[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

Phỗng new

Xe điện
Đúng giọng thằng THM dạo trước, cam kết rồi sẽ có phương án...
Hệt như em trước khất nợ.
Iên vừa còm rồi
Tân Việt nó chỉ là thằng phát hành, nó tuyên bố "đảm bảo tra đủ lãi gốc cho nahf đầu tư" là bốc phét. Thằng chủ nó trả thì thằng phát hành nó mới có xèng mà trả chứ"

Hề hề... trong chi tiết nó nói đúng bản chất hơn, là : "đang làm việc với đơn vị phát hành trái phiếu, lên phương án đảm bảo thanh toán gốc và lãi cho nhà đầu tư trước hoặc đúng hạn. "

QMintech

Xe tăng
Giờ thằng An Đông bị dính thì TV làm việc kiểu gì để trả cho trái chủ ngay cc nhỉ?

lenhhoxung1980

Xe điện
NN chắc chắn phải cứu bất cứ ngân hàng nào, vì sự an toàn của hệ thống tài chính, huyết mạch quốc gia.
Xét cho cùng, người rút ngân hàng này thì lại gửi ngân hàng khác thôi, tổng tiền trong hệ thống ngân hàng vẫn thế (hoặc gần như vẫn thế), do hiện nay lãi suất tiền gửi NH khá cao, là kênh đầu tư an toàn và hấp dẫn.
Vòng quay đơn giản: Tiền từ các NH khác chở đến SCB trả cho người cần rút. Rồi người rút lại vác tiền từ SCB đi gửi các ngân hàng khác kia.
Không cứu, để dân rút tiền về cất két là toang hệ thống tài chính luôn. Nên bằng mọi giá phải cứu

Đào Tử Thi

Xe container
Chưa hiểu là hợp đồng gì? Sao lại có 1 tháng? Nếu là mua trái phiếu thì phải là hợp đồng đặt mua và ký với tổ chức phát hành (Chủ của Novaland và thủy điện mã DaskPSI) chứ. CK Tân Việt chỉ là tổ chức tư vấn phát hành, đại lý phát hành, đăng ký, lưu ký, đại lý thanh toán Trái phiếu ..
Cụ tìm hiểu xem Chủ của Novaland và thủy điện mã DaskPSI là Công ty nào. Nếu đến ngày mà Cty này không có biến gì thì rút vô tư ạ.
Em vừa hỏi lại thì là hợp đồng 3 tháng cụ ạ, đây các cụ người nhà em mua của cái thằng này, em chả hiểu nó là thằng nào, nhưng gọi cho đứa sale nó bảo phải chờ bên Tân Việt đàm phán để bán được thì mới trả tiền cho mình

lenhhoxung1980

Xe điện
Giờ thằng An Đông bị dính thì TV làm việc kiểu gì để trả cho trái chủ ngay cc nhỉ?
Giống THM thôi cụ. Sẽ hoàn trả người mua, nhưng tiền nó tiêu cmn hết rồi.
Bạn em làm nv THM, mua TP THM, giờ đang chờ dài cổ ra đây.

.Bo My

Xe container
Người nhà em gửi tiền 2 tỷ qua công ty Tân Việt hạn mức 1 tháng, trên hợp đồng thì Tân Việt ghi mua trái phiếu của Novaland và thủy điện mã DaskPSI, sắp đến ngày 20/10 và 30/10 đến hạn rút ra hai sổ liệu có rút được không các cụ nhỉ? Sale thì vẫn nói đến hạn là rút bình thường, nhưng tình hình này có vẻ quan ngại quá. Cụ nào thông thạo tư vấn dùm em với, người nhà em hoang mang sốt sình sịch tuần nay rồi.
nếu đúng trái phiếu của 2 cty không liên quan VTP thì chắc không sao đâu, và CA sẽ bảo đảm tiền về đúng chỗ, không bị chặn ở đâu đó. Chỉ sợ là giả mạo.

Em chỉ sợ rằng nó âm thầm có vấn đề rồi thông báo chờ đợi tiếp trong lúc người gửi tiền vẫn đang hy vọng nhỏ nhoi cần rút tiền đúng hạn để làm việc khác.
Nếu xxx chưa làm gì thì đến ngày rút cụ ra Bank rút và ép Bank phải chờ cụ rút ngay lập tức, nếu k sẽ làm ầm ĩ --> nó ngại và sẽ cho cụ rút thôi.
Nhưng nếu tốt hơn thì cụ giống mấy người họ hàng e đã khuyên hồi đầu và giữa năm: " chấp nhận mất lãi mà rút trước hạn đi!"

Đào Tử Thi

Xe container
nếu đúng trái phiếu của 2 cty không liên quan VTP thì chắc không sao đâu, và CA sẽ bảo đảm tiền về đúng chỗ, không bị chặn ở đâu đó. Chỉ sợ là giả mạo.
Cũng hy vọng nhỏ nhoi là vậy cụ ạ, chỉ sợ phía sau nó làm gì mình không biết

Đào Tử Thi

Xe container
Nếu xxx chưa làm gì thì đến ngày rút cụ ra Bank rút và ép Bank phải chờ cụ rút ngay lập tức, nếu k sẽ làm ầm ĩ --> nó ngại và sẽ cho cụ rút thôi.
Nhưng nếu tốt hơn thì cụ giống mấy người họ hàng e đã khuyên hồi đầu và giữa năm: " chấp nhận mất lãi mà rút trước hạn đi!"
Có liên quan gì đến bank đâu cụ nhỉ? Người nhà em gửi cho bọn Tân Việt mà

