[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

DE.VN

Xe tăng
Oh em vừa check lại. Đội Bắc Âu như Thuỵ Điển và Phần Lan thì vẫn 5 năm. Còn mấy nước Đông, Tây và Nam Âu như Đức, Ba Lan thì được 10 năm. Ngoài ra nó cũng theo độ tuổi nữa thì phải. Dưới 2 tuổi thì được tối đa 2 năm. Còn từ 2 đến 17 tuổi được tối đa 5 năm. Trên 18 tuổi thì được hơn 10 năm. Như bọn Tây Bán Nhà dưới 30 tuổi vẫn chỉ được tối đa 5 năm. Trên 30 tuổi mới được 10 năm. Cũng loạn phết cụ nhỉ :D.
Tùy qui định từng nước. Hộ chiếu Đức, em đổi hai lần , đều toàn 10 năm, có nghĩa là nó dùng hạn 10 năm cách nay mấy chục năm rồi. Nó cũng mới đổi mẫu mới, cái trang đầu in thông tin cá nhân, giờ nó làm bằng nhựa cứng như thẻ căn cước CD luôn. Ảnh nổi, ảnh chìm hiện tá lả tùm lum khi soi hộ chiếu ở những góc độ khác nhau.
Riêng hộ chiếu trẻ con, thì nó là một mẫu khác hoàn toàn, in rõ ngoài bìa là hộ chiếu trẻ con, được tối đa 7 năm.

z300

Xe điện
1.10 tới đây cấp hộ chiếu mới có chip sẽ có POB cho các cụ được chưa:))2 tháng nữa chứ mấy
Thật hả cụ? Nếu được thế thì tốt quá!
Em thấy cửa quan giờ cố gắng nhiều, cải tổ trong phục vụ dân. Tuy nhiên vẫn cứ lúng túng sao ý

DE.VN

Xe tăng
Buồn cười nhỉ: ĐSQ Việt Nam, người Việt Nam mà không “mò” được nơi sinh trong hộ chiếu mới, bắt bà con phải xuất trình giấy khai sinh hoặc hộ chiếu cũ vậy mà bắt nhân viên sứ quán Đức tại VN “truy“ ra.
Khi cụ hỏi câu hỏi này ở ĐSQ thì sẽ nhận được câu trả lời là: "Qui định là qui định". Khi cụ xin bất cứ giấy tờ gì ở đó, cụ phải điền vào một cái đơn xin theo mẫu sẵn, điền xong sẽ nộp kèm giấy khai sinh cùng với đơn. Bộ phận tiếp nhân bên ngoài, chuyển vào trong cho bộ phân khác làm tiếp. Đó là trình tự. Ở VN cũng làm vậy khi đi làm giấy tờ, chứ đâu có ai đi mò. Trừ bên điều tra CS phải tự mò tội phạm.

barca6996

Xe container
Thật hả cụ? Nếu được thế thì tốt quá!
Em thấy cửa quan giờ cố gắng nhiều, cải tổ trong phục vụ dân. Tuy nhiên vẫn cứ lúng túng sao ý
Em nghĩ vụ này các bác ý đi tắt đón đầu theo xu hướng toàn cầu hóa nhưng với hệ quả dư này thì cũng phải thay đổi thôi. Mà xu hướng này chính ông Mỹ và Châu Âu khởi xướng chứ ai đâu :D

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Up date cho các bác quan tâm:

Đức đực Chiếu khán chưa đồng ý
Ban Nha Visa chửa chuẩn y. [-X

Chiếu khán = Visa
Chắc chắn các nước Schengen khác sẽ tiếp bước Đức, TBN từ chối sự lập lờ "không sai" của quả hộ chiếu mới tím lịm ni.
"Ta" sẽ chung tay tẩy chay ko thèm vào mấy nước này cho tụi nó biết tay nha ;))

Đại sứ quán Tây Ban Nha tại Việt Nam đánh giá, đây là một thông tin quan trọng để xác định danh tính cá nhân và cũng là thông tin bắt buộc để xử lý các đơn xin thị thực Schengen. Hiện tại, các cơ quan có thẩm quyền của Tây Ban Nha, cùng phối hợp với các quốc gia thành viên khác trong khối Schengen, đang tiến hành phân tích kỹ thuật.
Các quy định hiện hành không cho phép việc cấp thị thực Schengen cho các công dân Việt Nam mang hộ chiếu mới do thiếu thông tin "nơi sinh"
dẫn đến không thể xác minh danh tính của người xin thị thực

Girl lai oto

Xe tải
Up date cho các bác quan tâm:

Đức đực Chiếu khán chưa đồng ý
Ban Nha Visa chửa chuẩn y. [-X

Chiếu khán = Visa
Em xin phép hỏi cụ sao lại gọi đất nước Đức như vậy được không ạ? Đất nước họ giàu có, hùng mạnh, quan hệ tốt với đất nước mình, có lẽ chúng ta nên tôn trọng phải không ạ?

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ vụ này các bác ý đi tắt đón đầu theo xu hướng toàn cầu hóa nhưng với hệ quả dư này thì cũng phải thay đổi thôi. Mà xu hướng này chính ông Mỹ và Châu Âu khởi xướng chứ ai đâu :D
"Xu thế" đón đầu nào? Tất cả các HC gắn chíp mẫu mới nhất của các nước lớn như Mỹ, Đức, TQ, Nga, UK đều có in Nơi sinh nhé!

