Chi hội Topic trao đổi kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, nâng cấp mazda6 all new.

paii

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi 1 số vấn đề :

1.Xe mới đi 1000km cần bảo dưỡng những loại gì ?
2. Làm sao để off hẳn cái i-stop ?
3.etc....

cám ơn các bác trước

nghiand

Xe tải
1. 1000 km: chỉ thay dầu, thêm nước rử kính là thôi. Các hạng mục khác có kiểm tra, nhưng thường sẽ ko phải làm gì. Lưu ý. Nên thay dầu có các chỉ số 5w30.

2. Istop ngầm định là hoạt động. Đây là một tính năng quá tốt, sao lại muốn tắt nó đi. Nếu kông thích nó hoạt đọng thì có thể tắt tạm thời bằng nút bấm i stop hoặc đừng đạp phanh chết hẳn khi đưng đèn đỏ.

3. OFF, cafe thì ra mới có nhiều kinh nghiệm hay và quý hiếm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Gatz69

Xe tải
Các cụ cho em hỏi 1 số vấn đề :

1.Xe mới đi 1000km cần bảo dưỡng những loại gì ?
2. Làm sao để off hẳn cái i-stop ?
3.etc....

cám ơn các bác trước
Xe chạy 1000km thì bảo kiểm tra bảo dưỡng là chính :
- Kiểm tra bề ngoài của xe
Kiểm tra hoạt động của các đèn chiếu sáng tín hiệu Kiểm tra hoạt động của các đèn chiếu sáng tín hiệu
Kiểm tra hoat động của còi báo hiệu Kiểm tra hoat động của còi báo hiệu
Kiểm tra hoat động của cơ cấu gạt mưa trước, sau
Kiểm tra hoạt động cơ cấu khóa cửa, hệ thống điều khiển từ xa, cơ cấu khóa trẻ em Kiểm tra hoạt động cơ cấu khóa cửa
Kiểm tra hoạt động của cơ cấu lên xuống kính, hoạt động của gương chiếu hậu Kiểm tra hoạt động của cơ cấu lên xuống kính, hoạt động của gương chiếu hậu
Kiểm tra hoạt động của cơ cấu căng đai Kiểm tra hoạt động của cơ cấu căng đai
Kiểm tra hoạt động của nắp bình nhiên liệu, nắp ca bô, cốp sau
Kiểm tra hoạt động của hệ thống âm thanh Kiểm tra hoạt động của đầu CD,VCD
Kiểm tra hoạt động của bàn đạp chân phanh ( độ cao,hành trình tự do) Kiểm tra hoạt động của bàn đạp chân phanh ( độ cao,hành trình tự do)
Kiểm tra hoạt động của bàn đạp chân côn(độ cao, hành trình tự do) Kiểm tra hoạt động của bàn đạp chân côn(độ cao, hành trình tự do)
Kiểm tra hoạt động của cần đi số Kiểm tra hoạt động của cần đi số
Kiểm tra hoạt động của phanh tay Kiểm tra hoạt động của phanh tay
Thay dầu máy Thay dầu máy
Xiết lại các ốc gầm Siết lại các ốc gầm
Kiểm tra các đường ống, tuy ô dưới gầm, sự bẹp méo bình xăng Kiểm tra các đường ống, tuyo dưới gầm
Kiểm tra độ rơ rão của các các rôtuyn, bi moay ơ bánh xe Kiểm tra độ rơ rão của các các rôtuyn
Kiểm tra cao su che bụi thước lái, phớt che bụi các đăng lái Kiểm tra cao su che bụi thước lái
Kiểm tra cao su láp Kiểm tra cao su láp
Kiểm tra 4 lốp chính, lốp dự phòng Kiểm tra 4 lốp
Điều chỉnh áp xuất lốp Điều chỉnh áp xuất lốp
Kiểm tra, bổ xung nước làm mát, nước rửa kính Kiểm tra, bổ xung nước làm mát, nước rửa kính, nước ắc quy
Kiểm tra dầu phanh, dầu trợ lực lái Kiểm tra mức dầu phanh, dầu trợ lực lái
Kiểm tra dầu hộp số tự động Kiểm tra mức dầu hộp số tự động
Kiểm tra gas điều hòa
Kiểm tra các đường ống, tuy ô trong khoang động cơ Kiểm tra các đường ống, tuyo trong khoang động cơ
Kiểm tra các đai dẫn động Kiểm tra các đai dẫn động
Vệ sinh lọc gió động cơ Vệ sinh lọc gió động cơ
Vệ sinh lọc gió điều hòa
Quét kiểm tra lỗi toàn bộ hệ thống của xe bằng máy chẩn đoán
Kiểm tra hoạt động của động cơ khi đang nổ máy (tốc độ không tải…) Kiểm tra hoạt động của động cơ khi đang nổ máy(tốc độ không tải…)
Trên đây là quy trình của bên em. Cụ đến bên em để làm cho yên tâm nhé. Trong khi anh em KTV thao tác, cụ có thể ngồi nhâm nhi cafe và xem anh em chăm chút cho vợ 2 của cụ.

