[Funland] Tổng hợp tất cả về Lan đột biến.

le_petit

Xe tăng
1. Tại sao lại là phi điệp trong khi còn hàng ngàn hàng vạn loài lan khác và cũng có đột biến ?
2. Tại sao các vụ giao dịch phi điệp đột biến lại khua chiêng gõ mõ phông bạt rầm rộ như thế ?
3. Tại sao đa số các giao dịch phi điệp đột biến tiền tỷ lại diễn ra giữa các nhà vườn ?
Tôi chỉ trả lời được ý 1: Vì phi điệp có rất nhiều mặt hoa nên có khoảng kích cầu hay bơm thổi lớn.(Trước đó thì là lan cattleya và đen nắng, nhưng cả hai đều là hàng cn nên nhanh chóng bão hòa.)

đồng ý là những gì đep quý hiếm có tác dụng tốt thì giá cao là tương xứng
đây có mấy mầm lan, nhân ra thì dễ, hoa thì dc 10 ngày thì tàn, các bố bơm mồm, cũng thổi lên dc tận sao hỏa về giá
Thời xưa mốt chơi tùng la hán, ai sành thì lên amazon hay 1 số trang cây cảnh của Nhật thì cũng ngất về giá nổ của VN, vì so vs cây cảnh của Nhật nói chung hay tùng thế nói riêng của VN xứng đáng dc đem làm củi nấu
Bên Nhật cây cảnh bonsai hàng trăm năm cũng cũng đâu thổi như vài gốc tiền tỷ ở VN, phải nói nghệ thuật thổi giá sinh vật cảnh ở VN nó ở 1 đẳng cấp cao trên tầm thế giới

onano69

Xe container
Người ngoài nhìn thị trường lan đột biến bảo điên rồ còn trong cuộc thì bảo nó là bình thường, quy luật cung cầu thôi. Các cụ, mợ nghĩ sao?
Hết Lan đột biến thì tới hoa gì đột biến nữa hả kụ ? em hóng để đi tắt đón đàu ;))

le_petit

Xe tăng
Công nhận công nghệ thổi giá giỏi thật, em nhìn nó chẳng đẹp hơn loại lan bán tết là mấy, thậm chí là xấu hơn, có khi còn chưa có hoa, mà đoạn ngắn bán tiền tỷ được.
Người nào mua thật về ngắm thì quả là hết nói

Kể cả bông hoa này

Trông không đẹp là mấy, chỉ đồn thổi, thêm tâng bốc mà thành tiền tỉ mới gói. Loại này mua về bán lấy lãi thì mua chứ mua để trồng ngắm em chỉ mua tiền trăm nghìn đồng ta
Thật sự với người chơi lan thì phi điệp rất đẹp, cùng với trầm và kèn nó là một trong 3 giống thân thòng đáng chú ý nhất. Phi điệp đột biến cũng có vẻ đẹp riêng và nó xứng đáng đắt vì hiếm, nhưng theo đánh giá của tôi nó nên dừng dưới 10 triệu một thân hay dưới 1 triệu 1 ki, tức giá cao hơn phi điệp tím (ko đột biến) 10 lần là hợp lý. Gía như vậy sẽ được những người chơi thật sự chấp nhận, chứ hiện tại tôi cũng thấy giá bơm thổi cho những người máu kinh doanh đầu tư là chính.

step321

Xe tăng
Ko có nó ko chết, tự nhiên mất mấy tram triệu để mua. Đúng là các Đại gia có khác, tiêu tiền kinh vãi.

Nam_Đà _Nẵng

Xe điện
Đa số các cụ comment trong thớt này là người phản đối Lan sốt chỉ là chiêu trò tạo giá ảo.....Không phải đa số anh em phản ứng vì ghen ghét gì họ đang làm giàu, nhưng khi có cả "tập đoàn" làm chiêu trò liên tục làm cho ai cũng phải chú ý thì phản ứng của dân ngoại đạo cũng là chuyện bình thường...Nhiều thánh buôn Lan sẽ cho rằng em và các cụ chẳng biết gì về Lan nên chém linh tinh..vv...

Trong đám cứ vỗ ngực chơi Lan vì đam mê ầm ầm trên FB hàng ngày em đoán thì cũng phải có đến 98% là kinh doanh mục đích là mong làm giàu cả.....giả dụ cụ nào đó có chức tước được đối tác mua một giò Lan hay Kie Lan mà mấy tay nhà vườn nó bán giá vài chục triệu hay vài trăm triệu (em chưa nói đến tiền tỷ) cho cụ đó, nếu cụ được tặng đó mà đem đến bán lại cho đúng nhà vườn đó trừ đi 30% thì chỉ nhận được cái lắc đầu thôi.... Em đảm bảo 99% với các cụ là không bán được giá bằng 1/2 thậm chí 1/5 giá lúc người mua tặng mua ở đó...Nếu một mặt hàng có giá trị thương mại giao dịch thực mà lại mặt hàng đang Hot thì bán lại cho Shop trừ đi 30~40% shop nó sẽ nhập lại ngay.. Các cụ cứ ngẫm mà xem em nói có đúng không...Đố thấy dân ngoại đạo nào mà bán được cho tụi nhà vườn giò Lan tiền trăm tiền tỷ như họ chém trong thời gian qua đấy (kể cả là Lan đột biến thật không phải Lan cấy mô) chỉ các ông ấy giao dịch với nhau là một sự thật không thể chối cãi....Giàu ếch ai chẳng muốn nhưng giàu kiểu như chơi xổ số và rình vồ gà thì em xin tránh, chỉ xem và thỉnh thoảng quăng comment cho xôm thôi...
Cụ vào mấy cái gọi là CLB hoa lan đột biến XXX thì sẽ thấy 100 bài viết thì cả trăm là bán phi điệp đột biến , thế mà mấy ông nội đó cứ ra rả là khó nhân giống này nọ ,vân vân và mây mây . Còn cụ nói chí phải , cho dù cụ có cai kie ra mặt hoa đẹp hơn của nó thì cũng đếch thằng nào xuống tiền mua đâu , nó có đủ lý do để abc này nọ .

