[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

con dơi 141

Xe điện
À, theo em thì chỉ cần nhắc nhở là ko bàn nội dung bác phát biểu rồi mời ngồi chứ đâu cần gọi ngay bảo vệ. :D
Em nghĩ cái đo chắc ko cần chỉ bảo giáo viên điều hành hàng chục , hàng trăm cuộc họp PH.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Cho học sinh mang điện thoại đến lớp, dùng cái hay thì không dùng toàn dùng để quay lén.
Chuyện cô giáo ghê gớm xin không bàn, mà chuyện học sinh quay lén thầy cô tung lên mạng để đám đông hả hê xông vào mạt sát. Chính cháu gái 18t kia cũng không có lợi gì khi vụ này public. Chúng ta cũng chẳng tốt đẹp hơn mụ giáo viên kia đâu.

ngoc_phuong

Xe lăn
Em học sinh phát tán video ghi lại hình ảnh cô giáo túm cổ áo, kéo lê nữ sinh tại Trường THPT Đa Phúc (Sóc Sơn, Hà Nội) có thể bị xem xét kỉ luật.

Tuyệt đối không dung túng cho hành vi sai trái

Đêm 29.9, một video được chia sẻ trên diễn đàn học sinh Hà Nội gây xôn xao, thu hút hàng chục nghìn lượt tương tác. Clip ghi lại hình ảnh cô N.T.P - giáo viên Trường THPT Đa Phúc (huyện Sóc Sơn, TP Hà Nội) - có hành vi túm cổ áo, kéo lê học sinh trước cửa lớp.

Điều bất ngờ hơn là nguyên nhân của sự việc xuất phát từ việc em học sinh mua bánh sinh nhật không đúng theo yêu cầu của cô chủ nhiệm. Cô giáo này đã bị đình chỉ công tác và đợi hình thức xử lí sau khi có kết luận chính thức của cơ quan chức năng.

Chiều 2.10, trao đổi với phóng viên Báo Lao Động, ông Nguyễn Duy Hiền - Hiệu trưởng Trường THPT Đa Phúc - khẳng định, việc làm của cô P là vi phạm đạo đức nhà giáo, không đúng chuẩn mực sư phạm, chắc chắn sẽ có hình thức kỷ luật nghiêm khắc.

Trên cương vị là người đứng đầu của nhà trường, ông Hiền cho biết, đã gọi điện và đến thăm hỏi, gửi lời xin lỗi đến gia đình của em N.T.K.C.

“Ít nhất 1 lần/ngày, tôi đều gọi điện hỏi thăm gia đình để giúp em C có thể yên tâm học tập, ổn định tâm lý. Cá nhân giáo viên, học sinh vi phạm sẽ bị xử lý theo đúng kết luận của cơ quan công an. Chúng tôi kiên quyết không bao che, dung túng bất kỳ ai” - ông Hiền nói.

Xem xét kỉ luật học sinh phát tán video

Về phía học sinh phát tán đoạn video lên mạng xã hội, ngày 2.10, trao đổi với phóng viên Báo Lao Động, ông Nguyễn Duy Hiền cho hay, nhà trường sẽ đợi kết luận của cơ quan công an và đưa ra hình thức kỷ luật thích đáng.

“Nếu kết luận của cơ quan Công an là vi phạm Luật An ninh mạng, nhà trường sẽ xử lý nghiêm theo quy định của pháp luật” - thầy Hiền khẳng định.

Theo ông Hiền, việc phát tán video đã làm ảnh hưởng đến hình ảnh của nhà trường và tâm lý của rất nhiều học sinh. Ngay sáng 30.9, ông Hiền đã trực tiếp tới lớp 12D4 để phân tích cho học sinh hiểu tác hại của việc phát tán video.

“Nếu giả sử bạn học sinh trong video tâm lý không tốt và nghĩ dại dột, do đó, khi làm việc gì phải hết sức cân nhắc” - ông Hiền thuật lại lời căn dặn với học sinh và khẳng định, nhà trường chỉ cho phép học sinh sử dụng điện thoại vào mục đích học tập. Ngoài mục đích học tập chắc chắn sẽ vi phạm quy định và cần phải nhắc nhở, có hình thức xử lý phù hợp.
Chết...
Sao thầy lại không nghĩ rằng em học sinh " dũng cảm " đưa cờ nhíp lên mạng xã hội.
Tích cực lên thầy

