[Funland] Tổng hợp thông tin cần biết Về căn cước công dân gắn chip

samoclan

Xe điện
Lùa đi như lùa vit...3 tháng rồi vẫn im re.

samoclan

Xe điện
Úi dời, em đi làm ngay từ 2/1 mà tháng 3 vừa rồi phải ra làm lại, đến hôm nay cậu CAKV mới gọi ra lấy trong khi gấu nhà em đi làm sau lại có cách nay cả tháng. Gấu nhà em phải nộp 25k trong khi em chả phải nộp đồng nào, chả có nhẽ có tiền nó khác? 😀😃😄

CCCD đợt này có cái hay là ko cần giấy xác nhận hay đóng dấu trong sổ HK để xác nhận số CMND cũ 9 số nữa. Có cái mã QR soi phát là ra luôn, ko cần nói nhiều.
Quả số màu đen chán cụ nhỉ? Trước là số màu cam

VIKO L

Xe điện
Quả số màu đen chán cụ nhỉ? Trước là số màu cam
Em thấy bt mà, to rõ là được. Màu đen sau này cũ bạc sẽ rõ hơn màu cam ý. Cmnd của em ngày trước số phai mờ nhìn khó lắm.

Bigcat1

Xe buýt
Thực sự ko hiểu công nghệ 4.0 nhà mình kiểu gì.
Lúc khai báo ở Phường có phô tô đầy đủ CMT, hộ khẩu và giấy khai sinh.
Thế mà cả 2 vợ chồng em đều dính quả sai nơi sinh trên dữ liệu quốc gia.
Dữ liệu nó lấy Quê quán ( nguyên quán) làm nơi sinh luôn.
Sau đó CA phường phải gọi điện xác nhận lại thông tin.
Nói chung là cực kỳ chán đời. Trước cứ lộn xộn cái thì Quê quán cái thì Nguyên quán. Rồi mặc định Quê quán (nguyên quán) là quê bố, ông, cố, cụ kị....
Sau lại lộn quê quán với Nơi sinh.
Công nghệ 4.0 mà 12 chữ số Căn cước có tới 6 số ko liên quan gì đến công nghệ. Thay vì nhìn mắt dò xem công dân ở tỉnh nào, sinh năm bao nhiêu, nam hay nữ.. thì lôi máy quét ra quét cái mã có phải xong ko. Một sự lãng phí tài nguyên mã hóa nghiêm trọng mà vô bổ, rắc rối phức tạp. Thực chất mã định danh chỉ có 6 số cuối là phân biệt người nọ người kia thôi. Lằng nhằng đàn ông mà lại cho cái mã đàn bà thì lại mất công đi đổi ốm.
Chán.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là cực kỳ chán đời. Trước cứ lộn xộn cái thì Quê quán cái thì Nguyên quán. Rồi mặc định Quê quán (nguyên quán) là quê bố, ông, cố, cụ kị....
Công nghệ 4.0 mà 12 chữ số Căn cước có tới 6 số ko liên quan gì đến công nghệ. Thay vì nhìn mắt dò xem công dân ở tỉnh nào, sinh năm bao nhiêu, nam hay nữ.. thì lôi máy quét ra quét cái mã có phải xong ko. Một sự lãng phí tài nguyên mã hóa nghiêm trọng mà vô bổ, rắc rối phức tạp. Thực chất mã định danh chỉ có 6 số cuối là phân biệt người nọ người kia thôi. Lằng nhằng đàn ông mà lại cho cái mã đàn bà thì lại mất công đi đổi ốm.
Chán.
Hôm tôi đi làm CCCD có chip, họ lấy hồ sơ lưu ra hỏi lại: Anh tên A con ông B bà C, nơi sinh chỗ lọ chỗ chai ....
Hỏi mồm, nếu sai họ sửa ngay trên máy (nếu chỉ là lỗi chính tả như vụ Nơi sinh của bác).
Như thế tránh được lầm lẫn phát sinh mới.

