[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

giang.nguyen

Xe điện
Ý em là chưa chắc who đã đúng. Mấy ông ngồi bàn giấy ko có kinh nghiệm thực chiến bằng 😁.
Bàn giấy cũng đi từ Medical Doctor mà lên mà cụ?
Phác đồ điều trị VN có ngon hơn đi nữa thì phác đồ WHO cũng chẳng sai, có chăng đi nữa thì là phác đồ VN được địa phương hoá, localized phù hợp với tình hình VN hơn thôi chứ phác đồ WHO cũng chẳng sai về mặt bản chất.

Hơn nữa tác dụng của phun cloramin B khử khuẩn là kiến thức cơ bản thì liên quan gì đến lâm sàng mà cụ chê thực chiến với cả bàn giấy??!

odaiba

Xe tăng
Cái Nano bạc nó có tác dụng gì khử khuẩn, diệt ci khuẩn virus không cscs cụ?

HINCUTIN

Xe tải
Bác ơi nhắn tin ủng hộ thì có 100k 200k thì tiền đấy là tiêm cho tuyến đầu chống dịch thì đúng rồi. Và sau này bác và gia đình được tiêm free.
Còn em ko nghĩ là gia đình em hot girl kia lại không bỏ ra số tiền "ủng hộ" nào như nhà bác đâu. Ai cũng nghĩ như bác thì cơ hội tiêm cho người nghèo lại càng ít đi.
bác cứ việc nhé
còn nhà em và cộng đồng mạng ko ngây thơ như bác nhé
lướt FB thử 1 vòng mà xem nhé

Fedora

Xe tải
Thà ông GĐ lên báo nói 1 câu xin lỗi còn dễ được xã hội chấp nhận hơn. Đằng này càng làm, càng nói càng gây bức xúc.

Dr.black

Xe đạp
Bàn giấy cũng đi từ Medical Doctor mà lên mà cụ?
Phác đồ điều trị VN có ngon hơn đi nữa thì phác đồ WHO cũng chẳng sai, có chăng đi nữa thì là phác đồ VN được địa phương hoá, localized phù hợp với tình hình VN hơn thôi chứ phác đồ WHO cũng chẳng sai về mặt bản chất.

Hơn nữa tác dụng của phun cloramin B khử khuẩn là kiến thức cơ bản thì liên quan gì đến lâm sàng mà cụ chê thực chiến với cả bàn giấy??!
Về bản chất vẫn là điều trị triệu chứng. Nhưng Thế mà lại khác nhau đấy ạ. Thời điểm dùng thuốc, liệu lượng, các thuốc kết hợp. Ko phải tự nhiên mà tỉ lệ tử vong ở vn ít hơn ở các nước đâu ạ. Hiệu quả của cloramin B chưa đc đánh giá kiểm chứng nhưng hiện là phương án sát khuẩn rẻ tiền và dễ áp Dụng nhất. Virus bay lơ lửng thì dễ diệt. Nhưng virus trong dịch khạc nhổ thì tồn tại lâu hơn mà 😁

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Giờ không tin WHO được. Cứ đường ta ta đi thôi cụ.
Thằng GĐ đấy người Brazil đấy cụ, xem nước nó ntn biết ngay trình nó đến đâu, khi các nước đã đóng biên với TQ rồi thằng này vẫn rung đùi bảo chết ít bệnh nhẹ không có gì, đến lúc lan cả TG rồi mới à ờ. Giờ đến cái tìm nguyên nhân thôi chưa có kết luận gì gọi là thuyết phục cả. Vacxin giờ đang phải đi mua khắp nơi, e thấy tổ chức này phế, ko bằng nhóm nhỏ ở Đức. Bọn này thấy bảo ở Mỹ ăn chơi với luôn vi phạm luật lệ giao thông bên đấy thì phải ko biết e có nhớ nhầm ko nữa.

