[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

oldfashion

Xe tăng
Không bao giờ xảy ra, chỉ khi quay trở về thời kỳ kinh tế kế hoạch hóa tập trung, sẽ giống như Venuezela, Cuba, Trieu Tien. Kết quả đã được chứng minh cả ở quá khứ lẫn hiện tại. Còn nếu thông qua các doanh nghiệp nhà nước làm đại diện thì hãy nhìn những sản phẩm mà anh Hud, Vinaconex, Handico,.. để lại. Xem nó có giống là sản phẩm tốt không? Và có thật là chênh lệch nó về túi nhà nước hay nó cứ mất hút. Nên những gì khối tư nhân làm đc như Vin, Sungroup, Masan, Vinamilk,... là con đường vững chắc nhất, giúp kinh tế VN phát triển. Đừng thấy họ làm đc, mà GATO. Bởi vì họ quá giỏi thôi
Cụ không nghe đến từ đấu thầu nhỉ.
Tư nhân hóa là đúng, nhưng phải đấu thầu, chứ tự nhiên vác đống đất vàng ra bán như cho thì đến.... Cụ cũng GATO chứ đừng nói đến ofer bình thường.

victory_1980

Xe điện
Cụ không nghe đến từ đấu thầu nhỉ.
Tư nhân hóa là đúng, nhưng phải đấu thầu, chứ tự nhiên vác đống đất vàng ra bán như cho thì đến.... Cụ cũng GATO chứ đừng nói đến ofer bình thường.
Thì thực tế cả nước được mấy vụ đấu thầu, nhiều vụ đấu thầu xong cũng chẳng thực hiện được (Ví dụ: dự án khu triển lãm giảng võ, hoặc dự án của Tân Hoàng Minh khu phố cổ,...). Nên cũng rất rủi ro đấy chứ. Bản thân nhà đầu tư nó cũng rất muốn minh bạch, nhưng sau vẫn vướng cơ chế. Nên để đi đến đc đích, còn mất nhiều thời gian. Nhưng những gì họ làm tốt trong giai đoạn này, phải ghi nhận.

newmtc

Xe tăng
hơn ai hết các tập đoàn muốn dịch qua nhanh, đơn cử một cái khách sạn của họ doanh thu đã tỉ / ngày. Giờ đóng băng hết cả

sonca14

[Tịch thu bằng lái]
Thì thực tế cả nước được mấy vụ đấu thầu, nhiều vụ đấu thầu xong cũng chẳng thực hiện được (Ví dụ: dự án khu triển lãm giảng võ, hoặc dự án của Tân Hoàng Minh khu phố cổ,...). Nên cũng rất rủi ro đấy chứ. Bản thân nhà đầu tư nó cũng rất muốn minh bạch, nhưng sau vẫn vướng cơ chế. Nên để đi đến đc đích, còn mất nhiều thời gian. Nhưng những gì họ làm tốt trong giai đoạn này, phải ghi nhận.
Đây là lợi ích nhóm cụ ạ, và chúng nó ko đứa nào muốn minh bạch cả phía nhà nước lẫn chủ đầu tư nhé.
Quan điểm của em: Bọn bất động sản là lũ cấu kết với nhóm có quyền lực ăn cướp của đất nước, của nhân dân trong giai đoạn này

Patriots

Xe lăn
Đây là lợi ích nhóm cụ ạ, và chúng nó ko đứa nào muốn minh bạch cả phía nhà nước lẫn chủ đầu tư nhé.
Quan điểm của em: Bọn bất động sản là lũ cấu kết với nhóm có quyền lực ăn cướp của đất nước, của nhân dân trong giai đoạn này
Cụ nói đúng, các sai phạm về quản lý NN tập trung vào hai nhóm, phân bổ đất cho doanh nghiệp, điển hình là biển xanh, Hiến, liên quan đến các doanh nghiệp kiểu Vũ Nhôm, Út trọc và dạng thứ hai là đầu tư công như Bắc Son- Vũ AVG, # -ngành dầu khí, biển vàng-thép đó là những gì báo chính thống đăng: chính sách và ngân sách

psy

Xe buýt
Phải nói nhiều cụ bị nhầm thật, nếu như link này thì đây là máy trợ thở chứ ko phải máy thở. 2 loại khác nhau nhiều và hình như có bsy nói là cần máy thở, chứ trợ thở tăng nguy cơ lây nhiễm bsy rất nhiều. Sau dịch thì máy thở còn tác dụng nhiều chứ trợ thở thì khả năng ít dùng đến.
Em thì lại đồ là, sau dịch, trợ thở dùng nhiều vì chuyển sang cho bên chăm sóc, phục hồi chức năng. Còn các máy thở, hết dịch thì cũng giảm dùng, vì bình thường ít bệnh nhân có chỉ định sử dụng.

search

Xe điện
Em thì lại đồ là, sau dịch, trợ thở dùng nhiều vì chuyển sang cho bên chăm sóc, phục hồi chức năng. Còn các máy thở, hết dịch thì cũng giảm dùng, vì bình thường ít bệnh nhân có chỉ định sử dụng.
Đấy là cụ đồ là. Còn có bác sỹ ng ta nói hẳn là máy thở thì dùng còn trợ thở thì sẽ ít dùng cụ ạ :)
Tuy nhiên cái chính cần phân biệt rõ 2 cái, vì nhiều người lẫn quá. Giá trị và hiệu quả sử dụng khác hẳn nhau.

