[Funland] Tổng hợp thông tin cần biết Về căn cước công dân gắn chip

Moriarty

Xe container
em thật sự hơi ngu ko hiểu tại sao lại CẦN CCCD GẮN CHIP mới có thể tích hợp các thông tin Bằng lái xe, bảo hiểm y tế. Thực chất tất cả các loại giấy phụ kia chỉ cần gắn với SỐ CCCD là xong. Cứ có số CCCD kết nối với hệ thống dữ liệu là tra cứu được hết. Bên XXX cứ tung hoả mù ra để lobby cho cái vụ gắn chip này, còn thực tế thẻ cũ dùng được bình thường hết
Quen thói doạ rồ nó thế

Lái xe máy

Xe tăng
CSKV chỗ tôi còn bảo, sang năm 2022, yêu cầu phải dùng CCCD chip hết.
Bèn nghĩ: mịa, chắc tưởng mình ngu đây :))
Các a xxx chỉ khéo dọa.
Em làm cccd từ tháng 5 đến giờ là hơn 6 tháng rồi chửa thấy tăm hơi thì có anh nào chịu trách nhiệm k nhỉ?
Mà em chen chúc, làm vội để hy vọng làm được.cái sổ đỏ theo thông tin mới. Chờ mãi chả thấy nên sổ đỏ vẫn phải làm theo thông tin cũ. Thế nó mới đau mề.

Sái Khánh

Đi bộ
Làm từ tháng 4 bây giờ chưa có. các cụ thông thái cho e biết phải làm sao ah? hỏi ông CSKV thì ông bảo lên Quận hỏi!
Thế là cụ bị trục trặc rồi, nhà cháu, xóm cháu chỉ trong vòng 6 tuần là OK hết nhé không thiếu 1 ai luôn.

iamdongkisot

Xe tải
Sao phải gọi dân đến làm lại thủ tục đổi từ thẻ không chip sang có chip nhỉ. Thông tin có đầy đủ rồi thì công an cứ chủ động làm thêm cái thẻ có chip rồi CSKV gọi công dân đến phát đổi là xong

xichhoptau

Xe tăng
Các cụ thông thái cho em hỏi là: đang trong ngành Công An có phải làm CCCD gắn chíp không?

PCNguyen

Xe tăng
Em thất lạc túi đựng giấy tờ CN, chuẩn bị đi làm lại CCCD và lạc vào thớt này. Xin phép quote lại các thông tin đầu theo sự hiểu biết của em

Các cụ lưu ý là CCCD cấp đến năm 40 tuổi.
Vì thế cụ bào năm nay 36 tuổi đến 39 tuổi mà cmt cũ còn hạn thì cứ thế mà dùng, chứ làm CcCD thì năm 40 tuổi lại đi làm lại đấy.
Cmt 12 số của em hạn đến 2030 nên em chả vội, đợi 2030 đi làm.
Dẫu sao thông tin ko thay đổi chỉ là chuyển chất liệu thẻ
Mỗi cái giấy căn cước mà gần đây đổi mấy lần từ CMND 9 số, sang CMND 12 số, rồi CCCD, giờ lại CCCD gắn chíp, chả có kế hoạch dài hơi gì cả.
Rồi bao nhiêu thứ phát sinh mà không có giải pháp hiệu quả, ví như CCCD khác số CMND thì nào là giấy xác nhận, nào là cập nhất các giấy tờ tốn bao tiền của, thời gian của xã hội, trong khi chỉ cần in số cũ lên đâu đó là ok. Giờ CCCD mới lại đòi hỏi ngày tháng sinh, trong khi ngày xưa ông bà tầm 70 tuổi thì hồi đó ai để ý, giấy tờ, cơ sở dữ liệu cũ thì không có, bảo về quê xác nhận thì làm sao?

Đúng là xxx nào cũng là xxx.
Cái khác biết là chip sau này update thay đổi thông tin gì cũng tiện cụ ah, không phải làm lại bản cứng, soi dấu giá dấu thật ( bản cứng khó lưu trữ và lưu chuyển thông tin, làm thủ tục HC mất thời gian và nhân lực). Với thẻ chip tất cả chỉ cần update trên CSDL quốc gia.

