[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

tng179

Xe hơi
em nói thực nhé, việc một nhúm người đó tụ tạp trước các pgd hay chi nhánh scb, nếu có ảnh hưởng đến người khác đi nữa thì cũng ở một phạm vi rất rất nhỏ và mức độ ảnh hưởng cũng rất rất nhỏ! Chưa đến mức bị coi là vi phạm pháp luật cơ mà! Nó cũng chỉ tương tự hàng trăm hàng nghìn những "rắc rối" xã hội khác đang diễn ra hàng ngày. Cụ nghĩ sao mà có thể quy kết cho họ đủ mọi tội to đùng như vậy, trong khi cụ hoàn toàn lờ tịt đi bọn thịt lừa SCB lẫn bọn cá mập làm giàu và sống phè phỡn nhờ thịt lừa nhân dân như thị Trương Mỹ Lan?
Mình không nên vơ đũa cả nắm được, những kẻ gây ra sự việc Trái Phiếu VTP hôm nay đã và chắc chắn sẽ bị trả giá. Trách nhiệm sẽ là của 1 số cá nhân, không phải của tất cả. Để xử lý các cá nhân này thì chỉ có pháp luật, chứ các bác cứ làm như vừa rồi có lôi họ ra để xử lý đâu. Còn về tiền thì làm như thế cũng chắc chắn không đòi ngay được vì lãnh đạo ngân hàng bây giờ là người của big4 được NHNN cử sang, cùng với sự việc VTP đang trong quá trình điều tra.

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Tội trạng nhân viên rành rành ra thế mà NH thuộc Big 4 nó còn lẩn - nói chi đến SCB?
2 trường hợp khác nhau ạ. Huyền Như lừa đảo là chuyện cá nhân của Như, còn mấy em bán trái phiếu này là làm việc được giao của SCB, và SCB hưởng lợi.

Giống như cụ thuê giúp việc mà nó đi giết người thì cụ không thể chịu trách nhiệm được.

tng179

Xe hơi
2 trường hợp khác nhau ạ. Huyền Như lừa đảo là chuyện cá nhân của Như, còn mấy em bán trái phiếu này là làm việc được giao của SCB, và SCB hưởng lợi.

Giống như cụ thuê giúp việc mà nó đi giết người thì cụ không thể chịu trách nhiệm được.
Thì thì sẽ truy ngược lên, ai đã giao và chỉ đạo các em nhân viên đó, rồi cứ thế truy tiếp lên trên và mức độ của ai đến đâu thì xử lý đến đó. Hình như cái quy trách nhiệm cá nhân này đã được thực hiện từ lâu rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Cụ càng nói càng đi xa sự thật. Em sinh ra và lớn lên ở HN đây, năm 92 nhà em có chiếc 82 đời 91 mua hơn 2.300$ - đáng vài cây vàng. Các cụ hồi đó có nói xe này chỉ mua được 1m2 nhà mặt phố trung tâm. Thậm chí mua nhà ở thị trấn Tó - Đông Anh (quê nhà em) cũng chả đủ tiền.
Cụ mới đang cố tình bịa ra thông tin sai sự thật!

sốt đất đợt 1 xảy ra năm 1992. Em chả nhớ tháng nào thì sốt, chỉ nhớ là chị bạn em mua xong 60m2 đất mặt đường Đào Tấn hiện nay giá 2 chỉ vàng (tương đương khoảng hơn 100usd) thì sốt đất . Bác X lô đất cạnh miếng đất của chị sau sốt bán 2 cây vàng, cũng 60m2, cũng ngay trong năm 1992.

nếu xe 82 đời 91 giá 2300$ Không đủ tiền mua 1m2 đất trung tâm năm 1991 thì ý cụ nói là trung tâm chỗ nào? Chứ còn năm 1991 con trai cô giáo dạy văn cấp 2 của em mua căn nhà mặt phố Khâm Thiên chắc cũng phải gần 100m2 giá 10 cây vàng tức khoảng 50tr = hơn 5k Usd. 20/11 năm 1992 đó em đến thăm cô được cô khoe chuyện con trai cô mua nhà như vậy . 1992 sau sốt đất số tiền gần 10tr của em đủ để mua 100m2 đất mặt đường Nhân Chính đấy cụ!. Nên cụ đừng biến các cụ nhà cụ thành những kẻ nói láo khi nói rằng năm 1991 con xe máy trị giá 2.300$ chỉ mua được 1m2 nhà mặt phố trung tâm. Nếu nói 1991 mà 2300$ Thậm chí mua nhà ở thị trấn Tó - Đông Anh cũng chả đủ tiền, thì càng láo nhé! 1992 sau sốt đất mà gần 10tr của em còn đủ mua hơn 100m2 đất mặt đường khu Nhân Chính (mặc dù thời điểm đó đường vẫn chưa hình thành); và con trai cô giáo em năm 1991 mua nhà mặt phố Khâm Thiên chỉ với 10 cây vàng!

