[Funland] Tổng thống Đức sang thăm Việt Nam

YarisVerso

Xe tải
Kể mà đắt em N AIC về làm quà thể hiện thành ý thì cũng ra gì đấy.
Cụ nhắc em cũng nhớ ra vụ TXT cũng là sau khi 2 bên gặp nhau ở cấp cao nhất mà phía chính phủ Đức từ chối can thiệp vào chuyện bên tư pháp. Thế là các cụ nhà ta quyết lúc mà chỉ còn vài hôm là T được chấp nhận tị nạn thì không thể túm được nữa.

Em có lưu một bài phóng sự điều tra của báo Đức kể chi tiết quá trình dựng lại hành động, truy theo các dấu vết thế nào. Như một hồ sơ trận liệt, đọc để rút kinh nghiệm thì cũng hay.

Ranfer

Xe buýt
Giờ Đức cho 2 quốc tịch và chỉ 5 năm cư trú là cũng thay đổi lớn, mấy ông Âu khác sẽ theo! Châu Âu già cỗi cần lao động!

YarisVerso

Xe tải
Tiên sư, người rỗ như tổ ong, chỉ kịp vào nhà xác thôi
Ha ha, chắc không thiếu nhân văn thế đâu cụ ơi!
Năm ngoái đoàn xe của thủ tướng Đức chạy từ khách sạn ra sân bay. Có một cụ lái xe len vào giữa đoàn, tháp tùng ra tận chân cầu thang máy bay rồi ra ôm hôn thủ tướng thì cảnh vệ mới phát hiện ra là người lạ đấy.
Cụ này cũng chả sứt mẻ gì cả!

jodec

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam mình năm vừa rồi toàn các ông to sang thăm nhỉ, chứng tỏ vị thế của mình trên chính trường Quốc Tế ngày càng được nâng cao
Đức đang khát lao động "lành tính" như Việt Nam, họ quá ngán đám râu quăn rồi, làm thì ít mà đập phá đình công thì nhiều Thêm nữa lao động Việt Nam khéo tay và chịu khó.
Sang đức sẽ dễ hơn, đó là điều chắc chắn

Red One1

Xe lăn
Sang thăm là vị thế mình tốt lên rồi

YarisVerso

Xe tải
Cụ cho em hỏi chút. Vậy là bỏ qua bước xin vĩnh trú lên nhập tịch luôn hả cụ.
Bỏ qua vĩnh trú thực ra đã có từ lâu rồi, đấy là các bạn lấy người Đức, sau 3 năm là có thể vào quốc tịch. Với các đối tượng khác thì chỉ cần đủ 8 năm và vừa có vĩnh trú 1 ngày thôi cũng có thể nộp đơn vào quốc tịch.
Các cháu như con mợ tới đây sau khi học xong, đi làm 2, 3 năm là cũng đủ điều kiện vĩnh trú và theo luật mới thì cũng đủ điều kiện có thêm quốc tịch Đức nữa. Kết hợp với thay đổi của Luật nhập cư thông qua mấy tháng trước thì các cháu đồng thời có thể bảo lãnh bố mẹ sang luôn.

sinichit52

Xe container
Bỏ qua vĩnh trú thực ra đã có từ lâu rồi, đấy là các bạn lấy người Đức, sau 3 năm là có thể vào quốc tịch. Với các đối tượng khác thì chỉ cần đủ 8 năm và vừa có vĩnh trú 1 ngày thôi cũng có thể nộp đơn vào quốc tịch.
Các cháu như con mợ tới đây sau khi học xong, đi làm 2, 3 năm là cũng đủ điều kiện vĩnh trú và theo luật mới thì cũng đủ điều kiện có thêm quốc tịch Đức nữa. Kết hợp với thay đổi của Luật nhập cư thông qua mấy tháng trước thì các cháu đồng thời có thể bảo lãnh bố mẹ sang luôn.
Mỗi lần cụ còm em thấy thông tin rất đầy đủ, chi tiết quá. Em cảm ơn cụ nhiều ạ.

JBond

Xe hơi
Cụ nhắc em cũng nhớ ra vụ TXT cũng là sau khi 2 bên gặp nhau ở cấp cao nhất mà phía chính phủ Đức từ chối can thiệp vào chuyện bên tư pháp. Thế là các cụ nhà ta quyết lúc mà chỉ còn vài hôm là T được chấp nhận tị nạn thì không thể túm được nữa.