Trungmytu

Xe điện
Xe chạy 1000km thì bảo kiểm tra bảo dưỡng là chính :
- Kiểm tra bề ngoài của xe
Kiểm tra hoạt động của các đèn chiếu sáng tín hiệu Kiểm tra hoạt động của các đèn chiếu sáng tín hiệu
Kiểm tra hoat động của còi báo hiệu Kiểm tra hoat động của còi báo hiệu
Kiểm tra hoat động của cơ cấu gạt mưa trước, sau
Kiểm tra hoạt động cơ cấu khóa cửa, hệ thống điều khiển từ xa, cơ cấu khóa trẻ em Kiểm tra hoạt động cơ cấu khóa cửa
Kiểm tra hoạt động của cơ cấu lên xuống kính, hoạt động của gương chiếu hậu Kiểm tra hoạt động của cơ cấu lên xuống kính, hoạt động của gương chiếu hậu
Kiểm tra hoạt động của cơ cấu căng đai Kiểm tra hoạt động của cơ cấu căng đai
Kiểm tra hoạt động của nắp bình nhiên liệu, nắp ca bô, cốp sau
Kiểm tra hoạt động của hệ thống âm thanh Kiểm tra hoạt động của đầu CD,VCD
Kiểm tra hoạt động của bàn đạp chân phanh ( độ cao,hành trình tự do) Kiểm tra hoạt động của bàn đạp chân phanh ( độ cao,hành trình tự do)
Kiểm tra hoạt động của bàn đạp chân côn(độ cao, hành trình tự do) Kiểm tra hoạt động của bàn đạp chân côn(độ cao, hành trình tự do)
Kiểm tra hoạt động của cần đi số Kiểm tra hoạt động của cần đi số
Kiểm tra hoạt động của phanh tay Kiểm tra hoạt động của phanh tay
Thay dầu máy Thay dầu máy
Xiết lại các ốc gầm Siết lại các ốc gầm
Kiểm tra các đường ống, tuy ô dưới gầm, sự bẹp méo bình xăng Kiểm tra các đường ống, tuyo dưới gầm
Kiểm tra độ rơ rão của các các rôtuyn, bi moay ơ bánh xe Kiểm tra độ rơ rão của các các rôtuyn
Kiểm tra cao su che bụi thước lái, phớt che bụi các đăng lái Kiểm tra cao su che bụi thước lái
Kiểm tra cao su láp Kiểm tra cao su láp
Kiểm tra 4 lốp chính, lốp dự phòng Kiểm tra 4 lốp
Điều chỉnh áp xuất lốp Điều chỉnh áp xuất lốp
Kiểm tra, bổ xung nước làm mát, nước rửa kính Kiểm tra, bổ xung nước làm mát, nước rửa kính, nước ắc quy
Kiểm tra dầu phanh, dầu trợ lực lái Kiểm tra mức dầu phanh, dầu trợ lực lái
Kiểm tra dầu hộp số tự động Kiểm tra mức dầu hộp số tự động
Kiểm tra gas điều hòa
Kiểm tra các đường ống, tuy ô trong khoang động cơ Kiểm tra các đường ống, tuyo trong khoang động cơ
Kiểm tra các đai dẫn động Kiểm tra các đai dẫn động
Vệ sinh lọc gió động cơ Vệ sinh lọc gió động cơ
Vệ sinh lọc gió điều hòa
Quét kiểm tra lỗi toàn bộ hệ thống của xe bằng máy chẩn đoán
Kiểm tra hoạt động của động cơ khi đang nổ máy (tốc độ không tải…) Kiểm tra hoạt động của động cơ khi đang nổ máy(tốc độ không tải…)
Trên đây là quy trình của bên em. Cụ đến bên em để làm cho yên tâm nhé. Trong khi anh em KTV thao tác, cụ có thể ngồi nhâm nhi cafe và xem anh em chăm chút cho vợ 2 của cụ.
Bên bác là ở đâu ạ?

