[Funland] Tổng kết năm 2021

Shadow381

Xe điện
Thuế lại ra Thông tư 40 gì đó áp dụng từ tháng 8/2021 đại khái phạt người chậm nộp thuế sau 10 ngày kể từ kỳ nộp!
Dịch bệnh này doanh nghiệp thuê nhà phải nghỉ giãn cách, nhân viên cách ly; chủ nhà tế nhị cho doanh nghiệp chậm thanh toán tiền nhà. Nhưng đến lúc chủ nhà đi nộp thuế thì té ngửa người với biên bản phạt chậm nộp thuế!
Chủ nhà đúng hạn đòi tiền nhà thì bị nói là ko chia sẻ khó khăn với doanh nghiệp, nào là ko biết điều... Chia sẻ cho chậm thanh toán tiền nhà thì lúc nộp thuế bị cơ quan Thuế đè ra phạt với mức cao ngất ngưởng!
Thông tư thì trước khi áp dụng nếu có trách nhiệm thì cơ quan Thuế cần thông tin đến những đối tượng đóng thuế thường xuyên, định kỳ như qua tin nhắn (số điện thoại lưu tại cơ quan thuế) hoặc bằng văn bản. Đằng này em hỏi thì nói trên báo đài vtv đưa tin, rồi trang tin của cơ quan thuế! Nếu coi người nộp thuế là “khách hàng” của cơ quan thuế thì cần chu đáo hơn để thu thuế.

gentviet

Xe buýt
Thuế lại ra Thông tư 40 gì đó áp dụng từ tháng 8/2021 đại khái phạt người chậm nộp thuế sau 10 ngày kể từ kỳ nộp!
Dịch bệnh này doanh nghiệp thuê nhà phải nghỉ giãn cách, nhân viên cách ly; chủ nhà tế nhị cho doanh nghiệp chậm thanh toán tiền nhà. Nhưng đến lúc chủ nhà đi nộp thuế thì té ngửa người với biên bản phạt chậm nộp thuế!
Chủ nhà đúng hạn đòi tiền nhà thì bị nói là ko chia sẻ khó khăn với doanh nghiệp, nào là ko biết điều... Chia sẻ cho chậm thanh toán tiền nhà thì lúc nộp thuế bị cơ quan Thuế đè ra phạt với mức cao ngất ngưởng!
Thông tư thì trước khi áp dụng nếu có trách nhiệm thì cơ quan Thuế cần thông tin đến những đối tượng đóng thuế thường xuyên, định kỳ như qua tin nhắn (số điện thoại lưu tại cơ quan thuế) hoặc bằng văn bản. Đằng này em hỏi thì nói trên báo đài vtv đưa tin, rồi trang tin của cơ quan thuế! Nếu coi người nộp thuế là “khách hàng” của cơ quan thuế thì cần chu đáo hơn để thu thuế.
Ủa thực tế đúng vậy hả cụ? Nhà cháu tưởng theo các chính sách mới nhất, cả hộ đăng ký KD cũng được dãn/hoãn nghĩa vụ thuế trong thời gian dãn cách mà nhỉ?

drchimnon

Xe tăng
Cty em, mảng bên dịch vụ ks thì ra đi cơ số bao gồm bác trưởng và phó. Bên mảng em vẫn lv bt, lương thưởng đều, doanh thu tăng hơn năm 2020 tuy nhiên ko đạt KPI như đã định ra he he. Sếp tổng em người Ấn ngồi nhà chém gió toàn Châu Á, ông ý WFH hơn 16 tháng và ko thèm ra khỏi nhà nữa cơ. Team em đợt ở nhà (cả Nam lẫn Bắc) chém gió, đấu thầu thiết bị 3 cái thì trúng 2. Càng ở nhà nhiều, số lượng cuộc họp online càng tăng, hiệu quả công việc tăng hơn so với lúc bt mới đểu chứ lỵ. Lúc bt đôi khi ngại lái xe, đi xa, rồi nhậu nhẹt. Giờ có cớ Covid thì cứ ngồi 1 chỗ yêu cầu họp online thôi. Em ở nhà nhiều nên cũng sửa sang lại nhà cửa cho đẹp hơn.

Shadow381

Xe điện
Ủa thực tế đúng vậy hả cụ? Nhà cháu tưởng theo các chính sách mới nhất, cả hộ đăng ký KD cũng được dãn/hoãn nghĩa vụ thuế trong thời gian dãn cách mà nhỉ?
Em mới cãi nhau với thuế vụ này xong. Đơn vị thuê nhà em ức chế quá ko cần lấy hoá đơn thuế nữa! Dịch bệnh khó khăn đã ko chia sẻ lại áp phạt chậm nộp thuế sau 10 ngày đúng thời điểm này mới vô cảm!

gentviet

Xe buýt
Em mới cãi nhau với thuế vụ này xong. Đơn vị thuê nhà em ức chế quá ko cần lấy hoá đơn thuế nữa! Dịch bệnh khó khăn đã ko chia sẻ lại áp phạt chậm nộp thuế sau 10 ngày đúng thời điểm này mới vô cảm!
Vậy là sao nhỉ, ND 52 rõ rành rành cho giãn hoãn đủ loại thuế VAT, TNDN, TNCN và cả tiền thuê đất mà, doanh nghiệp còn phản ánh đây là chính sách hỗ trợ tốt nhất trong số các chính sách dành cho họ (VCCI khảo sát )

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
dễ với người dễ và khó với ng khó
Đúng thế!
Nếu ko biết gì, tự chơi thì đa số là chết chắc, hixx.
Nhưng nếu có broker tốt thì rất tốt! hoặc có bạn bè có kinh nghiệm phím cho...

Wuyền

Xe đạp
em nghĩ nếu không có covid19, thì năm 2021 sẽ không có những biến động giảm trong nhiều lĩnh vực.

việc Chính quyền phải áp dụng giãn cách cũng xuất phát từ lý do có covid19.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chả có đâu cụ ah, đồng nghiệp em cũng bị lôi ra thanh tra thuế hết cả, hixx. Còn tới cty em thì dịch nặng nên hoãn thôi, vừa được hướng dẫn làm đơn xin thanh tra :) để ra năm đi thanh tra đấy.

Wuyền

Xe đạp
Chả có đâu cụ ah, đồng nghiệp em cũng bị lôi ra thanh tra thuế hết cả, hixx. Còn tới cty em thì dịch nặng nên hoãn thôi, vừa được hướng dẫn làm đơn xin thanh tra :) để ra năm đi thanh tra đấy.
Doanh nghiệp của bạn anh vi phạm gì về thuế mà phải bị thanh tra thuế vậy anh?

ubisapro

Xe trâu
Em trúng gì đâu mợ Trà, em sinh hoạt xóm chứng cùng cccm cho vui thôi mà. Nhà em thì chi tiêu tằn tiện chứ có sang chảnh gì đâu cơ chứ, k chứng cháo thì cũng tiêu thế chứ có thêm bớt gì đâu mợ. :((
40 củ cho 4 tàu há mồm thì cũng ko phải là tiết kiệm lắm :D

ubisapro

Xe trâu
E năm nay tổng kết đủ mồm ăn. Chả biết vui hay buồn trong thời kỳ dịch covid :D