Như tôi hôm đó nhìn thấy, có 1 chị bị sai cái Ngày sinh thì phải, họ sửa tại chỗ luôn, căn cứ theo CMT 9 số của bà này.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chán.
Bỏ mấy cái từ Quê quán, Trú quán, Nguyên quán... đi. Em nghe bao lần rồi vẫn k chắc chắn. Dù cũng k phải hạng mù chữ.
Dùng các từ thuần việt: Nơi sinh, Nơi sinh bố/mẹ... có phải dễ hiểu không.
Mà giờ định danh cá nhân rồi thì bỏ hết đi cũng được. Nhìn mã số là đoán được tỉnh sinh ra, năm sinh ra rồi.
Còn quê quán.... là hủ tục.
Nhắc đến nơi sinh em vẫn còn tiếc cho f1 nhà em. Về quê ngoại sinh và ở có 1 tháng mà giờ theo nó đằng đẵng trong hồ sơ suốt đời, trên cccd luôn. Một nơi có lẽ k có bất kỳ dấu ấn nào vì sau đó nhà ngoại cũng bán.

202

Xe container
Bỏ mấy cái từ Quê quán, Trú quán, Nguyên quán... đi. Em nghe bao lần rồi vẫn k chắc chắn. Dù cũng k phải hạng mù chữ.
Mà giờ định danh cá nhân rồi thì bỏ hết đi cũng được. Nhìn mã số là đoán được tỉnh sinh ra, năm sinh ra rồi.
Nhắc đến nơi sinh em vẫn còn tiếc cho f1 nhà em. Về quê ngoại sinh và ở có 1 tháng mà giờ theo nó đằng đẵng trong hồ sơ suốt đời, trên cccd luôn. Một nơi có lẽ k có bất kỳ dấu ấn nào vì sau đó nhà ngoại cũng bán.
Cụ cũng mâu thuẫn nhỉ. Đến tiếc cả nơi sinh con vì sinh ở bên ngoại.
Nói thật càng nọ thì càng chai.
Lại còn nghĩ ra nơi sinh bố mẹ... đọc mà buồn cười

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ là bỏ thế nào bác.
Các định nghĩa trên được nêu rõ trong thông tư nhá. Cấp thượng thơ xác nhận đấy.
Thậm chí còn cao hơn cả cấp này.
Rất dõ dàng minh bạch.

2. Phân biệt nguyên quán và quê quán

Định nghĩa
Căn cứ
Nguyên quánMục “Nguyên quán”: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh.
Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại.
Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ.
Phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh. Trường hợp địa danh hành chính đã có thay đổi thì ghi theo địa danh hành chính hiện tại
điểm e khoản 2 Điều 7 Thông tư 36/2014/TT-BCA
Quê quánQuê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinhkhoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014

Link: Cách phân biệt nguyên quán và quê quán dễ hiểu nhất (luatvietnam.vn)

Dõ dàng dễ hiểu chưa bác?
Cứ hỏi bố mẹ là ra; nhớ nhắn các cụ hỏi tiếp bố mẹ thân sinh của bố mẹ nữa ạ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy bác TÀU NGẦM NỔI không hề mâu thuẫn.
Bác có Định nghĩa nào hay hơn chữ "nơi sinh bố mẹ"????

Bigcat1

Xe buýt
Hôm tôi đi làm CCCD có chip, họ lấy hồ sơ lưu ra hỏi lại: Anh tên A con ông B bà C, nơi sinh chỗ lọ chỗ chai ....
Hỏi mồm, nếu sai họ sửa ngay trên máy (nếu chỉ là lỗi chính tả như vụ Nơi sinh của bác).
Như thế tránh được lầm lẫn phát sinh mới.

Như tôi hôm đó nhìn thấy, có 1 chị bị sai cái Ngày sinh thì phải, họ sửa tại chỗ luôn, căn cứ theo CMT 9 số của bà này.
Hôm đi làm Căn cước em phát hiện sai nơi sinh. Phản ánh lên là sửa luôn (ko cần xem lại Giấy khai sinh mới vãi)
Sau đó... vài tháng. CA phường mới gọi điện hỏi về Nơi sinh của vợ em, bảo dữ liệu quốc gia khác khai báo. Mặc dù thông tin hôm làm căn cước đúng.
Hình như cái lỗi Nơi sinh này có từ ban đầu. Em nhớ các cụ trên này làm trước có nói pho to cái giấy khai sinh để có căn cứ điều chỉnh.