xecatco

Xe tải
Năm 1972, đoàn xiếc Trung ương sơ tán về Cổ Tiết (Tam Nông, Phú Thọ) trèo lên cây đa mắc dây tập đu, thấy loài “tầm gửi” có hoa đẹp liền hái xuống cho vài người. Đó chính là lan đột biến 5 cánh trắng Phú Thọ. Mấy chục năm sau chúng đã gây ra cơn sốt khuynh đảo cả giới chơi lan với nhiều đại gia và không ít dân thường. Mời các cụ mợ yêu lan, thờ ơ với lan thậm chí ghét lan đọc để biết thêm nhé!
LINK:

View attachment 5362046 View attachment 5362047
chụp ảnh xong bác cầm mấy đồng uống nước nhá ,để em sáng tác chuyện cổ tích nào

chụp ảnh xong bác cầm mấy đồng uống nước nhá ,để em sáng tác chuyện cổ tích nào
Cụ xem ông cựu Bí thư xã trả lời như nào nhé. Ông ấy đại diện cho cả xã chắc không nói sai đâu

dungnguyen49

Xe máy
chơi cái này chắc rửa tiền là chính nhỉ

Chép Vàng

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nọ em ngồi ở chỗ bạn em cũng thấy nói về Lan đột biến, giờ em mới hiểu

câu chuyện em nghĩ là đúng thôi nhưng câu hỏi là nó xuất hiện bài báo vào lúc này làm gì cụ nhỉ
Thông tin giờ rất nhiễu nên báo Nông nghiệp Việt nam thuộc Bộ Nông nghiệp và phát triển nông thôn muốn làm một loạt đi sâu vào gốc rễ, bản chất của vấn đề, trong đó có phỏng vấn cả chuyên gia di truyền học xem tại sao đột biến nó hiếm, có nuôi cấy mô được không, nuôi rồi có giống hoa bố mẹ không... cụ ạ!

xecatco

Xe tải
Thông tin giờ rất nhiễu nên báo Nông nghiệp Việt nam thuộc Bộ Nông nghiệp và phát triển nông thôn muốn làm một loạt đi sâu vào gốc rễ, bản chất của vấn đề, trong đó có phỏng vấn cả chuyên gia di truyền học xem tại sao đột biến nó hiếm, có nuôi cấy mô được không, nuôi rồi có giống hoa bố mẹ không... cụ ạ!
Dạ em cũng hóng vụ này mà cụ, cũng chơi lan nhưng chỉ xin về trồng cho hay thôi với lại em yêu hoa thực sự vì từ năm lớp 7 đã đi rừng lấy hoa về trồng ,năm nay cũng gần 4 xọi rồi ,chỉ lo là anh em bạn bè mình nhiều người phi vào quá mà nói ra thì mất lòng nên chả dám ,mà im lặng thì không đành ,tính tuổi chơi hoa lan thì mấy ông bạn em phải gọi em là chú ,các ông ý chỉ biết mỗi phi điệp chứ chả biết loại nào khác ,có người bán đất vay tiền loạn lên ,có ông thì bán xe máy ,em cũng bị hỏi vay suốt,hôm kia mới nói chuyện với con em hàng xóm nó nói vợ chồng nó mới mua cây gì gần 1 tỷ mà em choáng luôn ,ở nhà chỉ có làm ruộng với chồng lái xe tải mà dám mua vậy,em hỏi bảo chắc hai vợ chồng làm ăn mấy năm nay khá hả ,nó bảo đâu anh có kiếm được vài trăm nhờ lan rồi lại dồn tiền vào tiếp vẫn đang đi vay cả ....nghĩ mà ngán quá nó sập chắc quê em vỡ nợ cả mớ (em dân tuyên quang)

cobra77

Xe buýt
Em nghĩ chắc cũng đầy, Kiểu đa cấp thôi, dính trấu nhưng vẫn phải ngậm bò hòn làm ngọt đưa ra những lý do rất "khoa học" để chăn dắt tiếp ông đằng sau.

Có Cụ Ô Phở nào ăn quả Lan Lừa này chưa?

Havo

Xe điện
câu chuyện em nghĩ là đúng thôi nhưng câu hỏi là nó xuất hiện bài báo vào lúc này làm gì cụ nhỉ
Để tiếp tục chăn gà chứ còn gì nữa cụ :D Toàn quảng cáo luyên thuyên lùa gà. Ông thì bảo trên rừng, ô thì lại bảo trên cây đa :)) Lan này chắc gọi lan Lươn lan Trạch mới đúng, vì hiếm như trạch đẻ ngọn đa kaka

Chỉnh sửa cuối:

nguyenlong191

Xe máy
E có ông anh, bắt vợ nghỉ làm ở nhà chăm lan.

xecatco

Xe tải
Để tiếp tục chăn gà chứ còn gì nữa cụ :D Toàn quảng cáo luyên thuyên lùa gà. Ông thì bảo trên rừng, ô thì lại bảo trên cây đa :)) Lan này chắc gọi lan Trạch mới đúng, vì hiếm như trạch đẻ ngọn đa kaka
Em tưởng mình em nghĩ thế hóa ra cụ cũng cùng ý kiến à