[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

ledzunghlhb

Xe buýt
Em văn kém cụ ạ. Mấy hôm nay đông thêm, nhưng em thấy có nhiều gia đình và nhiều trẻ con vào. Nhìn tội! Hôm 24/5 vừa rồi, bọn e cả khu hơn 500 người đc lấy xét nghiệm, vừa có kết quả là có 03 F0, còn lại âm tính hết, nghe qua loa của trung tâm, mọi người vỗ tay rầm rầm, xúc động lắm, cơm ăn ngon hẳn
Chờ kết quả như vậy hồi hộp như chờ kết quả sổ xố ấy cụ nhỉ!!!

Arizona

Xe tăng
Em lục reply của cụ bimbim71 cho câu hỏi cần tư vấn của cụ aveo_kia về những lưu ý trong khi cách ly mà không thấy đâu....

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Không trì hoãn được,tuần vừa rồi đi công tác miền Tây, 3 anh em lái xe vào. Các tỉnh miền Tây vẫn tấp nập làm ăn. Chỉ phải khai báo y tế ở KS. Em thì đi đến đâu vẫn giành mấy phút nhập khai báo bluezone.
Sau đó có vấn đề về hợp đồng em lại phải bay ra hôm Chủ nhật.
Để xe trong đó bay vào đi lại các tỉnh cũng yên tâm, đi xe đò thì không an tâm chút nào.
Khai báo y tế ở sân bay bằng Bluezone, nhân viên của hãng xem ok thì đóng cái dấu vào vé. Nhưng em để ý những người check in ngoài máy cũng lọt nhiều người không khai báo mà vẫn vào được phòng chờ. Máybay vắng chỉ khoảng 50% số ghế.
Có điều không biết ai F1 bay cùng mình.
Cuối tuần này lại bay vào. Không bay không được.

tranmanhha

Xe điện
Em định đi Sơn la. Nhưng thấy anh em trên đó bảo, không có chỗ ngủ, không có chỗ ăn. Em lại ở nhà cho lành.

Kiabuoisang

Xe container
Trước khi đi công tác thì nên đi làm xét nghiệm PCR dịch vụ, cầm theo giấy chứng nhận và tuân thủ các quy định phòng dịch. Khai báo y tế đầy đủ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi đi công tác thì nên đi làm xét nghiệm PCR dịch vụ, cầm theo giấy chứng nhận và tuân thủ các quy định phòng dịch. Khai báo y tế đầy đủ.
Chỉ tội các cụ hay đi quen chân :)
Đồng nghiệp em suốt ngày đi thị trường, giờ ko đi ở nhà cuồng hết cả người :P

Tranpham

Xe hơi
Ngoài lề xíu, theo các cụ có lên đầu tư buồng khử khuẩn của bên Ychi đợt này không ah ? bên em đang hơi lưỡng lự chưa biết thế nào :( :(

DidiLe

Xe container
Người OF
Trước tết e cách ly 14 ngày tại khu cách ly tập trung (doanh trại quân đội - kophair KS cụ nhé), e thấy 1 số cần thiết như này:
1. Đồ dùng cá nhân:
Các đồ dùng cá nhân thiết yếu hàng ngày, quần áo đủ dùng. Cụ cứ nhớ lại từ lúc cụ ngủ dậy cụ dùng cái j ở nhà thì trong kia cũng cần thiết có y vậy (chỉ những cái thiết yếu).
2. Đồ ăn vặt:
Những lúc buồn hay có tâm tư cụ thích ăn/uống cái j thì cụ mang cái đó.
Cụ nghiện cafe hay trà như e thì mang thêm kèm theo 1 cái ấm siêu tốc nhỏ.
Rượu bia - theo lý thuyết là ko đc sử dụng nhưng vẫn có ngoại lệ trong số lượng giới hạn.
3. Thuốc:
Cái này quan trọng này. Với người bình thường thôi nhé ( còn cccm có bệnh thì tất yếu phải có thuốc chuyên dùng rồi), cảm cúm, nhức đầu, đau bụng, giảm đau, hạ sốt... Thêm lọ dầu gió, salonpas, urgo, bông băng gạc... phòng khi cần dùng đến.
4. Khác
Khẩu trang với nước sát khuẩn chỗ e đi thì phát miễn phí, nhưng nên mang đề phòng trường hợp ko đc phát có cái để dùng. Găng tay nên có. tai nghe, sạc dự phòng...
Tiền - nên đổi đủ các loại mệnh giá để dùng cho thuận tiện.
Truyện hay tạp chí - ở ngoài chả khi nào sờ đền vào trong đó nhiều thời gian đọc truyện giấy lại nhớ thời ngày trước mỗi đêm nghiền hết 1 tập chưởng Kim Dung.
Cụ chơi môn thể thao gì thì mang đồ vào, chỗ e sáng chiều họ cho chơi bình thường.
Bài lá, tổ tôm, tam cúc...
Chốt lại e ở trong đó 14 ngày mà như 14 tháng vậy, 1 ngày nó kéo dài lê thê làm mình nản luôn. Ăn ngủ thì đến ngày thứ 3 là thấy chán rồi. Sau 14 ngày e như là người phải tái hòa nhập cộng đồng vậy.
Em còn 10 đêm nữa. Để tạo động lực vượt qua covis em thường đi vào khu vực này.

