[Funland] Tổng hợp thông tin về Shark Nguyễn Ngọc Thủy, E-Group, Apax English....

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
Bên cty em có 1 bố tư tưởng dạy con rất vãi nhồn, khăng khăng là dell cần học gì, chỉ cần học giỏi mỗi TA là thành đạt. Hỏi tại sao thì bố ấy giải thích là đã thấy nhiều người như thế, kể ra trường hợp ông nọ bà kia ..
Bạn bè em thì đám có điều kiện chạy đua cho con học TA kinh vãi cả hoàng, mỗi tháng cả chục triệu cho đứa bé 4-5 tuổi. Mấy gia đình họp nhau chơi có thằng còn đề xuất không cho bọn trẻ con nói tiếng Việt với nhau, chỉ nói TA. Rồi nó còn phỏng vấn từng đứa bé bằng TA nữa, cuồng vl :(
Em chịu, tháng chi thêm 600k cho con học thêm ở lớp mầm non 1 buổi/tuần thôi. Con mới 4 tuổi đầu phải cho ăn cho chơi, học học lốn cài gì lắm.
Chỗ em trước mấy cháu học Anh, Úc, SIng... về được xếp vào hạng chuyên viên.

Tiếng Anh đương nhiên hơn các bạn cùng lứa ở VN nhưng dựa vào mỗi cái đó thì chả giải quyết gì.

KPI không có khoản tiếng Anh :))

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Bên cty em có 1 bố tư tưởng dạy con rất vãi nhồn, khăng khăng là dell cần học gì, chỉ cần học giỏi mỗi TA là thành đạt. Hỏi tại sao thì bố ấy giải thích là đã thấy nhiều người như thế, kể ra trường hợp ông nọ bà kia ..
Bạn bè em thì đám có điều kiện chạy đua cho con học TA kinh vãi cả hoàng, mỗi tháng cả chục triệu cho đứa bé 4-5 tuổi. Mấy gia đình họp nhau chơi có thằng còn đề xuất không cho bọn trẻ con nói tiếng Việt với nhau, chỉ nói TA. Rồi nó còn phỏng vấn từng đứa bé bằng TA nữa, cuồng vl :(
Em chịu, tháng chi thêm 600k cho con học thêm ở lớp mầm non 1 buổi/tuần thôi. Con mới 4 tuổi đầu phải cho ăn cho chơi, học học lốn cài gì lắm.
Cách đây tầm 25-30 năm thì đoạn trên đúng đấy. Nhưng gần đây thì hết vẹo rồi. Tiếng Anh như người Anh người Mỹ thì cũng chỉ đi phiên dịch chứ làm được gì đâu. Nhà cháu bỏ nghề phiên dịch 20 năm nay rồi, chết đói.

TSTA

Xe container
Thường thì ai E kém cũng ko thích bị thua ng khác vì E. Muốn tất cả đều như nhau để đỡ bị bất lợi.
Hoặc ngược lại, E kém quá bị thua thiệt nên nghĩ có E giỏi mọi việc sẽ khác. Dốc lực cho con cái học E. Đặc biệt là khi họ thấy nhiều bạn chỉ bằng mỗi điểm Ielts cao mà đi đc nước ngoài học tập rồi sinh sống. Còn họ kém E chịu chết ở lại trong bức xúc mà bất lực.

kienvinh

Tháo bánh
Kinh hoàng thế thì lãng phí thời gian, nhân, vật lực bác ah.

thaomoc

Xe tăng
KD giáo dục khó nặng mà !

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Có một điều tui thấy lạ là chũng ta nhiều người đang đặt tiêu chí dịch vụ phục vụ lên đầu tiên, mà không đặt tiêu chí mục đích của việc đến đó lên đâu.
Tất nhiên, được cả 2 là tốt nhất, nhưng ở bối cảnh xã hội mình chưa đạt được cả 2 thì sao lại đặt tiêu chí dịch vụ phục vụ lên trước nhỉ ?