Cái đích cuối cùng của nhà nước hiện tại là kiểm soát kiểm soát và kiểm soát, tiện lợi chỉ đứng hạng thứ thôi, hiểu vậy để khỏi phải lăn tăn các cụ.
CCCD gắn chip quá tiện lợi chứ cụ, không ai có thể làm giả thông tin của cụ, cụ chỉ cần sử dụng 1 chiếc CCCD duy nhất để thay thế tất cả các thủ tục giấy tờ lằng nhằng trước đây (đăng kí lái xe, hộ khẩu ... mấy cái giấy tờ mà mất cái nào cũng mệt).

Nhưng đúng là nó phụ thuộc vào VN đang sử dụng công nghệ nào, như cụ kienvinh nói.

Thông tin trên ID (Căn cước công dân) được lưu trữ dưới dạng điện tử là bước đi bạo dạn, hợp thời đại đấy :x Châu Âu làm cả roài. Nhưng ở ta không nói rõ là làm công nghệ gì, chỉ sợ vài năm lại bất cập, thay đi đổi lại thì lãng phí như chính các vụ đổi căn cước trước đây.
Bác làm cccd mới nhưng khai là mất cmt cũ.
Vì căn cước công dân cấp lần đầu ko cần xin xác nhận gì.
Như vậy bác có 2 giấy tờ song song, đủ để đi thay đổi thông tin.
Bác thò cmt cũ ra có thể họ cắt góc đấy.
Cụ cho em hỏi nếu ko sử dụng CCCD cũ (loại chưa gắn chip) thì phải dùng hộ khẩu để đc cấp lại CCCD mới có gắn chip đúng không? Hay có thông tin trên trang dịch vụ công thì ko cần cả hộ khẩu?

PCNguyen

Xe tăng
em thật sự hơi ngu ko hiểu tại sao lại CẦN CCCD GẮN CHIP mới có thể tích hợp các thông tin Bằng lái xe, bảo hiểm y tế. Thực chất tất cả các loại giấy phụ kia chỉ cần gắn với SỐ CCCD là xong. Cứ có số CCCD kết nối với hệ thống dữ liệu là tra cứu được hết. Bên XXX cứ tung hoả mù ra để lobby cho cái vụ gắn chip này, còn thực tế thẻ cũ dùng được bình thường hết
em CCCD chip chip này có function lưu trữ sinh trắc học (Dấu vân tay, chắc tương lai đời con cháu chúng ta sẽ update cả dấu vân môi, vân tai ... nữa :D) Vì thế nếu có 1 vị khách không mời nào vào trộm đồ của cụ mà nó để lại 1 dấu vân tay thì các anh CA có thể truy xuất ngay lập tức đó là ai, giới tính, quê quán, nơi ở của người đó, ... Hoặc tương lai khi hệ thông hoàn thiện hơn sẽ thêm lúc nó quẹt thẻ gần nhất ở cây ATM nào, đứng ở chỗ nào, vân vân và mây mây ...
Giả sử cụ nổi tiếng đến nỗi có người nào phẫu thuật TM giống hệt cụ, trộm CCCD của cụ, bắt chước y hệt chữ ký của cụ cũng không thể qua mặt hệ thống an ninh để rút trộm tiền trong ngân hàng của cụ vì chỉ cần 1 lần quẹt vân tay là bại lộ.

isak

Xe tăng
em CCCD chip chip này có function lưu trữ sinh trắc học (Dấu vân tay, chắc tương lai đời con cháu chúng ta sẽ update cả dấu vân môi, vân tai ... nữa :D) Vì thế nếu có 1 vị khách không mời nào vào trộm đồ của cụ mà nó để lại 1 dấu vân tay thì các anh CA có thể truy xuất ngay lập tức đó là ai, giới tính, quê quán, nơi ở của người đó, ... Hoặc tương lai khi hệ thông hoàn thiện hơn sẽ thêm lúc nó quẹt thẻ gần nhất ở cây ATM nào, đứng ở chỗ nào, vân vân và mây mây ...
Giả sử cụ nổi tiếng đến nỗi có người nào phẫu thuật TM giống hệt cụ, trộm CCCD của cụ, bắt chước y hệt chữ ký của cụ cũng không thể qua mặt hệ thống an ninh để rút trộm tiền trong ngân hàng của cụ vì chỉ cần 1 lần quẹt vân tay là bại lộ.
Thưa cụ là cái cmnd cũ nó cũng đã có dấu vân tay rồi ko cần đến cccd gắn chip cụ ạ. Vấn đề mấu chốt là tất cả thông tin về cụ, tên ngày sinh quê quán hình ảnh vân tay nó chỉ cần gắn với một con SỐ CCCD là đủ, từ số đó họ tra cứu trên hệ thống dữ liệu là xong: nhập số vào ra đầy đủ thông tin, cần gì phải lưu thông tin trên cái chip !!! Còn việc rút tiền atm là nó tích hợp chip thẻ ngân hàng vào chip thẻ cccd thôi chả liên quan gì đến vân tay , giờ người ta rút tiền thậm chí ko cần dùng thẻ cụ ạ.
Một cái tích hợp đơn giản nhất là cái mã qr để quét ra thông tin số cmnd cũ mà còn ko thực hiện được. Hiện đến bây giờ chưa thấy lợi ích gì hơn cả mà toàn phốt sai lệch thông tin do làm vội.

