[Funland] Tổng hợp thông tin về tuyến Metro số 1 Metro Bến Thành - Suối Tiên

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
SG trộm cắp ghê thật, 3.800 L nó lấy trộm kiểu gì? Không lẽ đóng can 10L cả đội quân xách về? Bắt được bọn này khéo tìm ra cái gối dầm ở dự án BT-ST chưa biết chừng :))

Bigcat1

Xe buýt
Em thấy trộm thì không hợp lý. Ai trèo lên được cái độ cao hơn 10 mét và nhấc cái dầm hàng trăm tấn lên để lấy cái gối ra? Thà trộm cái xe máy còn dễ hơn gấp vạn lần.
Công nhân thi công có đầy đủ điều kiện ăn trộm.
Họ có thiết bị (cẩu, thang). Có thông tin (chính họ trực tiếp làm nên biết dầm cầu ko tì lên gối). Biết giá trị gối cao sung rất đắt, hàng chục triệu đồng. Cũng biết nơi bán.
Bình thường ko ai nghĩ dầm cầu lại ko đè lên gối. Cũng ko ai hâm dở leo 10m xem có cái gì ăn trộm được ko.
Đây là sự cố hy hữu, cười ra nước mắt.

Bigcat1

Xe buýt
Mấy bác nhật nô đang cố cứu bồ mà e là khó quá. Giờ đổ thành ăn cắp luôn rùi à.
Chính tôi nói từ đầu đây là sự cố nghiêm trọng. Cũng tôi giải thích lý do ăn trộm là hợp lý nhất.
Bi giờ lại thành Nhật nô. Cũng vãi phết.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Công nhân thi công có đầy đủ điều kiện ăn trộm.
Họ có thiết bị (cẩu, thang). Có thông tin (chính họ trực tiếp làm nên biết dầm cầu ko tì lên gối). Biết giá trị gối cao sung rất đắt, hàng chục triệu đồng. Cũng biết nơi bán.
Bình thường ko ai nghĩ dầm cầu lại ko đè lên gối. Cũng ko ai hâm dở leo 10m xem có cái gì ăn trộm được ko.
Đây là sự cố hy hữu, cười ra nước mắt.
Nếu do ăn trộm thì cũng là do quản lý yếu kém thôi cụ. Cái gối này người biết chuyên môn thì mới biết nó đắt và cũng mới biết chỗ bán. Chứ người thường thì chỉ khi nó rơi ra rồi họ nhặt dc về bán sắt vụn.

vo nho

Xe điện
Chính tôi nói từ đầu đây là sự cố nghiêm trọng. Cũng tôi giải thích lý do ăn trộm là hợp lý nhất.
Bi giờ lại thành Nhật nô. Cũng vãi phết.
Thế em hỏi cụ 1 câu. Nếu trộm sao ra được số kg mà nói nhẹ hơn thiết kế.
Hay trộm xong thấy chán vứt lại...

Bigcat1

Xe buýt
Đủ năng lực để trộm dc cái gối đó thì cũng ko thèm phải đi trộm
Sự thật sờ sờ ra đấy. Nếu trực tiếp nhìn thấy dầm cầu ko đè lên gối thì đến tối, khi CĐT, TVGS, kỹ thuật đi ngủ cả. Liệu mấy ông công nhân có lấy cẩu hoặc máy xúc kéo cái gối xuống đem bán hay ko?

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
SG trộm cắp ghê thật, 3.800 L nó lấy trộm kiểu gì? Không lẽ đóng can 10L cả đội quân xách về? Bắt được bọn này khéo tìm ra cái gối dầm ở dự án BT-ST chưa biết chừng :))
Khả năng cao nó chèo xuồng cụ ạ :D Trò này không lạ lẫm gì ở SG. Và thường thấy nhất ở các công trình thi công cảng. Chúng nó nửa đêm canh thủy triều, nhẹ nhàng chèo xuồng tới rồi trộm cắp thôi. Hồi em còn làm công trình ở Nhà Bè có quả rất vui. Ông bảo vệ là dân địa phương ở đấy được thuê. Ổng nuôi con pitbull cái tính khi nó lớn rồi gây giống bán. Tối buộc con chó vào chiếc wave ghẻ cho nó trông xe. Sáng hôm sau thấy chó bị bế mất, xe vẫn còn nguyên :))