Đi học, thì chất lượng giảng dạy, kết quả cuối cùng người học đạt được mới là điều đáng quan tâm chứ nhỉ. Sao lại đến đó chỉ vì cái được chăm sóc mới chào đưa đón. Mình đi học chứ có phải đi dự tiệc đâu mà đặt vấn đề chăm sóc tốt lên để lựa chọn

Đi viện, thì việc chữa trị thế nào mới điều đáng quan tâm, chứ đâu phải đi nghỉ dưỡng mà cái quan tâm tới trước nhất là phòng ốc giường nệm này nọ
Cụ nói có phần đúng, tuy nhiên nhà cháu thấy mấy trung tâm tiếng Anh cơ bản chỉ là tạo môi trường cho các cháu thôi. Tiếng Anh giỏi hay không chủ yếu là tự học, tự rèn luyện. Người Việt nói tiếng mẹ đẻ mà không chịu khó học hành rèn luyện thì câu cú nói năng cụt lủn, kém rõ ràng mạch lạc, gặp vấn đề phức tạp thì ríu cả lưỡi không biết diễn đạt thế nào. Vì vậy trung tâm tiếng Anh nhà cháu chỉ cần 1 chỗ sạch sẽ, tử tế, giáo viên người nước ngoài có học hành cư xử văn minh. Còn lại bọn trẻ đến đấy chơi đùa cũng được. 1-2 năm tạo cho lũ trẻ kỹ năng tự tin khi giao tiếp, vậy là đủ.

Ví dụ bệnh viện của cụ cũng tương tự. Ngày nay nếu thực sự bệnh nặng thì phải vào bệnh viện lớn đầu ngành, khoa chuyên ngành, chấp nhận đông đúc nhưng sẵn máy móc thiết bị và bác sĩ giỏi - đương nhiên rồi. Tuy nhiên nếu bệnh vừa vừa thì vào mấy viện tư như Vimec, Hồng Ngọc... rồi chỉ định bác sĩ theo ý mình, vậy là được cả 2: vừa dịch vụ tốt, vừa bác sĩ tốt.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Kiểu này thì bệnh hoạn quá. Nhưng nói chung đầu tư cho con cái là tốt và tiếng Anh chỉ là một trong số đó thôi. Tụi nhà em mấy đứa 3-5 tuổi thì chả biết gì, mỗi nâu nâu thôi :))
Em không rõ căn cứ vào đâu, nhưng nhiều ông khăng khăng với em tầm 3-4 tuổi là THỜI ĐIỂM VÀNG để cho con bắt đầu học TA. Nếu để lỡ thì sau này học sẽ rất khó khăn.
Cái đù mẹ, em đây đầu 8x, dân BKHN. Thời em đến lúc vào ĐH thì quá 2/3 lớp trình độ TA như loằn. Học được vài ba chứ vớ vẩn ở quê, lên HN mới xin thêm tiền nhà đi học trung tâm TA. Giờ nói hay chắc chả thằng nào nói hay được, nhưng để làm việc, đi Đông đi Tây vẫn ok, có vấn đề cản trở dell gì đâu.

Em không rõ căn cứ vào đâu, nhưng nhiều ông khăng khăng với em tầm 3-4 tuổi là THỜI ĐIỂM VÀNG để cho con bắt đầu học TA. Nếu để lỡ thì sau này học sẽ rất khó khăn.
Cái đù mẹ, em đây đầu 8x, dân BKHN. Thời em đến lúc vào ĐH thì quá 2/3 lớp trình độ TA như loằn. Học được vài ba chứ vớ vẩn ở quê, lên HN mới xin thêm tiền nhà đi học trung tâm TA. Giờ nói hay chắc chả thằng nào nói hay được, nhưng để làm việc, đi Đông đi Tây vẫn ok, có vấn đề cản trở dell gì đâu.
Thực ra để dùng thông thường thì cũng k quá khó. Còn kiểu để đọc tiểu thuyết, soạn hợp đồng… thì hơi khó với người dùng tiếng Anh như ngôn ngữ thứ hai. Cần thêm nỗ lực. Còn sớm hay muộn còn cần phương pháp nữa. Với lại như cụ nói, nó là 1 kỹ năng thôi. Đứa nào có khiếu thì nên đầu tư. Còn cơ bản thì đủ dùng là ok rồi.
Nhiều lúc thấy thằng 5 tuổi dạy thằng em 3 tuổi “con ếch tiếng Anh là ếch ộp”. Hay hai thằng được bố đưa đi xem film, trong lúc em mua sữa thì hai ông con ngồi yên mỗi thằng cầm 1 vé chăm chú, giữ gìn cẩn thận lắm. Em mua xong quay lại thấy hai ông con đang cầm vé ngược :)).
Nhiều lúc cũng nghĩ nghĩ bảo hay dạy tụi nó thêm tí chữ, số với tiếng Anh. Nhưng thôi. Mình thấy con biết chơi, biết tư duy logic, yêu thương mọi người, biết làm việc của mình là tốt rồi.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Chỗ em trước mấy cháu học Anh, Úc, SIng... về được xếp vào hạng chuyên viên.

