[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Doraemon2003

Xe máy
Hôm nay bên Viện huyết học gọi điện tới E đề nghị hiến tiểu cầu (có lẽ do lần trước E hiến tiểu cầu) E đồng ý rồi 1 lúc sau mới nhớ ra là vừa tiêm vaccin nên không thể hiến máu được. Phải qua tuần sau mới có thể cho được.
Hiện tại nguồn máu hiến khá ít, các Cụ nhà mình nếu có điều kiện hãy tham gia chút ít ạ
Bây giờ cứ ra quy định là ai hiến máu sẽ được tiêm vaccine Covid là mọi ngươif sẽ kéo đi hiến máu nhiều ngay

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Tiêm bình thường cụ nhé. Em đi hiến ngày 12/5 vừa rồi, hai ngày sau e tiêm mũi 1. Chỉ có tiêm vaccin rồi thì đâu đó 1-2 tuần mới được hiến máu.
Sau tiêm Vaccin từ 7-10 ngày mới được hiến máu ạ

Ra đường hiến máu có bị mất 3 củ không?
không đâu CỤ nhé, ở trên có mấy còm hướng dẫn rồi, cài app Hien Mau rồi đặt lịch hẹn ạ

Chỉnh sửa cuối:

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em huyết áp thấp đi toàn bị từ chối Cụ ah.
Nhà E 2 Ba con đều HA thấp trong đó E thì rất thấp, nhưng chưa bị đuổi lần nào, có lẽ do E đẹp giai chăng

Em 52 tuổi không bệnh gì mắc mỗi bệnh sợ chết
E lớn hơn CỤ 1 xíu, ai cũng sợ Cụ ạ, nhưng rồi ai cũng sẽ chết thoai

Mai em cũng định đi hiến ở viện huyết học, mà chưa rủ được ai đi cùng. Hix
Được gửi từ iPhone - Otofun
thế mà ko nói sớm, hẹn hò các CỤ trên này cuối tuần đi ạ

Chỉnh sửa cuối:

hph0909

Xe tải
Nói đi nói lại thì vẫn không phủ lý. 100k dương tính thì 10 triệu dân còn 9 triệu 9. 2 triệu dân nhập cư về quê (nói đại thế) thì còn 7 triệu 9. Những người đấy đi mà hiến máu đi chứ kêu gọi gì tận ngoài này.
Cụ phải ở trong bối cảnh của họ, hàng ngày từ 4-8k nhiễm, hơn một trăm người mất. Giờ chỉ nghĩ đến việc tránh mắc bệnh và có cái ăn thôi. Ngoài mình có mấy chục ca, hôm qua hơn 100 ca không khí đã đầy sự sợ hãi rồi. Ngay trong thớt này đã đầy cụ không dám đến viện hiến vì sợ lây bệnh rồi. Nhưng ai hiến được họ sẽ đi, ai không hiến dù nói gì họ cũng sẽ không đi. Đó là lựa chọn của mỗi người. Chúng ta phải tôn trọng lựa chọn đó. Nhưng như cách cụ nói như thể dân trong Nam kia là người của quốc gia khác vậy. Nam hay Bắc nó chỉ là cái tên gọi thôi. Đều là dân Việt cả.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em hỏi nhỏ nhỏ: ai nhận máu của cụ có bị lây máu "dê" hông? 😊
Cái này Y học xác nhận rồi, E trích lại là Có, Trang nhé
Nên rất khuyến khích các Cụ có nhóm máu Dê đi hiến, góp phần cải thiện tình trạng YSL của Nam giới bây giờ

Hôm qua em đăng ký mãi mà ko được, không hiểu do mạng quá tải hay máu B thừa quá?
Theo E biết thì hiện nay đều thiếu, có lẽ do vấn đề mạng thôi ạ, ủa mà Cụ đã từng hiến và xài app Hien Mau rồi hay sao mà Viện biết nhóm máu của CỤ

hph0909

Xe tải
Bây giờ cứ ra quy định là ai hiến máu sẽ được tiêm vaccine Covid là mọi ngươif sẽ kéo đi hiến máu nhiều ngay
Rất nhiều người có ý giống cụ. Các cụ cứ đến viện bán máu, em không biết chính xác nhưng tầm hơn 600k, xong các cụ lấy tiền đó đi đổi vacccine. Người hiến tự nguyện và bán máu được đối xử công bằng như nhau lúc hiến. Và Viện cũng rất hoan nghênh. Còn quà cảm ơn thì em không để ý.