Có liên quan gì đến bank đâu cụ nhỉ? Người nhà em gửi cho bọn Tân Việt mà
À, vậy ra tân việt rút. Em tưởng cụ gửi ở bank ( gửi ở đâu, rút ở đó)
Bọn bán trái phiếu thường được hưởng 5% nên bọn nó bất chấp rủi ro, và khuyên bậy khách hàng nên nhiều ông bà già bị dính lắm

hanoi1971

Xe tải
Em vừa hỏi lại thì là hợp đồng 3 tháng cụ ạ, đây các cụ người nhà em mua của cái thằng này, em chả hiểu nó là thằng nào, nhưng gọi cho đứa sale nó bảo phải chờ bên Tân Việt đàm phán để bán được thì mới trả tiền cho mình

View attachment 7431688
Cụ chụp không hết hay sao mà chẳng thấy ngày đáo hạn trái phiếu. Ngày đó mới là ngày bên vay trả tiền gốc cho bên mua trái phiếu.
Tôi nghi ngờ hợp đồng 3 tháng chỉ là kỳ trả lãi thôi, có nghĩa là cứ 3 tháng họ trả lãi 1 lần còn gốc phải chờ đến ngày đáo hạn họ mới trả.

.Bo My

Xe container
Cụ chụp không hết hay sao mà chẳng thấy ngày đáo hạn trái phiếu. Ngày đó mới là ngày bên vay trả tiền gốc cho bên mua trái phiếu.
Tôi nghi ngờ hợp đồng 3 tháng chỉ là kỳ trả lãi thôi, có nghĩa là cứ 3 tháng họ trả lãi 1 lần còn gốc phải chờ đến ngày đáo hạn họ mới trả.
Có vẻ như đây là nghiệp vụ repo trái phiếu. Trái phiếu thì thằng Tân Việt mua và đứng tên, nó sẽ "bán lại" trái phiếu 3 tháng cho nhà đầu tư (sau 3 tháng nó mua lại giá cao hơn, chênh lệch là tiền lãi cho nhà đầu tư) , nhưng không chuyển tên. Cũng hơi căng đấy vì cái này chắc là Tân việt nó tự quản lý sổ sách hoàn toàn, thằng Nova nếu là thật cũng không biết ai là người mua trong 3 tháng.

Chỉnh sửa cuối:

trantien

Xe tăng
Chả ai gửi tk nữa nếu NH sập.
Chưa kể bất ổn XH.

Cún béo

Xe hơi
Chứng chỉ tiền gửi do chính SCB phát hành có đáng lo không các cụ. Em hơi xoắn vì có ít tiền để dạng chứng chỉ tiền gửi.

thichlexus

Xe điện
Có vẻ như đây là nghiệp vụ repo trái phiếu. Trái phiếu thì thằng Tân Việt mua và đứng tên, nó sẽ "bán lại" trái phiếu 3 tháng cho nhà đầu tư, nhưng không chuyển tên. Cũng hơi căng đấy vì cái này chắc là Tân việt nó tự quản lý sổ sách hoàn toàn, thằng Nova nếu là thật cũng không biết ai là người mua trong 3 tháng.
Nếu đúng vậy thì Tân Việt đẩy rủi ro sang phía khách hàng cá nhân hết, nếu không sao thì lãi nó lại hưởng phần lớn.

.Bo My

Xe container
Nếu đúng vậy thì Tân Việt đẩy rủi ro sang phía khách hàng cá nhân hết, nếu không sao thì lãi nó lại hưởng phần lớn.
Cái này có lẽ là siêu lỗ hổng của UBCK. Hoàn toàn không có cơ chế kiểm soát. Muốn bán trái phiếu Mỹ cũng được vì khách hàng không được cầm tờ trái phiếu mà chỉ là tờ xác nhận tài khoản có.

Bang lang

Xe điện
Sao cụ biết dân ôm tp? Nhà e vừa đi rút về sáng nay toàn dân gửi tk nhé. Rất nhiều các cụ già hưu trí. Ai bảo e ngu dốt thế nào cũng dc. Làm lụng vất vả gần 20 chục năm trời tk dc mấy đồng cho con cái dc học hành tử tế. Dù chỉ 0,1% rủi ro e cũng éo chơi. À mà tâm lý mọi ngừoi rút tiền đều giống như nhà e ạ.
Em thấy thống đốc Nh cũng đứng ra đảm bảo hoạt động của SCB, có nghĩa là ko để nó phá sản. Thế thì tk ko lo cụ ạ. Em có số thứ tự 118 từ thứ 7, cũng đang lăn tăn và lười ra rút. Em cũng có 1 sổ tháng 6 năm sau đáo hạn và tháng 12 này đáo han. H rút cũng thấy tiếc thật.

TranCB

Xe tăng
Tiền gửi thì sợ gì mà phải rút sớm, ngân hàng nhà nước đã có cam kết rồi.

Trongxanh2022

Xe buýt
Có luật 50 củ rồi !
Không hiểu cụ cố tình không hiểu hay gì mà comment 50 củ.

Để SCB sập thì chả còn tiền trong ngân hàng nào cả, dân rút về mua vàng, đất hay gì đó hết. Và cả hệ thống tài chính cũng sụp theo.

Vì thế nên mới nói là NHNN làm mọi cách đảm bảo thanh khoản.