Cũng năm 1991 đó ai ở gần Nguyễn Du hoặc hay uống bía hơi ở quán bia vỉa hè đường Nguyễn Du đều biết về 1 người hay uống bia ở đó, đi một con xe DD đỏ tươi mới côsng giá 5 cây vàng = chính số tiền anh ta bán một trong các căn nhà mặt phố của gia đình để mua.

Em xin dừng trao đổi với cụ tại đây do thấy cụ là người không thành thật khi cố bịa đặt thông tin sai sự thật cốt để chứng tỏ bản thân!

Chỉnh sửa cuối:

dvhung243

Xe điện
Thôi ! Các cụ ngừng ở đây được rồi

Quay lại với chị Lan của e đi , vẫn bức xúc các cụ nhắn tin riêng vào chỗ kín của nhau nhé

Tocchien

Xe tải
Tinh thần thế nào thì được gọi hay bị coi là tinh thần chiến đấu hả cụ?????
là sống giữa thời thượng tôn pháp luật nhưng nhìn nhận 1 việc 1 cách duy tình. Ai đúng ai sai, để cơ quan điều tra kết luận. Cứ gào lên làm gì.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Hết vụ này đến vụ khác lặp đi lặp lại (bốc họ, hụi, cho vay nặng lãi, cao hơn TP, app by xxxbank, đa cấp...) lúc mất tiền mới tự trách mình là.....
Cụ coi việc dân tình đặt niềm tin/ giao dịch với một ngân hàng có tên tuổi, được nhà nước cấp phép đàng hoàng với việc bốc họ, hụi, cho vay nặng lãi , đủ hiểu nhận thức của cụ ở level nào rồi!

Chỉnh sửa cuối:

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
là sống giữa thời thượng tôn pháp luật nhưng nhìn nhận 1 việc 1 cách duy tình. Ai đúng ai sai, để cơ quan điều tra kết luận. Cứ gào lên làm gì.
sống giữa thời thượng tôn pháp luật nhưng nhìn nhận 1 việc 1 cách duy tình = có tinh thần chiến đấu?????

nếu đây là định nghĩa của cụ thì cho phép em được nhận định là đó là một định nghĩa rất râdt là thiếu i ốt ạ!

Và cụ cũng thử soi gương, đọc lại mấy còm của cụ, nhìn miệng cụ để xem ai mới là kẻ đang gào lên ở thớt này nhé. Còn ngoài đời thì các trái chủ có gào lên thì cũng là quyền và lựa chọn của họ, hình như họ chưa hề cho cụ cái quyền hay tư cách để gào toáng lên trên diễn đàn ảo này hòng yêu cầu hay chỉ đạo họ phải làm gì, cụ nhé!

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Mình không nên vơ đũa cả nắm được, những kẻ gây ra sự việc Trái Phiếu VTP hôm nay đã và chắc chắn sẽ bị trả giá. Trách nhiệm sẽ là của 1 số cá nhân, không phải của tất cả. Để xử lý các cá nhân này thì chỉ có pháp luật, chứ các bác cứ làm như vừa rồi có lôi họ ra để xử lý đâu. Còn về tiền thì làm như thế cũng chắc chắn không đòi ngay được vì lãnh đạo ngân hàng bây giờ là người của big4 được NHNN cử sang, cùng với sự việc VTP đang trong quá trình điều tra.
Các trái chủ có làm như vừa rồi, thì cũng là lựa chọn của họ. Như em đã nói, họ có quyền làm bất cứ việc gì miễn là không vi phạm pháp luật! Cụ có không thích và không ủng hộ cách làm của họ thì cũng ok; nhưng nếu cụ vì không thích cách làm của họ mà quy cho họ cái tội làm bất ổn hay ảnh hưởng đến kinh tế lẫn xã hội lẫn người dân cả nước rồi đến cả thị trường tài chính hay chứng khoán tuột dốc không phanh vv thì em chưa biết dùng từ gì thích hợp hơn đối với cụ ngoài từ : đổi trắng thay đen?

Cá nhân em thì đồng cảm với đội trái chủ bất đắc dĩ này của SCB. Không những thế em còn muốn cảm ơn họ, nhờ có họ làm ầm ĩ lên thì em mới tìm hiểu và mới biết về những thủ đoạn , chiêu trò bài bản của đội nhân viên SCB để mà cảnh giác. Vì em cũng từng ở vị trí khách hàng VIP và vô cùng thân thiết của SCB và tin tưởng gần như tuyệt đối bạn Giám đốc 1 chi nhánh lớn của SCB ở Hà Nội , bạn í đưa gì em cũng ký hết. Nhưng phải nói bạn í rất tử tế và có tâm nên nhà em không bị dính trái phiếu nào cả, của SCB lẫn bất cứ ngân hàng nào (không hiểu sao nhà em chỉ gửi tiền ở SCB và Nam Á mà một loạt các ngân hàng khác như Kiên Long; VP bank lại có số đt của nhà em để tích cực gọi điện mời mua trái phiếu?)