de79

Xe hơi
Nói đi nói lại thì vẫn không phủ lý. 100k dương tính thì 10 triệu dân còn 9 triệu 9. 2 triệu dân nhập cư về quê (nói đại thế) thì còn 7 triệu 9. Những người đấy đi mà hiến máu đi chứ kêu gọi gì tận ngoài này.
Ai giúp được gì thì giúp :DGiúp người cũng là giúp mình, ai tham gia được là quý ạ %%-

thinhtd

Xe container
Cụ nói thế E ngượng vãi.
Trước đây nói đến hiến máu là E ngại và sợ. Khi người nhà E nằm Viện cần truyền máu thì từ đấy E thay đổi hẳn.
Trong lúc dịch thế này các nguồn hiến máu ít lắm Cụ ạ, dù rằng đến Viện công tác phòng dịch được làm khá ổn
Em cũng từ tình trạng của bố em mà thay đổi suy nghĩ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Một số Cụ nêu ý tưởng này, nhưng E nghĩ là sẽ không làm kiểu này đâu ạ, có thể chia r 3 dạng hiến máu hiện nay:
1- Cho máu (đổi máu) người nhà , bạn bè cho máu hoặc đổi máu(nếu không phù hợp nhóm) cho người thân hiện đang có nhu cầu cần tiếp máu.
2- Bán máu: (nghe hơi thô mà thật): Người hiến sẽ nhận được thù lao băng tiền, bao nhiêu E chịu chưa biêt)
3- Hiến máu tình nguyện: Đúng ý nghĩa như tên gọi luôn, người hiến tặng vô điều kiện nhưng cũng được nhận lại đúng số lượng máu đã hiến khi bản thân cần được tiếp máu (không chuyển nhượng) và lòng biết ơn của xã hội với hành động nghĩa cử này

Ladieubong8x

Xe hơi
Cơ quan em thuộc ngành thiết yếu được tiêm vaccin thì đúng lúc trong ngõ có F0, cả ngõ bị phong tỏa, giờ mình có con nhỏ nhưng cũng chẳng được bảo vệ nữa. Nghĩ mà thấy số mình hẩm hiu quá.

Update: ngõ đã phong tỏa 12 ngày, theo thông tin nhờ người nhà hỏi được từ người gác cổng thì sẽ phong tỏa đến hết tuần, không rõ bao nhiêu ngày. Chắc test lần nữa, nếu phát sinh F0 thì phong tỏa tiếp. Em thật sự không hiểu, phong tỏa thế này nếu F0 xuất hiện nữa thì hết cả tháng luôn ạ? Em thích ở nhà nhưng việc tiêm vaccin sẽ bị chậm như thế thì thiệt thòi quá

Chỉnh sửa cuối:

chẳng có tên

Xe tăng
Cơ quan em thuộc ngành thiết yếu được tiêm vaccin thì đúng lúc trong ngõ có F0, cả ngõ bị phong tỏa, giờ mình có con nhỏ nhưng cũng chẳng được bảo vệ nữa. Nghĩ mà thấy số mình hẩm hiu quá.
Nếu ko phát sinh thêm ca nào từ F 0 đó thì cũng chỉ phong toả 1 tuần thôi mà mợ! Ai bảo mợ lấy nick là lá diêu bông nên hẩm hiu là phải

White Dragon

Xe tăng
Sáng nay em hiến ở Viện HH vàTM thấy đông phết. Em đến tầm hơn 8h một chút mà đã thấy khoảng mấy chục người rồi.

Giờ em đang ngồi uống sữa :D

Ladieubong8x

Xe hơi
Nếu ko phát sinh thêm ca nào từ F 0 đó thì cũng chỉ phong toả 1 tuần thôi mà mợ! Ai bảo mợ lấy nick là lá diêu bông nên hẩm hiu là phải
Cả gia đình F0 đã thành F0 thì phong tỏa bao lâu cụ? Sao có thể lấy mẫu trong khu phong tỏa để test mà không thể tiêm vaccin nhỉ.

Ladieubong8x

Xe hơi
Mấy nữa người ta đến tận nhà giục, ko đi tiêm khéo còn ăn phạt. Thôi chậm lại tí vậy mợ ạ.
Tiêm VX rồi có chăng giảm tí nguy cơ tử vong thôi, chứ tiêm xong mà tiếp xúc F0 vẫn nhiễm, nỗi đau vẫn vậy...
Quan trọng là giảm nguy cơ bị nặng và cũng giảm khả năng lây nữa cụ ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cả gia đình F0 đã thành F0 thì phong tỏa bao lâu cụ? Sao có thể lấy mẫu trong khu phong tỏa để test mà không thể tiêm vaccin nhỉ.
vác xin là để phòng bệnh chứ ko phải chữa bệnh , nhiễm rồi thì tiêm chả tác dụng gì phí vác xin