Thảo luận Top 5 hãng xe "ít ăn xăng" nhất. Mazda đang số 1.

Toietmoi

Xe điện
Cái quả 4.8 kia là hdo trời lạnh chắc đhoa lv ít nên ăn ít hdo cg đi hiền,nhưng công nhận có đi láo ctoc cg dưới 6 lít thôi:)
Cái đó là thông số tức thời, không phải là mức độ tiêu thụ trung bình. Lâu lâu rồi có cụ bên Honda City post lên còn thấp hơn nhưng cũng chỉ xem cho vui thôi.

nunachuoi

Xe tăng
Cụ không biết thì dựa cột mà nghe cho nó mở mang đầu óc.

Cụ hỏi lại các cụ khác đi Mazda 3 1.5 Skyactiv xem có đúng không. Đi HN vận tốc AVG 18km/h còn chưa tới 8l đây này. 8l là còn làm tròn số cho đẹp đấy.
Còn đường mà đi bò cả tiếng được 1km thì khác.
Nhưng avg 18km/h là cung đường đi nhiều lúc khá đông đúc giờ cao điểm + những lúc đi ngoài giờ cao điểm rồi đấy.

Chả biết quê nào vận tốc AVG 18km/h nhỉ, đường làng ngõ xóm à?
Em chạy Ford ecosport, báo xăng và AVG y như cụ nhưng thực tế tiền đổ xăng phải khoảng 10l/100km cụ ạ.

picaso182

Xe buýt
Em chạy Ford ecosport, báo xăng và AVG y như cụ nhưng thực tế tiền đổ xăng phải khoảng 10l/100km cụ ạ.
Thế thì cụ mang xe đi kiểm tra đi, còn không kiểm tra lại cây xăng cụ đổ.
Đảm bảo với cụ chỉ có hai nguyên nhân đấy thôi.

Mr Anh 78

Xe đạp
Em chả biết, xe em M6 2.5 FL, em đổ 50 lít, chạy được 130km, bình báo còn 1/4 bình tức là 15 lít. Vậy em nó uống bao nhiêu vậy các cụ ơi. Em chạy phố không à.

nguyentuanlong0

Xe hơi
Cái đó là thông số tức thời, không phải là mức độ tiêu thụ trung bình. Lâu lâu rồi có cụ bên Honda City post lên còn thấp hơn nhưng cũng chỉ xem cho vui thôi.
Ông ko nhìn kĩ là AVG à? Còn để tức thời thích về 0 bỏ ga ra là nó 0 ngay

nunachuoi

Xe tăng
Thế thì cụ mang xe đi kiểm tra đi, còn không kiểm tra lại cây xăng cụ đổ.
Đảm bảo với cụ chỉ có hai nguyên nhân đấy thôi.
Xe em mua mới tinh, đã chạy 7k km và vẫn vào hãng theo quy định ạ. Em chạy xe 6 năm và đây là cái xe thứ 2, từ khi bắt đầu đi 4 bánh, mỗi lần mua xăng em đều reset lại TRIP rồi chia ra số tiền tương ứng với giá xăng tại thời điểm mua nên em thấy chuẩn cụ ạ.

Cách đơn giản nhất là cụ tính tổng tiền xăng 1 năm rồi chia cho số km đi trong năm cụ sẽ đánh giá được giá trị tiêu hao nhiên liệu thật, mấy cái đo dạc hiển thị lằng nhằng đấy chủ yếu đánh vào tâm lý khách mua xe lần đầu thôi ạ.

Những cụ đi xe lâu năm, qua vài đời xe rồi chắc chả mấy cụ để ý xem nó hiển thị bao nhiêu đâu ạ, cụ nào cao thủ có khi chả cần nhìn đồng hồ xăng cũng biết là đến lúc nào thì phải đổ xăng ấy chứ.

Chỉnh sửa cuối:

picaso182

Xe buýt
Xe em mua mới tinh, đã chạy 7k km và vẫn vào hãng theo quy định ạ. Em chạy xe 6 năm và đây là cái xe thứ 2, từ khi bắt đầu đi 4 bánh, mỗi lần mua xăng em đều reset lại TRIP rồi chia ra số tiền tương ứng với giá xăng tại thời điểm mua nên em thấy chuẩn cụ ạ.
Ecosport của cụ mà báo 8l ăn lại 10l thì cụ cứ nên kiểm tra lại cái sai số 20% tại đâu. Cháu nghĩ Ecosport khác ko thể báo sai 20% được.

Cháu cũng đã đi, đã đo vài xe trong nhiều năm nay bằng cách đi đến vạch cuối, đổ đầy xăng và bấm Trip, reset đồng hồ tiêu thụ xăng.
Rồi đi đến vạch xăng = trước khi đổ, tính ra lít thực tế đổ và thấy chưa xe nào trong mấy xe cháu thử báo sai quá 3% so với số xăng cháu đổ.
Cây xăng kiểu gì cũng ăn bớt ít nhất 1%. => xe báo sai số ko quá 2%.

Mazda3 thấy nó báo ít hơn cháu nghĩ. Thấy tiết kiệm quá sợ báo sai cháu cẩn thận đã đo lại vài bình xăng, ko phải 1 bình
Kết quả thực tế:
Đồng hồ M3 thì báo vênh so với cây xăng cháu đang đổ dưới 3%.

Nguyentuanlong

Xe tải

Cách đơn giản nhất là cụ tính tổng tiền xăng 1 năm rồi chia cho số km đi trong năm cụ sẽ đánh giá được giá trị tiêu hao nhiên liệu thật, mấy cái đo dạc hiển thị lằng nhằng đấy chủ yếu đánh vào tâm lý khách mua xe lần đầu thôi ạ.