Xe bọ xít

Xe container
TQ nó làm và thành công, tin làm éo gì WTO, nói gì biết vậy chưa đưa được phương pháp nào cả toàn các nước tự nghĩ cách. Thảo nào Mỹ ko coi ra cái gì
Mỹ doạ giải tán bọn này mấy lần vì ăn hại rồi. Tổ chức y tế TG mà trước dịch bệnh toàn cầu ko làm đc cái trò gì ra hồn,

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Mỹ doạ giải tán bọn này mấy lần vì ăn hại rồi. Tổ chức y tế TG mà trước dịch bệnh toàn cầu ko làm đc cái trò gì ra hồn,
hình như có cả tham ô với ăn chơi phè phỡn, hay em nhớ nhầm sang tổ chức khác :D

giang.nguyen

Xe điện
Về bản chất vẫn là điều trị triệu chứng. Nhưng Thế mà lại khác nhau đấy ạ. Thời điểm dùng thuốc, liệu lượng, các thuốc kết hợp. Ko phải tự nhiên mà tỉ lệ tử vong ở vn ít hơn ở các nước đâu ạ. Hiệu quả của cloramin B chưa đc đánh giá kiểm chứng nhưng hiện là phương án sát khuẩn rẻ tiền và dễ áp Dụng nhất. Virus bay lơ lửng thì dễ diệt. Nhưng virus trong dịch khạc nhổ thì tồn tại lâu hơn mà 😁
Tỷ lệ tử vong VN chả ít hơn. Thống kê tỉ lệ tử vong ở vùng nhiễm nhiều nhất là TP HCM không có khác biệt so với thế giới. Cụ phản biện bằng con số đi chứ đừng mị em bằng chót lưỡi đầu môi. Em cũng là BS đấy.

Cloramin B còn diệt được virus bay lơ lửng, chứ virus trong dịch đàm, khạc nhổ cloramin B chẳng thể nào với tới được, cụ toàn nói ngược.
Khả năng diệt khuẩn trong dịch đàm của tia UV so với phun cloramin B khử khuẩn là một trời một vực. Nhưng mà cái trời đấy là tia UV, ko phải khử khuẩn cloramin B như cụ nói. Cụ xem lại kiến thức cơ bản của mình đi.

hairyscary

Xe điện
Bất kỳ ai làm công tác vệ sinh sát trùng bề mặt, môi trường một cách chính tắc đều hiểu rằng để việc sát trùng có hiệu quả thì cần phải vệ sinh bề mặt trước. Việc vệ sinh bề mặt để loại bỏ bụi, rác, các chất hữu cơ, các màng bám bề mặt, và đồng thời có thể loại bỏ tới trên 90% lượng mầm bệnh. Sau đó phun thuốc sát trùng mới đảm bảo hiệu quả tối ưu.

huyhung123

Xe điện
Trời, số ca nhiễm VN quá ít sao cụ so đc.
Để quá tải y tế như họ thì mới đc chứ cụ?

Patriots

Xe lăn
WHO thì thằng nào cho tiền là nó gáy thôi. Dùng con dấu kiếm tiền

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Hiệu quả của cloramin B chưa đc đánh giá kiểm chứng nhưng hiện là phương án sát khuẩn rẻ tiền và dễ áp Dụng nhất.
Em tập tọe trích dẫn báo nhân dân
"Khi không nên tiêu xài thì một đồng xu cũng không nên tiêu. Khi có việc đáng làm, việc ích lợi cho đồng bào, cho Tổ quốc, thì dù bao nhiêu công, tốn bao nhiêu của, cũng vui lòng"

https://nhandan.vn/tin-tuc-su-kien/ve-chu-kiem-cua-bac-ho-432951/

coquay

Xe container
Hiệu quả thì không biết nhưng Sài gòn toang rồi.
Em thấy cái phun khử khuẩn này không hiệu quả, nhưng ảnh hưởng xấu đến sức khỏe thì rõ ràng
Có gì dẫn chứng cái câu nói ( ảnh hưởng xấu đến sức khỏe thì rõ ràng )
này ko vậy nói chơi mà ko có dẫn chứng là ảnh hưởng đến công tác phòng chống dịch bệnh đấy nhé
Ở HN có quy định từ mấy hôm nay rồi có ai chụp màn hình gửi cho công thông tin thành phố là cũng mệt.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
này ko vậy nói chơi mà ko có dẫn chứng là ảnh hưởng đến công tác phòng chống dịch bệnh đấy nhé
Ở HN có quy định từ mấy hôm nay rồi có ai chụp màn hình gửi cho công thông tin thành phố là cũng mệt.
Cụ đọc cả bài ở còm #29, em trích lại

"Việc phun xịt hoặc phun sương một số hóa chất, chẳng hạn như formaldehyd có chứa clo hoặc hợp chất amoni bậc bốn, sẽ ảnh hưởng xấu đến sức khỏe của nhân viên tại các cơ sở y tế."