Bigcat1

Xe buýt
Báo nói rõ ràng. Mỗi trụ có 2 gối.
Cụ xem lại cái nhịp dầm. Mỗi dầm 4 gối. Mỗi đầu trụ 2 gối.
Khi sự cố mất 1 gối. Người ta phải kích dầm lên kê gối khác. Lúc đó CĐT thu lại gối còn lại trên trụ làm bằng chứng, đem cân.
Rồi họ nói 2 gối đặt trên trụ nặng 117kg.
Có vấn đề gì ko cụ?

endz

Xe buýt
Thế em hỏi cụ ko có cái gối đó thì cân kiểu gì ra được kết quả là thiếu kg.
Cụ hỏi câu này mới thấy trình giấu diếm của Nhật cở nào.... =)) =)) =))
Chả thằng Nhật nào nó thừa hơi vào đây xem cụ lăn ra cười đâu :P
Là em có chút thắc mắc thì hỏi cụ thôi.
Cụ bớt cười mà giả nhời rõ tí đi :P

Trộm cắp ở mình là chuyện bình thường mà :P
Cáp điện cao thế đang có điện mà nó còn cắt trộm đc thì cái gối này quá ngon :P

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Có khi nào lấy cái trong kho ra cân thử để xem (vì cái rơi đã mất, những cái đã lắp thì ko dám tháo ra) chăng???:-?:-?:-? Kể cũng khá lạ khi không thấy tờ báo nào nói về số phận cái gối rơi thế nào, làm anh em đoán mò mãi ;))

dtrung

Xe điện
Có khi nào lấy cái trong kho ra cân thử để xem (vì cái rơi đã mất, những cái đã lắp thì ko dám tháo ra) chăng???:-?:-?:-? Kể cũng khá lạ khi không thấy tờ báo nào nói về số phận cái gối rơi thế nào, làm anh em đoán mò mãi ;))
Ra chợ Giời ngoài Hà Nội mua lại được đúng cái mất rồi cụ nhé, mua lại cũng theo cân thôi

vo nho

Xe điện
Chả thằng Nhật nào nó thừa hơi vào đây xem cụ lăn ra cười đâu :P
Là em có chút thắc mắc thì hỏi cụ thôi.
Cụ bớt cười mà giả nhời rõ tí đi :P

Trộm cắp ở mình là chuyện bình thường mà :P
Cáp điện cao thế đang có điện mà nó còn cắt trộm đc thì cái gối này quá ngon :P
Ngày 30/10, qua kiểm tra hiện trường thường xuyên, Maur phát hiện một gối cao su sử dụng cho dầm cầu cạn bị mất ổn định rơi khỏi đá kê gối tại trụ P14-10 của gói thầu số 2 (CP2) của tuyến metro số 1 (Bến Thành - Suối Tiên). Đây là hạng mục thi công vào năm 2016 thuộc gói thầu CP2 do SCC làm tổng thầu.
Một ngày sau, Tư vấn NJPT tiếp tục có công văn gửi SCC về sự khác biệt giữa trọng lượng hai gối cầu được lắp đặt tại trụ P14-10 của gói thầu số 2 (CP2). Cụ thể, theo hồ sơ thiết kế thì hai gối cầu này có trọng lượng 126,1kg. Tuy nhiên, thực tế hai gối lắp đặt tại công trình là 117 kg, tức nhẹ hơn thiết kế 9,1 kg.
Nên cái cụ nói là ăn trộm ko có cơ sở...

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Sự thật sờ sờ ra đấy. Nếu trực tiếp nhìn thấy dầm cầu ko đè lên gối thì đến tối, khi CĐT, TVGS, kỹ thuật đi ngủ cả. Liệu mấy ông công nhân có lấy cẩu hoặc máy xúc kéo cái gối xuống đem bán hay ko?
Đã có thông tin nào xác minh là cái gối đó bị mất đâu mà cụ nói gối bị trộm vậy??
Người ta chỉ nói rơi khỏi trụ thôi.
Tuy vậy cũng hơi ngạc nhiên là đến bây giờ cũng không thấy thông tin gì về cái gối bị rơi đó bây giờ ở đâu??? Tình trạng như thế nào??

nhada

Xe đạp
Sẽ không có gối thừa trong kho đâu,gối cao su bản thép rất đắt ,nhà thầu đặt gối chỉ tính đủ số lượng thôi , không thừa không thiếu.

vo nho

Xe điện
Em nghĩ không phải thế đâu... Cụ đọc bài này tham khảo nè. Nếu trộm thì bọn nhật đã khóc đã yêu cầu xxx rùi chứ chả im im như này. Biết mấy anh này quá mà

toimuondie

Xì hơi lốp
Báo chí nói "rơi" chứ không nói "mất".
Không có bất kỳ một báo nào nói mất nên em tin là nó không mất, chỉ rơi thôi.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Sẽ không có gối thừa trong kho đâu,gối cao su bản thép rất đắt ,nhà thầu đặt gối chỉ tính đủ số lượng thôi , không thừa không thiếu.
Ý em là những cái gối chưa lắp đặt ấy. Công trình đã hoàn thành đâu? Kiểu gì chả có vật tư chờ trong kho?

