[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Cái món Nơi sinh : Bệnh Viện X, Nhà hộ sinh A...này là đặc sản của HN thời bao cấp :)) Chứ các tỉnh có bh ghi thế đâu, toàn ghi xã-huyện-tỉnh thôi và cái này thường trùng với Quê quán. Như em sinh ở huyện khác nhưng vì ông bà làm GKS ở quê nên vẫn ghi nơi sinh ở quê :))
Không phải thời bao cấp đâu Cụ, mới tinh tình tình cũng như dưới ảnh nhé.

Như F1 nhà E sinh ở đây thì sau này ghi trong Hộ chiếu thế nào các Cụ nhỉ?

Lái xe máy

Xe tăng
Cái món Nơi sinh : Bệnh Viện X, Nhà hộ sinh A...này là đặc sản của HN thời bao cấp :)) Chứ các tỉnh có bh ghi thế đâu, toàn ghi xã-huyện-tỉnh thôi và cái này thường trùng với Quê quán. Như em sinh ở huyện khác nhưng vì ông bà làm GKS ở quê nên vẫn ghi nơi sinh ở quê :))
Nhà em 2 đứa sinh 2 tỉnh: tỉnh quê vợ và tỉnh thủ đô.
Khai sinh cũng ở 2 tỉnh: tỉnh quê vợ và tỉnh thủ đô.
Thì đều được ghi vào giấy khai sinh là:
BV phụ sản tỉnh X
BV Y.
Nên cái này k phải là đặc sản đâu. Mà họ làm chuẩn đấy. Nơi sinh là nơi đánh dấu sự ra đời pháp lí của 1 công dân nên ghi nơi cấp giấy chứng sinh cũng có lí. Lỡ may sau mất dữ liệu còn biết chỗ mà tra cứu.

hm.tuan

Xe điện
Em đang nói giấy khai sinh cụ.
Trước đây ghi nơi sinh; quận/huyện/tỉnh.
Bây giờ ghi; Bệnh viện xxx
Nơi sinh chả có chuẩn đếu nào cả. Nên nơi cấp Giấy ks cứ căn cứ giấy chứng sinh....

xukthal.

Xe lăn
Theo em là giờ ta làm Chip rồi nên ko sợ tốn giấy thì trong CCCD hay HC gắn chíp cứ ghi đầy đủ thông tin 3 đời:
- Quê quán, Nơi ở, nơi sinh của ông nội
- Nguyên quán, trú quán, Nơi sinh, nơi ở của bố
- Nơi sinh, nơi ở của bản thân và quá trình sinh ra ở BV nào rồi khai sinh ở đâu, nhập HK ntn

Cho nó tra thoải mái cái gì cũng có hết hạch sách >:)>:)>:)

Lái xe máy

Xe tăng
Ông bà nội iem vào Nam năm 54 đây Cụ, đến đời bố iem nà sinh ở Tp.HCM rồi, iem cụng thế.
Nguyên quán vẫn là Hà Nam nhóe Cụ
Cái này mới hài.
Xã huyện tỉnh ở quê nó sáp nhập, chia tách, đổi tên tóe loe. Nên đi xa quê thì khai cho con sai tè le. Mà con cái nhiều khi cũng k biết quê bố mẹ nằm ở đâu trên bản đồ

xukthal.

Xe lăn
Giờ má em mới căng đây cụ!! Ba má em ly dị năm 82. Có quyết định đàng hoàng. Ông đã có 2 bà # . nhưng mà giấy li dị má em làm mất. Mịa sau này bà bán nhà nó lại đòi ông ký giấy thì vui :(
Ông bà nhà em giờ tách khẩu ra nó đòi Giấy ĐKKH cơ, mà lâu quá mất rồi. Đưa HK nhà ông anh có ghi Là Bố, Là mẹ nhưng nó bảo nhỡ ông bà Ly hôn rồi thì sao?
Bảo nó hay ghi tên 1 mình ông vào cái nhà cũng được thì nó bảo phải có giấy TTLH nó mới cho đứng tên 1 mình. Bó chiếu =))

kienvinh

Tháo bánh

Trường hợp này có thể thấy là cán bộ tư pháp - hộ tịch của phường nơi bác khai sinh cho cháu làm việc có tâm.

Nhiều trường hợp khác nó ghi mỗi cái tên bệnh viện.

Đừng đùa, sau này nhập quốc tịch nước khác chẳng hạn, vẫn phải kê khai nơi sinh chính xác, và giấy khai sinh là một tài liệu quan trọng, nếu không nói là quan trọng nhất đối với mỗi cá nhân.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Gớm, có cái đơn giản thế mà các bác cũng không biết.
Để êm giải thích cho:
Quê quán: có định nghĩa hẳn hòi, theo Luật hộ tịch, Luật số: 60/2014/QH13, nhá.
Điều 4.8:
8. Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

Còn Quê quán của cha hoặc mẹ cái đồng chí cá nhân kia là gì thì Luật này chưa giải thích, để tôi hỏi cơ quan cấp trên.

