Tổng hợp về thẩm quyền xử phạt của Cản sát cơ động (CSCĐ)

kito80

Xe hơi
Chỗ ga Long Biên có lần em thấy các chú CSCĐ bắt một đôi đi từ trên cầu xuống vì tội rẽ trái không xi nhan, dù đường đấy rõ ràng là chạy thẳng, chả rẽ ngang đi đâu được (trừ tạt vào ga). Rõ hài.
Cái vụ này là mấy cu CSCD bắt gà ăn tiền rồi.

Cụ Bá

Xe máy
Giờ đi đường gặp nhiều CSCĐ vớ vẩn lắm! Mặt thì non choẹt mà hạnh hoẹ này nọ ! Hỏi cho vài câu về luật là khóc luôn ! Chán ! Xin lỗi những đồng chí CSCĐ chân chính, ko có các đồng chí chắc xã hội còn loạn hơn bây giờ, nhưng bây giờ cũng hơi loạn rồi ! :(

huchi

Xe hơi
chẳng biết cscđ có quyền xử phạt giè nhưng mà tối đến em thấy các chú í đi bắt đầy đường. mà ghét nhất chỗ đầu cầu long biên( ga long biên) cứ tối đến là các chú đứng đầy ở đó để bắt( không đội mũ, không gương, đi không xi nhan....kiểm tra giấy tờ) nói chung là từ ngày mấy chú đứng đó em kạch hẳn tối đi cái cầu đó mà phải vòng sang tận cầu chương dương để đi . cứ đi qua nhìn thấy là không thoải mái roài
Nhà cháu đi qua đấy bao nhiêu lần,

Quá 2/3 số lần ấy là gặp CĐ nhưng có bao giờ bị xịch lại đâu.

Các cụ cứ đi đúng luật thì sợ gì xxx nhỉ

DuyAnh8xHN

Xe hơi
Nhà cháu đi qua đấy bao nhiêu lần,

Quá 2/3 số lần ấy là gặp CĐ nhưng có bao giờ bị xịch lại đâu.

Các cụ cứ đi đúng luật thì sợ gì xxx nhỉ
nối thế thì ko dc cụ à. con ng ai cũng có lúc lơ đễnh làm gì có ai dám vỗ ngực tự xưng cả đời đi đúng luật.
làm sai thì phải chịu phạt cái này em ko phản đối. nhưng phạt sao cho đúng chứ ko thể thành gà cho nó vặt dc.

DuyAnh8xHN

Xe hơi
Thật ra đi trong thành phố thì chúng ta chỉ có vài lỗi cơ bản thôi chứ làm gì có nhiều. bác tổng hợp lại trả lời cho anh em cho tiện bác à :D
1> về 2b

• không đội mũ
  • không gương
  • không xi nhan khi rẽ
  • đèo 3
  • không đèn khi đi buổi tối
  • đi sai làn dg.
  • đi vào dg ngược chiều
  • lấn vạch
  • vượt đèn đỏ
  • đỗ xe sai nơi quy định
  • không bằng lái, không giấy tờ xe(cái này em nghĩ khi ta vi phạm thì CSCD mới dc phép xem vì đến CSGT muốn kiểm tra cũng phải dc lệnh với thông tư hay quyết định nếu ta ko vi phạm thì CSCD sao dc phép thích xem thì xem chứ).
2> về 4b:
em nghĩ cũng chỉ có các lỗi như trên nhưng thêm mấy thứ là.

• chở quá số ng quy định (ví dụ xe dc chở 5 mà em chở 7 ^^)
  • ko thắt dây an toàn
về chạy quá tốc độ thì ko phải lo CSCD làm gì có súng bắn tốc độ mà đòi bắt ^^.
Bác chủ thớt trả lời giúp em mấy lỗi này với ạ. chỉ cần từng này là đủ để anh em trong 4r nói chuyện với mấy chú đó rồi :)

Chỉnh sửa cuối:

Nửa_Khoanh_Giò

Xe điện
Thật ra đi trong thành phố thì chúng ta chỉ có vài lỗi cơ bản thôi chứ làm gì có nhiều. bác tổng hợp lại trả lời cho anh em cho tiện bác à :D
1> về 2b

• không đội mũ
  • không gương
  • không xi nhan khi rẽ
  • đèo 3
  • không đèn khi đi buổi tối
  • đi sai làn dg.
  • đi vào dg ngược chiều
  • lấn vạch
  • vượt đèn đỏ
  • đỗ xe sai nơi quy định
  • không bằng lái, không giấy tờ xe(cái này em nghĩ khi ta vi phạm thì CSCD mới dc phép xem vì đến CSGT muốn kiểm tra cũng phải dc lệnh với thông tư hay quyết định nếu ta ko vi phạm thì CSCD sao dc phép thích xem thì xem chứ).

2> về 4b:
em nghĩ cũng chỉ có các lỗi như trên nhưng thêm mấy thứ là.

