[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

taychoitapsu

Xe buýt
Nhà nước nhẽ ra nên có quy định, doanh nghiệp không được phát hành trái phiếu cao hơn vốn chủ sở hữu; nghĩa là giả sử vốn chủ sở hữu là 500 tỷ thì chỉ được phát hành 500 tỷ trái phiếu thôi!

chứ ai lại cho phép phát hành trái phiếu vô tội vạ thế này!
Ai bảo nhà nước không quy định luật ...

Trái phiếu chỉ được bán cho nhà đầu tư chuyên nghiệp, đầu tư chuyên nghiệp thì tự khắc biết rủi ro, nhà nước đâu sức đâu mà đi giám sát tất cả mọi hoạt động xã hội.

Nhưng sa bẫy là những người đủ chuẩn để mua, nhất là những cụ già dành dụm tiền để hưu trí như cụ Ngao5 trên đây,

Không biết cccm offers nào sa bẫy hơn 1 tỷ USD

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Ai bảo nhà nước không quy định luật ...

Trái phiếu chỉ được bán cho nhà đầu tư chuyên nghiệp, đầu tư chuyên nghiệp thì tự khắc biết rủi ro, nhà nước đâu sức đâu mà đi giám sát tất cả mọi hoạt động xã hội.

Nhưng sa bẫy là những người không nắm luật đi mua, nhất là những cụ già dành dụm tiền để hưu trí như cụ Ngao5 trên đây,

Không biết cccm offers nào sa bẫy hơn 1 tỷ USD

Nghe đồn, cả thông tin rò rỉ là CQ Điều tra người ta biết rất rõ 25.000 tỷ đồng này đi đâu...đang ở đâu...Tỷ phú đấy, bằng cách phát phành TPDN như này thì nhiều người thành Tỷ phú sau 1 đêm.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Lãi trái phiếu đến kỳ hạn nó mới trả, mà còn tùy vào trái phiếu ấy thế nào cơ cụ. Lỡ dính trái phiếu rồi, thì chỉ biết cầu giời khấn phật thôi, trái chủ Tân Hoàng Minh, có cụ Ngao5 , cụ hỏi cụ ấy xem rút được tiền chưa? Nhà em dính vài tỏi của a Masan, mà đến tháng 1 mới đến hạn, chả biết đến lúc ấy thế nào. Cái trò trái phiếu này khá khốn nạn, chúng nó phát hành không có tài sản bảo đảm, nhưng lại chơi trò lập lờ ngân hàng Bảo lãnh phát hành, người thường ko hiểu, thấy lãi cao, lại ngân hàng bảo lãnh thì ngon quá, biết đâu là bảo lãnh phát hành, ko phải bảo lãnh thanh toán. Tổ sư bọn nó.
nhẽ ra bảo lãnh phát hành phải đồng nghĩa với bảo lãnh thanh toán chứ nhỉ? Chứ ko liên quan đến thanh toán thì là bank nó sẽ bảo lãnh cái gì khi nó nói nó bảo lãnh phát hành? Không lẽ nếu phát hành không có ai mua hay mua ko hết thì bank nó đảm bảo ôm hết?

tóm lại nếu bank nó bảo lãnh phát hành mà ko có nghĩa là bảo lãnh thanh toán thì em ko hiểu nó bảo lãnh cái gì?

Mr.Alo

Xe lăn
Lãi trái phiếu đến kỳ hạn nó mới trả, mà còn tùy vào trái phiếu ấy thế nào cơ cụ. Lỡ dính trái phiếu rồi, thì chỉ biết cầu giời khấn phật thôi, trái chủ Tân Hoàng Minh, có cụ Ngao5 , cụ hỏi cụ ấy xem rút được tiền chưa? Nhà em dính vài tỏi của a Masan, mà đến tháng 1 mới đến hạn, chả biết đến lúc ấy thế nào. Cái trò trái phiếu này khá khốn nạn, chúng nó phát hành không có tài sản bảo đảm, nhưng lại chơi trò lập lờ ngân hàng Bảo lãnh phát hành, người thường ko hiểu, thấy lãi cao, lại ngân hàng bảo lãnh thì ngon quá, biết đâu là bảo lãnh phát hành, ko phải bảo lãnh thanh toán. Tổ sư bọn nó.
Cái trò này bọn huy động vốn nào cũng dùng , em còn thấy có bọn ( sân sau ) nó thành lập 1 cty tên i xì cty to , cùng địa chỉ luôn , người gửi tiền cứ tưởng tập đoàn to bảo lãnh đổ vào :)

mitdac1819

Xe điện
Trái phiếu của cụ là cụ lên Masan lấy hay bên bank họ đưa trực tiếp cho cụ ah?
Bọn nó phát hành qua bên ck tcb, đã rút đâu mà biết hả cụ. E cũng may chạy đc gần hết năm ngoái, kẹt lại vài tỏi thôi, đành chấp nhận, đến hạn xem sao.

