[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều nước yêu cầu ký hộ chiếu mới có giá trị - vì đấy là 1 chi tiết chống HC giả + buôn người, trừ 2 trường hợp: trẻ em dưới 11 tuổi và người khuyết tật!

Nên nhiều cụ mới loanh quanh cái ao làng chưa bị soi, tưởng đấy là hay! Được người khác nhắc nhở lại thái độ!
Ví dụ UK:
Mỹ:

Khi nhập cảnh 2 chú này chẳng hạn: nó phát hiện chưa ký HC là lập tức trả về luôn - khỏi lằng nhằng! Mấy em nhân viên sân bay nó nhắc là tốt cho các cụ - nên đừng sung sướng là mình không phải ký để bọn nó xem thuộc trường hợp khuyết tật!
Sờ lên trán và uốn lưỡi thật kỹ khi cmt kiểu như này.
Tự dưng đưa ra cái quan niệm: " tưởng đấy là hay! Được người khác nhắc nhở lại thái độ!" hoặc "nên đừng sung sướng là mình không phải ký để bọn nó xem thuộc trường hợp khuyết tật!"

Chắc nghĩ nhân viên sân bay ai cũng ở ngang tầm văn hóa với suy nghĩ kiểu này.

Liên tha liên thiên. Sự thật nó thể thì nó thế. Bày đặt suy diễn vớ va vớ vẩn.
Dúng là mạng ảo cũng nhiều loại người thật :)))

Chỉnh sửa cuối:

qhhp

Xe điện
Nhiều nước yêu cầu ký hộ chiếu mới có giá trị - vì đấy là 1 chi tiết chống HC giả + buôn người, trừ 2 trường hợp: trẻ em dưới 11 tuổi và người khuyết tật!

Nên nhiều cụ mới loanh quanh cái ao làng chưa bị soi, tưởng đấy là hay! Được người khác nhắc nhở lại thái độ!
Ví dụ UK:
Mỹ:

Khi nhập cảnh 2 chú này chẳng hạn: nó phát hiện chưa ký HC là lập tức trả về luôn - khỏi lằng nhằng! Mấy em nhân viên sân bay nó nhắc là tốt cho các cụ - nên đừng sung sướng là mình không phải ký để bọn nó xem thuộc trường hợp khuyết tật!
Khà khà em vào Mỹ, ko ký, chả ma nào hỏi

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều cụ nghĩ không cần phân biệt NƠI SINH và NƠI KHAI SINH vì nơi khai sinh gắn với ID CCCD. Tuy nhiên ĐSQ Mỹ nó lại không nghĩ thế:
Đối với các đương đơn chuẩn bị nộp hồ sơ, khi điền tờ khai xin thị thực DS-160 hoặc DS-260, hãy đảm bảo điền thông tin về nơi sinh của đương đơn. (Không điền quê quán hoặc nơi đăng ký khai sinh. Phải điền tên tỉnh thành và quốc gia nơi đương đơn đã sinh ra).
Bác đừng tin thằng Mỹ. Thế lực thù đuỵch tìm cách chống phá cách mệnh Việt Nam ta đấy.
Nó có hiểu "quê quán" là gì đâu mà chém dó.

Đến ông tổ khai sinh ra "quê quán" còn chưa biết nó là gì, thì làm sao thằng Mỹ hiểu được vấn đề, khi nó cần 1 nền tảng lý luận hết sức sắc bén và chuyên sâu.
Nhỉ.

TBN28

[Tịch thu bằng lái]
Sướng chửa, tự hào quá ạ a a ;))

Thứ sáu, 12/8/2022, 21:30 (GMT+7)
Mỹ khuyến cáo bổ sung nơi sinh vào hộ chiếu Việt Nam mẫu mới
Đại sứ quán Mỹ yêu cầu người nộp đơn xin thị thực hoặc có lịch hẹn phỏng vấn bổ sung thông tin nơi sinh vào hộ chiếu Việt Nam mẫu mới.

"Chính phủ Mỹ đang tiếp tục xem xét mẫu hộ chiếu mới màu xanh tím than của Việt Nam, được cấp từ ngày 1/7, để xác định xem có đáp ứng yêu cầu về cấp thị thực và đi lại của Mỹ hay không. Chúng tôi dự kiến sớm đưa ra quyết định", Đại sứ quán Mỹ tại Việt Nam ngày 12/8 thông báo.

Đại sứ quán Mỹ khuyến cáo để tránh bị gián đoạn, kể từ 15/8, những người chuẩn bị nộp hồ sơ xin thi thực cho hộ chiếu mẫu mới hoặc có lịch phỏng vấn cần đề nghị cơ quan chức năng bổ sung thông tin bị chú về nơi sinh.

Sứ quán cũng lưu ý những người có lịch hẹn phỏng vấn cần mang theo giấy khai sinh. Nếu không có bản gốc giấy khai sinh, họ cần mang theo hộ chiếu Việt Nam mẫu cũ (bìa xanh lá cây, có thông tin nơi sinh) cùng hộ chiếu mới.

