[Funland] Tổng hợp thông tin về ngành Du lịch Phú QUốc

onghabeo

Xe tăng
Tuy ko có luật nhưng giao là đúng, để họ quản lý sạch đẹp. Để các ô vào loạn tắm rồi phá, xả rác à ?? Cứ để cho quốc dân sử dụng với tự do ra vào thì 24h sau thành bãi rác. Giao cho resort hay ks họ qly sạch đẹp. Cháu ủng hộ táng sml cái thể loại đem lưới ra bắt cá phá bãi tắm ntn.
Bao đời nay chỗ đó là của toàn dân PQ họ ra vào đánh bắt và tắm rồi , giờ Nam Nghi ở đâu nhảy vào chiếm bãi , đuổi cả đồn BP đi để kinh doanh mặc dù không được giao ( tất cả đều cách mặt biển 50m ) , mấy thằng bảo vệ chính là bọn bảo kê hung hãm thôi

tienaka

Xe điện
Phú Quốc giờ dân tứ xứ vào rồi nên cũng có phần loạn, em nhớ lại năm 2015 em ra chiếc xe máy hỏng vứt giữa đường ba ngày sau mới lên lấy về được.
rồi nhớ năm 2016 đi Thái Lan du lịch chạy xe ra giữa ngã 4 chỗ Dương đông vứt đó 5 ngày
giờ thì nó vào tận nhà nó dắt đi

doping113

Xe tải
Em cứ định kiến là dịch vụ miền nam tốt ( hơn )
Cho đến khi nghe người nhà kể về vài phiền toái ở ĐL.
Em mặc định chuyến đi nghỉ gần nhất gia đình sắp xếp được sau vụ covid là PQ cho đến khi đọc bài này.

dân đia phương vào kéo lưới. Tanh ngòm ai tắm được.

TONGIA

Xe lừa
dân đia phương vào kéo lưới. Tanh ngòm ai tắm được.
Hôm nay báo chí ghi rõ là biển chung
Ko có chuyện cho DN thuê mặt biển (kiểu sổ đỏ cả vỉa hè lòng đường trước nhà )
Mà có cho thuê thì cũng ko phang thế được cụ ạ.

darthvader

Xe điện
Về lý thì ko được nhưng về văn hoá ứng xử thông thường thì phải xem lại; ko sở hữu mặt nước nhưng các bố kéo lưới tự do sát bờ thế ai tắm được? Sau này dân kéo vào kéo lưới mặt nước sát bờ chen lẫn với khách tắm biển chắc? Chưa nói việc khu bên cạnh cố tình lấn sang bên này (có ý tranh chấp chơi nhau) nhưng hành vi của các vị mang danh thượng đế là ko chấp nhận, em ngửi thấy mùi khiêu khích “cài bẫy” cố tình để bên này thiếu kiềm chế!
Chúng ta đang bàn về vấn đề pháp lý thôi cụ .. mà theo luật thì resort không có quyền chiếm hữu mặt biển và cấm người dân từ chỗ khác tới bơi lội hay khai thác thủy sản ... còn mọi vấn đề về đánh bắt khai thác thủy hải sản ven bờ trong luật thủy sản 2017 có quy định hết... muốn cấm người dân tới thả lưới câu cá chỗ mình mở resort vẫn có cách, nhưng phải thông qua chính quyền chứ không thể tự ý mà làm được...

hbu082

Xe container
Cụ chủ đã check đc đủ lai lịch của 6 đc bảo vệ với chủ chưa? Ko khéo lại toàn người miền bắc với miền trung. Em người ngoài bắc nhưng phải công nhận người miền nam và miền tây hiền lành và chất phác, mặc dầu đi từ nha trang đổ vào trong khi nói mình người bắc là họ ko thích.