Tiếng Anh đương nhiên hơn các bạn cùng lứa ở VN nhưng dựa vào mỗi cái đó thì chả giải quyết gì.

KPI không có khoản tiếng Anh :))
Vâng cụ, em quan điểm TA là công cụ để giao tiếp, truyền tải thông tin. Tất nhiên nói hay, nói chuẩn thì ai chả muốn, nhưng để đánh đổi quá nhiều thứ quan trọng lấy cái hay đẹp đó thì em thấy không đáng. Em thấy mấy thằng lol bạn em cuồng quá, nhỡ ra làm con cái mất mẹ tuổi thơ vì mấy cái TA. Con nó yêu, nó thích học thì tốt, nó không thích mà gò nó vào thì dở hơi.

XPQ

Xe lăn
Cách kiếm tiền đã hoặc đang hoặc sẽ mất dạy là vấn đề khác với những gì họ nói.
Những gì họ nói trên truyền hình cũng toàn điều hay, nghe và học đc nhiều điều.

1 thằng mất dạy mà nói điều đúng, điều hay nhất là 1 vài cái mình chưa biết thì mình cứ nghe. Còn bảo thần tượng hay yêu quý họ thì xem xét các yếu tố khác. Như cụ nói.

Còn hơn 1 ông tư cách tốt nhưng nói toàn điều dở, phi lý hoặc biết rồi thì chán chả buồn nghe

Túm lại quan tâm nội dung nói, ko quan tâm tư cách, nhân cách ng nói thôi.

Các cụ mới bảo "Sự thật mất lòng" hay "Nói thẳng khó nghe".

fanmu1234

Tháo bánh
Tin hoàn toàn thật nhé cụ

Cụ gg: China drop/reject/ban/eliminate English
Bọn Tàu bỏ chủ trương học tiếng Anh cũng có lý, vì bây giờ chúng nò giàu rồi, không cần làm thuê cho nước ngoài nữa, nên cần quái gì tiếng Anh. Ngay cả công nhân Tàu đi ra nước ngoài làm, vì cũng làm thuê cho các chủ đầu tư, chủ thầu là các tập đoàn TQ.

Ngoài ra về công nghệ hiện nay, đã có google dịch, trợ lý ảo .... dịch cho rồi, cần gì phải giỏi tiếng Anh.

Thằng nhóc em năm nay lớp 9, tiếng Anh chỉ trung bình, ép nó học tiếng Anh để lấy IELTS 6,5 để xét tuyển đại học. Nó cũng lý luận rằng nền tảng kiến thức là các môn tự nhiên như toán, lý, hóa, tin học và nó đã học tốt rồi, nên không cần tiếng Anh để xét tuyển đại học. Nó còn lý luận rằng 5-10 năm nữa người ta sáng tạo ra các con chip nhỏ như hạt đậu gắn vào tai, nói tiếng nào thì người nghe cũng hiểu hết.

fanmu1234

Tháo bánh
so sánh 2 dân tộc thì ko so được, trình độ con ng, tư duy khác nhau hoàn toàn.
nó giống như câu hỏi: nếu nước Nhật sử dụng tiếng Anh như Philipne thì Nhật có giàu mạnh hơn nữa ko?