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ không phải thế đâu... Cụ đọc bài này tham khảo nè. Nếu trộm thì bọn nhật đã khóc đã yêu cầu xxx rùi chứ chả im im như này. Biết mấy anh này quá mà
Có khi đang vò đầu tại sao nó rơi nên ko để ý nó rơi đi đâu? ;;);;);;)
Tuy nhiên, đọc báo thì cũng rất mông lung. Báo nói "trọng lượng 2 gối" trong khi trước đó trong loạt bài nói về việc rơi có chụp ảnh là họ kê tạm mỗi chỗ bị rơi. Tức là đã có hoạt động nâng dầm lên tháo thêm cái gối nữa để làm cơ sở so sánh với cái bị rơi?

Mà chả thấy chỗ nào nói gì đến khúc này? Tự dưng đùng cái đo khối lượng 2 gối?

endz

Xe buýt
Ngày 30/10, qua kiểm tra hiện trường thường xuyên, Maur phát hiện một gối cao su sử dụng cho dầm cầu cạn bị mất ổn định rơi khỏi đá kê gối tại trụ P14-10 của gói thầu số 2 (CP2) của tuyến metro số 1 (Bến Thành - Suối Tiên). Đây là hạng mục thi công vào năm 2016 thuộc gói thầu CP2 do SCC làm tổng thầu.
Một ngày sau, Tư vấn NJPT tiếp tục có công văn gửi SCC về sự khác biệt giữa trọng lượng hai gối cầu được lắp đặt tại trụ P14-10 của gói thầu số 2 (CP2). Cụ thể, theo hồ sơ thiết kế thì hai gối cầu này có trọng lượng 126,1kg. Tuy nhiên, thực tế hai gối lắp đặt tại công trình là 117 kg, tức nhẹ hơn thiết kế 9,1 kg.
Nên cái cụ nói là ăn trộm ko có cơ sở...
Cảm ơn cụ đã trích dẫn.
Bảo sao nhiều người đọc báo xong thì thành chí ^^

Gối cao su nặng cả tạ, chưa chịu tải mà biết là mất ổn định rồi rơi.
Ai động đến nó đâu mà mất ổn định. Gió à 😅
Mà rơi xong cũng chả biết nó rơi đi đâu mà mất tích xừ nó luôn ^^
Làm như cái lá, gió thổi là bay ^^

Thêm cái chênh lệch khối lượng thế kia thì khả năng cao mấy ông công nhân lắp đặt biết dầm bập bênh ko đè lên gối, gối lỏng nên rủ nhau nhấm nháy rồi 😂

"Rơi" mà ko tìm thấy thì là Mất chứ còn gì nữa 😇

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã trích dẫn.
Bảo sao nhiều người đọc báo xong thì thành chí ^^

Gối cao su nặng cả tạ, chưa chịu tải mà biết là mất ổn định rồi rơi.
Ai động đến nó đâu mà mất ổn định. Gió à
😅
Mà rơi xong cũng chả biết nó rơi đi đâu mà mất tích xừ nó luôn ^^
Làm như cái lá, gió thổi là bay ^^

Thêm cái chênh lệch khối lượng thế kia thì khả năng cao mấy ông công nhân lắp đặt biết dầm bập bênh ko đè lên gối, gối lỏng nên rủ nhau nhấm nháy rồi 😂

"Rơi" mà ko tìm thấy thì là Mất chứ còn gì nữa 😇
Thực ra thì nhiều việc hiển nhiên là nó như thế. Vì "mất ổn định" nên nó mới bị gió, bị rút, bị rung, bị trộm...v...v...rơi ra khỏi trụ. Còn đã "ổn định" thì như cụ thấy môn xếp đá cân bằng ấy, bao viên đứng khù khoằm với nhau cũng có đổ đâu :D