[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

Opel Astra

Xe điện
Bên Tầu có khi có vài án tử vụ này. Thậm chí dăm án tử.
Nếu đồng chí Mỹ Lan và đồng chí Chu Nap Kee Eric và đồng chí Thị Nhàn nhận mức Dựa cột này, thì Thiệt hại của nhà nước sẽ đỡ hơn nhiều, bác ạ.

Phỗng new

Xe điện
Các anh chị đang có hệ sinh thái + ngân hàng nhìn vào mà liều liệu.
Cũng may cái anh gì không được làm ngân hàng =D>

Sunrise96

Xe buýt
Trong cáo trạng của toà k hề có nhắc đến trái phiếu, tội danh là đưa hối lộ (hối lộ thanh tra ngân hàng), vi phạm quy định ngân hàng, tham ô tài sản, tất cả đều liên quan đến các khoản vay của cty con bà Lan ở SCB, k có sai phạm nào được nhắc đến ở việc phát hành trái phiếu
Vụ trái phiếu sẽ ra toà xét xử giai đoạn 2 cụ ah. Giờ mới đang xét xử giai đoạn 1.
Giai đoạn 2 mới xử phát hành trái phiếu không đúng quy định. Chị L sẽ thêm tội lừa đảo chiếm đoạt tiền của các trái chủ

tieunhilang

Xe điện
Thực ra, chỉ tử hình mới xứng đáng. Chứ tù "chung thân" thì chả khác nào ... trắng án. Vì "công tác thi hành án ở ta còn nhân văn".
Với khối tài sản chìm nổi, chị L sẽ có cuộc sống an dưỡng trong tù. Rồi sẽ được giảm án về mức nhẹ nhất.

dalink

Xe điện
Thực ra, chỉ tử hình mới xứng đáng. Chứ tù "chung thân" thì chả khác nào ... trắng án. Vì "công tác thi hành án ở ta còn nhân văn".
Với khối tài sản chìm nổi, chị L sẽ có cuộc sống an dưỡng trong tù. Rồi sẽ được giảm án về mức nhẹ nhất.
Đúng ra nên có án chung thân vĩnh viễn.

son.nguyen.1979

Xe buýt
Không hiểu sao Nhàn lại không bị tử hình mặc dù thỏa mãn cả 2 khoản a và b

a, nhận hối lộ hơn 100 tỷ

b, gây thiệt hại cho xã hội hàng trăm ngàn tỷ.

Sunrise96

Xe buýt
lạ nhỉ, tiền SCB "mất" là TIỀN DÂN chứ tiền nn nào.
có chăng "tiền nn" là phần nhnn bơm cho SCB gánh thanh khoản. Con số này chắc là bí mật quốc gia nên cụ em mình không bàn được.
Tất cả tiền SCB bị rút ruột, bị gây thiệt hại là tiền của dân gửi tiết kiệm và 1 phần mua trái phiếu. Nhưng nhà nước đã ra luật bảo lãnh cho tiền gửi tiết kiệm nên giờ SCB mất toàn bộ thanh khoản thì NN đang phải bơm tất cả tiền trả cho người gửi tiết kiệm đó. Vậy không là tiền NN đang bù trả thì tiền đâu ra hả cụ :D

matizvan2009

Xe ba gác
Nhưng nhà nước đã ra luật bảo lãnh cho tiền gửi tiết kiệm nên giờ SCB mất toàn bộ thanh khoản thì NN đang phải bơm tất cả tiền trả cho người gửi tiết kiệm đó
căn cứ ở đâu để cụ phát biểu câu này thế ah

Sunrise96

Xe buýt
căn cứ ở đâu để cụ phát biểu câu này thế ah
NHNN vẫn luôn bảo lãnh cho tiền người dân gửi tiết kiệm mà cụ. Chỉ không bảo lãnh tiền mua trái phiếu DN. Vậy nên người gửi tiết kiệm vẫn rút gốc lãi bình thường tại SCB. Còn trái phiếu thì không. Nguồn tiền đang trả là của NN đấy. Cụ tự google tìm hiểu lại nhé

matizvan2009

Xe ba gác
NHNN vẫn luôn bảo lãnh cho tiền người dân gửi tiết kiệm mà cụ. Chỉ không bảo lãnh tiền mua trái phiếu DN. Vậy nên người gửi tiết kiệm vẫn rút gốc lãi bình thường tại SCB. Còn trái phiếu thì không. Nguồn tiền đang trả là của NN đấy. Cụ tự google tìm hiểu lại nhé
bảo lãnh thì bảo lãnh bao nhiêu tiền thế ah
và tiền bảo lãnh người dân nhận được khi nào ah

Xe xấu giá cao

Xe đạp
Em làm trong ngành tài chính hơn 15 năm nay nhưng chưa nghe khái niệm NHNN bảo lãnh tiền gửi tiết kiệm cho người dân, bác có link google cho em xin khai sáng nhé.

Sunrise96

Xe buýt
bảo lãnh thì bảo lãnh bao nhiêu tiền thế ah
và tiền bảo lãnh người dân nhận được khi nào ah
Em làm trong ngành tài chính hơn 15 năm nay nhưng chưa nghe khái niệm NHNN bảo lãnh tiền gửi tiết kiệm cho người dân, bác có link google cho em xin khai sáng nhé.
Em mời hai cụ đọc ah

vim732000

Xe buýt
Tất cả tiền SCB bị rút ruột, bị gây thiệt hại là tiền của dân gửi tiết kiệm và 1 phần mua trái phiếu. Nhưng nhà nước đã ra luật bảo lãnh cho tiền gửi tiết kiệm nên giờ SCB mất toàn bộ thanh khoản thì NN đang phải bơm tất cả tiền trả cho người gửi tiết kiệm đó. Vậy không là tiền NN đang bù trả thì tiền đâu ra hả cụ :D
Không hiểu là các KH gửi tiền ở SCB đã dc rút hết tiền chưa nhỉ?

matizvan2009

Xe ba gác
hị hị, có Bảo hiểm tiền gửi VN thuộc NHnn. Được đâu tối đa 75 củ cho một người (bao nhiêu sổ cũng như nhau)

JWalker

Xe buýt
Theo lịch sử để lại thì chưa bao giờ người dân Vn bị mất tiền gửi tiết kiệm khi ngân hàng mất thanh khoản, đã có khá nhiều vụ như OCB, ACB, Đông Á, CB,,,,.... Nếu không có trong luật thì 1 dạng luật ngầm. SCB chẳng hạn, mất thanh khoản nhưng nhà nước vẫn bảo lãnh rút tiền đủ . Tiền đâu ra thì không nói, chắc in thêm :(

matizvan2009

Xe ba gác
Em mời hai cụ đọc ah

"bảo đảm mồm" khác với bảo lãnh bằng luật hay cam kết.
Cụ có tiền gửi tk hỏi chị Hồng là tôi không rút tk được ở scb tôi lên nhnn rút có được không.

PS: em trước là thanh toán quốc tế. Lc mà có ngân hàng bảo lãnh thì ngân hàng đòi tiền nó gửi lệnh đòi tiền đến thằng nh bảo lãnh luôn, nó không thèm gửi lệnh đòi cho nh phát hành.