202

Xe container
Tôi thấy bác TÀU NGẦM NỔI không hề mâu thuẫn.
Bác có Định nghĩa nào hay hơn chữ "nơi sinh bố mẹ"????
Cái quê quán là nơi sinh sống bố mẹ. Nhưng nó dài.
Cái nguyên quán thì gốc gác vài đời.
Cái mâu thuân là muốn bỏ cái chữ đó đi vì xấu hổ với địa điểm sản xuất F1.

darthvader

Xe điện
Em nghĩ chỉ nên quản lý nơi sinh của cá nhân .. nếu được thì bỏ nguyên quán / quê quán trên CCCD đi.. quê mình ở đâu thì mình tự biết, nhưng gắn vào giấy tờ thì cũng không ít trường hợp rắc rối, nhất là chuyện nhập rồi tách tỉnh , tên cứ loạn xị cả...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái quê quán là nơi sinh sống bố mẹ. Nhưng nó dài.
Cái nguyên quán thì gốc gác vài đời.
Cái mâu thuân là muốn bỏ cái chữ đó đi vì xấu hổ với địa điểm sản xuất F1.
Bác lại có ý định nhét chữ vô mồm mấy đồng chí ở trển đấy à?
Có vài đồng chí có thẩm quyền trân trọng mời bác lên phường lĩnh thưởng 2 chiệu đấy.

Dám hỏi bác: Định nghĩa "Cái quê quán là nơi sinh sống bố mẹ" và "Cái nguyên quán thì gốc gác vài đời." là từ đâu ra ạ?
Tôi bày tỏ tin tưởng là, không phải từ Luật hộ tịch 2014, phải không bác?

Bigcat1

Xe buýt
Bỏ là bỏ thế nào bác.
Các định nghĩa trên được nêu rõ trong thông tư nhá. Cấp thượng thơ xác nhận đấy.
Thậm chí còn cao hơn cả cấp này.
Rất dõ dàng minh bạch.

2. Phân biệt nguyên quán và quê quán

Định nghĩa
Căn cứ
Nguyên quánMục “Nguyên quán”: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh.
Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại.
Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ.
Phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh. Trường hợp địa danh hành chính đã có thay đổi thì ghi theo địa danh hành chính hiện tại
điểm e khoản 2 Điều 7 Thông tư 36/2014/TT-BCA
Quê quánQuê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinhkhoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014

Link: Cách phân biệt nguyên quán và quê quán dễ hiểu nhất (luatvietnam.vn)

Dõ dàng dễ hiểu chưa bác?
Cứ hỏi bố mẹ là ra; nhớ nhắn các cụ hỏi tiếp bố mẹ thân sinh của bố mẹ nữa ạ.
Theo em hiểu Luật to hơn Thông tư.
Nhưng ko có Thông tư thì Luật vô hiệu.
Mà đây lại là 2 bộ khác nhau.
Nói chung là vẫn khó hiểu.
Tất nhiên bi giờ Căn cước dùng Quê quán rồi.

Jet7up

Xe tải
em làm đến 4 tháng nay rồi mà chưa thấy trả hàng gì cả.

Vinhdq164

Xe buýt
E làm hơn 3 tháng nay r và cmt cũ tới 30/8 này hết hạn mà k thấy cccd đâu. Đến nản

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chả phải tiếc vì ngoại. Mà tiếc vì nơi sinh nó k hề gắn bó với 1 ảnh hưởng nào cả.
Ngưởi ta thường nhìn vào nơi sinh để nhớ về quá trình trưởng thành. Nhưng như f1 của tôi thì k đc như vậy. Chứ chả quan trọng nội ngoại gì ở đây

khanhtb

Xe điện
e làm từ 30/4 ,cũng chưa nhận đc

202

Xe container
Chả phải tiếc vì ngoại. Mà tiếc vì nơi sinh nó k hề gắn bó với 1 ảnh hưởng nào cả.
Ngưởi ta thường nhìn vào nơi sinh để nhớ về quá trình trưởng thành. Nhưng như f1 của tôi thì k đc như vậy. Chứ chả quan trọng nội ngoại gì ở đây
Trưởng thành thì cũng tùy. Đến nhiều HN e thấy còn ngơ ngơ