Những cụ đi xe lâu năm, qua vài đời xe rồi chắc chả mấy cụ để ý xem nó hiển thị bao nhiêu đâu ạ, cụ nào cao thủ có khi chả cần nhìn đồng hồ xăng cũng biết là đến lúc nào thì phải đổ xăng ấy chứ.
B nên ktra lại e đi mấy đời xe thấy xe nào báo cg gần như chuẩn b ạ:morning,cerato,sonata,camry,mz3 e thấy mấy xe hàn e đi nó báo ít hơn thực tế 5-10% còn mz3 và camry nó báo khá chuẩn b ah

Nguyentuanlong

Xe tải

Chia buồn vs bác vì eco hộp số 6 cấp khô đó đi vài vạn vào số rất kêu ae thấy rẻ đi ok nhưg khi e đi thử e đã bỏ ngay ý định mua,sau này điển hình là focus mới đã phải trở về 6 cấp biến mô cổ điển.

Hugl

Xe đạp
Morning nhập của e 3 máy, 0.9 mà chạy trong phố lúc nào cũng tầm 10l :(

trong_hang2007

Xe buýt
Đây rồi! Doanh số Mazda không đẩy lên được vì có những nhân viên như Cụ này!
He he. Mình là ng tiêu dùng, ko phải thằng bán xe. Bỏ tiền ra mua xe có quyền chọn cái nào hợp lý. Còn việc doanh số của nó cao hay thấp ko ảnh hưởng đến mình. Còn cụ thích thì cứ tấy chay bọn TH xem cụ làm gì đc họ? Muỗi đốt inox. Tôi đi xe của th, họ chăm sóc xe tôi tử tế, vào bảo dưỡng sửa chữa họ đon đả cafe mời mọc, chăm sóc xe đâu vào đấy tôi chẳng có gì phàn nàn, họ tốt tôi ủng hộ, lẽ quá thường tình. Chỗ tôi bao ng đi cũng ko ai phàn nàn gì về dịch vụ này nọ. Nếu có chỉ là do cái tổ sâu chỗ cụ đối đãi kém. Doanh số của Mazda ntn thì ko ảnh hg đến tôi và cũng và ho cũng ko cần quan tâm tới cụ, cũng ko cần biết cụ là ông nào.

Chỉnh sửa cuối:

nunachuoi

Xe tăng
Chia buồn vs bác vì eco hộp số 6 cấp khô đó đi vài vạn vào số rất kêu ae thấy rẻ đi ok nhưg khi e đi thử e đã bỏ ngay ý định mua,sau này điển hình là focus mới đã phải trở về 6 cấp biến mô cổ điển.
Không phải đâu ạ, côn khô chứ không có hộp số nào khô cả cụ ạ, giống côn xe máy thôi, đi khéo thì 10 vạn vẫn chưa trượt nhưng có xe 2-3 vạn đã trượt rồi. Côn khô đúng là nhược điểm lớn của dòng xe này và em rất biết nhưng em chấp nhận đánh đổi vì giá hợp lý, sự an toàn và cứng cáp của dòng xe này.

Trở lại chuyện xăng thì em không có ý định tranh luận ạ, em chỉ nêu thực tế em đã sử dụng để các cụ tham khảo.

trinhhunghb

Xe lăn
Chuẩn luôn xe em Cx5 fl đi 2 vạn rồi chưa bao giờ báo mức tiêu thụ trung bình lên qua 6.5l/100km em ở tỉnh lẻ

trong_hang2007

Xe buýt
Morning e thấy nhiều ng nói như cụ. Nó chỉ là máy công suất nhỏ tốn ít nhiên liệu hơn máy cs lớn chứ nó k phải xe có công nghệ mới tiết kiệm nhiên liệu.

xuân 2015

Xe điện
vào hóng chuyện các cụ lấy kinh nghiệm cho bản thân

Nguyentuanlong

Xe tải
Không phải đâu ạ, côn khô chứ không có hộp số nào khô cả cụ ạ, giống côn xe máy thôi, đi khéo thì 10 vạn vẫn chưa trượt nhưng có xe 2-3 vạn đã trượt rồi. Côn khô đúng là nhược điểm lớn của dòng xe này và em rất biết nhưng em chấp nhận đánh đổi vì giá hợp lý, sự an toàn và cứng cáp của dòng xe này.

Trở lại chuyện xăng thì em không có ý định tranh luận ạ, em chỉ nêu thực tế em đã sử dụng để các cụ tham khảo.
Chuẩn là côn khô nó có ưu điểm là máy khoẻ hơn nó hoạt động như nguyên lý số sàn,dùng mô tơ điện chứ ko dùng biến mô dầu,nên nó phức tạp máy tính sẽ tính toán thời điểm vào số b đang đi số 1 ,số 2 bên ly hợp bên này đã chờ sẵn máy tính ra lệnh là mô tơ đẩy sang số 2 cứ nthe tiếp diễn nên hộp số này có đợt triệu hồi fai nâng cấp phần mềm điều khiển vì sự phức tạp đó ko chuẩn là kêu,mà đi hộp số kiểu này b nên có thói quen muốn lên số đang ga nhả ra tí rồi ga tiếp máy tính sẽ hiểu dễ hơn và xe ngọt ngào hơn chứ cứ ga miết như xe tự động bt là xe nó ko hiểu và ko lên số gây tốn xăng hoặc vào số ko êm.10 vạn là tuổi thọ quá ngắn ngủi cho 1 hộp số tự động(hộp số tự động như bthuong đc coi là bộ phận bền bỉ nhất trên xe b ạ tuổi thọ rất cao nếu thay dầu đúng chuẩn)