Em có lưu một bài phóng sự điều tra của báo Đức kể chi tiết quá trình dựng lại hành động, truy theo các dấu vết thế nào. Như một hồ sơ trận liệt, đọc để rút kinh nghiệm thì cũng hay.
Nếu ko quá bất tiện thì cụ PM cho em xin với,
hoặc cụ post luôn lên trên này để các cụ mợ cùng được học hỏi "trận đánh đẹp" ạ 😊

Đa tạ cụ.

YarisVerso

Xe tải
Nếu ko quá bất tiện thì cụ PM cho em xin với,
hoặc cụ post luôn lên trên này để các cụ mợ cùng được học hỏi "trận đánh đẹp" ạ 😊

Đa tạ cụ.
Post toàn văn trên này thì chắc nick em bay màu ngay nên có gì em trích dịch vài đoạn thôi.
Còn nếu cụ thích thì có thể đọc nguyên văn tiếng Đức hoặc nhờ google dịch cho từ bản gốc trên tờ báo Taz của Đức ấy. 😜

Dacia90

Xe tăng
Cũng ngày hôm nay thì Quốc hội Đức đã thông qua các sửa đổi của Luật Quốc tịch. Bây giờ người nước ngoài chỉ cần 5 năm sống hợp pháp ở Đức là đã có thể xin vào quốc tịch Đức. Luật còn cho phép việc song tịch đại trà. Có nghĩa là người Việt sẽ không cần bỏ quốc tịch Việt Nam khi vào quốc tịch Đức.
Đây cũng là một ý đồ rõ ràng của chính phủ Đức khi muốn thu hút nhiều hơn nữa nguồn nhân lực trẻ, có tay nghề, trình độ từ các nước đang phát triển, trong đó có Việt Nam.

Cụ có thể dẫn link nội dung trên về song tịch bằng tiếng Đức được không? Chứ em đọc báo tiếng Đức ngày 19/01/2024 thấy vẫn còn nhiều điều kiện lắm.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Sang nhận thầu cái đường sắt siêu tốc, kèm chuyển giao công nghệ sx thép/luyện kim, hoá chất, nhà máy cơ khí chế tạo thì em rất vỗ tay.🤓

YarisVerso

Xe tải
Cụ có thể dẫn link nội dung trên về song tịch bằng tiếng Đức được không? Chứ em đọc báo tiếng Đức ngày 19/01/2024 thấy vẫn còn nhiều điều kiện lắm.
Cụ đọc phần tóm tắt trên báo ở đây:

Còn văn bản luật thì cụ vào trang web của Quốc hội Đức ở địa chỉ sau: chọn cái Gesetzentwurf số 20/9044

Dacia90

Xe tăng
Nhanh thì tới tháng tư sẽ có hiệu lực, lúc đó mới biết rõ các điều kiện đi kèm.

Patriots

Xe lăn
Còn đợi Bundesrat chấp thuận nữa cụ ơi, sau đó mới trình lên ký, lần trước ký rồi còn bị tòa áo đỏ ( tòa hiến pháp) bác đó cụ, nhưng cháu nghĩ lần này có thể thông qua

YarisVerso

Xe tải
Nhanh thì tới tháng tư sẽ có hiệu lực, lúc đó mới biết rõ các điều kiện đi kèm.
Luật sửa đổi theo hướng nới bớt các điều kiện về thời gian cư trú và cho phép song tịch chứ các điều kiện khác thì vẫn như hiện tại thôi mà cụ.

Còn đợi Bundesrat chấp thuận nữa cụ ơi, sau đó mới trình lên ký, lần trước ký rồi còn bị tòa áo đỏ ( tòa hiến pháp) bác đó cụ, nhưng cháu nghĩ lần này có thể thông qua
Dĩ nhiên là sẽ còn gặp nhiều khó khăn, nhất là giai đoạn này khi đảng AFD thiên hữu đang thắng thế nhiều nơi. Các đảng khác trong liên minh chính phủ hiện nay cũng muốn thúc đẩy việc cho nhiều người nước ngoài nhập tịch với mong muốn những "người Đức mới" này sẽ tham gia bầu cử và ủng hộ, làm đối trọng chống lại phe bài xích người nước ngoài.