VuNgoanMuc

Xe điện
Nói chung đến giờ làm việc tiếp rồi tranh cãi nhiều mệt.. còn tổng kết hội nghị chuyên đề hẹp của em là đừng lôi an ninh mạng ra làm con ngáo ộp áp dụng vào mọi tình huống, như trường hợp hiệu trưởng trường kia còn lôi ra dọa học sinh (nếu như thông tin trong bài báo là đúng) thì đáng mất chức hiệu trưởng.

acquyphuthinh

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu cháu học sinh quỳ, khóc là con cụ, cụ có muốn lan truyền clip không ạ?
Cụ vẫn nghĩ như vậy thì mấu chốt vấn đề sẽ không bao giờ được giải quyết. Vấn đề không phải cá nhân mà vấn đề về nhận thức toàn hệ thống. Ngay đến hiệu trưởng còn lên báo nói rằng nữ sinh đã nhận lỗi với cô giáo ??? Vậy cụ nói hiệu trưởng đừng nhắc lại chuyện này trên báo chí công khai cho em hs đỡ tâm lí. GD mà vẫn còn bè phái, lợi ích nhóm, người lớn bịt miệng trẻ con thì chưa khá lên được. Sau này trẻ con nó ra đời lại phải học lại kĩ năng sống từ đầu

fanmu1234

Tháo bánh
Cụ vẫn nghĩ như vậy thì mấu chốt vấn đề sẽ không bao giờ được giải quyết. Vấn đề không phải cá nhân mà vấn đề về nhận thức toàn hệ thống. Ngay đến hiệu trưởng còn lên báo nói rằng nữ sinh đã nhận lỗi với cô giáo ??? Vậy cụ nói hiệu trưởng đừng nhắc lại chuyện này trên báo chí công khai cho em hs đỡ tâm lí. GD mà vẫn còn bè phái, lợi ích nhóm, người lớn bịt miệng trẻ con thì chưa khá lên được. Sau này trẻ con nó ra đời lại phải học lại kĩ năng sống từ đầu
HS có lổi gì, gia đình HS có lỗi gì mà phải nhận

Ngoài việc mua bánh không đúng ý cô giáo? Đây có phải là lỗi không?

Yeuaibaygio

Xe container
Không công bố không có nghĩa biến sai thành đúng. Cụ bị lẫn việc nọ sang việc kia rồi. Khi đám đông đã nhảy dựng lên thì đương nhiên thông tin liên quan cần công bố trên báo chí. Việc nữ sinh có hành động nhận lỗi hay không có sự chứng kiến của các bên, chắc hiệu trưởng không nói sai. Sao cụ lại nói bịt miệng trẻ em.
Nếu cháu học sinh khóc, quỳ là người nhà em thì em không muốn bị quay và đưa lên mạng nhé.

edc

Xe lăn
Em cũng thấy các bác đó tiêu chuẩn kép, ai cũng được thừa hưởng thành quả của nền giáo dục này cả. Người ta bên ngoài thì góp gạch xây trường, kiến tạo đường xá để cải thiện tình hình giảng dạy, trong khi mấy ông ofer thì cứ auto chửi, đến nản!
Do nhận thức khác nhau, nên mỗi người có góc nhìn sự việc khác nhau. Y tế và GD là 2 ngành hàng ngày tiếp xúc trực tiếp với người dân, nên sẽ còn sự việc đáng tiếc khác. Nhưng đến hài là nhiều cụ auto chửi luôn liên ngành, còn mỉa mai thợ dạy và thợ chữa bệnh.
Lúc có con đi học thì chạy tiền, nịnh bợ... các cô quan tâm và vào lớp chọn, cô dạy giỏi. Lúc ốm đau các cụ ấy đòi thợ chữa bệnh hay đòi doctor :D

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ cứ thẳng thắn trung thực trả lời câu hỏi của em đã: Nếu là con cụ, cụ có muốn nó bị tung clip lên mạng không?
Khi mình là người trong cuộc có thể mình nghĩ khác đám đông đấy cụ.

alceste

Xe điện
Hàng xóm nhà em , có con 3 năm học lớp cô này chủ nhiệm. Hôm qua bác ấy kể đi họp phụ huynh, có 1 phụ huynh phát biểu hơi dài dòng. cô giao gọi luôn bảo vệ vào mời ra ngoài. :)) không biết làm vậy có ổn không nhỉ.
Vấn đề là bác ý phát biểu cái gì. Chứ cụ chỉ nghe kể như thế mà đã kết luận vội vàng vậy?

