ lệ người bị virus phát triển trở lại như chưa uống thuốc là 35-40%.
tý lệ người bị kháng thuốc sau 3 tháng cũng 40%.
em cũng đành nghe bs về báo cáo ống già.
Cụ nhà em đã đi xa, cụ bà cũng sắp đi mà Profetan vẫn chưa đáng tin
Nga là nước tư bản cụ ơi, ngành y, dược cũng tư nhân hóa rất nhiều. Tư nhân hóa dẫn đến rất nhiều sản phẩm đểu, chưa được cấp phép, chưa bán ra thị trường chính thức nhưng đã ầm ĩ trên truyền thông. (mấy đại gia đông âu về Việt Nam đang áp dụng chiêu trò truyền thông y hệt-kitest, máy thở..). Nhưng chính phủ nga quản lý hiệu quả hơn nhiều bên mình, các sản phẩm đã được cấp phép đều ngon lành, ngành y dược của Nga cũng thuộc top đầu thế giới (cụ cứ so sánh tỷ lệ nhiễm/chết vì ncov của Nga so với thế giới).

phongnhan

Xe hơi
Ko biết của VN khi nào xong nhỉ? Cũng đang gấp rút hoàn thành. Hi vọng thành công để tiêm đại trà dc như Nga chứ nhập về chắc ko dc tiêm đại trà

hp78

Xe điện

vnmtshow

Xe máy
em nghĩ việt nam cũng sắp có rồi

Lada_2001

Đi bộ
Hôm qua radio Nga chính thức thông báo rồi ạ, miễn phí tiêm trên toàn lãnh thổ. Bọn em bên này cũng mong cho có vác xin đi chứ suốt ngày lo ngay ngáy, bọn tây toàn bịt khẩu trang ở khuỷu tay thôi.

namdh8x

Xe điện
E hỏi ngu phát, đang khỏe mạnh tự dưng đi tiêm vắc xin ạ? Có rủi ro, tác dụng phụ gì không. Tiêm toàn dân hay ai phải tiêm ?

Lumia

Xe tăng
Website
www.5959.vn
Theo hiểu biết chút ít của em thì Vắc xin trải qua 4 giai đoạn, sau đó mới thương mại toàn cầu.
Mỹ đang ở giai đoạn 3, thử nghiệm số lượng lớn tình nguyện viên trên thế giới ( đâu đó khoảng 40k người )
Nga đang giai đoạn 2 và quyết định thử trực tiếp trên dân Nga luôn.

Mong kết quả tốt đẹp cho người dân toàn cầu.

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua radio Nga chính thức thông báo rồi ạ, miễn phí tiêm trên toàn lãnh thổ. Bọn em bên này cũng mong cho có vác xin đi chứ suốt ngày lo ngay ngáy, bọn tây toàn bịt khẩu trang ở khuỷu tay thôi.
Chúc mừng cụ, Tiêm toàn nước Nga cũng phải mất 6 tháng, cẩn thận vẫn hơn. Không biết có ông nào buôn lậu về Việt Nam không.

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
E hỏi ngu phát, đang khỏe mạnh tự dưng đi tiêm vắc xin ạ? Có rủi ro, tác dụng phụ gì không. Tiêm toàn dân hay ai phải tiêm ?
cụ nên joint vào mấy group của các mẹ bỉm sữa anti Vaccine để được tư vấn cẩn thận nhé.

tung1311 .

Xe điện
Người Nga kín tiếng phết, đùng cái tuyên bố xong vaccine, có vaccine là tiêu tan toàn bộ đại dich thôi.

Theo các cụ ta nó nên nhập vaccine từ Nga về dùng không?
Hóng tin báo uy tín quốc tế chứ nghe tàu nhanh thế này cũng chả bít thế nào.
Hôm qua em đọc đâu đó là mình đang thử nghiệm, t10 năm 2021 là cps văc xin của ta sx đấy, mong sớm có.
Báo nó vẫn note là rút ngắn giai đoạn mà
Chấp nhận rủi ro ? ??
Tầm này chưa nói lên điều gì. Vì những cái này nó bị ảnh hưởng bởi nhiều yếu tổ chi phối từ chính trị, áp lực kinh tế,.....Bao giờ phải thấy tiêm xong ko thằng nào chết vì vác-xine, Covi hết sạch mới chính xác được.
Còn nếu 1 vắc-sin có tính ảnh hưởng toàn cầu thì em đảm bảo nó sẽ phản ánh vào TTCK,.... 1 cách rất rõ ràng. Còn chỉ là 1 vài bài báo gây sốc thì chưa liên quan gì đến Việt nam đâu :D