TBN28

[Tịch thu bằng lái]
Sờ lên trán và uốn lưỡi thật kỹ khi cmt kiểu như này.
Tự dưng đưa ra cái quan niệm: " tưởng đấy là hay! Được người khác nhắc nhở lại thái độ!" hoặc "nên đừng sung sướng là mình không phải ký để bọn nó xem thuộc trường hợp khuyết tật!"

Chắc nghĩ nhân viên sân bay ai cũng ở ngang tầm văn hóa với suy nghĩ kiểu này.

Liên tha liên thiên. Sự thật nó thể thì nó thế. Bày đặt suy diễn vớ va vớ vẩn.
Dúng là mạng ảo cũng nhiều loại người thật :)))
Thôi cụ cứ tiếp tục để đấy đừng ký, để chừng nào qua ck đc yêu cầu ký thì hẵng ký, giờ ko ai bắt mà tự ký thì chả hóa mình "thua" chúng nó, mất đi mấy phần ngạo nghễ à ;))

TBN28

[Tịch thu bằng lái]

Ví dụ UK:
Mỹ:

Vầng, chắc loanh quanh mấy ao làng Mỹ Tho, Mỹ Đức phép vua thua mấy anh cao b ồi thôn ý mà cụ:D
Không chỉ UK, mà VN cũng quy định rõ giấy trắng mực đen:

Chương 4:
Điều 13.

1. Người được cấp hộ chiếu phải ký tên vào hộ chiếu, có trách nhiệm giữ gìn và bảo quản hộ chiếu, khi mất hộ chiếu phải khai báo ngay với cơ quan Côn g an nơi xẩy ra sự việc và với cơ quan đã cấp hộ chiếu (nếu ở trong nước), hoặc với cơ quan đại diện ngoại giao hoặc cơ quan l ãnh sự Việt Nam nơi gần nhất (nếu ở nước ngoài).

#Nghị định 48CP

• Vodka
Reactions: A_S

tvu732

Xe buýt
Đại sứ quán Mỹ yêu cầu người nộp đơn xin thị thực hoặc có lịch hẹn phỏng vấn bổ sung thông tin nơi sinh vào hộ chiếu Việt Nam mẫu mới.
Thôi. Sắp tới không đi đâu nên em sẽ vứt xừ cái hộ chiếu này đi (vào kho) cho đến khi nào có mẫu mới. Coi như mất 230k mua phải món hàng trên mạng kém chất lượng, như thỉnh thoảng vẫn mua nhầm hàng dỏm trên Shopee ấy mà. :D Nghĩ thế đi cho đỡ bực vào thân.

TBN28

[Tịch thu bằng lái]
Thôi. Sắp tới không đi đâu nên em sẽ vứt xừ cái hộ chiếu này đi (vào kho) cho đến khi nào có mẫu mới. Coi như mất 230k mua phải món hàng trên mạng kém chất lượng, như thỉnh thoảng vẫn mua nhầm hàng dỏm trên Shopee ấy mà. :D Nghĩ thế đi cho đỡ bực vào thân.
Cục có làm gì sai đâu mà phải "có mẫu mới" à cơ :D

cairong_2011

Xe container
Có nhiều cụ nghĩ không cần phân biệt NƠI SINH và NƠI KHAI SINH vì nơi khai sinh gắn với ID CCCD. Tuy nhiên ĐSQ Mỹ nó lại không nghĩ thế:
Đối với các đương đơn chuẩn bị nộp hồ sơ, khi điền tờ khai xin thị thực DS-160 hoặc DS-260, hãy đảm bảo điền thông tin về nơi sinh của đương đơn. (Không điền quê quán hoặc nơi đăng ký khai sinh. Phải điền tên tỉnh thành và quốc gia nơi đương đơn đã sinh ra).
mấy bạn Mỹ lịch sự nên đề nghị người mang HC nên bổ sung POB thay cho việc ko chấp nhậnHC mới như anh Đức nhỉ

TBN28

[Tịch thu bằng lái]
mấy bạn Mỹ lịch sự nên đề nghị người mang HC nên bổ sung POB thay cho việc ko chấp nhậnHC mới như anh Đức nhỉ
Ko phải lịch sự mà nó muốn quá trình xin visa của dân vn đỡ bị.... gián đoạn.
Mà cũng có thể bọn Mỹ nó thực dụng lắm, kể cả HCVN mẫu cũ vốn có POB đủ đầy ra đấy mà nó vẫn cho tạch hàng loạt ko cần nêu lý do, nhưng tiền lệ phí cả trăm USD chúng nó vẫn thu đủ, chả dại gì mà làm .... gián đoạn để mất một món hời như thế =))

PS: Thông tin trước mắt e có được thì thời gian gần đây, đơn xin visa du học của người mang HCVN bị lsq Mỹ cho tạch hàng loạt (bất kể sinh ở đâu nhé). Cụ nào có con em hoặc làm dịch vụ du học có thể xác nhận thêm ạ.

Rookies

Xe buýt
Vầng, chắc loanh quanh mấy ao làng Mỹ Tho, Mỹ Đức phép vua thua mấy anh cao b ồi thôn ý mà cụ:D

Chương 4:
Điều 13.