ảnh trên là WC của trường mẫu giáo cũ. 1 mình 1 phòng và chỉ biết tự tạo động lực cho mình.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đây mới là những người lao động làm ra của cải cho xã hội và cần ưu tiên tiêm vắc xin trước khi có.
CP có thông báo ưu tiên tiêm vắc xin cho công nhân các khu cn rồi ah.
Nhưng khi nào mới có vắc xin về mới là vấn đề, hixx.

DidiLe

Xe container
Người OF
E bổ sung thêm cụ mig, cụ mua thêm cồn để lau các vật dụng, găng tay (cụ mua bịch 100 chiếc ý), truyện...
Chỗ em ở có cồn. có khá đủ đồ cá nhân. Mooic cái là phòng không vệ sinh. Em phải mang găng tay vệ sinh xử lý phòng. Bây giờ khá sạch sẽ. Em hài lòng với thực tại.

Cách ly ở bệnh viện VM hay FV đâu đó 4trieu mỗi ngày. Cách ly ở KS thì khoảng 1.7 đến 3.0triệu. Em thấy không cần thiết. Em được BS tại khu cách ly tham vấn dùng EnervonC và Thymomodulin 80mg ngày dùng mỗi thứ 1 viên, súc miệng bằng nước muối sinh NACL 0.9 ngậm lại cho thông họng 5 phút trước khi nhổ ra. Sốt thì dùng Oresol.

Cụ khi nào được về ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em còn 10 đêm nữa. Để tạo động lực vượt qua covis em thường đi vào khu vực này.

ảnh trên là WC của trường mẫu giáo cũ. 1 mình 1 phòng và chỉ biết tự tạo động lực cho mình.
Trông sạch sẽ quá! Cụ có rảnh đi dọn nhà vs cũng vui mà :)
Vừa thể dục, vừa thư giãn luôn.

DidiLe

Xe container
Người OF
Các cụ cho em hỏi tí: Cách ly trong khu tập trung em thấy qua ảnh khá là gần nhau, nhiều khi ko đảm bảo 2m, rồi còn sinh hoạt, vệ sinh, tắm rửa, rất khó để ko tiếp xúc nhau. Rồi khi về gia đình cách ly thêm 14 ngày thì có cách ly với ng thân ko, tiếp xúc ng thân xong ng thân lại đi ra XH, em thấy nhiều trg hợp đi từ vùng dịch về phải cách ly tại nhà, nhưng em tin chắc vẫn tiếp xúc ng thân và ng thân vẫn đi ra ngoài
Điều này là bất cập. CDC các tỉnh thành họ không bận tâm đâu.
Lây chéo là chuyện dễ như bỡn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cho em ở có cồn. có khá đủ đồ cá nhân. Mooic cái là phòng không vệ sinh. Em phải mang găng tay vệ sinh xử lý phòng. Bây giờ khá sạch sẽ. Em hài lòng với thực tại.

Cách ly ở bệnh viện VM hay FV đâu đó 4trieu mỗi ngày. Cách ly ở KS thì khoảng 1.7 đến 3.0triệu. Em thấy không cần thiết. Em được BS tại khu cách ly tham vấn dùng EnervonC và Thymomodulin 80mg ngày dùng mỗi thứ 1 viên, súc miệng bằng nước muối sinh NACL 0.9 ngậm lại cho thông họng 5 phút trước khi nhổ ra. Sốt thì dùng Oresol.

Cụ khi nào được về ạ.
ôi, chia sẻ với cụ, cụ sao cũng bị nhốt rồi ah?