• chở quá số ng quy định (ví dụ xe dc chở 5 mà em chở 7 ^^)
  • ko thắt dây an toàn

về chạy quá tốc độ thì ko phải lo CSCD làm gì có súng bắn tốc độ mà đòi bắt ^^.
Bác chủ thớt trả lời giúp em mấy lỗi này với ạ. chỉ cần từng này là đủ để anh em trong 4r nói chuyện với mấy chú đó rồi :)
4B thì e đi chưa bị CSCĐ bắt lúc nào còn 2b thì CSCĐ không đủ thẩm quyền để bắt các lỗi hay mắc phải như: không gương, cân 3, rẽ không xi nhan.

duongducdinh

Xe buýt
4B thì e đi chưa bị CSCĐ bắt lúc nào còn 2b thì CSCĐ không đủ thẩm quyền để bắt các lỗi hay mắc phải như: không gương, cân 3, rẽ không xi nhan.
CSCĐ ko có thẩm quyền thật sao cụ?cho e xin cái trích dẫn ah!

NguyenHuy2408

Xe đạp
cụ chủ thơt nghiên cứu món này rõ ghê ah. hơn cả CA đấy :D

Ronaldo_08

Xe máy
Nói chung là để CSCĐ dắt về phường là cũng mệt đấy, thôi thà giải quyết nhanh gọn còn hơn

gauchip83

Xe tải
Vậy mà hôm trước em vẫn bị bọn cờ hó này nó chăn vì xài gương thể thao đấy ợ. Có đúng là CSCĐ không được phạt lỗi gương không đúng tiêu chuẩn không hả các cụ?

tyt1902

Xe máy
CSCĐ em thấy đa phần là bắt đêm ban ngày ít, nó tuýt lại ko dám chạy ko nó oánh cho thì nhấc người...

Lái xe quê

Xe buýt
Các Cụ cho em hỏi cái đoạn:"trong phạm vi chức năng" là cái gì? Chính xác là cái gọi là chức năng của CSCĐ này (nếu có) thì mới được xử phạt nhé. Mà cái chức năng này quy định tại văn bản nào, phải cụ thể. Đâu phải muốn phạt là phạt? Có biên lai không? Có QĐ xử phạt không? Cấp nào được ra QĐ..

vls460hl

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nếu các cụ cảm thấy lỗi của mình không quá nặng.Thì cứ xác định 50/50 khi gặp cơ động.Chủ động xin luôn cái biên bản.Chứ không nên trình bày nhiều với mấy chú này.

phuonglimp

Xe máy
Theo em là cứ "tình cảm" thôi, chứ gân với các chú em thấy chỉ thiệt mình.

dungltp

Xe máy
Nhiều lúc ra đường nhìn thấy mấy chú xxx mà sợ, phần cũng vì không biết thẩm quyền các chú tới đâu.
Cảm ơn chủ thớt vì đã post những thông tin hữu ích này.

Maybach 62S

Xe tăng
Em tổng hợp lại các lỗi CSCĐ có quyền được xử phạt tại đây, các cụ kiểm tra giúp em nhá :D

Theo Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/04/2010 và Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/09/2012 về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt:

Tại Khoản 3 Điều 47 về phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì các lực lượng như CSTT, CS113, CSCĐ, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, trưởng công an cấp xã trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến TTATGT đường bộ có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm sau:

- Đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy mà không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe theo quy định.
- Bấm còi hoặc gây ồn ào, tiếng động lớn làm ảnh hưởng đến sự yên tĩnh trong đô thị và khu đông dân cư.
- Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m.
- Quay đầu xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt.
- Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định.
- Dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe trái quy định gây ùn tắc giao thông; tụ tập từ 3 (ba) xe trở lên ở lòng đường, trên cầu, trong hầm đường bộ.
- Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông hoặc kiểm soát giao thông.
- Điều khiển xe trong tình trạng say xỉn.
- Điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy.
- Điều khiển xe lạng lách, đánh võng, chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ.
- Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người ngồi trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác.
- Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm hoặc đội mũ bảo hiểm không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ. Trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 6 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.
- Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng; dừng xe, đỗ xe, vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ.
- Điều khiển xe thành đoàn gây cản trở giao thông...
Cũng theo Điểm d - Khoản 1 - Điều 11 và Điểm c, Điểm d - Khoản 3 - Điều 10 thì các lực lượng trên không được xử phạt các vi phạm: Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định...
Tuy nhiên, CSCĐ vẫn có quyền kiểm tra hành chính nếu thấy đối tượng có dấu hiệu nghi vấn.
Như vậy, nếu CSCĐ thổi phạt bạn vì lỗi rẽ không bật đèn tín hiệu là không đúng chức trách, nhiệm vụ quyền hạn. Bạn có quyền khởi kiện dựa vào biên bản đã lập.

mrhitech

Xe tải
Phân định kiểu này cũng chỉ là tương đối thôi vì xxx thường có liên kết với nhau.

CandyCrush

Xe đạp
Thông tin hữu ích ghê không sợ chúng nó xin đểu nữa rồi