PCNguyen

Xe tăng
Thưa cụ là cái cmnd cũ nó cũng đã có dấu vân tay rồi ko cần đến cccd gắn chip cụ ạ. Vấn đề mấu chốt là tất cả thông tin về cụ, tên ngày sinh quê quán hình ảnh vân tay nó chỉ cần gắn với một con SỐ CCCD là đủ, từ số đó họ tra cứu trên hệ thống dữ liệu là xong: nhập số vào ra đầy đủ thông tin, cần gì phải lưu thông tin trên cái chip !!! Còn việc rút tiền atm là nó tích hợp chip thẻ ngân hàng vào chip thẻ cccd thôi chả liên quan gì đến vân tay , giờ người ta rút tiền thậm chí ko cần dùng thẻ cụ ạ.
Một cái tích hợp đơn giản nhất là cái mã qr để quét ra thông tin số cmnd cũ mà còn ko thực hiện được. Hiện đến bây giờ chưa thấy lợi ích gì hơn cả mà toàn phốt sai lệch thông tin do làm vội.
CMND dấu vân tay là dạng hình ảnh còn CCCD mới dấu vân tay của cụ ở dạng số hóa có thể truy xuất dữ liệu dễ dàng. em hiểu như thế cụ ạ.

Em không nói là cụ cần dấu vân tay mới rút được tiền trong ngân hàng, cụ có password cùng với thẻ NH nên cây ATM cho phép rút một số tiền nhỏ nhất định. Nhưng khi cụ muốn rút một lượng tiền lớn thì bắt buộc qua NH. Và kẻ muốn mạo danh cụ cũng vậy!
Trường hợp em đề cập là 1 ví dụ nhỏ về lợi ích của CCCD với lưu trữ sinh trắc học đã đc số hóa trong tương lai - khi hệ thống an ninh đủ hoàn thiện, 1 kẻ giả mạo cụ với tất cả thông tin y hệt và trộm đc cả CCCD thật của cụ thì người đó có thể vượt qua tất cả kiểm tra bằng mắt thường của nhân viên ngân hàng, nhưng sẽ ko thể nào vượt qua hệ thống an ninh đã đc tích hợp sinh trắc học để trộm tiền trong tài khoản của cụ.

một ví dụ thực tế về giả mạo ở VN em tìm thấy:

HanDun

Xe hơi
e vẫn dùng cmt cũ 9 số chưa làm bất kì cái gì mới thì có làm sao ko cc ?

ikaman

Xe đạp
Chỗ em về CA phường làm từng đợt, khoảng hơn tháng thì CA khu vực mang tận nhà.

meotamthe

Xe cút kít
Em lộn lại xem thông tin tý xem tốc độ làm nhanh nhất thế nào, cứ lần nào đi công tác là một loạt giấy tờ của em hết hạn, bực mình phết.

Vietex

Xe điện
Hiện đến bây giờ chưa thấy lợi ích gì hơn cả mà toàn phốt sai lệch thông tin do làm vội.
Nhiều lợi cụ ạ. CCCD cũ chỉ thống nhất đc trên toàn quốc về quy tắc lấy số định danh cá nhân nhưng cách làm hoàn toàn thủ công trên giấy, mang sổ hộ khẩu sai vẫn làm đc. CCCD mới thì có thêm chíp, mã QR, thêm cơ sở dữ liệu quốc gia về cư dân, giúp bỏ sổ hộ khẩu giấy, thông tin khớp với dữ liệu mới làm đc. Sau khi có cơ sở dữ liệu quốc gia về cư dân thì mới làm tiếp giai đoạn 2 là tạo tài khoản điện tử cho ng dân gắn với 1 sđt chính chủ. Thấy bảo là sau này có thể tự khai báo tạm trú, thường trú bằng tk này đc. Cũng trên cơ sở dữ liệu này thì mới tích hợp nhiều loại giấy tờ vào đc.
Trc đây bảo hiểm y tế, tiêm chủng, tín dụng, thế chấp... có dữ liệu quốc gia. Bây giờ có dữ liệu quốc gia về dân cư nữa.