Cá nhân em, cơ hội làm ăn, giao lưu, tiếp cận tri thức, mở rộng thị trường... khác nhau hoàn toàn giữa 1 nước nói được E và ko nói đc E.
Bản thân 1 kỹ sư có tư duy, có kinh nghiệm. Có tiếng Anh tốt và kém tiếng Anh, cơ hội đọc thêm tài liệu nâng tri thức, và cơ hội việc làm, thu nhập khác nhau hoàn toàn.
Cụ có biết bây giờ DT có phần mềm sacne và dịch luôn không, tức là cụ soi camera Đt vào 1 tờ giấy tiếng anh, bấm nút phiên dịch, nó dịch tờ giấy luôn sang tiếng Việt

beSuSu

Xe điện
Cụ có biết bây giờ DT có phần mềm sacne và dịch luôn không, tức là cụ soi camera Đt vào 1 tờ giấy tiếng anh, bấm nút phiên dịch, nó dịch tờ giấy luôn sang tiếng Việt
Thì chính vì con ng ko tự học được, nhu cầu cần thông dịch thì nó mới ra đời đó.
Chứ chả ai có nhu cầu thì nó cũng ko ra đời.
Các app thông dịch sẽ ngày càng thuận tiện và dịch chính xác hơn. Giúp rút ngắn khoảng cách ngôn ngữ lại. Đặc biệt với ai ko học được ngoại ngữ.

tinhhn

Xe hơi
Chỗ em cũng thấy tháo biển, giải phóng mặt bằng hết rồi

fanmu1234

Tháo bánh
Thì chính vì con ng ko tự học được, nhu cầu cần thông dịch thì nó mới ra đời đó.
Chứ chả ai có nhu cầu thì nó cũng ko ra đời.
Các app thông dịch sẽ ngày càng thuận tiện và dịch chính xác hơn. Giúp rút ngắn khoảng cách ngôn ngữ lại. Đặc biệt với ai ko học được ngoại ngữ.
Vậy nên không cần tốn quá nhiều thời gian để học ngoại ngữ như xưa nữa.

Cái quan trọng cần nâng cao là kỹ năng giao tiếp, và kiến thức chuyên môn

Cần giao tiếp ngoại ngữ, đã có công cụ hỗ trợ là các app trên điện thoại, và trợ lý goole

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Mấy bố, mấy mẹ cá mập này toàn dạng lưu manh cả. Từ thằng buôn lụa đến con nước sạch, rồi apax, lại cả thằng thằng coin ảo úp sọt nđt. Nói chung ko tin được mấy cái bọn này. Toàn lên truyền hình nói hay để lừa hết
Cụ nói chuẩn! Lên TV làm màu là chính chứ người kinh doanh đa phần bận tối mắt ra lấy thời gian đâu mà chém gió trên media nếu không nhằm mục đích quảng cáo lùa gà:))

Napolong

Xe tăng
Có 02 việc tách bạch:

01. Mùa dịch thì trung tâm phần lớn là khó khăn để duy trì và sắp xếp với nhân sự
02. Việc học tiếng Anh trong vòng vài năm tới sẽ thay đổi, không cần quá nhiều trung tâm như hiện giờ nữa, khi chất lượng học trên trường lớp được cải thiện.

Lavender168

Xe buýt
Zzzhaizzz mệt mõi. Con em học công lập di nhiên giờ là online hội trưởng phụ huynh vẫn keu quên góp tiền lập quỹ để tết cô thầy. Mà tk của cô chủ nhiệm thì có nhưng năm nay dạy 1 tuần thì bận việc nhà giao cho thầu khác xem lớp. Chẳng ai có tk của thầy. Vậy mà hội trưởng vẫn kêu đoang góp vào quỹ để tết thầy, chẳng lẽ lại kêu sao kê tk khi hết tết.
Phải sao kê chứ, sao kê là việc đương nhiên hội trưởng phải làm để bảo vệ uy tín của mình, việc gì phải kêu nhỉ ?