ntk1810

Xe đạp
Các bác cho e hỏi là lau bụi xe bằng khăn ướt hay khăn khô thì không làm xước nước sơn của xe vậy? E để xe ở tầng hầm Chung cư mà cứ 2 ngày là bụi đầy rùi. E thì 1 tuần mới rửa xe 1 lần vì không có time, mà mỗi lần đi thấy bụi đầy xe là chán lắm. Các bác nào có kinh nghiệm tự vệ sinh xe ở nhà thì tư vấn cho e với nhé. Thanks các bác!

Trungmytu

Xe điện
Các bác cho e hỏi là lau bụi xe bằng khăn ướt hay khăn khô thì không làm xước nước sơn của xe vậy? E để xe ở tầng hầm Chung cư mà cứ 2 ngày là bụi đầy rùi. E thì 1 tuần mới rửa xe 1 lần vì không có time, mà mỗi lần đi thấy bụi đầy xe là chán lắm. Các bác nào có kinh nghiệm tự vệ sinh xe ở nhà thì tư vấn cho e với nhé. Thanks các bác!
lau bằng gì cũng xước bác ạ!tạm chấp nhận phương án chổi lông gà thôi, cuối năm xước răm nhiều thì đi đánh bóng xe lại đẹp!

lylk

Xe hơi
Các bác cho em hỏi Mazda6 về độ ồn thì thế nào ạ? (hic em đang đi GLK300, nhưng đang muốn đổi). Lúc em lái thử Mazda6 thấy cũng ok nhưng không hiểu sao thấy có hơi ù ù gì đó, mà không biết là do đâu. Hay tại chưa quen xe ạ? Với lại có nên đợi ra mazda6-2016 không các bác nhỉ?

Ngoài ra thấy em bé sales ở showroom bảo là có 11 loa nhưng thực ra là chỉ chạy 9 loa thôi, còn 2 loa là standby ở đấy? Theo em hiểu là tại do cái đầu DVD không support ạ?

Phạmnguyên93

Xe tải
Các bác cho em hỏi Mazda6 về độ ồn thì thế nào ạ? (hic em đang đi GLK300, nhưng đang muốn đổi). Lúc em lái thử Mazda6 thấy cũng ok nhưng không hiểu sao thấy có hơi ù ù gì đó, mà không biết là do đâu. Hay tại chưa quen xe ạ? Với lại có nên đợi ra mazda6-2016 không các bác nhỉ?