BlackHole.707

Xe hơi
Em cũng đang bị thất lạc cái cccd chip mới làm lại năm ngoái năm kia gì gì đó. Nhọ thật. Giờ làm lại thì ra Phường hay Quận nơi đăng ký HKTT hay nơi tạm trú các cụ nhỉ? Hay là ra 44 PNT? Em hiện tại ko ở cả nơi đk hktt lẫn nơi tạm trú. Mấy nay tìm ko biết mấy cái thẻ lạc phương trời mô?

Em cũng đang bị thất lạc cái cccd chip mới làm lại năm ngoái năm kia gì gì đó. Nhọ thật. Giờ làm lại thì ra Phường hay Quận nơi đăng ký HKTT hay nơi tạm trú các cụ nhỉ? Hay là ra 44 PNT? Em hiện tại ko ở cả nơi đk hktt lẫn nơi tạm trú. Mấy nay tìm ko biết mấy cái thẻ lạc phương trời mô?
Quận chắc nhanh hơn, em bị mất ra quận 10 phút xong, vắng teo :D

TieuFu

Xe container
Fake vân tay còn nhanh và rẻ đi TM !

BlackHole.707

Xe hơi
Quận chắc nhanh hơn, em bị mất ra quận 10 phút xong, vắng teo :D
Dạ thế àh cụ? Vậy chắc em mò ra quận thôi. Nhưng cụ làm lâu chưa? Em nghe nói đợt này lại thiếu phôi, ưu tiên làm cho các cháu chuẩn bị thi C3, đại học gì đó trước? Với lại cụ chắc vẫn ở địa chỉ trên hộ khẩu thường trú nên ra quận thường trú đúng ko ạ? Em thì đang ko biết là làm ở quận có đăng ký tạm trú được ko? Vì giờ mà về tận quận nơi có hộ khẩu thì xa hơn, mà nhà ở đó em cũng bán lâu lắc rồu ấy

Dạ thế àh cụ? Vậy chắc em mò ra quận thôi. Nhưng cụ làm lâu chưa? Em nghe nói đợt này lại thiếu phôi, ưu tiên làm cho các cháu chuẩn bị thi C3, đại học gì đó trước? Với lại cụ chắc vẫn ở địa chỉ trên hộ khẩu thường trú nên ra quận thường trú đúng ko ạ? Em thì đang ko biết là làm ở quận có đăng ký tạm trú được ko? Vì giờ mà về tận quận nơi có hộ khẩu thì xa hơn, mà nhà ở đó em cũng bán lâu lắc rồu ấy
E làm tháng 3, 2 tuần là ship về nhà. E làm đúng quận đk hktt, nhưng giờ làm chỗ tạm trú đc cụ ạ (luật là thế :D)

BlackHole.707

Xe hơi
E làm tháng 3, 2 tuần là ship về nhà. E làm đúng quận đk hktt, nhưng giờ làm chỗ tạm trú đc cụ ạ (luật là thế :D)
Vâng, cảm ơn thông tin của cụ. Mai chắc em tranh thủ mát giời đảo một vòng. Chỗ em ra caq tạm trú gần hơn nên em mò ra trước, ko được lại đành về quận có hk vậy. Giờ làm xong tới lại xuất bản version mới lại làm lại nữa thì đẹp bạc:D. Khổ cái đợt này em có ít thủ tục cần cái cc có chip, sờ đến thì lại chả thấy đâu. Lên cổng dịch vụ công đăng ký onl đến bước cuối chọn ngày ko được nó chuối thế. Lần trước làm cc có chip em vác mỗi cái thằng người về quận có hk vì tiện có việc gần đó. Lần này nếu làm ở quận tạm trú ko biết có phải mang gì theo ko? Cái giấy tạm trú giờ em cũng chả tìm thấy ở mô😹