TONGIA

Xe lừa

TONGIA

Xe lừa
Cụ chủ đã check đc đủ lai lịch của 6 đc bảo vệ với chủ chưa? Ko khéo lại toàn người miền bắc với miền trung. Em người ngoài bắc nhưng phải công nhận người miền nam và miền tây hiền lành và chất phác, mặc dầu đi từ nha trang đổ vào trong khi nói mình người bắc là họ ko thích.
Đánh bùn sang ao thế làm gì cụ.
Dù chúng nó có quốc tịch Mỹ thì vẫn là bảo vệ ở Phú Quốc

Còn cụ thích lai lịch thì đây có ghi ( tất nhiên gốc rất có thể vẫn là miền Trung vì mấy trăm năm trước tổ tiên Nam Tiến )

Chỉnh sửa cuối:

doping113

Xe tải
Hôm nay báo chí ghi rõ là biển chung
Ko có chuyện cho DN thuê mặt biển
Mà có cho thuê thì cũng ko phang thế được cụ ạ.
bác nói đúng rồi, tuy nhiên tôi đang nói về khía cạnh đen ăn đen thôi: bên BV chắc cũng nhận bảo kê bãi chung thành riêng. Kiểu vỉa hè HN: đỗ xe trước cửa là đuổi, chửi, đánh, xịt sơn.
Bên kia, bật lại quyền BK bằng: mang lưới đánh kéo cá về.

Airblade2015

Xe buýt
Dùng hung khí đánh người gây chấn thương thì xác định là xử lý hình sự rồi. Bảo vệ gì bọn này, đầu gấu thì đúng hơn

TONGIA

Xe lừa
Ở một cách nhìn khác.
Các cụ cứ hình dung ngư dân bao đời vác lưới ra biển, kéo thuyền lên bãi. Chiều hè kéo nhau ra biển tắm free
Bỗng một ngày có cái resort chắn ngang, rồi cái nữa, cái nữa...
Hết đường ra biển

TONGIA

Xe lừa
Em dán cái link

tvu732

Xe buýt
Cái gọi là "chất lượng dịch vụ" ấy, theo em chỉ áp dụng với khách thường, nghĩa là có chăm sóc khách có tốt không, có chặt chém không, có thái độ kẻ cả hất mặt nhìn trời để khách tự dắt xe vào nhà hàng không... kiểu thế. Mà xét theo khía cạnh ấy thì miền Nam vẫn hơn miền Bắc nhiều.

Còn cái trong clip - nếu đúng lý do là khách bố đời, giăng lưới bắt cá trong khu vực resort quản lý - thì thuộc loại "kỹ năng ứng xử với khách bất trị". Khách sạn nào cũng từng gặp và nhân viên nào cũng từng than phiền, không phân biệt Nam Bắc. Với khách sạn tốt thì người ta sẽ đào tạo cho nhân viên phải hành xử thế nào, có thể gọi ai để được giúp đỡ, hành động đến mức nào là vừa... Còn không bảo vệ sẽ hành động theo bản năng và thành phạm lỗi sử dụng bạo lực quá mức, dù có thể khách sai trước.

vephiadong

Xe điện
Xưa các cụ nói

Trống trời ai đánh thì thùng
Của chung ai khéo vẫy vùng thành riêng

Giờ thì không chỉ bãi biển mà còn con đường, nhóm nhà, khu nhà, khu đô thị mới....sau khi chiếm đất xong còn đẩy người bản địa ra ngoài lề
Không ai có thể giải thích thỏa đáng việc thu hồi đền bù đất nn hơn 200 tr/ sào để rồi sau bán nhà ở hình thành trong tương lai với giá vài chục triệu / m2

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Mấy bố quan huyện, quan tỉnh ngậm mồm ăn xèng để chúng nó băm nát đảo. Trước 2015, 1 km2 ko có thằng ăn cắp giờ 2 thằng ăn cắp trên 1m2 :))

kienvinh

Tháo bánh
Không biết đầu đuôi thế nào nhỉ. Khách thì cũng nhiều đối tượng đáng đánh lắm.

Ví dụ quy định đi đón con ở trường (tư) về là phải đeo thẻ do nhà trường cấp. Lắm "khách" đã không đeo thì chớ khi được bảo vệ nhắc (một cách đúng mực) thì đến câu thứ hai đã đáp trả theo kiểu Đ mẹ Đ cha làm đé.o gì căng... Nói tử tế như là anh trót quên xin thông cảm thì không nói cơ. "Khách" như thế không oánh hơi phí.