Đấy là cụ đồ là. Còn có bác sỹ ng ta nói hẳn là máy thở thì dùng còn trợ thở thì sẽ ít dùng cụ ạ :)
Tuy nhiên cái chính cần phân biệt rõ 2 cái, vì nhiều người lẫn quá. Giá trị và hiệu quả sử dụng khác hẳn nhau.
Có cách để biết rõ VTP tài trợ loại máy thế nào đấy, cụ có muốn biết để bàn cho đỡ mông lung không?

search

Xe điện
Có cách để biết rõ VTP tài trợ loại máy thế nào đấy, cụ có muốn biết để bàn cho đỡ mông lung không?
VTP tài trợ gì cũng là tốt hết cụ ạ, e đều ủng hộ.
Tuy nhiên nếu là loại gì thì:
1. truyền thông nên biết để nói chuẩn
2. Mọi người hiểu 1 chút đỡ nhầm lẫn.
Còn e chỉ là mem còm dạo, ko có ý định bàn sâu ạ. Dù gì VTP ủng hộ cũng là tốt hết.

VTP tài trợ gì cũng là tốt hết cụ ạ, e đều ủng hộ.
Tuy nhiên nếu là loại gì thì:
1. truyền thông nên biết để nói chuẩn
2. Mọi người hiểu 1 chút đỡ nhầm lẫn.
Còn e chỉ là mem còm dạo, ko có ý định bàn sâu ạ. Dù gì VTP ủng hộ cũng là tốt hết.
Cụ chả phải lo nhầm đâu, người bỏ tiền ra người ta còn chả lo nhầm nữa là...

search

Xe điện
Cụ chả phải lo nhầm đâu, người bỏ tiền ra người ta còn chả lo nhầm nữa là...
Cụ ko thấy là trong đây nhiều cụ nghĩ là tài trợ máy thở à. E ko nghĩ là máy thở chuyên dụng đang chữa nhiều bệnh nhân vị covid. Máy thở mà mấy bn nặng đang dùng trong viện toàn loại tầm > 50k/máy. Máy mà cụ Chung nói HN có 240 máy là máy đấy. 2000 chiếc là tầm 100tr usd. E ko nghĩ tập đoàn nào VN tài trợ con số này. :)

Cụ ko thấy là trong đây nhiều cụ nghĩ là tài trợ máy thở à. E ko nghĩ là máy thở chuyên dụng đang chữa nhiều bệnh nhân vị covid. Máy thở mà mấy bn nặng đang dùng trong viện toàn loại tầm > 50k/máy. Máy mà cụ Chung nói HN có 240 máy là máy đấy. 2000 chiếc là tầm 100tr usd. E ko nghĩ tập đoàn nào VN tài trợ con số này. :)
Việc các cụ nào nhầm thì cứ việc bé cái nhầm thôi, người bỏ tiền ra họ đâu cần quan tâm.

psy

Xe buýt
Vấn đề là bác sĩ nào nói ạ. Em có liên quan đến ngành phục hồi chức năng, chăm sóc bệnh nhân nên em mới nói thế ạ. Còn cụ nào bác sĩ bên hồi sức cấp cứu, hô hấp, gây mê... sẽ nói như trên. Em cũng chỉ là nói thêm để các cụ hình dung là vấn đề cũng phực tạp, ngay cả trong ngành, giữa các chuyên ngành với nhau ạ. Và chúng ta thì đang tập chung chú ý cho nhóm nặng. Nhưng 80% bệnh nhân chỉ ở mức nhẹ. Tuy nhiên, nếu được chăm sóc, phục hồi thì nhóm này sẽ không trở bệnh nặng, phục hồi nhanh hơn, và là nhóm có nhiều lao động chủ lực đấy ạ. Đấy là góc nhìn của em thôi ạ.
Ps: Tuy nhiên em đồng ý là nên nói rõ ràng, minh bạch, nhất là khi tài trợ, thiện nguyện. Còn trong mua bán, bản thân cơ chế đấu thầu đã đòi hỏi cái này nên không cần phải nói nữa. Còn em thì chỉ liên quan, chứ chuyên ngành của em thì hơi xa với với chủ đề này.

Chỉnh sửa cuối:

duccong799

Xe buýt
Em lại nói thẳng nói thật với các cụ thêm lần nữa: Những VTP thế này, nếu lúc này họ chẳng tài trợ gì, thì các cụ cũng chẳng có cớ gì mà bỉ bôi họ.
Nghĩ thêm mà xem.
Ps: Ấn tượng tốt với cụ Bạch Si Ma từ khá lâu, nhưng dạo này thấy bớt sắc bén hẳn.
Chẳng tài trợ gì thì lại có thêm vài thằng em nữa thành củi :))

duccong799

Xe buýt
Biểu dương khi chi trả toàn bộ chi phí dính đến máy thở và máy phải chứng minh hiệu quả đã nhé.
Em thiết nghĩ có cãi nữa cũng chẳng đi tới đâu.
Quan điểm em với cụ cho rằng Vin với VTP tài trợ là một dạng lobby chính sách, nhằm cứu cái cổ của mình chứ không xuất phát từ cái tâm, nhưng cụ ấy cho rằng thời điểm hiện tại được cái gì thì mừng cái đó.