White Dragon

Xe tăng
Cho học sinh mang điện thoại đến lớp, dùng cái hay thì không dùng toàn dùng để quay lén.
Chuyện cô giáo ghê gớm xin không bàn, mà chuyện học sinh quay lén thầy cô tung lên mạng để đám đông hả hê xông vào mạt sát. Chính cháu gái 18t kia cũng không có lợi gì khi vụ này public. Chúng ta cũng chẳng tốt đẹp hơn mụ giáo viên kia đâu.
Cụ có chắn chắn điều cụ nói "chúng ta cũng chẳng tốt đẹp hơn mụ giáo viên kia đâu" không?

Nếu cụ mói "một vài/một phần trong số chúng ta..." thì em đồng ý.
Vì trong này vẫn có người tốt hơn cô giáo P mà :D

odaiba

Xe tăng
Xã hội bàn tán xôn xao một hồi, một số đối tượng tranh thủ té nước theo mưa, chửi cơ chế, rồi cũng ai về nhà nấy.
Chỉ có hậu quả cá nhân phải chịu là lâu dài (cả cô giáo và cháu học sinh).
Không hề.
Thông qua những việc này thì giáo viên, quản lý nhà trường cũng rén hơn việc chửi bởi học sinh hay quát nạt học sinh vô tội vạ.
Thông qua các clip mà bị coi là quay lén thì thái độ của cán bô tiếp dân, hay xử ký thủ tục hành chính tại các cơ quan mới có sự cải tiến, tiến bộ.

hm.tuan

Xe điện
Ơ em nghe phong phanh đâu đó là sẽ xem xét kỷ luật em học sinh phát tán clip đó kia mà cccm? Ai có thông tin đó ko ạ?

acquyphuthinh

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ cứ thẳng thắn trung thực trả lời câu hỏi của em đã: Nếu là con cụ, cụ có muốn nó bị tung clip lên mạng không?
Khi mình là người trong cuộc có thể mình nghĩ khác đám đông đấy cụ.
Em chẳng hiểu là vấn đề tung clip lên mạng quan trọng hơn hay sự thay đổi nhận thức của ngành GD quan trọng hơn mà cụ cứ phải nhắc đi nhắc lại. Nếu vụ việc này là h.iep dam, bạo hành, đ.ánh đậ.p thì em phản đối việc lan tràn clip trên mạng. Nhưng vụ việc này là về hành xử với con người, của thầy cô với học trò. Thì em nhiệt tình đồng ý để cho các thầy cô thế hệ cũ cư xử đúng mực hơn với học sinh.
Em hay cụ đều trải qua đời học sinh đi học, ngoan có hư cũng có nhưng em nghĩ em với cụ hay em gái trong câu chuyện này đều không phải là loại “mất dạy” để đáng bị cư xử nhu vậy.
Em đã trải qua văn hoá giáo dục cả 4 cấp: tiểu học, trung học cơ sở - phổ thông, đại học thì em thấy mô hình của đại học nên được áp dụng cho THPT, nghĩa là bình đẳng con người, thích học thì học, đóng tiền theo nhu cầu học. Ko mang tính ban phát ơn huệ, vừa đỡ gánh nặng cho ngành giáo dục, vừa phù hợp với sự phát triển của xã hội hiện tại khi mà thanh niên 16 tuổi ở Việt Nam giờ ko còn kiểu bảo gì nghe nấy như xưa nữa rồi. Ko học được thì đu học nghề sớm.
Ngoài ra em còn nhận thấy, em hs này là sản phẩm của nền giáo dục xin cho từ nhà trường đến gia đình. Cụ có hỏi nếu là con em, hoặc ng nhà em đúng ko ạ? Thì ngay cả bản thân em khi đi học cũng có nhiều ấm ức nhưng chưa bao giờ phải khóc hay quỳ lậy thầy cô giáo. Vì em được giáo dục và giáo dục lại cho con trẻ là dám làm thì sai phải biết nhận, còn khi mình ko sai thì chẳng ai đe doạ được mình.

pooka

Xe container
Hành vi của em học sinh là mua bánh không đúng nơi cô chọn. Hậu quả không lớn, không chứng minh được dấu hiệu vụ lợi. Giả thuyết không căn cứ trên diễn biến sự việc thì quá là bừa bãi.