Violet8

Xe hơi
Các thượng đế mang cả lưới ra đánh cá ở khu vực bãi tắm là sai đứt đuôi rồi; chưa kể bảo vệ nhắc nhở lại còn văng nọ văng kia, chắc để dằn mặt mấy tay đầy tớ "mày biết bố mày là ai ko"? Thưt nghĩ xem ai đó có con cái bơi lội lại dính luôn vào lưới cá mấy anh ấy giăng bắt cá giải trí và đuối :( Em chỉ võ đoán vậy chứ với kinh nghiệm đi PQ và du lịch kha khá, em chắc rằng chẳng phải tự nhiên bảo vệ lại ra tay với quý khách như vậy, dù rằng đó đương nhiên là sai, quá sai. Câch cụ vẫn dạy " Không có lửa làm sao có khói".
Có lần, thời VT còn loạn lạc, con bé cháu 4 tuổi của thằng em út của em chạy chơi trên biển Bãi Trước giẫm luôn vào ... cái chảo mấy du khách quý hiếm đang chiên tôm. May mà chỉ bị bỏng nhẹ và hai bên đàn xếp được với nhau mà không xảy ra hỗn chiến. May nhất là hôm đó không có thằng bác cháu nó đi cùng :( Sau thì chính quyền VT đã huy động chiến dịch dài hơi đẹp hết hàng rong và nấu nướng tự phát, loa kẹo kéo trên bãi biển...mang lại sức sống mố cho du lịch biển VT sau quãng thời gian dài bị thất sủng.
Nói đi nói lại, nửa sự thật vẫn không phải là sự thật, kê4 cả xem và thấy cái sai của đội BV ôm hèo quật thượng đế không thương tiếc. Nhưng em cũng muốn xem thêm "nhân" nào đã dẫn tới "quả" ấy để có cớ tự răn mình và dậy các con làm thượng đế có học và biết luôn trọng nội quy, tập quán của những vùng du lịch mình tới nghỉ dưỡng.
Đồng ý với cụ. Em ở PQ đã 4 năm cùng những người địa phương đã sống đó từ ngày PQ còn đầy rừng. Họ thích cuối tuần đem lưới đi bắt cá. Em có tham gia mấy lần, kéo được khá nhiều cá rồi nướng ăn ngay. Nhóm này chắc đi lấn qua khu vực kia nên bị nhắc trước. Cậy là dân PQ lâu năm nên chắc cũng gấu (giống dân xóm em). Chủ thớt viết lúc đầu em ngỡ họ dám đánh du khách.

hd-vt

Xe container
Xưa các cụ nói

Trống trời ai đánh thì thùng
Của chung ai khéo vẫy vùng thành riêng

Giờ thì không chỉ bãi biển mà còn con đường, nhóm nhà, khu nhà, khu đô thị mới....sau khi chiếm đất xong còn đẩy người bản địa ra ngoài lề
Không ai có thể giải thích thỏa đáng việc thu hồi đền bù đất nn hơn 200 tr/ sào để rồi sau bán nhà ở hình thành trong tương lai với giá vài chục triệu / m2
Bờ biển là của chung, của toàn dân. Ai kinh doanh xin mời vào trong, vd từ bờ biển rồi đến con đường, từ đấy vào sâu trong đất liền tha hồ múa gì thì múa. Và sạch, bảo đảm vệ sinh môi trường biển.
Hình như em dở người. :D

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Bờ biển là của chung, của toàn dân. Ai kinh doanh xin mời vào trong, vd từ bờ biển rồi đến con đường, từ đấy vào sâu trong đất liền tha hồ múa gì thì múa. Và sạch, bảo đảm vệ sinh môi trường biển.
Hình như em dở người. :D
Có 1 thực tế khi em đi Phú Quốc. Cứ những bãi biển nào "được" các resort quản lý thì cực kỳ sạch sẽ, cứ những bãi nào là của chung, của toàn dân. Thì bẩn thỉu, rác rưởi nổi lập lờ cả trên mặt nước lẫn trên cát. (trừ bãi Sao)
Đúng cảnh cha chung không ai khóc.
Thế nên, em đi nghỉ em chấp nhận mất tiền để tắm bãi của resort chứ chả chơi bãi công cộng.

Luckyhn

Xe buýt
Dân gốc Pq rất lành, vứt xe bên đường ko cần rút chìa khoá. Nhưng bgio ko như xưa nữa, đâu cũng có này kia thôi cụ