QUANG1970

Xe lăn
Em xin phép hỏi cụ sao lại gọi đất nước Đức như vậy được không ạ? Đất nước họ giàu có, hùng mạnh, quan hệ tốt với đất nước mình, có lẽ chúng ta nên tôn trọng phải không ạ?

Bẩm bác có đọc tiêu đề trước khi vào thớt không ạ? Bác có ngứa ... thì hỏi bác chủ thớt trước khi lục vấn em nhé! =))

Em chỉ "Nhập gia tùy tục" nhé! :P

QUANG1970

Xe lăn
Chắc chắn các nước Schengen khác sẽ tiếp bước Đức, TBN từ chối sự lập lờ "không sai" của quả hộ chiếu mới tím lịm ni.
"Ta" sẽ chung tay tẩy chay ko thèm vào mấy nước này cho tụi nó biết tay nha ;))

Đại sứ quán Tây Ban Nha tại Việt Nam đánh giá, đây là một thông tin quan trọng để xác định danh tính cá nhân và cũng là thông tin bắt buộc để xử lý các đơn xin thị thực Schengen. Hiện tại, các cơ quan có thẩm quyền của Tây Ban Nha, cùng phối hợp với các quốc gia thành viên khác trong khối Schengen, đang tiến hành phân tích kỹ thuật.
Các quy định hiện hành không cho phép việc cấp thị thực Schengen cho các công dân Việt Nam mang hộ chiếu mới do thiếu thông tin "nơi sinh"
dẫn đến không thể xác minh danh tính của người xin thị thực
Ai cần ai, mà biết tay với lại biết ............ ? :))

Chỉnh sửa cuối:

hai.tranhr

Xe container
Nòi ra thằng Tây Ban Nha không cấp Visa rồi. Rách việc thật

barca6996

Xe container
"Xu thế" đón đầu nào? Tất cả các HC gắn chíp mẫu mới nhất của các nước lớn như Mỹ, Đức, TQ, Nga, UK đều có in Nơi sinh nhé!
Chắc cụ không biết những cuộc tranh luận về phân biệt chủng tộc, vùng miền khi dân nhập cư vào nước Mỹ và Châu Âu và chính các quốc gia này có ý tưởng về việc bỏ POB trên hộ chiếu

Girl lai oto

Xe tải
Bẩm bác có đọc tiêu đề trước khi vào thớt không ạ? Bác có ngứa ... thì hỏi bác chủ thớt trước khi hỏi em nhé! =))

Em chỉ "Nhập gia tùy tục" nhé! :P
Chắc do em thấy cụ luôn “lời vàng ý ngọc” nên hỏi cụ thôi.

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Thế sao cơ quan cấp hộ chiếu ko ra luôn hc gắn chip đi, mà lại són ra mấy cái hc ko chip làm gì nhỉ ?

Hay là rảnh quá ?
Tranh thủ giải ngân tí :D
Còn cái plan ra HC gắn chíp thì Quý 4 còn chưa biết của năm nào nhé.

Tyhuu88

Xe buýt
Khú khú để xem nhật , hàn quốc, đài Loan thế nào, 3 nước này cực kỳ chú trọng nơi sinh khi cấp thị thực cho người vn.

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ không biết những cuộc tranh luận về phân biệt chủng tộc, vùng miền khi dân nhập cư vào nước Mỹ và Châu Âu và chính các quốc gia này có ý tưởng về việc bỏ POB trên hộ chiếu
Thực tế là HC tất cả các nước thành viên thường trực HĐBA LHQ kể trên đều đã,. đang và sẽ in Nơi sinh trên HC!
Xác định Nơi sinh chả liên quan gì đến phân biệt chủng tộc cả.
Phần biệt vùng miền, quốc gia là chuyện đương nhiên phải có theo luật pháp quốc tế và của mỗi quốc gia.
Muốn không "phân biệt vùng miền" tuyệt đối trừ phi trên Hộ chiếu không in TÊN NƯỚC, QUỐC TỊCH nữa! ;))

DE.VN

Xe tăng
Mà hộ chiếu bọn EU nó hay. Đi qua cửa đứng vào scan mỗi cái mặt là nó tự nhận diện và cho qua. VN mà đổi sang hc mới mà được kiểu thế thì ngon. Đỡ bị ùn tắc. Chứ bao nhiêu năm vẫn chạy bằng cơm là mấy chú cảnh sát xnc ngồi trong bốt.
Thế mới có qui định bắt buộc khi làm hộ chiếu hay căn cước CD mới phải nộp ảnh sinh trắc. Tạm thời ảnh này là tiêu chuẩn cho độ chính xác. Máy quét nó sẽ quét mặt người qua cửa và đối chiếu chi tiết với ảnh sinh trắc trong hộ chiếu.
Cái ảnh này thì phải chụp ở cửa hàng, sau đó cửa hàng đóng dấu, ghi ngày tháng. Tất nhiên nó đắt hơn ảnh chụp trong cabin. Nhiều cụ người Việt tiết kiệm tiền, chui vào cabin làm nháy xong mang ra nơi cấp hộ chiếu mới nộp. Bị chúng nó đuổi về, cười ra nước mắt.

Tyhuu88

Xe buýt
Trước e xin visa mỹ nơi sinh tỉnh lẻ nhưng hk hà nội gần 3 chục năm thấy nó ko hỏi gì ném toẹt vào trong kêu lấy vân tay và bảo 2h chiều hôm sau qua ngọc khánh lấy vs. Các tỉnh nó soi kinh lắm và cho xịt nhiều mặc dù e biết mấy người đó cũng người nhà nước có đk. Nó từ chối mà ko cho biết lí do.mất 200$😂