Chỉnh sửa cuối:

Tocchien

Xe tải
sống giữa thời thượng tôn pháp luật nhưng nhìn nhận 1 việc 1 cách duy tình = có tinh thần chiến đấu?????

nếu đây là định nghĩa của cụ thì cho phép em được nhận định là đó là một định nghĩa rất râdt là thiếu i ốt ạ!

Và cụ cũng thử soi gương, đọc lại mấy còm của cụ, nhìn miệng cụ để xem ai mới là kẻ đang gào lên ở thớt này nhé. Còn ngoài đời thì các trái chủ có gào lên thì cũng là quyền và lựa chọn của họ, hình như họ chưa hề cho cụ cái quyền hay tư cách để gào toáng lên trên diễn đàn ảo này hòng yêu cầu hay chỉ đạo họ phải làm gì, cụ nhé!
Em ko dỗi hơi đi chỉ đạo đám tham lam đó. Tớ ngừoi khôn còn hơn thầy thằng dại

Tocchien

Xe tải
Mà em đề nghị admin xoá các bình luận không liên quan đến chủ đề chính của top đi. Sa đà vào các trái chủ nhiều quá.

TieuFu

Xe container
Nhẽ nào nhà phố Huế lại rẻ hơn nhà tập thể cụ nhỉ? Năm 90 nhà tập thể tít dưới Thanh Nhàn khu 8/3 cũng chả mua nổi căn 30m với số tiền đó.
Nhà ngõ tầm đấy ! Những năm ý nhà tt mí nhà đất chả vênh nhau bao nhiêu cả ? Cụ nghe ngươiif # nói lại chứ không rõ rồi ! Mảnh đất cùng diện tích trong ngõ rẻ hơn căn nhà tập thể ! Cụ không biết gì cả chớ nói bậy !

PlaStork

Xe buýt
Cụ mới đang cố tình bịa ra thông tin sai sự thật!

sốt đất đợt 1 xảy ra năm 1992. Em chả nhớ tháng nào thì sốt, chỉ nhớ là chị bạn em mua xong 60m2 đất mặt đường Đào Tấn hiện nay giá 2 chỉ vàng (tương đương khoảng hơn 100usd) thì sốt đất . Bác X lô đất cạnh miếng đất của chị sau sốt bán 2 cây vàng, cũng 60m2, cũng ngay trong năm 1992.

nếu xe 82 đời 91 giá 2300$ Không đủ tiền mua 1m2 đất trung tâm năm 1991 thì ý cụ nói là trung tâm chỗ nào? Chứ còn năm 1991 con trai cô giáo dạy văn cấp 2 của em mua căn nhà mặt phố Khâm Thiên chắc cũng phải gần 100m2 giá 10 cây vàng tức khoảng 50tr = hơn 5k Usd. 20/11 năm 1992 đó em đến thăm cô được cô khoe chuyện con trai cô mua nhà như vậy . 1992 sau sốt đất số tiền gần 10tr của em đủ để mua 100m2 đất mặt đường Nhân Chính đấy cụ!. Nên cụ đừng biến các cụ nhà cụ thành những kẻ nói láo khi nói rằng năm 1991 con xe máy trị giá 2.300$ chỉ mua được 1m2 nhà mặt phố trung tâm. Nếu nói 1991 mà 2300$ Thậm chí mua nhà ở thị trấn Tó - Đông Anh cũng chả đủ tiền, thì càng láo nhé! 1992 sau sốt đất mà gần 10tr của em còn đủ mua hơn 100m2 đất mặt đường khu Nhân Chính (mặc dù thời điểm đó đường vẫn chưa hình thành); và con trai cô giáo em năm 1991 mua nhà mặt phố Khâm Thiên chỉ với 10 cây vàng!

Cũng năm 1991 đó ai ở gần Nguyễn Du hoặc hay uống bía hơi ở quán bia vỉa hè đường Nguyễn Du đều biết về 1 người hay uống bia ở đó, đi một con xe DD đỏ tươi mới côsng giá 5 cây vàng = chính số tiền anh ta bán một trong các căn nhà mặt phố của gia đình để mua.

Em xin dừng trao đổi với cụ tại đây do thấy cụ là người không thành thật khi cố bịa đặt thông tin sai sự thật cốt để chứng tỏ bản thân!
1992 thì Nhân Chính là cái làng bao quanh là ruộng. Đến tận năm 2000 vẫn vô vàn ruộng. Cụ đang nói về mặt tiền trung tâm Hà Nội lại lôi cái làng ra thì không phải cách nói chuyện, phỏng cụ?