trinhkhuongduy

Xe tải
E thứ 2 cũng đi rút. Coi như mất chuyến du lịch châu âu. Tiền học để dành cho 2 f1 nhỡ có vấn đề lại mệt đầu. Vừa nghe vk nc bà ngoại toàn bộ tiền đều gửi scb. Rút trc ra mất khơ khớ đang buồn phát ốm. Âu cũng vì ham cái lãi cao. Thôi h cứ 4 a to liên quan đến NN mà gửi.
Ngày trước NH xây dựng cũng nhiêu người ô ạt ra rút, nhà em kệ, sau đến khi đáo hạn vẫn ra tất toán bình thường, có sao đâu cụ. Nên không cần phải đua nhau ra rút bây giờ cụ ạ.

mitdac1819

Xe điện
nhẽ ra bảo lãnh phát hành phải đồng nghĩa với bảo lãnh thanh toán chứ nhỉ? Chứ ko liên quan đến thanh toán thì là bank nó sẽ bảo lãnh cái gì khi nó nói nó bảo lãnh phát hành? Không lẽ nếu phát hành không có ai mua hay mua ko hết thì bank nó đảm bảo ôm hết?

tóm lại nếu bank nó bảo lãnh phát hành mà ko có nghĩa là bảo lãnh thanh toán thì em ko hiểu nó bảo lãnh cái gì?
Thì đúng là nếu ko ai mua, thì bank nó sẽ mua hết đấy chứ còn sao nữa. Thật ra bọn bank nó cũng ko mất gì đâu, thu thuật tay trái sang tay phải thôi. Hoặc căng quá, nó sẽ có 1 thủ thuật gì đó để xử lý, cái này thì chắc mấy cụ chuyên ngành tài chính ngân hàng mới nói rõ đc

hoviethung

Xe lăn

Đây có lẽ là khe hở của luật. Mọi người cứ nghĩ được ngân hàng bảo lãnh là yên tâm rồi. Ai ngờ chỉ bảo lãnh nửa vời có cũng như không?

.Bo My

Xe container

"Bảo lãnh phát hành" là nghiệp vụ của cty chứng khoán chứ không phải ngân hàng. Và chỉ có nghĩa là cTCK sẽ tổ chức bán trái phiếu giúp. Có trường hợp CTCK sẽ bao tiêu nếu trái phiếu không bán được hết. Nếu ai đó nói ngân hàng "bảo lãnh phát hành" tức là lừa đảo vì dùng từ sai luật.

hoviethung

Xe lăn
Ngày trước NH xây dựng cũng nhiêu người ô ạt ra rút, nhà em kệ, sau đến khi đáo hạn vẫn ra tất toán bình thường, có sao đâu cụ. Nên không cần phải đua nhau ra rút bây giờ cụ ạ.
Gửi ngân hàng thì còn yên tâm. Nhưng trái phiếu nghe chừng rủi ro quá. Mà rủi ro không đáng phải xảy ra.

mitdac1819

Xe điện
Đây có lẽ là khe hở của luật. Mọi người cứ nghĩ được ngân hàng bảo lãnh là yên tâm rồi. Ai ngờ chỉ bảo lãnh nửa vời có cũng như không?
chính vì vậy hồi tháng 3, 4 gì đó. Bộ tài chinh và ngân hàng NN thấy nguy cơ vỡ trận, đã ra chỉ thị siết chặt vụ phát hành trái phiếu. Cuối năm ngoái, cũng bắt mua bán trái phiếu ko dành cho người thường, mà phải giao dịch qua sàn nữa

BinhWalker

Xe điện
Các cụ đọc ko kỹ lại chê luật, bảo lãnh phát hành là bảo đảm cho quyền lợi VTP (nếu ko phát hành hết thì bên bảo lãnh mua). Còn bảo lãnh thanh toán là bảo đảm cho quyền lợi trái chủ. Ngược hẳn nhau.

Rất hiếm có bảo lãnh thanh toán, vì bảo lãnh thanh toán cũng rất gần giống với cho vay.

BuiAnhTu

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, bọn chúng (THM, VTP) đẩy giá đấu giá đất Thủ Thiêm lên trời để nhằm mục đích gì ạ? Đặt giá cao ngất trời rồi bỏ cọc? THM trả giá đến 2tỷ4 /m2 xong bỏ cọc mất trắng 600 tỷ lại còn bị nhập kho.

em rất khó hiểu?
Theo luật thì không sử lý bọn này được. Bỏ cọc càng nhiều TP càng đc tiền. Nó chỉ là ngòi nổ của quả bom trái phiếu

holland

Xe tăng
Mình cũng có 1 sổ hơn 100tr nhưng kệ, đáo hạn thì tính sau