1. Người được cấp hộ chiếu phải ký tên vào hộ chiếu, có trách nhiệm giữ gìn và bảo quản hộ chiếu, khi mất hộ chiếu phải khai báo ngay với cơ quan Côn g an nơi xẩy ra sự việc và với cơ quan đã cấp hộ chiếu (nếu ở trong nước), hoặc với cơ quan đại diện ngoại giao hoặc cơ quan l ãnh sự Việt Nam nơi gần nhất (nếu ở nước ngoài).

#Nghị định 48CP
Vâng cụ!
Nhìn sơ thì thanh niên kia mới đi có Thái dúi mà đã khoe loạn lên + coi thường chữ ký của mình. Nên em nghĩ là thuộc loại ưu tiên không ký thứ 2
:))

TBN28

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ!
Nhìn sơ thì thanh niên kia mới đi có Thái dúi mà đã khoe loạn lên. Nên em nghĩ là thuộc loại ưu tiên không ký thứ 2
:))
Ra vậy, nhìn cách xóa thông tin cá nhân bằng công nghệ cao trong ảnh của cụ ấy em đã thấy đại kính nể rồi, nên ko dám check tiếp là Thái hay Cam nữa :D

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]

Chương 4:
Điều 13.

#Nghị định 48CP
Nghị định từ đời nào rồi còn trích dẫn. Em đi trình báo mất hộ chiếu họ còn bảo khỏi báo lúc nào làm lại báo luôn cả thể.

TBN28

[Tịch thu bằng lái]
Nghị định từ đời nào rồi còn trích dẫn. Em đi trình báo mất hộ chiếu họ còn bảo khỏi báo lúc nào làm lại báo luôn cả thể.
Hộ chiếu mẫu cũ của cụ dc sử dụng theo nghị định nào?
Mất hộ chiếu cần phải trình báo ngay là điều khoản được yêu cầu đối với cả hộ chiếu mẫu cũ và mẫu mới, tự GG đi.
"Họ bảo" hay mồm cụ bảo, ko minh chứng dc trên mạng ảo này nhé.

lighting

Tháo bánh
Diễn đàn ảo, share thông tin ai tin thì tin, ko tin thì thôi. Tôi hâm đâu mà tôi phải chứng minh hay show thông tin cá nhân của tôi lên. Tôi nghĩ trong này cũng sẽ đầy người ko phải ký giống tôi. Hoặc hỏi ai đó xung quanh cụ. Cụ chịu khó hóng, chắc sẽ có.

ps/ Cái chỗ này tôi đoán là tùy chọn
Không phải là "tùy chọn" đâu nhé cụ

Chẳng qua Hải quan nó không để ý hay lờ đi thôi, chứ khi nó kêu cụ ký thì cụ phải ký; nên đó không phải là "tùy chọn"

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Hộ chiếu mẫu cũ của cụ dc sử dụng theo nghị định nào?
Mất hộ chiếu cần phải trình báo ngay là điều khoản được yêu cầu đối với cả hộ chiếu mẫu cũ và mẫu mới, tự GG đi.
"Họ bảo" hay mồm cụ bảo, ko minh chứng dc trên mạng ảo này nhé.
Muốn kiểm chứng mời cụ qua 44 PNT thử nhé. Chứ chẳng ai rỗi hơi đi bịa ra.
Họ bảo theo quy định mới không cần chính báo luôn, lúc nào cần làm lại hộ chiếu báo luôn cả thể mà cũng không bị phạt hành chính như cũ khi không trình báo cơ quan chính quyền.

Badinerie

Xe hơi
Tôi chưa thấy ai nhắc tôi ký chỗ đó cả. Và tôi đã xuất cảnh, nhập cảnh rất nhiều. Hiện tại tôi vẫn đagn ko ký gì thông tin của tôi trên đó dây. Hải quan VN và các nước, các đại sứ quán cũng ko nói gì cả, vẫn dán visa vào hộ chiếu. Hiện tại tôi cũng đang ko ở VN.

Mà thực ra thì theo logic, nếu nó là bắt buộc thì đã bị nơi cấp hộ chiếu yêu cầu ký khi nhận rồi. Chắc kiểu tùy chọn. Ký thì ký, ko ký thì thôi.
Em không biết bên Việt Nam có bắt buộc hay không. Em ở Pháp, khi nhận hộ chiếu, phải ký nhận và ký vào hộ chiếu ngay trước mặt nhân viên chính quyền tại toà thị chính (giống Uỷ ban nhân dân ở Việt Nam) thì họ mới đưa hộ chiếu cho mình.

Còn hộ chiếu VN nhận rồi thì em cứ auto ký, mấy khi được ký lên giấy tờ hành chính :D

toyota219

Xe tăng
Theo e nghĩ thì khi pvan thì có thể okie. Nhưng bi j là bắt đầu vô học, sv qua lại. Nhiều người làm ID, bank này nọ. Chi noá cũng phản hồi lại cho sứ quán và hải quan. Không chỉnh thì khả năng noá sẽ cấm thui. Chung quy có câu Thầy/ chủ thằng dại hok bằng đầy tớ ( đóng thuế chít mịa) thằng khun🤣🤣🤣🤣