Nhà mặt phố Khâm Thiên nào 100m2 giá 10 cây vàng năm 1992 là hoàn toàn bịa đặt. 10 cây còn ko mua nổi nhà tập thể giai đoạn đó.

Túm lại, bắt đầu từ việc bịa đặt giá cả một trang trại bên Mỹ 500$ cách đây 80-90 năm cụ loay hoay tìm cách lôi về VN. Thôi cụ cứ nói đại trang trại dó khoảng 1000 square yards là xong, cụ nhỉ. Đỡ mất công loanh quanh.

PlaStork

Xe buýt
Nhà ngõ tầm đấy ! Những năm ý nhà tt mí nhà đất chả vênh nhau bao nhiêu cả ? Cụ nghe ngươiif # nói lại chứ không rõ rồi ! Mảnh đất cùng diện tích trong ngõ rẻ hơn căn nhà tập thể ! Cụ không biết gì cả chớ nói bậy !
Em các bác một nửa tuổi trẻ sống ở nhà tập thể. Giai đoạn cuối 80 đầu 90 là phong trào các nhà trong tập thể lần lượt bán để ra nhà ngõ, phố. Không như nhiều hàng xóm may mắn có tiền nên thoát được tập thể sớm, nhà em tận đầu năm những năm 2000. Nhà nào làm ăn thất bát hoặc bán nhà chia cho nhiều đứa con thì mới có cảnh 1 cái nhà ngõ phố cổ bán đi mua 2-3 căn tập thể cùng diện tích. Ngược lại thì xin phép các cụ, câu chuyện của nhà giầu.

Riêng cái chuyện đi xe máy về phi thẳng vào nhà đã oách hơn chán vạn cảnh hì hục đẩy xe lên tầng 3, tầng 4 hoặc phải gửi xe tháng ở những nhà tầng 1. Thêm việc xây lên tầng được cũng ngon hơn nhà tập thể. Ngay trong tập thể thôi, mấy nhà cấp 4 cũ giai đoạn 90 cũng đã đắt gấp mấy lần nhà tập thể rồi, chưa cần ra tít tận ngoài phố lớn. Các cụ bịa chuyện cũng vừa vừa thôi, bịa quá thế hệ sau hiểu sai, tưởng cha ông dốt nát quá thể.

tng179

Xe hơi
Quay lại chủ đề chính đây các cụ:

TieuFu

Xe container
Em các bác một nửa tuổi trẻ sống ở nhà tập thể. Giai đoạn cuối 80 đầu 90 là phong trào các nhà trong tập thể lần lượt bán để ra nhà ngõ, phố. Không như nhiều hàng xóm may mắn có tiền nên thoát được tập thể sớm, nhà em tận đầu năm những năm 2000. Nhà nào làm ăn thất bát hoặc bán nhà chia cho nhiều đứa con thì mới có cảnh 1 cái nhà ngõ phố cổ bán đi mua 2-3 căn tập thể cùng diện tích. Ngược lại thì xin phép các cụ, câu chuyện của nhà giầu.

Riêng cái chuyện đi xe máy về phi thẳng vào nhà đã oách hơn chán vạn cảnh hì hục đẩy xe lên tầng 3, tầng 4 hoặc phải gửi xe tháng ở những nhà tầng 1. Thêm việc xây lên tầng được cũng ngon hơn nhà tập thể. Ngay trong tập thể thôi, mấy nhà cấp 4 cũ giai đoạn 90 cũng đã đắt gấp mấy lần nhà tập thể rồi, chưa cần ra tít tận ngoài phố lớn. Các cụ bịa chuyện cũng vừa vừa thôi, bịa quá thế hệ sau hiểu sai, tưởng cha ông dốt nát quá thể.
Cụ mí nói lằng nhằng ! Dắt dê đánh hỏa mù ! Ba caiis chuyện luyên thuyên , lấp liếm ! Thế nhé

PlaStork

Xe buýt
Năm 1998, nhà bạn em nhà tập thể ~ 60m2 khoảng 60tr. Em vẫn nhớ con số đó vì rất ấn tượng
Còn bác em bán đất dưới hải phòng, 60m2 được 24tr, phải bù thêm tiền mới mua được con future năm 2001.
Có nhẽ nào cụ đi so nhà tập thể trên Hà Nội với đất dưới Hải Phòng?
Đến tận bây giờ, chung cư Hà Nội như cái gì đối diện Lotte có giá mười mấy tỷ cho hơn 100m2. Đất tỉnh 1 suất 80m nhiều chỗ chỉ đôi ba tỷ. So gì cũng nên cùng khu vực chứ cụ?