trong hình sự có 3 giai đoạn: ý đồ, hành vi, hậu quả. Phán đoán về ý đồ là việc rất khó, không dựa trên bằng chứng mà cứ đoán già đoán non mà lại hướng bôi xấu, hạ thấp nhân cách em học sinh kia là không đúng đắn một chút nào. Nói thẳng là bênh bất chấp đúng sai.
Khi tụi thanh thiếu niên học sinh vi phạm cái gì thì đua nhau đổ cho giáo dục. Bây giờ học sinh không trung thực, hành động trái với lời hứa ( mà trường hợp này khả năng là làm sai lời dặn của cô một cách có hệ thống) thì cô giáo không được có động thái gì để giáo dục, sẵn sàng bỏ qua theo ý cụ, vậy thì giáo dục cái gì.
Cô giảng môn GDCD thì cô phải có trách nhiệm với những hành vi sai trái này của học sinh. Đừng nói là hậu quả của không trung thực, gian dối thành thói quen là không lớn.

Yeuaibaygio

Xe container
Em chẳng hiểu là vấn đề tung clip lên mạng quan trọng hơn hay sự thay đổi nhận thức của ngành GD quan trọng hơn mà cụ cứ phải nhắc đi nhắc lại. Nếu vụ việc này là h.iep dam, bạo hành, đ.ánh đậ.p thì em phản đối việc lan tràn clip trên mạng. Nhưng vụ việc này là về hành xử với con người, của thầy cô với học trò. Thì em nhiệt tình đồng ý để cho các thầy cô thế hệ cũ cư xử đúng mực hơn với học sinh.
Em hay cụ đều trải qua đời học sinh đi học, ngoan có hư cũng có nhưng em nghĩ em với cụ hay em gái trong câu chuyện này đều không phải là loại “mất dạy” để đáng bị cư xử nhu vậy.
Em đã trải qua văn hoá giáo dục cả 4 cấp: tiểu học, trung học cơ sở - phổ thông, đại học thì em thấy mô hình của đại học nên được áp dụng cho THPT, nghĩa là bình đẳng con người, thích học thì học, đóng tiền theo nhu cầu học. Ko mang tính ban phát ơn huệ, vừa đỡ gánh nặng cho ngành giáo dục, vừa phù hợp với sự phát triển của xã hội hiện tại khi mà thanh niên 16 tuổi ở Việt Nam giờ ko còn kiểu bảo gì nghe nấy như xưa nữa rồi. Ko học được thì đu học nghề sớm.
Ngoài ra em còn nhận thấy, em hs này là sản phẩm của nền giáo dục xin cho từ nhà trường đến gia đình. Cụ có hỏi nếu là con em, hoặc ng nhà em đúng ko ạ? Thì ngay cả bản thân em khi đi học cũng có nhiều ấm ức nhưng chưa bao giờ phải khóc hay quỳ lậy thầy cô giáo. Vì em được giáo dục và giáo dục lại cho con trẻ là dám làm thì sai phải biết nhận, còn khi mình ko sai thì chẳng ai đe doạ được mình.
Ai dám khẳng định clip bị tung lên mạng không ảnh hưởng đến tâm lý người trong clip. Nếu thế đã không có Luật an ninh mạng và cơ quan công an đã không phải xử lý.
Em hỏi mà có cụ nào trả lời thẳng câu hỏi của em đâu. Cụ nói dài vậy làm gì. Nói chung chiêng thì ai chẳng nói được.

Yeuaibaygio

Xe container
Không hề.
Thông qua những việc này thì giáo viên, quản lý nhà trường cũng rén hơn việc chửi bởi học sinh hay quát nạt học sinh vô tội vạ.
Thông qua các clip mà bị coi là quay lén thì thái độ của cán bô tiếp dân, hay xử ký thủ tục hành chính tại các cơ quan mới có sự cải tiến, tiến bộ.
Em nói về cháu học sinh trong clip. Nếu là con cụ, cụ có muốn con bị quay clip đưa lên mạng không? Còn cư dân mạng thì thích hóng đủ thứ rồi.
Việc quay lén như cụ nói bên trên không giải quyết được gốc rễ vấn đề.

motthoidongbim

Xe điện
Em nói về cháu học sinh trong clip. Nếu là con cụ, cụ có muốn con bị quay clip đưa lên mạng không? Còn cư dân mạng thì thích hóng đủ thứ rồi.
Việc quay lén như cụ nói bên trên không giải quyết được gốc rễ vấn đề.
Nếu là con cụ. Cụ có muốn người khác mách vs cụ về hành vi con cụ bị bạo hành hay xúc phạm không? Hay cụ kệ?