Ngoài ra thấy em bé sales ở showroom bảo là có 11 loa nhưng thực ra là chỉ chạy 9 loa thôi, còn 2 loa là standby ở đấy? Theo em hiểu là tại do cái đầu DVD không support ạ?
M6 mà vành 19 thì cụ chịu khó tí, ồn nhất là đường bê tông vs đá dăm, còn lại chấp nhận hi sinh vì cái đẹp. Cụ bộ loa, lúc đầu em cũng ngĩ được 9 loa, về nhìn kĩ thì 2 cái loa 2 bên dưới kính lái là 4 cái, còn bản 2016 cụ chủ mà có kiên nhẫn thì đợi, em chỉ thấy ưng nhất mỗi cái khoản vứt được cái phah tay thôi :)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

lylk

Xe hơi
M6 mà vành 19 thì cụ chịu khó tí, ồn nhất là đường bê tông vs đá dăm, còn lại chấp nhận hi sinh vì cái đẹp. Cụ bộ loa, lúc đầu em cũng ngĩ được 9 loa, về nhìn kĩ thì 2 cái loa 2 bên dưới kính lái là 4 cái, còn bản 2016 cụ chủ mà có kiên nhẫn thì đợi, em chỉ thấy ưng nhất mỗi cái khoản vứt được cái phah tay thôi :)
Ý em là đấu đường ra có 9 loa thôi ấy, tức là lắp lên xe là 11, nhưng mà chạy thì có 9 cái thôi :-D Em nghĩ là do cái bộ đầu đọc Caska, không biết có phải không?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Ơn giời. Mợ đây rồi. chủ nhất Mợ cho người đến thay lọc hộ em cái. quá thời hạn rồi
Ghớm cụ, e lượn khắp nơi mục đích chỉ là để tìm cụ thôi đấy. Cụ pm cho e cái địa chỉ và đt cũng như thời gian rảnh (biên độ càng rộng càng tốt:D) cụ nhé.

nghiand

Xe tải
Ghớm cụ, e lượn khắp nơi mục đích chỉ là để tìm cụ thôi đấy. Cụ pm cho e cái địa chỉ và đt cũng như thời gian rảnh (biên độ càng rộng càng tốt:D) cụ nhé.
Mợ chả biết đấy thôi, em thường trú ở box này thôi, không lượn khắp nơi như Mợ. cái duyên hôm nay gặp được thì trưa hoặc tối thứ 2 tuần tới đủ biên độ t=rộng chưa mợ? số 1 lê Phụng Hiểu mợ nhé

Gatz69

Xe tải
Bên bác là ở đâu ạ?
Cụ đem xe đến Mazda Giải Phóng, Km 12 đường Ngọc Hồi, xã Tứ Hiệp, Thanh Trì, Hà Nội nhé. Cụ cứ đến bên em làm một vài lần, nếu tin tưởng cụ có thể chỉ gọi điện, em đến tận nơi mang xe của cụ về làm cho cụ.
Tất cả các khách hàng khi mua xe của em đều được em hỗ trợ như vậy.

Gatz69

Xe tải
Cụ chủ sắm lấy một cái chổi lông gà là ok thôi, chứ chẳng có cách nào cả, quan trọng nhất là phần kính cụ ạ, nếu bùi nhiều mà bám vào gạt mưa, khi gạt dễ làm xước kính và nhanh hỏng chổi cụ ạ.

nghiand

Xe tải
Cụ Gatz69 và Cụ Trungmytu tự phê bình sâu sắc nhé. A sẽ làm nhà quan sát. Vụ này, Gatz69 chủ đọng gọi Trungmytu nhé

Gatz69

Xe tải
Cụ Gatz69 và Cụ Trungmytu tự phê bình sâu sắc nhé. A sẽ làm nhà quan sát. Vụ này, Gatz69 chủ đọng gọi Trungmytu nhé
hehe, bẩm cụ em dạo này máu lên nào chậm, em chưa hiểu ý cụ lắm ạ. Có gì cụ thông não cho em.

kembuti.com

Xe đạp

MinhHoangMazda

Xe tải