"Hơn nữa, đường phố và vỉa hè không được coi là ổ nhiễm trùng COVID-19 và việc phun thuốc khử trùng ngoài trời có thể gây hại cho sức khỏe con người."

Công tác phòng dịch vì cực kỳ quan trọng nên vô cùng cần sự phản biện dựa trên cơ sở khoa học và dữ liệu thống kê. Thông tin bên lề: đại diện chính phủ cũng đặt câu hỏi về phương pháp chống dịch của TPHCM và đề nghị làm rõ mục tiêu:

Kết luận tại buổi họp, Phó Thủ tướng Trương Hòa Bình đề nghị thành phố cần xác định rõ mục tiêu trong công tác phòng, chống Covid-19 hiện tại. Ông Trương Hòa Bình cho rằng, TPHCM cần tập trung xử lý các khu vực là "vùng đỏ" của dịch Covid-19 trước.

"Thành phố cần đặt mục tiêu là truy tìm F0 hay là ngăn chặn, kiểm soát dịch bệnh. Nếu cứ truy tìm F0, chúng ta không biết truy đến bao giờ. Càng mở rộng xét nghiệm sẽ càng thấy dịch lây lan do dịch bệnh đã có trong cộng đồng dân cư", Phó Thủ tướng nhận định.

Phó Thủ tướng đề nghị các cấp chính quyền thành phố cần bình tĩnh và đưa ra cách xử lý. Hiện tại, TPHCM cần áp dụng mọi biện pháp để ngăn chặn sự lây lan trong các vùng đỏ của dịch bệnh và giữ vững vùng xanh.

Phó Thủ tướng Trương Hòa Bình tại hội nghị sơ kết 7 ngày cách ly xã hội của TPHCM.

Cụ thể, thành phố cần sử dụng test nhanh để tìm ra các F0 bên trong vùng đỏ, cắt đứt nguồn lây nhiễm. Đối với các khu vực an toàn bên ngoài, khu xuất hiện dấu hiệu của dịch bệnh thì tập trung xử lý.

"Các F0, F1 còn rất nhiều, năng lực chúng ta không thể đáp ứng truy tìm những ca này trên quy mô toàn xã hội. Vấn đề đặt ra là việc truy vết, xét nghiệm phải có trọng tâm, trọng điểm", ông Trương Hòa Bình nhấn mạnh.

https://dantri.com.vn/xa-hoi/tphcm-can-dat-muc-tieu-la-truy-vet-f0-hay-ngan-chan-kiem-soat-dich-benh-20210723102025618.htm

Chúng ta không thể duy trì cách làm cũ và mong có được kết quả mới

Chỉnh sửa cuối:

vitngoc

Xe điện
Luận cái khẩu trang mà ra thôi.

Giờ Israel còn hô hào đeo cả trong nhà cho yên tâm.

Cao_Xanh

Xe tăng
Xưa trên tàu điện có lão bán hàng rong với câu rao kinh điển: thuốc bả chuột đặc hiệu: chuột ăn chuột ốm chuột gầy rồi sẽ chết ... ;)) ==>> nay binh chủng hóa học của quân đội tham chiến chống giặc Covid-19: phun CloraminB sát khuẩn thì virus Sars-Cov-2 hết chỗ ký sinh= suy yếu & rồi cũng tèo chăng???;;)

Cloramin B là chất có hại cho con người, gây bỏng da khi tiếp xúc và gây suy gan thận khi lưu hành trong cơ thể.
Nguyên tắc lây của Covid-19 là lây trong khoảng cách gần, từ tiếp xúc trực tiếp từ dịch hô hấp của người mắc hơn là do virus lưu hành trong không khí.
Virus corona dễ chết ở điều kiện ngoài đường nên việc phun khử khuẩn nơi công cộng kiểu đại trà, lướt qua là ko càn thiết, hại nhiều hơn lợi.

Ngoài ra còn lợi ích nâng cao hình ảnh, sĩ khí thì em ko biết và ko nhắc tới.
Thất vọng là chưa thấy nhà khoa học, GS, TS, ThsS, CN hay lãnh đạo, quản lý nào của bộ YT, bộ KHCN lên tiếng về công tác phun khử khuẩn để “chống” virus này.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Google miễn phí nhé