Nguyên quán à? Không gì đơn giản hơn thế:
Theo thông tư 36/2014/TT-BCA thì:

Điều 7.2.e bẩu:
"e) Mục “Nguyên quán”: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh. Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại. Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ. Phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh. Trường hợp địa danh hành chính đã có thay đổi thì ghi theo địa danh hành chính hiện tại; ".

Đấy, rất rõ ràng và đơn giản, Giấy khai sinh có hết, nhá.

Còn ghi nguyên quán trong giấy khai sinh như thế nào, Thông tư 36/2014 không có nghĩa vụ và/hoặc thẩm quyền giải thích, nhá.

Còn "nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại." là gì: Thông tư 36/2014 không có nghĩa vụ và/hoặc thẩm quyền giải thích, nhá.

Any questions?
Có lẽ người mình thông minh quá nên cứ nghĩ ra các cách thử IQ rất sáng tạo. Thấy các cụ trên này nói thế giới chủ yếu ql nơi sinh, mà mình vẫn theo quê tư duy lý lịch thật khó sửa.

Tự làm khó mình rồi kêu biên chế ít, lương nn thấp. Có khi cắt biên chế 2/3 mà đơn giản hóa quy định vẫn Ok.

.Bo My

Xe container
để em làm việc lại với bọn Đức là xong, cả thế giới không sao, chỉ có bọn này ngáo.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
để em làm việc lại với bọn Đức là xong, cả thế giới không sao, chỉ có bọn này ngáo.
Bác qua bển gặp chị ni thì bẩu là cho êm gửi lời hỏi thăm nhá.
Tý hoa xưa bướm cũ.

Lái xe máy

Xe tăng
E có thắc mắc là giờ công dân VN nào cũng đã đc cấp mã số định danh rồi mà sao Hộ chiếu của trẻ e ko in luôn vào mục ID No mà lại để trống nhỉ. E tưởng mẫu mới thì có luôn cơ.
F1 nhà em 2013 chưa có mã

3077

Xe container

HN thôi cụ, như bản cũ của em thì ghi tỉnh thôi

chemotech

Xe điện

Nơi sinh thì ai chẳng cùng một nơi, nhưng ghi ra thì ngại kinh lên được

Tyhuu88

Xe buýt
Nhiều người trên đây cứ nói nơi sinh ko quan trọng ko cần thiết, những nước lớn tư bản giàu có thì ok, nhưng hộ chiếu của việt nam thì lại cần thiết, các nước tư bản họ căn cứ vào bơi sinh để xem có nên xét duyệt cấp visa ko, vì các anh sang đó xong toàn quên ko nhớ mình là người nước nào để quay về 😂 trước em làm rồi em biết, nơi sinh HD, HP, QN, nhật hàn tw nó từ chối luôn vì các đồng chí toàn quên quốc tịch (tuỳ thời điểm) như vậy với cách viết như ở hộ chiếu mới thì anh ở tỉnh lẻ với thành phố là như nhau.xin visa Mỹ nó hay soi nơi sinh lắm. Sau là hktt. Ở HN, HCM sẽ dễ dàng hơn.

hanoibaby

Xe điện
Nếu vì cái này thì em ạ các anh XNC, không lẽ ra cái mẫu chả theo chuẩn nào, giờ e lại phải làm lại HC lần nữa à -_-
Đúng Luật, đúng quy định.
Luật do Cq nsof ban hành, quy định của ai - cụ nào biết thông não giúp nhé.

kienvinh

Tháo bánh
Nhiều người trên đây cứ nói nơi sinh ko quan trọng ko cần thiết, những nước lớn tư bản giàu có thì ok, nhưng hộ chiếu của việt nam thì lại cần thiết, các nước tư bản họ căn cứ vào bơi sinh để xem có nên xét duyệt cấp visa ko, vì các anh sang đó xong toàn quên ko nhớ mình là người nước nào để quay về 😂 trước em làm rồi em biết, nơi sinh HD, HP, QN, nhật hàn tw nó từ chối luôn vì các đồng chí toàn quên quốc tịch (tuỳ thời điểm) như vậy với cách viết như ở hộ chiếu mới thì anh ở tỉnh lẻ với thành phố là như nhau.xin visa Mỹ nó hay soi nơi sinh lắm. Sau là hktt. Ở HN, HCM sẽ dễ dàng hơn.
Một lý giải... có lý.

Tôi minh họa:

Lái xe máy

Xe tăng
Lằng nhằng quá nhỉ? Lại giống đợt cấp căn cước có tên bố mẹ, chắc cũng sớm chết yểu.
Đợt cccd cũng lằng nhằng, làm cccd có tên bố mẹ rồi lại bỏ, sau đó làm cccd không chip, lại bỏ để làm cccd có chip... rất phiền toái.
Đợt này có vụ bỏ sổ hộ khẩu mà tự nhiên thành phức tạp hơn nữa, đau hết cả đầu @-)
Các anh kinh tế, hình sự, csgt, trại giam, thậm chí cskv... có tí dấm tí mẻ. Thì.cũng phải cho bên hộ tịch, hộ khẩu bọn em làm 1 ít chứ. Sai thì sửa có gì mà căng. Mà sửa thì bọn em phải thiết kế, in ấn phôi mới. Mà để in ấn đc thì có khi phải nhập máy in mới. Cứ từ từ đi đâu mà vội.